ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

F1สีแดงผมว่า.......
  • :063:ก่อนอื่นต้องขอบคุณมี่มาร์คที่แนะนำให้ใช้F1สีแดงหมาผมอายุได้22เดือน ตอนนี้ให้กินF1สีแดงครึ่งโลพร้อมไข่ต้ม2ฟองกับเนื้อไก่วันละ1มื้อ ให้กินมาได้1เดือนก็แข็งแรงสมบูรณ์ดีโดยเฉพาะสภาพขนและผิวหนังดีขึ้นมากๆเลย ก่อนหน้านี้ให้กินF1สีเหลืองวันละ2มื้อดูๆมันไม่ค่อยบึ้กเลย อ้อผมให้ขึ้นลู่วิ่งวันละครั้งๆละ40นาทีลู่วิ่งยก2ขาหน้าขึ้น6นิ้วมันเลยชันมาก:012: ตอนนี้บึ้กขึ้นมากเลยต้องขอบคุณพี่มาร์คและF1สีแดงครับ:029:
  • วิ่ง 40 นาทีมีตัวล่ออ่ะป่าวครับ ของผม 10 - 15 นาที
    เล่นเอาเหนื่อย (ใจ)
  • ความจริงสีแดงมันเป็นตัวท๊อปของเอฟวันเลยนะครับ
    ตั้งใจออกแบบสูตร มาเพื่อหมาทำกิจกรรมโดยเฉพาะครับ
    ที่ใส่โปรตีนสูงถึง 29% และไขมันก็สูงถึง 17%
    พร้อมเสริมแอลคาร์นิทีนที่ช่วยเปลี่ยนไขมันให้เป็นพลังงานจะได้เพิ่มประสิทธิภาพ
    เหตุที่ต้องออกแบบสูตรเช่นนี้ก็เพราะว่า

หมาใช้งานหนัก ทำกิจกรรมหนัก ออกกำลังกายหนัก โดยเฉพาะพิทบูล
    จะต้องการพลังงานเยอะมาก และร่างกายก็มีการสึกหรอเยอะตามไปด้วย

ส่วนตัวสีเหลือง มันสำหรับหมาทั่วไปครับ

มีหลายท่านหมาสองปีแล้วยังใช้สีม่วงอยู่เลย ควรเปลี่ยนเป็นสีแดงได้แล้วครับ
    สีม่วงมันสำหรับลูกหมาที่เน้นการเจริญเติบโตเป็นหลัก เลยกลายเป็นสีม่วงขายดีกว่าปกติ เพราะมีหมาโตมาช่วยใช้

ฟังท่านเล่าแล้วชักอยากเห็น ช่วยเอารูปมาลงให้ชมหน่อยครับ
    ฟิตๆ ไว้นะครับ เพราะอีกไม่นานพี่จะจัดประกวดหมากล้ามสวย
  • 5 เดือนกว่าๆ ยังใช้สีม่วงคับ
    รอเป็นหนุ่มก่อนจะใช้สีแดง...
    ไฟล์แนบ
    11092009834_resize.jpg 114K
  • ในรูป2เดือนกว่าๆ ตอนนี้3 เดือนเเล้วใช้สี ม่วง อิอิ
    ไฟล์แนบ
    ลูกชายย19.jpg 33K
  • แล้วถ้าเริ่มกินต้องใช้สีไหนดีง่ะ
    แล้วอายุเท่าไรถึงจะกินได้เอ่ย
  • จากที่ผมได้ปรึกษาปัญหาเกี่ยวกับผิวหนังกับหมอ
    หมอบอกว่า 1.เกิดการแพ้จากฮอร์โมนสุนัขเอง
    2.เกิดจากสภาพแวดล้อม(ชื้น อับ เปียก)
    3.เกิดจากอาหารการกิน
    ซึ่งข้อ3 มักเกิดกับหมาที่ไม่ค่อยทำกิจกรรม จะทำให้โปรตีน ไขมัน ถูกขับออกมาทางผิวหนัง
    ซึ่งเป็นปัญหาหนึ่งที่ทำให้ขนล่วง
    ท่านใด เลี้ยงหมาสายไหน ควรเลือกอาหาร ที่มีสารอาหารตามความเหมาะสม
    หากสมาชิกท่านใดมีข้อเเนะนำอื่นๆ ช่วยชี้เเนะด้วยครับ:o030:
  • การแพ้ง่ายในลูกสนัขพิทบูล อายุตั้งแต่สามเดือนไปจนถึงหนึ่งปี อาจจะเรียกได้ว่าเป็นอาการประจำสายพันธ์เลย จะเกิดกับสนัขที่สุขภาพอ่อนแอ
    สุนัขที่เกิดอการเหล่านี้ส่วนมาก เป็นสนัขที่เลี้ยงอยู่แต่ในบ้าน การออกกำลังกายไม่พอเพียง อาบน้ำบ่อยเกินไป ไม่ค่อยโดนดิน โดนแสงแดด ทำให้ร่างกายขาดภูมิคุ้มกัน
    อาการเหล่านี้จะหายไป เมื่อสุนัขอายุมากขึ้น หรือมีร่างกายแข็งแรงขึ้น

เนื่องจากพิทบูลเป็นสนัขที่แข็งแรงผิดปกติ สัตวแพทย์ หลายท่าน ที่ไม่คุ้นเคยกับสายพันธ์อเมริกันพิทบูล มักจะวินิจฉัยโรคผิดพลาดอยู่เสมอ

ลูกสุนัข สีแดงจมูกแดง โดยเฉพาะพวกที่เป็นโอลล์แฟมิลี่แท้ๆ จะมีปัญหาเรื่องผิวหนังแพ้ง่ายมากที่สุด ลักษณะคล้ายขี้เรื้อน (แต่นำไปตรวจก็ไม่เจอเชื้อ)
    และถือว่าเป็นโรคประจำตัว ที่เกิดจากยืนด้อยประจำสายพันธ์ของสุนัขสีนี้ แต่พออายุมากขึ้น อาการเหล่านี้ก็จะหายไป

ยาที่หมอจ่ายมาให้ เป็นการรักษาที่ปลายเหตุ เป็นการรักษาตามอาการเท่านั้น แต่ไม่ใช่วิธีป้องกันไม่ให้กลับมาเป็นซ้ำ

การดูแลที่ได้ผลที่สุดก็คือ การรักษาความสะอาด และการออกกำลังกาย ยิ่งสุนัขแข็งแรงมากเท่าไร อาการก็จะน้อยมากเท่านั้น

จาก มาเฟีย ผู้เจอมาเยอะ เสียเงินมาเยอะแล้วด้วย :030::030::030:
  • พิทบูลมันไม่ค่อยชอบรสชาติเท่าไหร่เรยอ่ะครับ

เเต่คุณภาพอาหารดีครับ เเต่ผมติดตรงเรื่องของรสชาติเนี่ยครับ

มันไม่ค่อยอยากจะกินเรยครับ F1 อ่ะครับ
  • เรื่องรสชาด ใช้เทียบกับอะไรครับ
  • ควรจะเริ่มกินสีแดงตอนอายุเท่าไหร่อ่ะครับ
  • พี่มาร์คน่าจะทำกลิ่นอื่นมั่งนะคับ เช่นอาหารเม็ดกลิ่นตับประมาณนี้

ผมให้มันกินหมดไปหลายกระสอบแล้ว แต่ตอนนี้มันเริ่ม เบื่อๆ ไม่ค่อยกินเยอะเท่าไหร่
  • สีแดงควรให้กินหลังจากปีครึ่งครับ

การทำอาหารเกรดพีเมี่ยม เขามีข้อห้ามเรื่องการใส่สารแต่งกลิ่นแต่งรส
    กลิ่นรส ทุกอย่างให้เกิดจากวัตถุดิบที่ใช้ในการผลิตเท่านั้นครับ

หมาเป็นสัตว์ที่มีพฤติกรรมซ้ำซาก มันไม่เปลี่ยนอาหารกินบ่อยๆเหมือนคนหรอกครับ
    การที่หมาไม่กินก็แสดงว่าร่างกายมันไม่ต้องการ เมื่อมันหิวมันก็จะกินเอง

สุนัขในธรรมชาติ เมื่อหิวก็จะออกล่า เมื่อไม่หิวก็จะนอน
    และมันไม่ได้กินอาหารครบสามมื้อ หรือกินอาหารตรงเวลาอย่างที่เราทำกันตอนนี้
    ทุกอย่างขึ้นอยู่กับสถานการณ์ และเหยื่อที่สามารถล่าได้

การกินอาหารเป็นเวลา หรือเปลี่ยนอาหารบ่อยๆ มนุษย์คือคนกำหนดขึ้นเองทั้งนั้น
    ดังนั้นอย่าซีเรียส มันไม่กินก็เก็บ อย่าตามใจมัน หรือพยายามเอาอกเอาใจมันเวลามันไม่กิน
    หมามันไม่ยอมอดอาหารตายหรอกครับ เชื่อผมเถอะ
  • ผมว่าสีม่วงมันหอมนะ ติดมือดี ชอบดม แต่ไม่ได้กินเองนะครับ ๕๕ ๕
  • เลี้ยงหมาให้เป็นหมาหน่อยครับอย่าให้หมาเป็นนายไม่กินเก็บ ของผมก็เอฟวันแดงใส่เท่าไหร่ก็หมด แต่ผมควบคุมปริมาณครับ อยากเห็นหมาของเจ้าของกระทู้จัง
  • รูปนี้ตอนกินสีเหลืองครับดี๋ยวจะเอารูปตอนปัจจุบันมาให้ดูนะครับ
    ไฟล์แนบ
    SV300033.jpg 117K
  • รีบเอามาลงด่วนเลยท่าน อยากเห็นเหมือนกันครับ
  • ผมก็ใช้ F1 ม่วง+ R3 ชมพู ปัจจุบัน 10 เดือนกว่าๆๆ 31 โล หัว 21 คอ20 สูง 21.5
    ก็โอเคนะ ขนสวย เเข็งเเรงดี แต่ที่ไม่ล่ำเพราะมันขี้เกียจออกกำลังกายเอง...5555
    ไฟล์แนบ
    IMG_4617.1.jpg 119K
  • ไปถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ อ้อ...ชื่อJUMBOครับ
    ไฟล์แนบ
    SV300231.jpg 115K
    SV300229.jpg 102K
  • อกตันๆกล้ามมัดๆครับ เพราะ...........
    ไฟล์แนบ
    SV300238.jpg 109K
    SV300234.jpg 111K
    SV300227.jpg 107K
  • ที่เคยบอกไว้ครับว่าสูงๆชันๆ ลู่วิ่งยกขึ้นสูง6นิ้ววิ่งครั้งละ40นาทีแล้วก็กินF1สีแดง1/2กก.ไข่ต้ม ไก่ต้ม อืมม..หมดมั่งไม่หมดมั่งครับ ฝากแนะนำติชมด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    SV300239.jpg 108K
    SV300226.jpg 112K