ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เราจะปกป้องพิทบูลอย่างไรดี???
  • ผมว่าอย่าไปโทษสายพันธิ์พิทบูลเลย พิทก็เหมือนสังคมมนุษ์นั่นแหละ มีทั้งดี และไม่ดี อยู่ที่การเลี้ยงดู สภาพแดล้อม การอบรมบรมนิสัย พวกเราควรช่วยกันให้ความรู้แก่ผู้คิดจะเลี้ยงสายพันธ์นี้ดีกว่านะ...สู้ๆๆๆพิท...จงเจริญ...เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะ....
  • รบกวนพี่ๆที่นครสวรรค์ตรวจสอบว่า พิทบูลที่ก่อเหตุเป็นสายไหน ซื้อมาจากใคร นิสัยเป็นไง พ่อแม่หมาเป็นไงพันธุ์แท้หรือปล่าว
    คือผมมีพิทบูลที่เลี้ยงไว้ที่บ้าน 3 ตัว ตอนนี้พ่อแม่ผมจะไม่เอาไม่เลี้ยงอย่างเดียวเลยครับเพราะข่าวค่อนข้างแรงมาก หน้าหนึ่ง นสพ หลายฉบับ
    ลงบอกว่า "พิทบูล หมาโหด เพชรฆาต" เครียดมากครับ
  • การจัดงานมิดติ้ง นำเสนอเรื่องราวสิ่งดี ๆ ผมเห็นด้วย แต่ที่ผมเห็นมาหลายงานมันคืองานนัดพบหาเพื่อนกินเหลาซ๊ะมากกว่า นี่หรือภาพพจน์ดีๆ บ้างบางคนก็ขี้ยาดีๆ นี่เอง หรือไม่ก็มาแสวงหาผลประโยชน์เล็กๆ น้อย เพียงแค่มีหมาพิบูลมาเป็นข้ออ้าง ไม่ต้องอาไรมากขนาดในเวปนี้ยังไม่วายจะกัดกัน(คน) ขนาดคนเลี้ยงหมาเหมือนกัน เดี่ยวนี้สื่อมงลชนมันไวอะไรนิด อะไรหน่อย ก็เป็นข่าว ระวังกันไว้ก็แล้วกันสักวันอาจเป็นหมาคุณที่ก่อเหตุ รอให้เรื่องการเมื่องสงบลงอาจเจอแน่กฏหมายเกี่ยวกับพิบูล หรือไม่ตอนนี้กทม.กำลังหาวิธีอยู่ก็ได้
  • แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

ตรงไหนไม่ดีค่อยปรับปรับ

จุดดีจุดเสียไม่มีทางรู้และแก้ไขได้เลย...ถ้าไม่มีจุดเริ่มต้นคับ!!
  • พี่ผีคิดว่าถ้างั้นควรทำไงดีคับ

ขอความคิดเหน!!
  • มึนว่ะพี่น้อง เดี๋ยวไปถามเฮียใหญ่ก่อนแล้วจะมาบอก เฮ้อ!
  • ทุกๆท่านได้โปรดใจเย็น กันอีกนิด คิดกันอีกหน่อยดีกว่าครับ ดีกว่ามานั่งโยนใส่กันพิทบลูก๊คือพิทบลูมีไม่มีแบ่งแยกแตกกันไปสายไหนๆ แล้วล่ะครับในสายตาของสังคมภายนอก ขนาดที่เห็นๆกันอยู่ว่าหมาตัวที่ก่อเหตุเป็นหมาพันธ์ผสมแต่ข่าวและสังคมก๊ยังกระหน่ำถาถม สมญานามน้องหมาพิทบลูของเราๆ ท่านๆทุกคน ว่าเป็น " "พิทบูล หมาโหด เพชรฆาต" ทั้งที่ความเป็นจริงสุนัขพิทบลูมันแตกต่างสวนทางกับความคิดและสายตาของสัคมกลุ่มนอกที่ไม่ได้สัมผัสกับพิทบลูสายพันธ์ที่ดี ในที่นี้บางท่านเลี้ยงมันเหมือนคนในครอบครัว บางท่านยิ่งกว่านั้นจะกินต้องหาให้มันกินก่อน ตัวเองซะอีก...เอามันขึ้นเตียงนอนด้วยซึ่งพวกเราในบอร์ดให้ความรักมันดั่งสายเลือด เป็นโน่นเป็นนี่ที โอ๊ยกินไม่ได้นอนไม่หลับ....เราๆท่านๆรู้อยู่แก่ใจที่ผมร่ายยยย ยาวมาเนี่ยก๊หวังเพียงว่าไม่อยากให้ทุกท่านมานั่งทะเลาะกันเอง เพื่อพิทบลูลูกรัของพวกเราไง...หรือท่านที่ผ่านไปผ่านมาเข้ามาดูความเคลื่อนไหวหรือกลุ่มคน รักพิทบลูกำลังจะทำหรือทำอะไรกันบ้าง ไม่ใช่ว่าจะเข้ามาดูเราทะเลาะกันซะเอง ขอทีเถิด ...ได้โปรดวางมันลง กองมันลง หรือถ้าให้ดีโยนมันทิ้งไปเถิดครับ ซุปเปอร์อีโก้ - อีโก้ หรือการแบ่งพรรคแบ่งฝ่าย แบ่งสายน่ะ นะครับ อ้อ พวกท่านผี นี่ก๊ด้วยครับ ผมขอให้ทุกๆท่าน ผี ทุกท่านมีส่วนร่วมด้วยช่วยกันระดมความคิดป้องกันและแก้ไขวิกฤต มุมมองจากสื่อและสังคมคนนอกให้หันกลับมามองอีกทีว่านี่หมาพิทบลูน่ะ จริงๆแล้วมันคือสุดยอดของหมาๆเลยนะ ....ผมเชื่อว่าทุกท่านมีดีกันทุกคนครับไม่ว่าท่านจะมาแบบผีหรือจากกลุ่มใดสายใด งัดเอาความคิดกันออกมาเลยครับงานนี้เพื่อพิทบลูของพวกเราทุกๆท่าน
    เริ่มจากในบ้านเราเลยก็ดีนะครับพี่มาร์ค คือพี่อาจจะเพิ่ม ลิ๊งค์ใหม่คือ -
    ลิ๊งค์ในเลี้ยงของการเลี้ยงดูสุนัขพิทบลู
    - บุคคลที่เหมาะสมกับการเลี้ยงพิทบลู
    - ข้อต้องห้ามในการกระทำหรือเลี้ยงสุนัขพิทบลู
    - การเลือกซื้อหรือลูกสุนัข หรือการสังเกตุ พฤติกรรมของสุนัขพิทบลูที่ไม่ควรเลี้ยง
    * ส่วนในเรื่องของ ภาคสนามเราก๊จัดกิจกรรมมิตติ้งกันประจำอยู่แล้วครับ เราก็อาจจะเพิ่มสื่อต่างๆเหมือนกับที่เราเพิ่มในลิ๊งพิทโซนของพี่มาร์ค แต่จะเป็นในแบบบอร์ดนิทรรศการ หรือหากกำลังพอเราก็อาจจะเสริมด้วยซีดี การเลี้ยงดูที่ถูกต้อง จะขายก๊ได้ครับแต่น่าจะเป็นราคาที่ไม่สูงเกิน ไม่รู้ที่ผมกล่าวมาพอช่วยได้บ้างหรือเปล่าครับแต่คือผมแค่อยากช่วยกัน ช่วยให้พิทบลูของพวกเราได้อยู่ในบ้านบ้านของพวกเราตลอดไปครับ ตอนนี้ เสนอความเห็นกันเข้ามาเลยครับช่วยๆกันทุกๆท่าน อืม มีความคิดหรือไอเดียจากคุณหมอ สัตวแพทย์ด้วย ยิ่งดีเลยครับ สุดท้ายขอรบกวนพี่ๆ น้องๆ คนรักพิททุกท่านด้วยนะครับ
    ไฟล์แนบ
    Untitled-2 copy.jpg 52K
  • ก่อนอื่นต้องแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้สูญเสียด้วย

เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องโศก ปน เศร้า จังเลย

เอาสั้นๆ ศึกษาอย่างถ่องแท้ ก่อนเลี้ยงตรวจดูพฤติกรรมความรับผิดชอบ เวลา ความทุ่มเท

ของตัวองว่าเหมาะสมหรือไม่กับพิทบูลหรือไม่

คนที่มีอยู่แล้ว ก็เลี้ยงด้วยรัก และ รับผิดชอบต่อตัวหมา และ สังคมรอบข้างด้วย

อย่าให้เรื่องแบบนี้เหมือนไฟไหม้ฟางเลย
  • My Pitbull Loves Me

แค่นี้ค่ะ
  • ขอแสดงความเสียใจกับ ครอบครัวผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตด้วยครับ:002:

เหตุการณ์ก็เกิดขึ้นมาแล้ว ไม่ว่าด้วยเหตุผลใด มันก็เกิดขึ้นมาจากพิทบูลจริงๆ

ได้ยินข่าวแล้วก็เสียใจครับ

ก็อยากให้เพื่อนๆทุกคนที่คิดอยากจะเลี้ยงหรือเลี้ยงอยู่แล้ว ก็ควรคิดถึงเหตุการณ์นี้ไว้นะครับ

และแนะนำสมาชิกใหม่ที่จะเข้ามาเริ่มเลี้ยงด้วย ให้ศึกษาถึงลักษณะนิสัย และวิธีการเลี้ยงให้ดีที่สุด

และพวกเราทุกคนจะได้พูดพร้อมกันว่า ผมนี่แหละเหมาะสมที่จะเป็นเจ้าของพิทบูล:063:
    ไฟล์แนบ
    a3187472.jpg 59K
  • :001:วันนี้มีความรู้สึกเซ็งนิดๆครับเพราะจูงหมาออกไปวิ่งแบบปรกติก็มีคนเข้ามาคุ่ยด้วยมาขอดูหมาแต่วันนี้หนีหมดเลยอะครับเซ็งมากๆๆๆ แต่เราชาวพิทบูลก็คงรู้ถึงความซื่อสัตว์ของมันจะกัดเจ้าของคงจะยากช่วยกันดูๆสุนัขของเราให้ดีๆๆนะครับ:025:
    ไฟล์แนบ
    ค53.jpg 100K
    ค12.jpg 102K
  • ต้องขออภัยด้วยครับ หากการตอบกระทู้ของผม อ่านแล้วไม่รื่นหูเท่าที่ควร ผมเป็นคนพูดตรงๆ แบบนี้ละครับ
    ที่ต้องเขียนแรงๆแบบนี้ก็เพราะอยากได้เจ้าของพิทบูลคุณภาพเข้ามาร่วมเยอะๆ

เดี๋ยวนี้เป็นเจ้าของพิทบูลง่ายเหลือเกิน บางคนยังไม่รู้เลยว่าตัวเองจะเลี้ยงพิทบูลเพื่ออะไร
    คนเลี้ยงพิทบูล อย่างน้อยควรมีพื้นฐานการเลี้ยงสุนัขมาแล้วบ้าง จะได้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าเป็น ไม่ใช่ฝากภาระไว้ที่คนหรือ หรือมีปัญหาอะไรก็โพ๊สถามตลอด

หากคนเคยเลี้ยงหมามาก่อนบ้างแล้ว ก็จะไม่มีคำถามบางคำถาม เช่น พิทบูลควรดูแลอย่างไร ควรกินกี่มื้อ ควรหนักเท่าไร หมาป่วยควรทำอย่างไร
    เพราะคนที่รู้จักพิทบูล จะรู้เลยว่าเขาต้องการอะไรจากพิทบูล เขาจะไม่สนใจเลยว่ามันจะกินมากกินน้อย ขนาดตัวขนาดหัวมันควรเป็นอย่างไร

ตั้งแต่ทำเว็บมา ผมพูดเสมอหากจะเลี้ยงพิทบูลให้มีความสุข และเน้นเรื่องเหล่านี้มาโดยตลอด ทั้งในการตอบกระทู้ ผ่านทางบทความที่ผมเขียน
    ผมบอกว่าการเลี้ยงหมาควรเป็นกิจกรรมเพื่อความบันเทิงในยามว่างเลี้ยงแล้วหากิจกรรมทำร่วมกับมัน จึงจะได้ความสุขจากคุณลักษณะพิเศษของมันอย่างแท้จริง
    ผมบอกว่า เสน่ห์ของพิทบูล อยู่ที่ความเป็นพิทบูล ความเป็นพิทบูล คือมันแตกต่างจากหมาทั่วๆไป มันทำในสิ่งที่หมาพันธ์อื่นทำไม่ได้
    ผมบอกว่าการเลี้ยงหมามันเป็นภาระ เพราะหมาแต่ละตัวอายุอย่างน้อยสิบปี หากยังไม่พร้อมไม่ควรเลี้ยง โดยเฉพาะพิทบูลที่โตเต็มวัย มันเข้ากับใครไม่ได้
    ผมบอกว่าคนเลี้ยงพิทบูลต้องเด็ดขาด มีวินัย และมีเวลา เพื่อที่จะอบรมฝึกฝน จะได้ดึงลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์ออกมาเล่นได้หลากหลาย และสามารถควบคุมได้
    ผมบอกว่าพิทบูล เหมาะสำหรับคนที่เข้าใจในลักษณะสายพันธ์แล้วเท่านั้น หากไม่เข้าก็จะมีคำถามหลายๆประการค้างคาอยู่ในใจและทำให้เป็นกังวลตลอดเวลา
    ผมบอกว่าพิทบูล ควรเลี้ยงเพียงแค่ตัวเดียว และไม่เหมาะที่จะเลี้ยงหลายตัว เพราะเลี้ยงหลายตัวปัญหาที่จะเจอคือควบคุมลำบาก และมันชอบกัดกันเอง

หากใครอ่านสิ่งที่ผมเขียนก็จะรู้ว่าทำไมผมถึงหลงไหลในสุนัขสายพันธ์โดยไม่มีความคิดจะเลี้ยงสายพันธ์อื่น

แต่ปัญหาทั้งหลายที่ผู้เลี้ยงได้ประสบอยู่ในเวลานี้ก็เพราะไม่เชื่อในสิ่งที่ผมเขียน และสิ่งที่เขากำลังทุกข์ มันไม่ได้เกี่ยวกันเลยกับการที่เขามาเลือกเลี้ยงพิทบูล
    และมันก็ไม่ใช่ความผิดของพิดบูล มันคือสิ่งที่เราคาดหวังจากพิทบูลอยู่แล้ว ดังนั้นความทุกข์ทั้งหลายที่เกิดขึ้น มันไม่ใช่สิ่งที่เหนือความคาดหมาย หากตัดสินใจเลี้ยงหมาพิทบูลแล้ว

บางคนทุกข์เพราะ รูปลักษณ์ภายนอก แต่ก็ลืมไปว่าหากอยากได้หมาที่สวยงาม ก็มีอีกหลายสายพันธ์ที่สวยงามและคาดหวังในเรื่องรูปลักษณ์ได้ง่ายกว่าพิทบูล
    บางคนทุกข์เพราะ หมาไม่ดุกับคน เฝ้าบ้านไม่ได้ แต่ลืมไปว่า หมาที่เฝ้าบ้านได้ดี มีอีกต้องหลายพันธ์ และไม่ใช่พันธ์พิทบูล
    บางคนทุกข์เพราะอยากเลี้ยงหมาหลายตัว เลี้ยงตัวเดียวกลัวมันเหงา แต่ก็รู้ๆอยู่ว่าพิทบูลมันชอบกัดกันก็ยังหาเพื่อนที่เป็นหมาให้มัน
    บางคนทุกข์เพราะลูกหมาที่ขายไม่ออก พอโตมาเริ่มกัดกันเอง ต้องทนทุกข์ทรมาน ไปไหนก็ไม่ได้จนแทบเป็นโรคประสาท หากไม่คาดหวังรายได้จากการขายลูกหมาก็ไม่ต้องทุกข์แบบนี้

คิดอะไรได้ก็เขียนไปเรื่อยๆ แต่ก็ยังแอบหวังว่าคนเลี้ยงพิทบูล จะเข้าใจอะไรมากขึ้น :001::001::001:
  • ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้ที่สูญเสียด้วยครับ

หมาผมเวลาจูงไปไหน มักจะมีเด็กๆเข้ามาเล่นกับมัน
    ผู้ปกครองหลายคนไม่รู้จัก ก็มักชมว่ามันขี้เล่นดีนะ
    มันเป็นพันธุ์อะไรน่ารักดี อยากได้แบบนี้ให้ลูกเลี้ยงบ้าง

แต่พอบอกชื่อ "พิทบูล" ไปเท่านั้น ชะงักทุกคน
    บางคนตกใจมากถึงกับรีบกระชากลูกที่กำลังเล่นกับหมาออกไปทันที

ช่วงนี้จูงออกไปเดินเล่น ก็จะมีแต่คนถามตลอด
    ว่าโตขึ้นมามันจะดุ จะกัดเหมือนในข่าวไหม
    ผมต้องใช้เวลาอธิบายวันละหลายๆรอบ
    เพื่อให้คนที่ไม่รู้จัก ได้เข้าใจในตัวตนที่แท้จริงของพิทบูลครับ
  • เรียนท่านผี

ผมบอกไปหลายหนแล้วนะครับว่า ผมเลี้ยงพิทบูลเพื่อเป็นกิจกรรมในยามว่าง

จัดงานก็เพื่อสังสรรค์ เป้าหมายของการสังสรรค์ก็เพื่อความบันเทิง ความบันเทิงมันเลี่ยงไม่ได้หรอกครับสำหรับเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอลล์
    เราเลี้ยงหมาก็เพราะเบื่ออยากหาอะไรทำไม่ใช่หรือ เราอยากเจอเพื่อนก็เพราะเหงา เราก็เลยนัดมาเจอกัน

ถ้าหากอยากหาความรู้ก็ไปห้องสมุด หากอยากหาความสงบก็นัดกันไปเข้าวัดฟังธรรมซิครับ

อย่าป่วนมั่ว ช่วยเลือกเป็นเรื่องๆ หน่อยนะครับ

:063::065:
  • ผมเองก็เคยเสียญาติไปกับการโดนสุนัขกัดเหมือนกัน แต่ตอนนั้นเป็นโดเบอร์แมนครับ
    ขึ้นชื่อว่าสัตว์ อุบัติเหตุมันเกิดขึ้นได้ตลอดเวลาครับ
    โดเบอร์แมนและร็อตไวเลอร์ ก็เคยเกิดเรื่องแบบนี้ตอนที่นำเข้ามาใหม่ๆ
    ทีนี้คงต้องแก้ปัญหากันที่คนเลี้ยงนี่แหละครับ ให้มีความรู้ความเข้าใจมากขึ้น
    ส่วนคนที่คิดเลี้ยงพิทบูลก็ต้องอย่าลืมนะครับว่าสุนัขพิทบูลถือว่าเป็น
    สุนัขที่เพาะมาไว้เพื่อกัด ดังนั้นก็ต้องดูแลกันเป็นพิเศษหน่อย
    ไม่พร้อมไม่ควรเลี้ยงครับ ยิ่งถ้าไม่มีเวลาดูแลแนะนำว่าอย่าเลี้ยงเลยครับ
    คิดจะเลี้ยงต้องดูแลเค้าให้ได้ และก็ต้องมีความรักให้เค้าด้วยนะครับ
  • :016::065:กลัวครับบอกตรงๆๆ.....
    ....กลัวไม่ได้เลี้ยงพิตบูลครับ......
    ....มันคือ...มันเป็นอะไรที่ผมไม่สามาอธิบายได้..
    ....วันนี้ตอนเช้าพามันไปวิ่งตามปกติ....
    ....แม่งกระแสตอบรับดีเกินคาดครับ....
    ....เจ็บใจว่ะ...พูดได้คำเดียว...
    แต่ล่ะคำถามที่ประดั่งเข้ามาถามผม.....
    ....(แล้วมันเสือกไรกระพวกมึงว่ะ)...อยากเหลือเกินอยากพูดมาก
    ...เวณหมาผมก็เสือกเห่าไม่เป็นเค้าด่ามันมันก็มองหน้าผมทีหันไปมองหน้าเค้าที่..
    หมาแม่งเก็บอารมณ์อยู่...แต่กูนี้แหละจะพุ่งเข้าใส่แล้ว...
    กลับๆๆ...คิดได้อย่างเดียว....อย่ามายุ่งก่ะกูหมาของกู
    .....ถามมาด้แต่ล่ะคำถาม...อย่าง..คุณเลี้ยงพิตบูลมันดีกว่าหมาอื่นยังไง...(เหี้...ยย)
    ....แล้วพุตเดิ้ลมึงล่ะดีกว่าหมากูตรงไหน.....
    ......กลับบ้านเลยครับต่างคนต่างอยู่แต่ไม่อย่างให้กฎหมายออกมาบังคับ....
    ....เพราะทุกวันนี้ไม่เคยมีความเครียดในเรื่องเลี้ยงหมาเลยแม้แต่น้อย...
    ...มีแต่สุขๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเพิ่มขึ้นทุกวัน........
    ....ไม่เคยกลัวใครว่าจะว่าพิตยังไง...จมองมันยังไง
    .....กลัวแต่กฏหมายห้ามเลี้ยงมากกว่า....
    ....ป๋าช่วยได้ก็ช่วยนะครับ...แก้ต่างให้มันหน่อย...
    แล้วเราค่อยมาหาทางป้องกันกันอีกที่.......แค่นี้ก่อนครับ
    ...พูดแล้วมันขึ้นครับ.....
    ...แล้วก็มีอีกหลายๆอย่างที่อยากจะพูด...
    ...แต่มันอาจไม่เหมาะ...ขนาดเล่าย่อๆนะเนี้..ยย ปรี๊....ดดเล.....ยย
    ไฟล์แนบ
    IMG_0554.jpg 97K
  • :o001:สำหรับผม
    *** ทุกครั้งที่เห็นคนจูงพิทบูล ผมจะพยายามเข้าไปพูดคุย สนทนา/แลกเปลี่ยนความคิดเห็น แต่พอรู้ว่าคนเลี้ยงไม่มีความรู้ทางด้านนี้จริง ผมจะพยายามให้คำแนะนำ ให้ความรู้เกี่ยวกับพิทบูล ฯลฯ ที่คิดว่ามันเป็นประโยชน์ :019:
    :o016:และผมอยากจะให้ พวกพี่ๆน้องๆเราทุกคนช่วยกัน แนะนำ บอกกล่าว ในบางสิ่งที่เรารู้ ให้กับคนที่เลี้ยงพิท และคิดจะเลี้ยง เพื่อเขาจะได้นำไปปฏิบัติให้ถูกตัอง อย่างน้อยก็ยังดีกว่าที่เขาไม่รู้เกี่ยวกับพิทบูลเลย เพราะพิท มันไม่เหมือนหมาทั่วไป........เศร้า/สลด/เสียใจกับเหตุการณ์ ครับผม
    ไฟล์แนบ
    A298826.jpg 61K
  • ผมว่าผีตัวที่ 1 (บ้า รึป่าว ชม คนที่เอาหมาไปกัดกัน)
    ตัวที่ 9 (บ้า รึป่าว ชม คนที่เอาหมาไปกัดกัน) ปล.ผมหมายถึงคนที่เอาหมาไปกัดคับ ไม่ใช่คนเลี้ยงสายกัด
    และตัวที่ 10 (ปากเสีย ผมว่าคุนน่ะ ขี้ยาตัวจริงเลย )

....มีความเห็นที่เห็นแก่ตัวเป็นที่สุด คับ....
    ขอโทษที่นอกเรื่องแต่คุน เหตุผลไม่พอในเวบนี้คับ
  • ที่บ้านมีพิตบลู ซื้อมาจากจตุจักร ก็ขอยอมรับนะค่ะว่าตอนซื้อมาก็ไม่มีความรู้เรื่องพิตบลูเลยแต่ว่าแฟนเคยเลี้ยง Staffordshire มาก่อนที่ต่างประเทศเขาก็มีความรู้เรื่องของสุนัขบ้าง ส่วนตัวเองหลังจากได้มาแล้วก็พยายามศึกษาเพิ่มเติมอยู่เสมอจากเวปไซด์ จากรายการของ ซีซาร์ ซึ่งก็เข้าใจมากยิ่งขึ้นว่าเราจะปฏิบัติกับพิตบลูเหมือนกันชิสุ หรือหมาตัวเล็ก ๆ นั้นคงจะไม่ดีแน่ เพราะตัวเองนั้นชอบกอดหอมหมาเอาพิตบลูมานอนด้วยเป็นประจำแล้วเขาก็ติดเอามาก ๆ ค่ะ ชอบมานอนหนุนขา เราก็ชอบให้เขามาคลอเคลีย ซึ่งแฟนก็เตือนประจำว่าไม่ควร เฮ้อ แต่ว่ามันรักอ่ะค่ะ อดใจไม่ไหวเลย แต่ตอนนี้ก็ต้องพยายามสร้างระเบียบให้กับตัวเองและลูกชายด้วยให้เขาฟังคำสั่ง ของเรา เวลาจูงไปข้างนอก ก็ไม่ให้เขาดึง ซึ่งก็ทำได้ระดับหนึ่ง
    ดิฉันว่าทั้งหมดทั้งปวงมันขึ้นอยู่กับคนเลี้ยง 70 % กับสุนัข 30 %
  • :062::062:ช่วยกันแนะนำวิธีดีดี..ในการเลี้ยงดู pitbull ต่อเจ้าของให้เข้าใจหมาของตัวเอง แล้วออกมาแชรปัญหาหรือความข้องใจของตัวเอง แล้วช่วยกันชี้แนะไปในทางที่ดี แนะนำสนับสนุนกับคนที่มีความตั้งใจจริงมีความพร้อมในปัจจัยที่สำคัญต่อการเลี้ยง pitbull และไม่สนับสนุนกับคนที่ไม่มีความพร้อม หรือยากจะตามกระแสคับด้วยความจริงใจ.....หรือว่าเราต้องการเห็นอนาคตของหมาที่เรารักและมันก็รักเรามากจบลง โดยคนอื่นที่ไม่รู้ไม่เข้าอะไรเลยมาเป็นคนตัดสิน.......ช่วยกันครับช่วยกัน