ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาขนล้วงทำยังไงดี
  • :002::002::001::001::022::064:ผมที่บ้านขนมันล้วง แล้วเป้นโรคผิวหนัง

อยากรู้ว่าใช้ยาอะไร หรือ ทำยังไง ดี ช่วย ตอบ ด้วย นะ คับ
  • :028::064:หมา ที่ บ้าน ขน ล้วง ทำ ไง ดี คับ
  • ร่วง ไม่ใช่ ล้วง
  • มันร่วงยังไงอ่ะ ผิวหนังตกสะเก็ดป่ะ แล้วร่วงเป็นหย่อมๆ หรือว่าร่วงทั้งตัว มีตุ่มไหม บอกอาการให้ละเอียดด้วย
  • นี้ไง
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0050.jpg 58K
    ภาพ0049.jpg 51K
    ภาพ0048.jpg 61K
    ภาพ0047.jpg 59K
  • เอ่อเป็นเรื้อนป่าวคะ

เป็นหย่อมๆแบบนี้ ใครรู้บอกหน่อย

การดูแลยังไงคะ นอนที่แฉะ อาหาร ไปคลุกคลีกะหมาตัวอื่น หรือป่าวง่า
  • ถ้าไม่เป็นเรื้อนก็อาบน้ำแล้วเป่าขนไม่แห้งครับเคยเป็นอยู่
  • ใช้น้ำมันมะพร้าวผสมกำมะถัน แล้วทาให้ทั่วบริเวณที่เป็นครับ

จากประสบการณ์ที่เจอมาครับ ลูกชายผมก็เคยเป็นเลยจับทาให้ ตอนนี้หายแล้วไม่เป็นอีกเลย

หมั่นอาบน้ำ ทำความสะอาดให้เค้าครับ จะได้ไม่เป็นอีก:015:
  • มัน ชอบ ไป เล่น น้ำ สกปรก
  • อาบ น้ำ 2 วัน ครั้ง
  • อืม อาจจะเป็นพวกเชื้อโรคหรือแบคทีเรีย กะได้
  • อาบ น้ำ เป่า ขน ไม่ แห้ง เป้น ด้วย หรอ คับ
  • เอ่อ อาบบ่อยไปไหมคะ ผิวหนังมันเลยแห้งป่าว
  • เป็นสิคะ ขนไม่แห้ง ผิวหนังชื้นๆ เนี่ยตัวการของแบคที่เรียเลยล่ะ

จับล่ามจิ ล่ามสั้นๆให้วิ่งหนีไม่ได้อ่า เอาไดร์เป่า อย่าจ่อเกินเน้อมันร้อน หรือปรับใช้ลมเย็นกะได้
  • เวลามันอาบน้ำแล้วเช็ดมัน มัน ก้เล่น หรือ บาง ครั้งก้จะกัดผ้า ไม่ก้วิ่งทั่วบ้าน
  • แพ้แชมพู หรืออยู่ในที่อับชื้น

ปล.รู้สึกว่าการอาบน้ำ 2 วันครั้ง นี่มันมากไปนะคับ จิงๆ แล้ว เดือน นึง 2-3 ครั้งก็ได้

อาบเยอะขนแห้ง

ปล.จากที่ได้ยินมาๆนะ
  • สาเหตุการขนร่วง
    1. อาหาร
    2. การอาบน้ำ
    3. ช่วงเวลาการผัดขน
    4. ที่หลับที่นอน
    5. แพ้แชมพู
  • เข้าใจนะคะว่ากลิ่นมันมาไวอ่า แต่อาบบ่อยเกินก็ไม่ดี แชมพูส่วนหนึ่ง

ปล.ใช้ครีมอาบน้ำเดตตอล 3วันครั้ง ตอนนี้จะเป้นเดือนละ พรุ่งนี้จะจับอาบ เนื่องจากก่อนหน้านี้ไปฟัดมา รอแผลหาย กลิ่นพอทนได้ ชินละ5555+

ผลัดขนที กวาดบ้านได้เป็นกองๆเรย - -*
  • ,
    ไฟล์แนบ
    Photo0065_001.jpg 123K
    Photo02202.jpg 118K
  • พอละพี่ ลงมากไม่ดี เป็นโรคแพ้ลุกหมาค่ะ5555

อ๊ายยยย น่าร๊ากกกกกกกกก

อยุ่แถวไหนเนี่ย
  • ตัวเล็กเอามาได้ 3 วัน มันพึ่งเข้ากันได้
  • :021:ตัวผู้ทั้งคู่หรอคะ
  • ตัวเล็กลายเสือตัวเมีย
  • ที่ล่วงอาจเป็นเพราะเกาะไม่แน่นน่ะครับ ลองใหม่อีกทีครับ คราวนี้เกาะให้แน่นๆนะครับ เย้!
    ไฟล์แนบ
    วันแม่ปี50 145.jpg 64K
  • :o045:วีธีรักษา คือ ไปหาหมอให้หมอวินิจฉัย ว่า เกิดจากเชื้อรารึป่าว ถ้าใช่ก็ให้ใช้ ไนซอรัล อาบ อาทิตย์ละครั้ง แล้วซื้อยาเช็ดฆ่าเชื้อรามาเช็ด 3 วันครั้ง พร้อมให้กิน ofa อันนี้ดีมากๆ ขอบอก กินวันละเม็ด 10 วันเห็นผล อาบน้ำเสร็จเช็ดตัวให้แห้งแล้วอย่าลืมปล่อยตากแดดสัก 15 นาทีเน้อ....
  • เป็นเหมือนกันเลย ที่บ้านมันชอบไปลุยน้ำเล่นในป่า เล่นดินเปียกๆที่เป็นโคลน วิ่งมุดหญ้าเอาเป็นเอาตาย ง่า....อาบน้ำเกือบทุกวันเลย ทำไงดีเนีญะ
    ไฟล์แนบ
    DSCN00032.jpg 103K
  • อาบน้ำวันละ2ครั้ง นี่มากเกินไปมันไม่ใช่คน เดือนนึงอาบแค่2ครั้งก็พอ ถ้าสกปรกไม่มากใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดตัว...อาบเยอะไขมันที่ขนก็หายไป ขนแห้ง แล้วก็ร่วง
  • ไปหาหมอค่ะ ให้หมอขูดผิวหนังดู จะได้ทราบว่าเป็นเรื้อนหรือเปล่า จากประสบการณ์ดูแล้ว

น่าจะเป็นเรื้อน เพราะที่หมาที่บ้านก็เป็นลักษณะเดียวกันนี้ ถ้าเป็นเรื้อนให้ใช้น้ำมันหมูที่เรา

เอามันหมูมาเจียวเอง ผสมกับกำมะถันผง และขมิ้น เห็นผลได้ชัดเจนค่ะ ถ้าเป็นน้ำมันมะพร้าว

มันจะไม่ค่อยติดกับผิวหนัง ลองมาแล้วค่ะ น้ำมันหมูดีที่สุด
  • ให้สัตวแพทย์ขูดผิวหนังดูจะรู้ว่าเป็นอะไร และจะได้รักษาได้ถูกวิธี
  • ตัวนี้เคยเป็นให้สัตวแพทย์รักษาหายแล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    100_3914.JPG 44K