ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาต้องได้กี่เดือนถึงจะอาบน้ำได้
  • :003::003:หมาต้องอายุเท่าไหร่ถึงจะอาบน้ำได้จ้าจ้า
  • ถ้าสกปรกน้อยก็รอให้อายุ 2 เดือนก่อน แต่ถ้าสกปรกมากก็ 45 วัน ก็จัดการได้เลยก่อนที่มันจะเป็นโรคผิวหนังนะ
  • ตามลูกพี่ข้างบนเลยคับพี่น้องระวังปอดบวมด้วยนะคับ
  • ใช้แชมพูอ่อนๆนะครับเป่าให้แห้งไม่งั้นเด่ยวขนร่วงนะครับ
  • ถ้าเล็กๆใช้ผ้าชุบน้ำบิดหมาดก็ได้คับ

แล้วเอาผ้า แห้งๆมาเช็ดอีกที กันเขาหนาว
  • ปีโป้อาบตั่งแต่เดือนนึงนะ อาบน้ำอุ่น เสร็จแล้วใช้ไดร์เป่าผมเป่าก็ ได้
    แต่อย่าอาบนานนะคะ
  • หมาเล็ก 1-2 เดือน เอา เดทตอลผสมน้ำ เช็ดตัว ดีกว่าครับ แต่มีกลิ่น ทนเอาหน่อย
  • :033:เวลาอาบน้ำควรอาบตอนกลางวันค่ะ เพราะอากาศไม่ชื้น
    1. อาบน้ำอุ่นให้หมา (เพราะหมายังเล็กอยู่)
    2. พออาบน้ำเสร็จก็เช็ดตัวให้แห้งหมาด ๆ
    3. จากนั้นก็นำไดร์มาเป่าให้แห้ง
    4. (ถ้าเป็นลูกหมาอยู่ก็ควรใส่เสื้อให้ก่อนดีกว่าเดี๋ยวปอดชื้น)
    แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วค่ะ ! ยังเป็นลูกหมาอยู่ระวังลูกหมาเป็นหัดนะค่ะ เพราะตัวที่บ้านพึ่งหายค่ะ
    ดีนะที่ตรวจตั้งแต่เนิน ๆ ไม่งั้นคงเหงาแน่เลย:045: