ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ประสบการณ์จริงของการเลี้ยงหลายตัว
  • ใครสงสัยว่าทำไมพิทบูลถึงดุ มันก็เหมือนกับคำถาม ทำไมไก่ชนถึงไล่ตีไก่ตัวอื่น ปลากัด ถึงต้องแยกเลี้ยงเดี่ยว ฉนั้นแล
  • พิทบลูมันไม่ได้ดุ แค่มันมีความสุขสุดๆกับการได้ฆ่า :m71:
  • การเลี้ยงหมาพิทบูลหลายตัวต้องทำใจครับยิ่งในบ้านมีแต่หมาตัวผู้ยิ่งไปกันใหญ่ ตามธรรมชาติของหมาตัวผู้จะแย่งกันเป็นจ่าฝูงอยู่แล้ว ต้องทำการปรับพฤติกรรมกันหัวฟูเลยครับ บางครั้งที่หมาในบ้านกัดกันสาเหตุส่วนหนึ่งมาจากคนเลี้ยงเป็นตัวกระตุ้นก็ได้ ขนาดเจ้าขอมีประจำเดือนก็ทำให้น้องหมาตัวผู้ในบ้านมีพฤติกรรมกร้าวร้าวขึ้นได้เหมือนกัน ถ้าแก้นิสัยไม่หายผมแนะนำให้จับทำหมันและออกกำลังกายเป็นประจำ (ทุกวันยิ่งดี) พาน้องหมาทำกิจกรรมร่วมกันและเราควรดูพฤติกรรมอย่างใกล้ชิด ดูอาการน้องหมาเวลาเล่นกันว่ามีอาการกร้าวร้าวหรือเปล่า ถ้ามีอาการขู่หวงของหูตั้งหางชี้(พร้อมโจมตี)เราควรเข้าไปหยุดพฤติกรรมนั้นทันที ค่อยๆฝึกครับทำบ่อยๆซ้ำต้องใช้เวลาครับ ที่บ้านผมเลี้ยง2ตัวโชคดีครับที่เป็นตัวผู้ตัวตัวเมียตัวไม่มีปัญหารักกันดีครับ ลูกสาว1ปี3เดือน ลูกชาย2เดือน ลูกสาวมารยาทงามมากครับ
  • รบกวนถามหน่อยครับ สีแบบนี้เรียกว่าสีไรหรอครับ ผมไม่แน่ใจ บางครั้งก็ออกแดง ผมเรียกไม่ถูกอ่าครับimage
    ไฟล์แนบ
    บุรินทร์.jpg 135K