ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สยอง! 4พิตบูลขย้ำชาวนาแขนขาด
  • วันนี้ไปบันทึกเทป รายการปากโป้ง ที่จะออกอากาศทางช่อง 8 จานดำมา และมีเรื่องที่อยากเล่าให้ฟังครับ

ลุงคนที่โดนกัดเล่าให้ฟังว่า หลังจากโดนหมากัดก็ไปถึงโรงพยาบาลที่ ปทุมฯ ตั้งแต่ห้าโมงเย็นวันเกิดเหตุ และหมอบอกจะเอาเข้าห้องผ่าตัดตอนห้าทุ่ม แต่ท้ายที่สุดโรงพยาบาลก็ไม่ทำอะไร แต่ให้นอนรออยู่เฉยๆจนกระทั่งบ่ายสองโมงของอีกวัน ญาติจึงย้ายไปโรงพยาบาลรามา หมอบอกว่าแผลเริ่มติดเชื้อแล้วต้องตัดแขนทิ้ง

สิ่งที่คาอยู่ในใจผมก็คือ เพราะโดนหมากัดจนต้องตัดแขน หรือเพราะเจอคนใจยักษ์ไร้มนุษยธรรมจนทำให้ลุงต้องโดนตัดแขน ????
  • พี่มาคเชื่อเถอะครับยังมีโรงพยาบาล และหมอยังงี้อยู่อีกทั่วประเทศ แถวบ้านผมหมอผ่าตัดคนจนตายเยอะแยะ ไม่มาเข้าเวรบ้างละ มาเข้าช้าบ้างละแล้วบางคนโดนรถชนมาต้องมานั่งรอหมอ3ชม. บางคนเป็นหูดแต่หมอบอกเป็นตาปลา บางคนเป็นไข้เลือดออก หมอบอกเป็นหวัด
  • "วันนี้ไปบันทึกเทป รายการปากโป้ง ที่จะออกอากาศทางช่อง 8 จานดำมา และมีเรื่องที่อยากเล่าให้ฟังครับ

ลุงคนที่โดนกัดเล่าให้ฟังว่า หลังจากโดนหมากัดก็ไปถึงโรงพยาบาลที่ ปทุมฯ ตั้งแต่ห้าโมงเย็นวันเกิดเหตุ และหมอบอกจะเอาเข้าห้องผ่าตัดตอนห้าทุ่ม แต่ท้ายที่สุดโรงพยาบาลก็ไม่ทำอะไร แต่ให้นอนรออยู่เฉยๆจนกระทั่งบ่ายสองโมงของอีกวัน ญาติจึงย้ายไปโรงพยาบาลรามา หมอบอกว่าแผลเริ่มติดเชื้อแล้วต้องตัดแขนทิ้ง

สิ่งที่คาอยู่ในใจผมก็คือ เพราะโดนหมากัดจนต้องตัดแขน หรือเพราะเจอคนใจยักษ์ไร้มนุษยธรรมจนทำให้ลุงต้องโดนตัดแขน ???? "

เจอแบบนี้ผมเซ็งโครต กลายเป็นว่่าคำว่า ''กัดแขนขาด'' ยิ่งทำให้คนในสังคมดูว่าพิทบูลน่ากลัวเข้าไปอีก
  • แต่สิ่งหนึ่งที่ผมทึ่งมากยิ่งกว่า คือลุงแกไม่ได้แสดงความอาฆาตรแค้นต่อเจ้าของหมาแต่อย่างใด แกพูดเพียงแค่ว่า เลี้ยงหมาดุ ก็น่าจะระวังอย่าให้เป็นอันตรายต่อคนอื่น

ผมถามต่อว่า แล้วลุงจะทำอย่างไรต่อไป ลุงบอก ก็ไม่รู้เหมือนกัน
    ผมถามว่า เจ้าของหมาติดต่อมาบ้างไหม แกบอกเคยมาเสนอเงินให้หนึ่งแสนแล้วก็หายไปเลยติดต่อไม่ได้
    ผมถาม ลุงจะฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายไหม แกเป็นเพียงแค่ชาวนาจนๆ ไม่มีความรู้จะไปทำอะไรได้
    ผมถาม ลุงไม่มีแขนแล้วจะทำนาอย่างไร แกบอกว่า ถ้าอะไรทำได้ก็จะทำเอง แต่บาอย่างถ้าไม่ไหวก็คงต้องจ้างคนมาช่วยทำให้ เพราะอาชีพแกคือชาวนา ไม่ทำนาก็ไม่รู้จะทำอะไร

ผมเองก็ยังนึกไม่ออกว่าจะช่วยอะไรแกได้ ใจผมอยากยุให้แกฟ้อง โรงพยาบาล และ เจ้าของหมา แต่แกก็บอกว่าไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร ไม่รู้จะปรึกษาใคร ผมคิดว่าถ้าใครพอจะมีไอเดียหรือคำแนะนำได้บ้างครับ และก่อนจากกันผมขอเบอร์ติดต่อจากลูกสาวแกที่มาด้วยเอาไว้ เผื่อพวกเราจะช่วยอะไรแกได้บ้าง 087 048 3270
  • น่าสงสารลุงเขาจริงๆเลยครับพี่มาร์ค เสียแขนซึ่งเป็นอุปกรณ์หลักในการหาเลี้ยงชีพไปฟรีๆ

• พวกหมอพวกพยาบาล จิตใจมันทำด้วยอะไร ปล่อยชาวนาจนๆนอนทนกับความเจ็บปวดโดยไม่สนใจใยดี
    อยากรู้ว่าถ้าญาติพี่น้องมันโดนแบบนี้บ้าง มันจะรู้สึกอย่างไร แขนคนหนึ่งข้างประจานจิตใจอันต่ำทรามของคน
  • ถ้าโรงพยาบาลปทุมฯ ใกล้ศาลากลาง มาตราฐานมันก็แค่นี้แหละครับ โดยเฉพาะบุคลากร หากใครเลือกที่อื่นได้ หรือฉุกเฉินแนะนำว่าอย่าไปครับ ญาติคนรู้จักไปมาคนโคม่าจะตายแล้ว พวกมันยังไม่ค่อยสนใจเลย อันนี้ห้องชายรวมนะครับ
  • อ้าว " หมอ " ทำไงทำแบบนี้ ไม่ไหว ไม่ไหว :/ [-(
  • พี่Mark ผมขออนุญาตเอาข้อความพี่ไปโพสในเฟส ได้ไหมครับ
  • รายการเจาะใจเคยเอา แบงค์แคลช ไปเป็นหน่วยกู้ภัย พอมีเหตุรถชนก็พาคนเจ็บไปส่ง
    คนเจ็บได้รับบาดแผลที่ศรีษะค่อนข้างมากแต่ยังไม่เสียชีวิต แบงค์บอกหมอเอานิ้วแหย่ไปมาในศรีษะ
    คนเจ็บสามวินาที แล้วบอกว่า"ไม่รอด"แล้วก็เดินจากไปเลย(กล้องจับได้ตลอดแต่เซ็นเซอร์หน้าหมอ)
    ผมไม่ได้อคติกับหมอ แค่จะบอกว่า "ถ้าหมอคิดว่าคนไข้ทุกคนเป็นญาตฺอะไรๆจะดีกว่านี้มาก"
  • ตามสบายเลยครับ พวกเราต้องไม่นิ่งดูดายครับ
  • เป็นหมอที่ไร้มนุษยธรรมที่สุด ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง
    เห็นใจลุงค่ะ
  • เฮ้อ...อ่านแล้วเซ็งเลย ไม่มีความรับผิดชอบต่อหน้าที่ ไม่มีจรรยาบรรณ ไร้จิตสำนึกของงานบริการ มันก็ไม่ต่างอะไรกับการทุจริตในหน้าที่แหละครับท่าน เป็นเมืองนอกเขาฟ้องกันตายเลยครับ
  • ใครว่างตอนนี้ อยากให้ดูช่อง 8 จานดำครับ เรื่อง ลุงสมนึกโดนกัดจนต้องตัดแขน กำลังออกอากาศครับ
  • บีเจ หล่อ และนิ่งมาก 555
  • http://www.thaich8.com/ ใครไม่มีจานดำคงต้องดูจากตรงนี้ครับ
  • ลุงแกโชคร้ายจริงๆ เจ้าของหมาเป็นถึงเสี่ยแต่ไม่มีน้ำใจเลย นี่เหรอคนไทย
  • image
    image
    image

ก็ขอให้เรื่องจบลงด้วยดี ทุกฝ่ายได้รับการเยียวยา และขอให้เคสนี้จงเป้นเคสสุดท้าย
    อยากฝากพวกเรา เพิ่มความระมัดระวัง อย่าตื่นตัวแบบไฟไหม้ฟางกันนะครับ
    ไฟล์แนบ
    ch8v.jpg 23K
    ch8a.jpg 29K
    ch8.jpg 35K
  • ผมอยากให้มีการรวมกระทู้และปักหมุดไว้ หัวข้อ เรื่องแย่ๆของพิทบูล คือใครมีเรื่องแย่ๆหรือประสบการณ์เลวร้ายเกี่ยวกับพิทบูลที่ตัวเองเลี้ยงไว้ หรือประสบมา ให้มาแชร์กันนะครับเพราะส่วนมากที่โพสจะเป็นเรื่องน่ารัก ข้อดีของพิทบูลที่ตัวเองเลี้ยง แต่เรื่องไม่ดีที่ตัวเองเจอมาน้อยคนที่จะเอามาโพสนะครับ เพื่อคนที่กำลังตัดสินใจว่าจะเลี้ยงจะได้เข้าไปอ่านก่อน ว่าพิทบูลมันก็มีด้านลบทั้งๆที่เจ้าของก็เลี้ยงมาตั้งแต่เด็ก คนที่กำลังตัดสินใจเลี้ยงเผื่อจะฉุกคิดได้ว่าพิทบูลมันก็น่ากลัวนะ จะเอามาเลี้ยงเล่นๆหรือไม่พร้อมไม่ได้ ไม่รู้ว่าท่านอื่นๆเห็นว่าอย่างไรบ้าง ขอบคุณครับ
  • ขอแชร์ข้อความที่ลุงบอกกับพี่มาร์คนะคะ มันแย่จริงๆสถานพยาบาลแบบนี้
  • วันหลังเจอรพ. แบบนี้ แจ้งพวกมันเลยว่าจะขอย้ายรพ. จากนั้นมันจะให้ใบมาเขียนว่าทำไม ให้เขียนไปอย่างละเอียดเลยนะครับว่าทำไม อย่าเขียนแค่ต้องการย้ายรพ.

หลังจากเขียนโดยละเอียดแล้ว ผมเชื่อว่าพวกนี้มันจะเปลี่ยนไปเยอะ ย้ำนะครับเขียนเหตุการณ์ สาเหตุการย้ายให้ชัดเจน โดยเฉพาะเรื่องการทำงานจนท.

ปล. จากประสบการณ์จริงที่เห็นมากับตา

:o034:
  • ใครที่ยังไม่ได้ดู เปิดดูตอนนี้เลยครับ กำลังรีรันอีกหนึ่งรอบครับ
  • บีเจ หล่อโฮกก แต่ผมชอบ กรามล็อคน้ะ ไอดอลสุนัขของผมเพราะผมไม่ัตัดหูเหมือนกัน

หล่อธรรมชาติ ฮ่าๆๆ ๆ
  • เยี่ยมครับพี่มาร์ค และ บี เจ :063: =D>
  • อนาคตจะให้กรามล๊อคออกงานแทน เพราะบีเจเองก็โรยลาลงไปทุกวัน
  • พาหมอไปหาหมา
    ไอ้เสี่ยบ้า มันยังกล้าอยู่เมืองไทย
    ไอ้แบบเนี๊ย พาลุงแกลุยไปโลดป๋า ให้มันเป็นตัวอย่างของสังคมไทย หมั่นเขี้ยวหว่าป๋า งั๊บๆๆๆๆๆ :m87:
  • @ Angie
    @ BB_

ท่าแชร์หรือโพสในเฟรส รบกวนขอเฟรสด้วยได้ไหมครับ ผมอยากจะกดไลท์ให้เยอะๆ

คนจะได้เห็นกันทั่วๆ ว่าความจริงมันเป็นเช่นไร
  • เอาอย่างงั้นเลยนะครับท่าน โต ชอบใจจังครับ ;-)
  • แม่เรียกไปดูรายการปากโป้ง พอดีช่วงนี้ที่บ้านจะเก็บข้อมูลสุนัขพันธุ์นี้มาก เพราะไอ้ดื้อมันกำลังโตขึ้นทุกวัน
    ต้องระวังให้มาก

ชอบคำพูดพี่มาร์คพูดมาก "แขนผม 10 ล้านก็ไม่ขาย" ได้ยินแล้วจุก สงสารลุงมาก
    แล้วที่ลุงไม่โกรธ ไม่อาฆาตรแค้น ก็เป็นสิ่งที่ดี จิตใจลุงจะได้เข้มแข็งทำใจกับเรื่องร้ายๆ นี้ได้เร็ว ๆ ...แต่เป็นห่วงอยู่แค่ว่าบ้านนั้นมีอิธิพลอะไรอยู่หรือเปล่าที่ทำให้คุณลุงต้องสงบปากสงบคำไม่คิดเรียกร้องอะไร
  • ว่าจะไม่พูดแล้ว แต่เพื่อความสบายใจของทุกคน ผมพูดผ่านรายการว่าจะหาทางช่วยคุณลุงให้ได้รับความยุติธรรม เมื่อวานหลังรายการจบ เจ้าของสุนัขได้โทรติดต่อมา และก็มีการพูดคุยกันในระดับหนึ่ง แต่เขายังไม่อนุญาติ ให้ผมเล่าอะไรให้ใครฟัง ซึ่งความจริงแล้วเขาก็ไม่ได้บอกอะไรผมมากนัก และ เขาไม่ได้บอกชื่อด้วย เพียงแต่ขอให้ผมชลอ การเดินเรื่องทั้งหมดไว้ก่อน ตอนนี้เขากำลังหาทางเคลียร์เรื่องนี้อยู่ วันที่ 8 นี้เห็นว่ามีการนัดเจรจากัน ได้เรื่องอย่างไรก็รอดูกันต่อไปครับ

ผมขอพูดไว้ตรงนี้อีกครั้งก็แล้วกัน คนเรามันผิดพลาดกันได้ แต่ผิดพลาดแล้ว เราได้มีการแก้ไขอย่างไรบ้างเท่านั้นเอง สังคมพร้อมทั้งจะให้อภัย และสังคมก็พร้อมที่จะลงโทษด้วยอีกเช่นกัน

ผมก็ไม่อยากเข้าไปก้าวก่ายหากไม่มีความจำเป็น ดังนั้นขอให้มีทางออกที่สบายใจกันทุกฝ่าย คนบาดเจ็บได้รับการเยียวยาตามสมควร ฝ่ายผิดก็ได้แสดงให้เห็นถึง ความมีมนุษยธรรมต่อผู้เสียหาย มันคงเป็นทางเดียวที่จะทำให้ทุกอย่างไม่เลวร้ายมากกว่านี้ ผมไม่กล้าใช้คำว่าดีขึ้น. เพราะไม่ว่าอย่างไร เราคงเอาแขนมาคืนให้ลุงไม่ได้ ...

ท้ายสุดอยากฝากผู้ครอบครองพิตบูลทุกท่าน พิจารณาตัวเองว่าทุกวันนี้ท่านใช่คนที่มีคุณสมบัติเพียงพอที่จะครอบครองพิตบูลหรือเปล่า หรือเป็นเพียงผู้โหนกระแสเท่านั้น
  • สรุปว่าที่ต้องตัดแขนลุงนี่เพราะ "พิตบูลกัด" หรือเพราะ "โรงพยาบาล (หมอ พยาบาล) ปล่อยไว้นานโดยไม่รีบรักษา" ครับ ถ้าหลักๆ จากประเด็นหลังเนี่ย ก็น่าจะเรียกว่าลุงซวย 2 ชั้นนะครับ :o034:
  • พี่มาร์คครับเรื่องฟ้องร้องโรงบาลกับเจ้าของหมาทำมั้ยเราไม่ร้องขอความช่วยเหลือคนๆหนึ่งอ่ะครับ พี่รู้จักดีด้วยรับรองแกช่วยทำด้วยความเต็มใจเลยหล่ะ ได้บุญเต็มๆอาจจะได้เงินเป็นของแถมด้วย คดีแบบนี้ต่างประเทศเรียกค่าเสียหายเป็นล้านๆเลยน่ะครับ ขำๆน่ะเพ่ ปล.ถ้าคนๆนั้นอ่านอยู่รบกวนติดต่อช่วยลุงเค้าหน่อยน่ะครับ
  • ลุงซวยสองต่อมากกว่า จากความรู้ทั่วไปที่เคยรู้มา การรักษาที่ปลอดภัยและได้ผลดีมากที่สุดก็คือ รักษาทันทีก่อนที่เซลจะโดนทำลาย ไม่ใช่รอจนเน่าก่อน เคสนี้ถ้าเกิดกับคนมีเงินอาจจะไม่โดนตัดแขนครับ

ส่วนเรื่อง คดีความ บอกตามตรงว่ายังสยองอยู่ ถ้าเลี่ยงได้ขอเลี่ยงนะ อิอิ
  • ผมก็เชื่อเหมือนคุณมาร์คว่า หากเกิดกับคนรวยหรือไป รพ. อื่น ก็อาจไม่ต้องตัดแขน ไม่งั้นฝรั่งกับเศรษฐีน้ำมัน คงไม่บินมารักษาที่บำรุงราษปีนึงเยอะแยะหรอกครับ :o034:
  • บำรุงราษมันดีขนาดนั้นเลยหรอคับ แต่ผมเคยไปผ่าเข่าทีหนึ่ง เรียกว่าขายรถเพื่อผ่าเข่าเลยทีเดียว
  • งานนี้แขนขาดเพราะคน(หมอ) ไม่ใช่หมา(พิตบูล) ฟ้องเลยครับ
  • ถ้าผมเป็นเจ้าของหมา ผมจะเยียวยาคุณลุงทุกๆเดือน ส่วนเดือนละเท่าไรก็ตกลงกันไปตามสมควร ในฐานะบ้านใกล้เรือนเคียงกันแบบบัวไม่ให้ซ้ำน้ำไม่ให้ขุ่น ส่วนเรื่องการรักษาที่ห่วยแตกของโรงพยาบาลนั้น จักหนักแมร่งเลย ให้มันเห็นคุณค่าของภาษีที่เราเสียไปเป็นเงินเดือนให้ลูกให้เมียมันได้ใช้อยู่ทุกๆเดือน ไอ้ห่าเห็นคนจนมารักษาเสือกไม่สนใจใยดี ทำเหมือนเค้าเป็นหมาข้างถนน อีทีคนรวยมารักษา พอเค้าจะเข้าห้องน้ำแมร่งแทบจะเอามือมาลองขี้ บัดซบไอ้พวกหมอเวร กรรมประเทศไทยจริงๆ ขึ้นๆๆๆ :m73:
  • ทุกวันนี้พาสุนัขไปเดินเล่นลำบากขึ้นทุกที ยามของสถานที่สั่งห้ามบอกว่าคนกลัว มีครั้งหนึ่งพาไปเดินเล่น สุนัขพันชิสุวิ่งปรี่เข้ามา เจ้าของตกใจมาก รู้ว่าเจ้าตัวของผมคือพิทบูลเป็น ร้องกรี๊ดเสียงดังแต่ไกล ผมอุ้มเจ้าพิทขึ้นบ่าทันที เจ้าของชิสุมาต่อว่าผมว่า ทำไมเอาสุนัขดุมาเดินที่สาธารณะ สิ้นประโยคนั้นผมถึงกะเลือดขึ้นหน้า สวนไปทันทีว่า คุณช่วยดูความรับผิดชอบผมหน่อยนะก่อนพูด โซ่ใหญ่พอจะล่ามวัว สั้นไม่ถึงสี่สิบเซ็น คุณนั่นแหละเลี้ยงยังไง พาออกมาเดินไม่มีสายจูง สาวเจ้าถึงกะเชิดใส่แล้วบ่นพึมพำๆ
  • ผมละโคตรภูมิใจที่ได้เลี้ยงพิตบูล และผมภูมิใจที่สุดที่ผมสามารถควบคุมมันได้ พามันไปเดินตามท้องถนนได้

ดีกว่าพวกปัญญาอ่อนสมองนิ่ม แค่ได้ยินชื่อพิตบูลก็ขี้ขึ้นสมองแล้ว แถมเลี้ยงหมาปัญญาอ่อนก็ยังเสือกควบคุมไม่ได้อีก
  • :o034: ผมไม่มีพิตบูล แต่โคตรภูมิใจที่ได้รู้จักคนอย่าง มาร์คมาเฟีย (และอีกหลายๆ คน) ถึงพวกท่านไม่รู้จักผมก็ตาม
  • ผมถูกกัดครั้งเดียว เข้าโรงพยาบาลทันที แผลยังติดเชื้อ สงสารคุณลุงโดนรุมสี่ตัว เจ้าของหมาน่าจะมีความรับผิดชอบมากกว่านี้ เป็นกำลังใจให้ครับคุณลุง
  • ต้องยอมรับความจริงนะครับว่า พิทบูลเป็นสุนัขสายพ้นธุ์ที่อันตรายเป็นอันดับต้นๆของโลก คนเลี้ยงบางคนไม่รู้ มีมีเงิน สักแต่ว่าซื้อ พอเลี้ยงไม่ได้ หรือมีข่าวก็ขี้ขึ้นสมอง เที่ยวเลหลังขายหรือไล่แจก ใครๆก็ไม่กล้าเอา ก่อนเลี้ยงไม่เคยศึกษา ดูความพร้อมของตนเอง บางคนแบมือขอเงินแม่อยู่ยังอยากเลี้ยง พอไม่ไหวก็ปล่อยวัดบ้าง ข้างถนนบ้างกันดาดดื่น คนเพาะบางคนไม่มีคุณภาพหรือคิดถึงแต่เงิน เพาะกันออกมาเหมือนถั่วงอก บางรายเคยมีโปรโมชั่นชั่งกิโลขายก็เคยมีในเวบนี้
    การเลี้ยงสุนัขเป็นภาระนะครับ ไม่เหมือนเลี้ยงนก ให้อาหารแล้วปิกกรงเดินหนี หรือเลี้ยงแบบแมว ให้ข้าวให้น้ำไว้แค่ลูบคลำ สุนัขเป็นสัตว์สังคมและนักล่าในขณะเดียวกัน ถ้าคุณจัดลำดับฝูงไม่ถูก คุณก็เป็นลูกกระจ๊อกมัน เมือวันใดคุณเลี้ยงมากกว่า 1ตัว มันอันตรายเพราะคุณอาจดูแลพฤติกรรมแต่ละตัวไม่ได้ เพราะเราไม่ได้เทพเหมือนซีซาร์ หมาย่อมเข้าใจในพวกหมาด้วยกันมากกว่าคน เหมือนกับคนคุยกันเองรู้เรื่อง ถ้ามันไม่เกรงคุณ หรือคุณถูกจัดออกมานอกฝูง คุณก็มีโอกาสเป็นเหยื่อ และพิทบูลถ้ากัดใครเหยื่อไม่ตาย หรือขยับมันไม่หยุด ผมว่ามีหลายๆคนที่ พยายามสร้างภาพพิทบูลให้มันน่ารักเพื่อหวังผลทางธุรกิจ คนไม่ศึกษาดีๆก็บ้าเห่อตาม ปัญหาไม่เลยไม่จบ เหมือนพายเรือในอ่าง
    กรณีนี้ เลี้ยงแบบปล่อยเป็นฝูงไม่มีการควบคุมเหมือนหมาวัดแยยนี้ ยังไงปัญหาก็เกิดสร้างความเดือดร้อน ผมเชื่อว่าคนเลี้ยงไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับพิทบูลเลย ถ้าคนเลี้ยงสายกัดเป็นจะรู้เลยว่า อย่างต้องล่ามปักหมุด ทุกตัวเพื่อง่ายต่อการควบคุม รั้ว รอบ ขอบชิด เวลาเอามาทำกิจกรรม ผูกเช็คสายจูง ในความควบคุม 1 คน 1 ตัว ปัญหาการเลี้ยงสุนัขไม่ได้อยู่ที่การให้อาหาร แต่อยู่ที่การควบคุมและการเอาใจใส่ หทั่นสังเกตท่าทางและพฤติกรรมเสมอ ถ้าผิดปกติต้องรีบแก้ไข ถ้าหมามันติดนิสัยจะแก้ยาก เพราะหมามันรับคำสั่งเราได้จำกัดและมันไม่เข้าใจเหตุผล ไม่ต้องไปอธิบาย เพราะมันไม่รับรู้ และสุดท้ายถ้ายากต่อการควบคุม ก้าวร้าวต่อเจ้าของ ให้ทำลายทิ้ง เพราะการเอาไปให้คนอื่นเป็นบาป เพราะเหมือนเอาระเบิดเวลาไปให้เค้า
    เราต้องคำนึงสวัสดิภาพถึงเพื่อนมนุษย์ของเราก่อนเสมอ คงไม่มีใครให้ความสำคัญสุนัขมากกว่าคน เราเลี้ยงสุนัขในฐานะสัตว์เลี้ยง ไม่ใช่สัตว์ร้าย ถ้าอันตรายต่อตนเองและผู้อื่นทำลายมันทิ้งเถอะครับ
    ขอโทษที่อาจไปเหยียบตาปลาใครบางคน แต่ที่พิมพ์ มามันทนไม่ไหว เพราะเหตุการณ์มันซ้ำซากเกินทน คนเลี้ยงดีๆต้องเดือดร้อน ของผมเลี้ยงสายกัด หน้าโจรใจพระ แต่กระนั้นผมไม่เคยประมาท ดูพฤติกรรมันทุกวัน ถ้าวันใดควบคุมมันไม่ได้ มีทางออกไว้ให้มันเรียบร้อยแล้ว