ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความผิดใคร ???
  • วิธีการทำให้หมาที่เป็นส่วนเกินจากไปอย่างสงบ ดูแล้วจะอึ้งในชะตากรรม ใครใจไม่แข็งอย่าดู มันเศร้าเกินบรรยาย

ขออนุญาติเอากระทู้นี้มาเตือนสติ พวกโรงงานปั๊มสุนัข ได้พึ่งสังวรณ์ ก่อนจะบรีดหมาขึ้นมาสักคอก ถ้าลูกหมาไม่เป็นที่ต้องการ ขายไม่ออก ท่านรับผิดชอบไหวไหม?

อย่าบอกนะว่าเอาไปเลหลังหรือไล่แจก
  • ดูแล้วหดหู๋โครตอ่ะ
  • ผมว่ามันหลับไปเลยก็ยังสบาย...แต่ผมเห็น หมาไทยจรจัดทั้งหลายบางครั้งก็อยากให้มันหลับอย่างนี้บ้าง เห็นมันคุ้ยเขี่ยหาอาหาร อดๆอยากๆ นอนตากฝน ตากยุง บางคนก็ไล่ตีไล่เตะ อย่างสุนัขที่เป็นข่าวที่โดนจับไปขาย ทางการช่วยไว้โดยให้ที่พักพิง พักอาศัย ตามด่านกักกัน เห็นแล้วอนาถ ลองเข้า Face Fight for Dog จะเห็นว่าให้ที่พักจริงๆ อย่างอื่นไม่มีเลย ทั้ง เจ้าหน้าที่ อาหาร ยารักษาโรค ต้องคอยเอกชนไปช่วยเหลือ ผมเห็นแล้วอยากให้หน่วยงานทำอะไรบ้าง ส่วนตัวผม ถ้าตัวไหนไม่มีคนรับเลี้ยง ฉีดยาให้เค้าหลับสบายไปเลยดีกว่า เห็นแล้วทรมาน ต้องรอหน่วยงานเอกชนเข้าไปช่วยเหลือ เงินทุน เงินบริจาคก็น้อย ตอนนี้ข่าวก็เงียบคนลืมกันไปแล้ว สนใจแต่ตอนช่วยเหลือขณะขนส่ง แต่หลังจากนั้นไม่ค่อยมีใครสนใจสักเท่าไร เฮ้อ.....ต้นเหตุส่วนมากมันก็มาจาก ไอ้พวกเลี้ยงแบบ ปล่อยไม่สนใจ จะไปผสมกับตัวไหนก็ช่างมัน พอมีลูกหมาออกมาเยอะก็ขี้เกียจเลี้ยง เอาไปแลกของกันหมด :o034:
  • พูดไม่ออก...
  • BB_ :063:

=D> =D> =D>
  • ผมดูแล้ว เศร้า จัง
  • หลับให้สบายเพื่อนรัก เศร้า
  • :o034: กรรมของหมาจริงๆมนุษย์ทำให้มันเกิดและท้ายที่สุดมนุษย์ก็เป็นคนทำให้มันดับด้วยน้ำมือมนุษย์ ก่อนบรีดหมาควรคิดซักนิด บรีดมาเยอะตลาดล้นได้กันไปเลี้ยงง่ายๆสุดท้ายทิ้งขว้างเพราะมนุษย์นั้นถูกปลูกสำนึกว่าอะไรที่ได้มาง่ายๆมักไม่ค่อยเห็นคุณค่า จริงอย่างที่ว่ามนุษย์คือผู้สร้างและทำลาย เซ็งเช็ด
  • เศร้าจริงแต่ยังดีกว่าอยู่โดยไม่มีเจ้าของ ถ้าคิดว่ามันเป็นเราโดนเจ้าของที่เรารักมากกว่าชีวิตเราทิ้งมันก็ตายทั้งเป็นดีๆนี่เอง
  • ผมเป็นคนขี้สงสารครับ บอกตรงๆไม่อยากดูเลย บอกหน่อยครับว่ามันเจ็บ หรือว่าดิ้นทุรนทุรายก่อนตายไหมครับ หรือว่าหลับแล้วไปเลย ขอให้เป้นอย่างหลัง
  • ดูแล้วอยากร้องไห้ อยากให้พวกโรงงานปั๊มหมาได้ดูบ้างจัง ผมเตือนผมบอก ก็เพราะไม่อยากให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น ก่อนจะบรีดหมาสักคอกอยากให้คิดกันเยอะๆ ไม่ใช่เห็นเป็นตัวผู้กับตัวเมีย แล้วก็จับมันปี้กัน ยิ่งบางคนให้เหตุผลแค่ว่าอยากรู้ว่าลูกมันจะออกมาเป็นอย่างไร โธ่เอ๋ย สมองควายจริงๆ เมื่อเห็นแล้วทำอย่างไรต่อ ท่านเคยคิดเผื่อบ้างหรือเปล่า ถ้าเห็นแล้ว สะใจแล้ว กล้าฆ่ามันทิ้งโดยไม่นำไปให้คนอื่น ก็ทำไปเลย แต่ทำมาเพื่อมาแจก ก็อย่าทำดีกว่า มันไร้ความรับผิดชอบมากเกินไปหน่อย มันอาจจะกลายเป็นภาระของคนอื่น และชีวิตหมาส่วนเกินมันก็น่าสงสารยิ่งนัก

ไอ้พวกที่คอยค้านผม อยากรู้จัง มันจะมีวิธีจัดการกับหมาที่เป็นส่วนเกินเหล่านี้อย่างไร?
  • เห็นเเล้วเศร้า หวังเหตูการณ์แบบนี้คงไม่เกิดขึ้นในประเทศ
  • นี่หรือทางออกของคนเลี้ยงที่บอกว่ารักพวกมัน :o014:
  • :002: พูดไม่ออก เลย
  • ส่วนตัวแล้วหมาจรจัดหมาไม่มีเจ้าของ อยากให้มีการกำจัด ไม่ได้ถืออภิสิทธิในการกำหนดว่าใครควรอยู่หรือตายผมไม่ได้ยิ่งใหญ่ขนาดนั้น แต่ลองดูหมาจรจัดทั้งหลายคุณภาพชีวิตของพวกมันเป็นยังไง ในแง่ของความปลอดภัยวันดีคืนดีจะโดนหมาพวกนี้กัดหรือเปล่าก็ไม่รู้ แล้วจะเรียกร้องกับใคร ขนาดหมามีเจ้าของวิ่งไปวิ่งมาไปกัดคนเข้ายังหาเจ้าของไม่ได้เลย ทางที่ดีตัดปัญหาไปเลยดีกว่าคนส่วนนึงตะได้รู้ด้วยว่าถ้าเลี้ยงหมาแบบปล่อยแล้วผลจะเป็นยังไง จะได้ดูแลหมาของตัวเองให้ดีขึ้น แต่อย่างว่าบ้านเราเป็นเมือง"พุทธ"มีความเมตตาเป็นที่ตั้ง
    เรื่องแบบนี้มันโหดร้าย ลองดูในเวปบอร์ดใหญ่บางเวปเวลามีเทศบาลไปจับหมาโดนด่าโดนแช่งยังกับบ้านตัวเองโดนเผา คนโดนหมากัดก็โทษคนว่าเดินโง่ๆให้หมากัด เทศบาลมาจับก็ทำทุกวิถีทางที่จะขัดขวาง ผมอยากให้คนไทยรักหมาด้วยความรับผิดชอบแล้วก็เคารพส่วนรวมมากกว่าที่เป็นอยู่อย่างทุกวันนี้
  • เศร้ามากๆครับ ตัวมันเองคงไม่ได้รู้สึกทรมานมาก แค่ไม่ถึง 1 นาทีก็จากไปโดยฤทธิ์ยา แต่สิ่งที่เหลือทิ้งไว้คือ ข้อคิด และความน่าสลดใจ ไอ้พวกปั๊มเป็นว่าเล่นดูแล้วคงไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่ ยังคงตะบี้ตะบันปั๊มอยู่ดี สําหรับคนที่ดูแล้วคิดได้ก็ช่วยกันนะครับ
    ผมชอบอย่างนึงเกี่ยวกับ จขกท ที่หลายๆคนอาจจะไม่รู้ ผมไม่แน่ใจว่าอายุเท่าไหร่ ถ้าจําไม่ผิดก็ ม.5 น้องเค้าชอบพิทบูลมาก หมาของตัวเองยังไม่มี ด้วยเหตุผลที่ว่าตัวเองยังไม่พร้อม ไม่อยากเอามาเป็นภาระ ตัวที่เลี้ยงดูอยู่บ้างบางโอกาสก็ของแฟนเก่าน้องเค้า เหตุเพราะสงสาร แฟนน้องเค้าไม่พามันเล่น พาทํากิจกรรม
    น้องยังเคยเป็นอาสาสมัครไปช่วยทําความสะอาดบริเวณ บริจาค อาบนํ้าน้องหมาที่บ้านพักหมาจรจัด
    นี่คือสิ่งที่น่ายกย่องมากๆ ถึงแม้น้องเค้าอาจจะยังไม่สามารถรับผิดชอบสิ่งที่ตัวเองรัก แต่ผมว่าความรับผิดชอบต่อสังคมของน้องสูงมากๆเลยครับ ผู้ใหญ่อย่างเราน่าเอาเป็นเยี่ยงอย่างครับ ^^
    ลืมบอกไป น้องที่ว่า เป็นผู้หญิงนะครับ!!!
  • ผมสนับสนุนแนวคิดคุณ chadodam ในแง่หมาจรจัดนะครับ แต่ก็อย่างว่า เรื่องนี้คงไม่เกิดขึ้นในเมืองไทยแน่นอนครับ เฮ้ออออ เหนื่อย -*-
  • ไม่ใช่ความผิดของมันเลย มันก็มีชีวิต
  • เศร้าอ่ะ หมาทำไรผิด.
  • ตัวโตๆกันแล้ว ถ้าไม่รักจริงทำไมไม่ทำตอนเด็กๆ เศร้าโคตรๆ
  • พอหมดรักก็อ้างนั่นอ้างนิ
  • น่าเห็นใจเจ้าหน้าที่ ผมเชื่อว่าใจจริงเขาก็ไม่อยากทำมัน แต่ด้วยหน้าที่เขาจึงไม่มีทางเลือก
    เมืองไทย ใครทำแบบนี้คงโดนด่าเละ เพราะคนไทยมองอะไรเพียงด้านเดียว ขี้สงสารแต่ก็ไม่เคยไปดูแล
    ทำอะไรแบบไฟไหมฟาง ไม่ต่อเนื่อง เห่อกันตามกระแส อะไรพอเป็นข่าวคนก็แห่ไปกัน แต่พอสักพักก็ลืม ไม่ติดตามต่อ
    ทุกวันนี้ศูนย์หมาจรมันก็คือ คุกทรมานหมาดีๆนี่เอง สภาพหมาในศูนย์น่าสมเพชเวทนา บางศูนย์ใช้หมาบังหน้าหาแดก
    ก็ไม่รู้ว่าการหลับไปอย่างสงบ กับมีชีวิตอยู่อย่างทุกข์ทรมานในคุก อย่างไหนมันจะดีและเหมาะสมกว่ากัน
  • ขออย่าให้มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นในประเทศไทยเลย...สาธุ
  • เศร้าค่ะ เข้ามาดูตั้งแต่เมื่อคืน รีบไปปลุกหมาตัวเองมากอดเลย T_T
    ดูแล้ว น่าเห็นใจและน่าสงสารหมามาก แต่นู๋ว่าน่าจะเป็นทางออกที่ดีสำหรับมันค่ะ ดีกว่าต้องตากแดดตากฝนและทนหิว
    พวกที่คิดจะทิ้งหมาดูไว้นะ ว่าพวกมันน่าสงสารแค่ไหน ชีวิตพวกมันไม่มีอะไรเลย หมามันเกิดมา ชีวิตมันมีแค่บ้านของมันกับเจ้าของ อย่าทิ้งมันเลยค่ะ
  • มนุษย์คือผู้สร้าง และ มนุษย์ืคือผู้ทำลาย ความจริงทุกสิ่งอย่าง :039:
  • ผมแค่อ่านผ่านๆบอกตรงๆทำใจไม่ได้ เศร้าครับ
  • เห็นเขาตอนเด็กน่ารักก้ออุ้มชูเขา แต่พอเขาไม่สวยไม่ดีก้อไม่เอาแล้ว แม่ง.....เ ล ว.........จริงๆ ทีหลังรับผิดชอบไม่ได้ก้อให้ ตายพร้อมกับหมาเลยนะ เลวใอ้พวกไม่มีสามัญสำนึก......สาดดดดดดดดดดดดดดดด :022: :022: :022: :022: ผมขอโทษครับพี่มาร์คที่ไม่สุภาพ
  • ชีวิตหมามันอยู่ในกำมือเรา พวกมันจะมีลมหายใจต่อไปถ้าเจ้าของยังรักและเมตตามันมันโดนทำเช่นนั้น เพราะคือส่วนเกินที่ไม่มีใครต้องการ

ถามหน่อยมันเป็นความผิดของใคร?
  • มนุษย์เรียกตัวเองว่าเป็นสัตว์ประเสริฐ..? :022: :022:
  • เห็นแล้วของขึ้น
  • น่าสงสารครับ พวกมันไม่เหมือนหมาก้าวร้าวที่อันตรายต่อคนเลยน่าจะหาคนใจบุญรับเลี้ยงได้
    คงเป็นเพราะพวกมันเป็น พันธุ์พิตบูล ทำให้หาคนรับไปเลี้ยงยากถึงจบแบบนี้
    # เมืองไทยไม่มีแบบนี้ เท่าที่ผมรู้มาเค้าใช้วิธีโหดกว่านี้ครับ
    อย่างที่โรงพยาบาลประจำจังหวัดแห่งหนึ่ง ที่น้องสาวผมทำงานอยู่ เมื่อก่อนมีหมาจรจัดเข้ามาอยู่
    ประมาณ ๑๐ กว่าตัวๆหนึ่ง เป็นหมาไทยหลังอานตัวใหญ่ ชอบกระโดดขึ้นไปยืน บนหลังคารถ
    ผมเคยเล่นกับมัน เคยให้อาหารมันหลายครั้ง ตอนไปเยี่ยมหลาน (ตัวนี้ซี้กันโดดสูงดีชอบ)
    #ต่อมามีอยู่ตัวหนึ่งมันเป็น โรคจิตชอบกัดคน กัดพยาบาลครั้งหนึ่ง กัดหมอผู้หญิงไป ๒ ครั้ง
    หลังจากนั้นผมไปเยี่ยมน้องสาวอีกครั้ง ถามน้องว่าไอ้อาน ไปไหนไม่เห็นมัน ๒ วันแล้ว พอน้องสาว
    บอก มันตายแล้วโดนยาเบื่อ รวมทั้งเพื่อนๆมันรวม ๑๐ กว่าตัวตายเรียบ ถึงกับอึ้ง ถามไปว่าใครมา วางยาพวกมัน ในใจผมคิดว่า เป็นเจัาหน้าที่เทศบาล ที่มีหนัาที่กำจัดสุนัขจรจัด แต่คำตอบที่ได้
    ทำให้อึ้งยี่งกว่าเดิมอีก เป็นหมอผู้ชายคนหนึ่ง ต้องถามย้ำว่ามันเป็นหมอจริงๆหรือ เป็นหมอจริงครับ
    บ่นกับน้องสาวไปว่า ทำไมมันโหดได้ขนาดนี้ ถ้าจะกำจัดหมาตัวปัญหาตัวหนึ่งน่าจะใช้วิธีอื่นไม่ใช่ฆ่าหมู่ กันแบบนี้ หรึอขอให้เทศบาลมาจับ พวกมันไปก็ได้นี่ ไอ้หมอนี่มันประเภทโง่แล้วขยัน ถ้าถามฮิตเล่อร์
    ฮิตเล่อร์ บอกว่าคนประเภทนี้ ต้องเอาไปยิงเป้าอย่างเดียวครับ

• :002: :002: :002: สลดคับ
  • น่าเศร้าคราบ ถ้าไม่รักมันจิง ขอร้องนะคราบอย่าคิด........... เพราะกรรมมันจะตกกับสุนัขตัวนั้น นั้นเอง :024:
  • เป็นบทเรียนสำคัญจริงๆเลยครับ สำหรับคนที่ไม่รับผิดชอบ เห็นแล้วน่าสงสารมากๆ จริงๆแล้วเรื่องหมาจรจัด หมาที่โหดร้าย กัดไม่เลือกที่ ไม่รู้คนดี คนร้ายหรือเจ้าของ มันก็ต้องดำเนินการตามนี้และ ป้องกันไว้ก่อน ดีกว่าตามแก้ที่หลัง และอีกอย่างผมว่านะ พวกหมาจรจัด หมาที่โดนปล่อยทิ้งไม่ใช่ปัญหาใหญ่หรอกถ้าจะแก้ไขนะ แค่เราจับมันทำหมันไปก็หมดเรื่อง ตัวไหน ไม่ต้องการหรือไม่ยากให้เพาะพันธ์เราก็ทำหมันเสีย อย่าให้เขาขยายพันธ์เพิ่มเติมอีก แค่นี้ก็ได้แล้วสำหรับประเทศไทยนะผมว่า เท่ากับเราลดบริมาณหรือให้บริมาณที่มีอยู่คงที่ก็น่าจะดีกว่า ปล่อยปละ ละเลย ให้เขาผสมพันธ์กันสะเป้ สะป้ะนะ ดีกว่าแน่
  • 1 ชีวิต ที่สามารถจะเป็นคู่เพื่อนแท้ให้กับมนุษย์ได้

• ... :m15: :m15: :m15:
  • คนเลวๆควรต้องโดนแบบนี้บ้าง เห็นพอสารภาพยอมร้บความจริง จากประหารก็จำคุกตลอดชีวิต อยู่คุกนานๆเข้าก็อภัยโทษจนหลุดออกมาทำชั่วอีกเช่นเคย ให้โอกาศหมามันบ้างเถอะเพียงเพราะแค่มันพูดไม่ใด้ ก็กำจัดมันเลยหรือ อยากให้มองกลับกันบ้าง ทุกสิ่งบนโลกก็อยากจะมีโอกาศที่อยากจะอยู่บนโลกนี้จนกว่าตัวเองจะจากไปเอง อย่าให้สัตว์โลกตัวมันไปบอกกันปากต่อปากเลยว่าสิ่งที่เลวร้ายและน่ากลัวที่สุดก็คือ มนุษย์ เพื่อนที่ดีที่สุดของมัน.....ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • ร้องไห้ ร้องไห้ แล้วก็ร้องไห้ :022:
  • ดูแล้วน้ำตาซึม ต้องเดินมากอดหมาตัวเองอ่ะ น่าสงสารจัง ปากยังเคี้ยวขนมอยู่เลย ขอไห้ไปสู่สุคติทุกตัวตนนะ
  • ในความเงียบ และคืนอันเดียวดาย ความเหงาอ้างว้าง เปล่าเปลี่ยว กระหน่ำใส่อย่างไม่หยุดยั้ง วันคืนวันเวลาที่แสนสนุกและมีความสุขได้หดหาย ทิ้งไว้แต่คำถามในใจที่มากมาย เดินไปตามถนนแห่งแสงสีอย่างแสนเศร้า...

จะมีใครไหมที่เติมเต็ม จะมีใครไหมที่คอยโอบกอด จะมีบ้างไหม...ที่ใครสักคน จะรักและไม่รังเกียจ....เรา.....

หรือจะมีเพียงความเงียบ....เท่านั้น...ที่คอยอยู่เป็นเพื่อน ข้างกาย....

วันนี้เหลือล้าแสนสาหัส ถนนแห่งนี้ช่างยาวไกลเหลือเกิน...มันเหน็บหนาวอ้างว้าง แค่ใครซักคน...

ขอบคุณ...ที่ทำให้ เรา... ไม่ต้องอ้างว้าง....โดดเดี่ยว....เหน็บหนาว... บนถนน ที่เงียบเหงา....แห่งนี้...

ปล.เขียนข้อความนี้ทั้งน้ำตาที่มันคลอๆ...จะมีไหมใครที่เข้าใจพวกนาย...หลับให้สบาย...
  • ผมว่าคนที่เป็นคนทำภาพทุกภาพเวลาที่เค้าจากไปคงติดตาเค้าไปจนวันตายกี่ตัวแล้วที่ผ่านตาเค้าไปเวลาหมดลมหายใจ ยกตัวอย่างเจ้าหน้าที่กรมราชทัณฑ์มือประหาร เวลาประหารเค้าจะจำรายละเอียดได้แม่นว่านักโทษคนนี้รูปร่างหน้าตาลักษณะเค้าเป็นยังไง เค้าออกมาสัมภาษณ์มีแต่คนบอกว่าไม่อยากจะทำอาชีพแบบนี้ทุกคน เหมือนกันคนที่่ฉีดยาให้หมาตายหรือผู้ที่ทำให้สิ่งมีชีวิตบนโลกนี้จากไปเค้าคงไม่อยากที่จะทำเหมือนกัน ต่างกรรมต่างวาระ ต้องประณามคนที่เป็นคนสั่ง ก็นักการเมืองแต่ละรัฐแต่ละประเทศแต่ละท้องถิ่นที่เป็นคนเสนอยื่นกฏหมายบังคับใช้ทั้งนั้นแหาะครับ ได้แต่ภาวนาว่าอย่าให้เกิดเรื่องแบบนี้ในเมืองไทยเลย ผมอยากเลี้ยงสักตัวยังไม่มีโอกาสศึกษาพิทบลูมาก็5ปีละ ทั้งๆที่หน้าที่การงานก็พร้อมขาดอยู่อย่างเดียวยังอยู่บ้านที่เป็นตึกแถว ไม่มีที่ให้ได้วิ่งเล่น ก็เลยยังไม่อยากรับมาดูแลกลัวจะสร้างภาระให้คนรอบข้าง เกริ่นมาซะยาว 55 ช่วยกันรณรงค์หน่อยนะครับขอให้ผมได้สัมผัสหมาสายพันธ์พิเศษนี้หน่อย อยากรู้ว่าความรู้สึกจะเป็นยังไง \m/
  • เศร้า....จับใจ

:002: :002:
  • ขออนุญาตออกความคิดเห็น (ในมุมส่วนตัว) ผมคิดว่ามันน่าจะถึงเวลาแล้วที่ประเทศของเราน่าจะมีแบบนี้ ไม่งั้นต่อไปๆ สุนัขที่ไม่เป็นที่ต้องการก็เพิ่มขึ้น สุนัขจรจัดมากขึ้น น่าจะมีกฏหมายออกมารองรับตรงนี้ เหมือนต่างประเทศที่เขาทำกัน โดยเน้นที่ผู้เลี้ยงต้องไปขึ้นทะเบียนพร้อมภาษีรายตัว(เพื่อนำมาจ้างงาน จนท.,ลูกจ้าง) จำนวนที่เลี้ยง(เลี้ยงเยอะจ่ายเยอะ) และถ้าหากเลี้ยงปล่อยปะละเลยจับได้ตรวจสอบได้ว่าของใคร จับเจ้าของพร้อมทั้งเสียค่าปรับ (แพงๆ) ส่วนสุนัขจรจัดกำจัดให้หมด ผมว่าอนาคตปัญหาทั้งหมด สุนัขจรจัด สุนัขเลี้ยงปล่อยแบบไม่มีความรับผิดชอบ โรงงานปั้มหมา(ต้องมีใบอนุญาต) ก็จะค่อยๆดีขึ้นในระดับหนึ่งแน่ครับ ถ้าเราห่วงแต่ สงสารมัน มันน่ารัก เราเมืองพุทธรับไม่ได้ เมื่อไหร่จะจบ บางครั้งการทำลายต้องมาก่อนการสร้างใหม่ จริงมั้ย. ขอบคุณพี่มาร์คครับ และกระทู้ดีดีครับ :062:
  • มันถึงเวลาแล้วที่จะต้องมีกฏระเบียบ กฏหมาย เพื่อขึ้นทะเบียนผ๔ู้เลี้ยง และควบคุมประชากรสุนัข
  • ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ดูจากในคลิป หมามันก็ไม่เห็นเเสดงอาการก้าวร้าวเลย เอาเท่าที่เห็นนะครับ ต้องมาตาย มันต้องมีเหตูอย่างอื่น อืมมม เเต่ วิธีนี้ผมก็เห็นด้วย เพราะมันไม่ทรมานสัตว์ ผมเองหมาอยู่ในบ้าน ผมบอกเพื่อนบ้านไว้ว่า วันไหนผมไม่อยู่บ้าน ถ้าหากเกิดเหตุ ไม่คาดคิดมันหลุด ออกมา ยิงทิ้งได้เลย ไม่ต้องรอให้มันกัดอะไรก่อน ยิงโดยไม่ต้องคิด
  • น่าเศร้าใจนะครับ ถ้าไม่อยากให้เป็นแบบนี้ต้องช่วยกันหยุดครับ เพราะตอนนี้"พิทบูลเริ่มมีเยอะเกินไปครับ" :002: