ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอนอกเรื่องหมานิดนึงครับ
  • พอดีวันนี้ มารับคุณแม่ช้าไปหน่อยเนื่องจากรถติดมาก ท่านเลยนั่งรอที่ป้ายรถเมล์ประมาณเกือบชั่วโมง เจอไอ้เด็กเวรช่างกล แถวดอนเมือง มาไถตัง แม่ผมท่านเล่าว่า มันไถไปทั่ว พอใครบิกว่าไม่มี...มันก็จ้องหน้าเหมือนจะทำร้าย พอผมมารับท่านรีบขึ้นรถอย่างรีบร้อน ถามว่ามีอะไร ท่านก็เลยเล่าให้ฟัง ผมเลยถามว่ามันทำอะไรรึป่าว ท่านบอกว่า ป่าวแต่กลัว(คุณแม่เป็นโรคความดันอยู่) และท่านบอกอีกว่า บางทีมันก็ตีกันแถวนี้ คนไม่รุ้เรื่องโดนลูกหลงไปเยอะเเระ

แหม....ไอ้เราไม่เคยเจอ ประเภทมาไถตังเนี่ย...

วันหลังต้องไปนั่งเล่นแถวป้ายรถเมล์ดอนเมืองมั่งเเระ ถ้ามันกล้ามาไถ จะได้บอกมันว่า ตังไม่มี ....มีแต่ตีน..เอาม่ะ

ไอ้พวกห่านี่ เก่งอยุ่ 4 อย่าง
    1.เด็ก
    2.สตรี
    3.คนชรา
    4.เวลาเเม่งพวกเยอะ
    เวลาเจอเเม่งเดี่ยว เห็นเดินก้มหน้า ก้มตาเหมือนหาตัง ตามพื้น

ปล.ขอโทษที่นอกเรื่องหมา แต่เอามาเตือน เพื่อนๆๆ ที่ผ่านไปแถวนั้น สมัยนี้คนมันระยำขึ้นมาก...
  • จายเย็นคับ(ท่าจะเครียดจัดนะเนี่ย) แต่ก้..อย่างว่าแหละเนอะ มาทำกะแม่เราได้:016:
    เอางี้ดิคุณโบว์แดง(หรือ บาวแดงหว่า?) ให้เอาหมาไปด้วยสักตัวสองตัวดิ ไม่ต้องลงมือเองเลยให้หมาจัดแทน:013:
  • ไอพวกเดกช่างกลลาว ทำตัวลาว ไม่เป็นสุภาพบุรุษเลยถูกใจข้อ 4 เนี่ยหละ !!! อยู่เยอะแม่งเก่งกันจัง พออยู่คนเดียวตัวนี่ลีบเลยทำเป็นหลบตามซอก พวกเยอะนี่ตัวใหญ่เหมือนหมา(หมู่)เลย
    ยังไงรบกวนผู้ที่เกี่ยวข้องช่วยเป็นหูเป็นตาด้วยนะครับ... อาจจะมีผู้ที่เดือดร้อนเพิ่มขึ้นอีก ...
  • :m087::m068:เก่ง5 อย่างครับ อย่างที่ 5 ป้ายโฆษา มันเก่งมากๆๆ
  • :o001:เก่ง 6 อย่างคับ กับกำแพงเรยยยยยยย เเมร่งชอบอวดศักดา:o016::o019::o051: :o059:
  • มันเป็นยุคเสื่อมของเด็กช่างไปซะแล้วครับผมก็เด็กช่างแต่ไม่ใช่ช่างกลช่างคอมครับ :001:
  • อ้าวพี่เจ เกือบงานเข้าเน้อ
  • ขอบคุณทุกๆๆความเห็นครับ
    ไม่เครียดหรอกครับ ...แต่ห่วงมากกว่า...
    ก็เลยเอามาเป็นจุดเตือนภัยสังคม ผู้หญิง..เด็ก...คนชราที่ผ่านไปเเถวนั้น...เกิดเป็นญาติพี่ๆๆน้องๆๆในนี้เช่นผม

หากเกิดเหตุการณ์ร้ายมากกว่านี้ ไอ้ครั้นจะมาหวังพึ่งพากฎหมายเมืองไทยนี่..

ผมว่า พึ่งพาปากกระบอกปืนในรถตัวเองจะดีกว่า....
  • เด๋วก็เจอข้อหาพกพาอาวุธไปในที่สาธารณะหรอกพี่ ถ้าเกิดไรขึ้นมาจริงๆ
  • ขอบคุณน้องต่ายที่เตือนครับ
  • กฎหมายยังคงเปิดโอกาส ให้ประชาชนผู้บริสุทธิ์
    นำเอาอาวุธปืนที่ตนมีไว้โดยชอบด้วยกฎหมาย แต่ยังไม่ได้รับอนุญาตให้พกพา
    ติดตัวไปเพื่อป้องกันตัวและทรัพย์สินได้ ภายในขอบเขตที่กฎหมายให้กระทำได้
    ตามแนวคำชี้ขาดไม่ฟ้องคดีของอธิบดีกรมอัยการเกี่ยวกับการพกพาอาวุธปืนไปในเมืองหมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ โดยที่ยังไม่ได้รับอนุญาตให้พกพาจากเจ้าพนักงานซึ่งถือว่าโดยสภาพเป็นกรณีที่ต้องมีอาวุธปืนติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ มีแนวทางพอสรุปได้ดังนี้คือ

1. ถ้าได้นำอาวุธปืนใส่กระเป๋าเก็บไว้ในช่องเก็บของท้ายรถ ซึ่งไม่สามารถหยิบใช้ได้ทันทีทันใด

2. เอาอาวุธปืนใส่กระเป๋าใส่กุญแจแล้ววางไว้ในรถซึ่งไม่สามารถหยิบใช้ได้ในทันทีทันใด

3. ไปเก็บเงินจากลูกค้าต่างจังหวัด จำนวนเป็นหมื่นๆ นำติดตัวมาแล้วมีอาวุธปืน
    ได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนแล้ว ใส่ช่องเก็บของหน้ารถยนต์เพื่อป้องกันตัวและทรัพย์สิน

4. ไปเก็บเงินจากลูกค้าต่างจังหวัด นำอาวุธปืนติดตัวมาด้วย โดยแยกอาวุธปืน
    และเครื่องกระสุนปืนออกจากกัน ใส่กระเป๋าเอกสารไว้ที่พนักเบาะหลังรถยนต์

5. ห่ออาวุธปืน และแหนบบรรจุกระสุนปืน ( แมกกาซีน ) แยกออกคนละห่อเก็บไว้ในกระโปรงรถยนต์ซึ่งใส่กุญแจ

การพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณในกรณี
    1 พาอาวุธปืนไปในเขตจังหวัดต้องมีใบอนุญาติจากผู้ว่าฯ
    2 พาอาวุธปืนไปทั่วราชอาณาจักร ต้องออกดดยผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ
    กรณีไม่มีใบอนุญาติพาต้องมีเหตุอันควรเช่น มีทรัพย์สินติดไปมาก และอาจเกิดอันตราย
    ต้องจัดปืนเก็บในที่มิดชิดพอสมควร ห้ามพกประเจิดประเจ้อ
    3 กรณีปฏิบัติหน้าที่ของตำรวจ ทหาร หรือฝ่ายปกครอง
    ต้องได้รับคำสั่งจากผู้บังคับบัญชา จึงพกปืนได้
    นอกเครื่องแบบพกได้เฉพาะกรณีมีคำสั่งให้ปฏิบัติหน้าที่นอกเหนือจาก
    การรักษาความสงบเรียบร้อยโดยทั่วไป

ขอบคุณที่เตือนครับ..น้องต่าย พอดีในหน้าที่การงานผมสามารถพกได้โดยไม่ผิดกฎหมายครับ
  • พี่ทำงานไรหรอคะ บอกหน่อยๆ ตร.ป่าว ออนเอ็มอยุ่ไหมคะ
  • ปัญหาพวกนี้มันแก้ไม่ยากเลยครับ แต่ไม่ทำกันเองนะครบ ผุ้ใหญ่บ้านเรามันแย่ครับ อุเทน กับ ปทุม มันตีกันแทบทุกวัน ออกข่าวจับมือ หน้าเดิมๆๆ ทำกิจกรรมก้อหน้าเดิมๆๆ หน้าเด็กเรียน แล้วไอ้พวกหน้าเด็กเลว ที่มันตีกัน มันหายไปไหนหมด ถ้านักเรียนตีกัน โรงเรียนแก้ปัญหาไรไม่ได้ อยางแรกคือ ย้าย ผอ ด่วน ( ผอ มันไม่อยากย้ายหลอก ต้องบีบมัน แก้ปัญหาไม่ได้ไล่มันออก พวกนี้มันอยากได้บำนาน เดี่ยวมันหาวิธีเอง ต้องให้ไฟลนตุดเอาจริงมัน มันถึงทำ ยิ่งตอนนั้น ไอ้หัวโล้น ผอ หรือรองผอ โรงเรียนแถว มาบุญครอง ออกทีวี อยากตบกะบานให้เป็นรอยนิ้วเลย แค่นี้มึงแก้ไม่ได้ ก้อลาออกไป ถ้ายังไม่ได้อีก ก้อต้องปิดโรงเรียน ถ้ามีการปิดโรงเรียนดังๆๆ สัก 1-2 โรงเรียนผม ว่า ตัวสั่นกันแน่นๆๆ หน่อย ไม่มีอะไรที่แก้ไขไม่ได้ ถ้าเอากันจิงจัง

..เอางี้ครับ ผมเห็นเด็กมหาลัยสมัยนี้แต่ตัว แล้วผมอยากรู้ ทางโรงเรียนจะมี ยูนิฟอร์ม ไปทำอะไรมิทราบ ปัญจุบันแต่งกันอย่างไก่ ม.รัฐบาล ชั้นนำของเมื่องไทย ยังให้นักศึกษาแต่งตัวแบบไก่อยู่เลย แบบนี้ใช้ได้มั้ยครับ ถามไปได้รับคำตอบว่า ปัญญาชน มีสิทธิครับ เราจะแก้ปัญหาอย่างไรครับ เป็นผมแก้ที่ มหาลัยครับ ใครสั้น ใครไม่เรียบร้อย ตัดคะแนน ต้องจิงจัง ตัดไปจนสุดท้ายไล่ออก แบบนี้ล่ะครับผมแก้ปัญหาได้แต่ไม่ทำกันเอง มันจะทำให้มหาลัย ยังดูขลังอยู่เลย บอกตรงๆๆ เดี่ยวนี้ขับรถผ่าน พระรูป เห้นนั่งปั้นหน้าถ่ายรูปกัน บางทีอยากตะโกนว่า มันยิ่งใหญ่ขนาดไหนว่า ปริญญาตรี ต้องมาแหกขึ้ตานั่งรรับกัน เดี่ยวนี้ ควายเรืยนก้อจบ เรื่องจิง
  • ถือว่าคุณแม่โชคดีแล้วครับ ตอนสนามบินยังไม่ย้ายลูกน้องผม โดนมาขอบุหรี่ พอดีเขาไม่ได้สูบเลยไม่มีให้พวกเทคนิคในวัดดอนเมืองเนี่ยแหล่ะ มันรุมทืบเขาเลยไม่กระทืบเปล่ายังเอาสร้อยทองพร้อมพระเลี่ยมทองติดมือไปด้วยครับ ทุกวันนี้ยังจับมันไม่ได้เลย และป่านนี้มันคงเรียนจบไปแล้วด้วย...แย่จริงๆ ฝากคุรแม่ระวังๆหน่อยนะครับ ยิ่งช่วงหัวค่ำตอนนี้ก็เปลี่ยวแล้วครับ เพราะในหนามบินตอนนี้เหลือเพียงไม่กี่บริษัทที่ทำการอยู่ ถ้าเดินเท้าหรือข้ามสะพานลอยเนี่ยอันตรายครับ
  • ผมว่าไม่ต้องมี ยูนิฟอร์ม หรอก ถ้าคนมีความรับผิดชอบก็จะเรียนจบเอง ถ้าไม่มีความรับผิดชอบ มันก็ไม่จบก็เท่านั้น

ต่างประเทศที่การศึกษาเค้านำเราไปก็ไม่เห็นให้เด็กใส่เครื่องแบบตั้งแต่อนุบาล แต่ก็จะมีคนไม่จบกันเยอะมากเลยทีเดียว
  • แล้วไอ้พวกที่ทำตัวอย่างนี้ ผมว่าให้กฎหมายเลิกคุ้มครองเด็กไม่ถึง 18 ไปเลย ให้คุ้มครองสูงสุดที่อายุ 15 ก็พอ

เกินนั้นให้มันมาอยู่กับคุกวัยหนุ่มไปเลย กฏหมายไม่แรงมันก็เข้าไปอยู่สถานพินิจ แล้วออกมาประมาณว่า กุ เท่ห์

บางคนไปอยู่คุกแล้วออกมาว่ากุเก๋า ค่านิยมผิดๆในวัยรุ่นไทย เป็นทั่วประเทศ ณ วันนี้ผมเห็นคนรุ่นๆเดียวกันแถวบ้าน

มันยังไม่เรียน ไม่เท่าไหร่ ไม่เรียนแล้วมันก็ไม่ทำงาน ขอเงินพ่อแม่ที่ไม่ค่อยจะมีให้ไปวันๆ ขี่มอเตอร์ไซค์ แต่ง

ร่อนไปๆ มาๆ ผมก็เลยคิดได้ว่า ธรรมชาติสร้างนิสัยคนประเภทนี้มาเยอะๆ เพราะว่าในอุตสาหกรรม หรือว่า สิ่งก่อสร้าง

ยังต้องการแรงงานอีกเยอะ ถ้าขาดคนประเภทนี้เราก็จะไม่มีคนสร้างบ้านให้ หรือทำงานหนักๆอื่น เพราะถึงช่วงชีวิตนึง

มันก็จะรู้สึกตัวว่าต้องทำงาน แล้วจะหันหลังกลับไปเรียนก็ไม่ทันแล้ว
  • เสียสถาบันช่างกลหมด แบบนี้ไม่ใช่นักเรียนแล้ว โจรกระจอกชัดๆ
  • ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    ยังไงก็ขอให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดกับ คุณเเม่ผม เป็นคนสุดท้าย อย่าได้เกิดกับญาติพี่น้องคนที่รัก ของเพื่อนๆๆพี่ๆๆ ในที่นี้เลย ...สาธุ..