ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผมน้องใหม่ครับ ขอคำปรึกษา
  • :001:ผมน้องใหม่ครับ เพิ่งจะเริ่มเลี้ยงพิทบูลและเป็นสุนัขตัวแรกของครอบครัว คือตอนนี้มันอายุประมาณ 2 เดือนกว่าๆ ผมใช้อาหาร F1 สีม่วง ดูเหมือนมันจะไม่ชอบและมันกินน้อยในแต่ละมื้อ
    ซึ่งตอนนี้ถ้าผมให้แต่อาหารเม็ดอย่างเดียวไม่ผสมอะไรมันจะไม่กินแต่ลองผสมนมจืดและรอให้อาหารมันนุ่ม มันก็จะเลียแต่นมแต่ก็กินอาหารเม็ดอยู่บ้างแล้วถ้าเป็นอย่างนี้ผมจะต้องผสมนมตลอดเลยหรือเปล่าครับ หรือพี่ๆท่านใดโปรดช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ

ขอคุณมากครับ
    BULLTUS
  • ของผม 9 เดือนแล้วคับ ให้กินกระสอบม่วงเหมือนกัน

แต่ต้องผสมปลาโอให้มัน มันถึงจะกิน ถ้าให้หาหารเม็ดเพียวๆ นานๆก็คงจะเบื่อ และจะกินน้อยคับ
  • ขอบคุณมากคับ
  • ทำอย่างที่คุณทำนะแหละ กะดูอาหารเม็ดให้พอดีในแต่ละมื้อ อย่ามากเกินไปหากเค้ากินไม่หมด เดี๋ยวมันจะเสียเปล่าๆ ต่อไปเค้าจะเริ่มชินกับอาหารเม็ดเอง
  • คือถ้าอยากให้มีวินัย ก็ทำอย่างที่คุณอ่ะถูกแล้วครับ แล้วค่อยๆลดนมแล้วให้เหลือแต่อาหารเม็ดอย่างเดียว

เพราะยังไงเสียมันก็ไม่ยอม อดข้าวตายแน่ๆเหอๆ แต่อย่างผม ประมาณว่าแพ้ใจมัน ก็เลยต้องผสมมันทุกมื้อ

ตับต้ม ตับย่าง ไก่ย่าง ฯลฯ ซึ่งทำอย่างนี้ จะเสียเวลา หมาจะกินยาก เพราะมันจะเบื่ออาหารซํ้าๆเดิมๆไว

แต่ว่าหมาจะกินได้เยอะ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร อย่างผม ผมว่าอย่างนี้ก็ลงตัวดีครับ
  • ขอบคุณมาก Kanok - หยก ครับที่ช่วยแนะนำ
  • ของผมก้อเหมือนกัน เมื่อก่อนไม่แตะเลยอาหารเม็ด กินแต่โครงไก่สด แต่เดี๋ยวนี้ให้เท่าไหร่ไม่เคยเหลือโทรปรึกษาได้ 0815540244
  • ของผมให้โครงไก่สดสับ ไข่และน้ำมันงานิดหน่อยให้ตับสดกับเลือดสดอาทิตย์ละครั้ง
  • F1 สีม่วง คลุกกับอาหารที่คนกินก้อได้ครับ
    อย่างพิทบูลของผท เรสโน๊ส ก้อให้ F1สีม่วงเป็นอาหารหลัก
    บางวันถ้ามีเวลา ก้อจะคลุกไก่ย่าง ตับย่าง นม เนื้อหมู เนื้อไก่ต้มสุก หรือไม่ก้อข้าวสวย
    ผลไม้พวกกล้วย อารัยก้อได้ครับ เปลี่ยนๆๆสลับกันไป
    ก้อโอเคเเล้วครับ เพราะ F1 มันโปรตีนสูงมากอยู่เเร้วครับ
    เพียงเเต่ว่าเราจะหาอารัยมาเสริมไม่ให้มันเบื่อทเน้นเองครับ
    เเต่ ส่วนใหญ่เเร้วมันจะชอบกินนมมากๆๆครับ
    นมหวาน นมจืด นมช็อคโกเเล็ต มันซัดเรียบเรยครับ 5 5 5

เเต่อย่าไปให้มันกินพวกโครงไก่สด เนื้อสดอะไรเรยครับ
    มันเสี่ยงต่อการเป็นพยาธิตายมากกว่าสารอาหารครับ
    เพราะโครงไก่สด ยังสารอาหารน้อยกว่า เนื้อหมู เนื้อไก่ต้มสุกเรยครับ
    ฉะนั้น อย่าเสี่ยงเรยครับกับพวกของสด
    เพราะพิทบูลของท่านอาจเป็น อาหารของพยาธิครับ
  • ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ มีประโยชน์มาก

BULLTUS