ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผู้ หรือ เมีย?
  • ผมอยากเลี้ยงพิตบูล คับ
    โดยส่วนตัวชอบหมาแดง สายไหนไม่สนใจ เพราะไม่ว่าสายไหน หมาแดงก็คงมีความเป็นพิตบูลเต็มๆ อยู่แล้ว ขอแค่ดูพ่อแม่พันธุ์ สายเลือดถูกใจเป็นพอ

ส่วนเรื่องความพร้อม ความรู้ความเข้าใจคิดว่ามีเต็มที่ เข้ามาอ่าน ศึกษาอยู่เกือบปีแล้ว แต่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกคับ ผมมั่นใจว่าผมเป็นคนเลี้ยงคุณภาพ คนนึงได้ ไม่ได้เลี้ยงตามแฟชั่น หรือตามกระแส เพราะโดยส่วนตัว รักหมามาตั้งแต่จำความได้ ตามหาหมาในฝันตัวแรกที่จะเลี้ยงอยู่ พิตบูลนี่แหละ ไม่มีพันธุ์ไหนในใจอีกแล้ว แต่ที่ลังเล คือตัวผู้หรือตัวเมียดีคับ

เกือบลืมบอก จุดประสงค์ในการเลี้ยงของผมคือ ไม่เน้นปกป้องทรัพย์สินในบ้าน เพราะหมาสายพันธุ์ดุ คงมีอยู่แล้ว ที่เน้น คือเป็นเพื่อนคู่กาย ทำกิจกรรมยามว่างตามแบบฉบับของพิตบูล

• ข้อดีและข้อเสียที่หามาก็ประมาณนี้คับ

ข้อดีของสุนัขตัวเมีย

1.เชื่อกันว่าสุนัขตัวเมียฝึกง่ายกว่า ขี้อ้อน ขี้ประจบเจ้าของ รักเจ้าของ และเป็นเพื่อนที่ดีกว่า แต่เราเชื่อว่าสุนัขทุกตัวถ้าได้รับการเลี้ยงดูอย่างรักใคร่ ก็จะรักเจ้าของได้ไม่ต่างกัน

2.สุนัขตัวเมียมีแนวโน้มที่จะก้าวร้าวน้อยกว่า (หากเป็นตัวผู้ อาจจะลองดีกับเจ้าของ เพื่อขึ้นเป็นจ่าฝูงได้)

3.ไม่ฉี่เรี่ยราด กระจายที่ ทั้งในบ้านและเวลาพาไปเที่ยวข้างนอก สุนัขตัวเมียสามารถอั้นฉี่ได้นานกว่าตัวผู้ เวลาพาออกไปเดินเล่น สุนัขตัวเมียส่วนใหญ่จะฉี่จนหมดภายในทีเดียว แต่ตัวผู้จะใช้เวลาเดินฉี่ไปตามจุดต่างๆ

4.ตัวเมียสามารถอยู่ร่วมกับสุนัขตัวอื่นหรือสัตว์อื่นๆได้ดีกว่าตัวผู้ โดยไม่ทำร้ายตัวอื่นๆ

5.หากจะผสมพันธุ์ ก็มีสิทธิเลือกตัวผู้ที่ถูกใจ ชอบตัวไหนก็ติดต่อขอผสม

ข้อเสียของสุนัขตัวเมีย

1. ค่าทำหมันสุนัขตัวเมียแพงกว่าตัวผู้

2. มีโอกาสท้องได้โดยไม่ต้องการ

3. เวลาเป็นสัดอาจจะมีเลือดออกมาบ้าง
  • ข้อดีของสุนัขตัวผู้

1.เชื่อกันว่า มีสัญชาติญาณในความเป็นนักสู้ และต่อสู้ได้ดีกว่า

2..ไม่ต้องกังวลเรื่องการมีเลือดออกในช่วงของการเป็นสัด

3. ไม่ต้องกลัวไปโดนตัวอื่นทำท้องโดยเจ้าของไม่ต้องการ

4. รูปร่างจะสวยงามกว่าตัวเมีย

5. ทำหมันราคาถูกกว่า

ข้อเสียของสุนัขตัวผู้

1. มีความเป็นตัวของตัวเองมากกว่า รักอิสระ

2. ชอบท้าทายเจ้าของ เพื่อแย่งอำนาจความเป็นจ่าฝูงประจำบ้าน

3. เลี้ยงหลายตัว มักมีอาการโชว์พลังกันว่าใครเจ๋งกว่า

4. ถ้าเลี้ยงหลายตัวในบ้าน ขาโซฟาอาจเป็นแหล่งรวมฉี่ เพราะถ้ามีกลิ่นของตัวหนึ่ง ตัวต่อไปก็จะฉี่ทับทันทีโดยสัญชาติญาณ

5. เวลาติดสัด อาจจะโหยหา ต้องดูแลเป็นพิเศษ
  • การทำกิจกรรมผมว่าไม่ต่างกัน อยู่ที่คนเลี้ยงมากกว่า ว่าอยากให้มันเป็นแบบไหน แต่ที่ผมอยากรู้ก็คือ

1.ตัวผู้มีสัญชาติญาณในความเป็นนักสู้ และต่อสู้ได้ดีกว่า จริงไหมคับ เมื่อก่อนในสังเวียนมีตัวเมียลงแข่งรึป่าว

2.เวลาจูงออกนอกบ้าน ตัวเมียกับตัวผู้ สัญชาติญาณแตกต่างกันมากไหมคับ

3.ตัวเมียเวลาติดสัด ดูแลลำบาก โหยหาตัวผู้รึป่าว อาการเป็นไงคับ อาจจะเป็นคำถามโง่ๆ แต่ผมไม่เคยเลี้ยงจิงๆ

คือ อยากรู้จากประสบการณ์จิงของคนจูงพิตบูลตัวจริง มีอะไรแนะนำเพิ่มเติม เต็มที่เลย ขอบคุณมากคับ

:-D
  • ไม่ต้องดู ว่า..ตัวผู้ ? หรือ..ตัวเมีย ?..ถ้าคุณ ถูกชะตา ตัวไหน ก็..นั่นแหละ คับ.. :063:
  • เวลาพาออกนอกบ้าน การก้าวร้าวต่อสุนัขอื่น เหมือนกันครับทั้งตัวผู้และตัวเมีย เผลอๆตัวเมียบางตัวหนักกว่าตัวผู้เสียอีกครับ ดังนั้นการจะสรุปว่าตัวเมียก้าวร้าวน้อยกว่าตัวผู้คงไม่ได้ครับ ในสนามกัด มีทั้งตัวเมียและตัวผู้ แต่ตัวเมียพาออกเดินนอกบ้านไม่ค่อยชอบแวะเหมือนตัวผู้ ไม่ฉี่เรี่ยราด ขี้อ้อนกว่า แต่ก็มีข้อเสียคือ ช่วงเป็นฮีดเผลอไม่ได้เลย จากที่ดุๆกัดหมาแปลกหนาทุกตัว มันอาจจะยอมเสียตัวให้เขาแบบง่ายๆครับ
  • อีกสองข้อคับ

4.คือผมไม่ชอบหมาแบบบ้านเพื่อนผม ไม่ใช่พิตบูลนะ แต่เพื่อนผมมันบ่นให้ให้ฟังบ่อยๆ ว่าหมามันไม่ทำรัยเลย กิน นอน ขี้ อย่างเดียว มีคนมายังไม่ค่อยสนใจเลย อารมณ์ประมาณนี้นะคับ คงไม่เกิดกับพิตบูลแน่ๆ แต่แค่อยากรู้ว่า ตัวผู้ขี้เล่นกว่า แสวงหาความท้าทายหาสิ่งใหม่ๆ มีความอยากรู้อยากเห็นมากกว่าจิงไหมคับ รึว่าไม่ต่างกัน

5.ผมอยากจะเลี้ยงแบบ ให้มัน virgin นะคับ ถ้าเป็นไปได้ ตัวเมียน่าจะทำได้ แต่ถ้าเป็นตัวผู้จะยากไม่คับ ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึป่าว จะเป็นการฝืนธรรมชาติไม่ ไม่อยากทำหมัน
  • ''ช่วงเป็นฮีดเผลอไม่ได้เลย จากที่ดุๆกัดหมาแปลกหนาทุกตัว มันอาจจะยอมเสียตัวให้เขาแบบง่ายๆครับ''

ฟังดูน่ากลัว
    :-))

บ้านพี่ผมเลี้ยงบางแก้วตัวผู้ ตอนเป็นฮีด จะออกนอกบ้านอย่างเดียวก้าวร้าวมากขึ้น กัดแม่บ้านไปครั้งนึงด้วย ช่วงเป็นฮีดตัวเมียมันเป็นไงคับ จะออกนอกบ้านไปหาตัวผู้ให้ได้ไม่ แล้วก้าวร้าวมากขึ้นป่าว รึว่าปกติ แต่แค่เสียตัวง่าย

กระทู้นี้ผมแค่อยากรู้นะครับ ไม่ serious
  • ตอนนี้ผมเลี้ยงตัวเมียอยู่
    1. ถ้าเรื่องออกนอกบ้านตัวเมียจะดีกว่า เพราะถ้าฝึกหมาเรามาดีมันจะไม่ไม่ทำร้ายหมาตัวอื่นๆ และตัวอื่นจะไม่เข้ามาทำร้ายมันโอกาสโดนหมาอื่นเข้ามากัดจะน้อยกว่า ถ้าเป็นตัวผู้ ถ้าหมาเราไม่กัด แต่่ตัวอื่นก็เข้ามากัดมันอยู่ดี
    2.เป็นสัดก็มีเลือดเลอะบ้าน หมาตัวผู้มาวนเวียนหน้าบ้าน มาฉี่หน้าบ้าน และช่วงนี้ต้องระวังหน่อย หมาตัวผู้แอบค่อยมามักจะโดนกัด
    3.กิจกรรมคิดว่าทำได้น้อยกว่า แรงขับอาจจะน้อยกว่า ฝึกอะไรอาจจะช้ากว่าตัวผู้หน่อย
    4.พิทบูลถ้าคุณไม่หากิจกรรมให้มันทำรับรองบ้านพังครับ ขุด กัดแทะ

สุดท้ายถ้าคิดเอามาเฝ้าบ้าน ผมว่าไปหาหมาพันธ์อื่นจะดีกว่า เพราะปกติมันจะไม่ดุกับคน ดีไม่ดีอาจจะไปเล่ยกับคนอื่นได้ ถ้าฝึกให้ดุกับคนก็จะอันตรายหลุดมาเรื่องใหญ่ เป็นข่าวอีก
  • ตัวแมียถ้าไม่คิดจะขยายพันธ์แนะนำให้ทำหมันครับ ป้องกันมะเร็งเต้านมในตอนอายุเยอะครับ
    หมาผมทั้งตัวผู้ตัวเมีย ดื้อเหมือนกันหมด ทำกิจกรรมได้เหมือนกันหมด ดุกับหมาเหมือนกันหมด
    มันอาจจะเป็นเพราะวิธีการเลี้ยงด้วยครับ
  • ผมเชื่อเรื่องโชคชะตาครับว่าแว๊บแรกที่คุณเจอเพื่อนที่ถูกใจต่อให้ขี้เหล่แค่ไหนคุณก็จะเอา
  • ชอบตัวผู้มากกว่า
  • อยู่ที่ความชอบส่วนตัวครับ ไม่มีใครบอกได้ว่าผู้หรือเมียดีกว่า ขึ้นอยู่กับตัวหมาล้วนๆ ของผมgsdตัวเมียที่เลือกเพราะตอนแรกคิดว่าตัวเมียน่าจะสอนง่ายกว่าความก้าวร้าวน้อยกว่า ตรงข้ามกันหมดเลยครับ ในเรื่องเรียนรู้เร็วอันนี้ยอมรับมันเป็นเรื่องของสายพันธุ์แต่ความกวนตรีนนี่ยกให้นางครับ กลายเป็นว่าไอ้ตัวผู้นี่หงิมๆติ๋มกว่าเยอะเลย สุดท้ายจะผู้หรือจะเมียเหมือนกันหมดครับ เวลาเป็นสัดก็มีปัญหาทั้งตัวผู้ตัวเมีย แต่ลึกๆที่บ้านนี้เทคะแคนให้ตัวเมียเพราะอยากมีลูกสาวครับ
  • ที่บ้านผมก้อตัวเมีย2ตัวครับ พิทบูลตัวหนึ่ง บูลลี่ตัวหนึ่ง เวลาพาออกนอกบ้านเหมือนเดินจูงรถถังเลยครับแรงเยอะมาก แต่ว่านอนสอนง่ายทั้งคู่ครับ ช่วงนี้หนุ่มๆมายืนหอนอยู่หน้าบ้านทุกคืน ตัวบูลลี่ทับไปแล้วครับกับไอ้แรมโบ้บูลลี่เหมือนกันสีบลูครับสายก็อตติลายน์เดี๋ยวถ้าคลอดแล้วจะลงรูปมาให้ชมครับหมาผมเพิ่งทับไป1อาทิตย์แต่มีเพื่อนๆจองไปแล้ว7ตัวไม่รู้จะได้กี่ตัวคอกที่แล้วออกมา12ตัวครับ แม่พันธุ์ได้มาจากคอกแถวๆนครปฐมทีแรกไม่อยากเลี้ยงเลยน้องชายมันเอามาฝากไว้มันเป็นตำรวจอยู่ปราบปรามพิเศษยาเสพติดแล้วมันก้อยกให้เลยผมก้อเลยกลายเป็นพ่อมาทั้ง2ตัวเลย ตอนนี้บูลลี่2ปีแล้วส่วนพิทบูล10เดือน มีความสุขมากครับ ภรรยาก้อสนับสนุนทุ่มเต็มที่กับลูกๆพิทบูลของเรา หลายครั้งที่ต้องบอกปัดไม่ไปทัวร์กับเพื่อนๆเพราะไม่อยากทิ้งลูกๆไปหลายๆวันเลี้ยงเค้าแล้วก้อผูกพันธ์ครับ สุดท้ายจะผู้หรือเมียก้อรักเขาครับ