ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มันขู่เวลาไปไกล้กระดูกมัน
  • ผมจะให้กระดูกมันกัดเล่น กระดูกที่ขายอะครับ หวงมากขู่แม้กระทั่งเจ้าของ แต่ถ้าไม่มีกระดูกจะนิสัยดีมาก ไม่เคยก้าวร้าวเลย หนักใจ ที่บ้านมีเด็ก 10เดือนครับ สายโชว์ ครางก่อนเคยให้โปรตีนไป 1 รอบแล้วไม่จำ รบกวนหน่อยครับ
  • อายุเท่าไรแล้วครับ ผมขอภาวนาว่ามันยังเป็นลูกหมาอยู่นะ
    หากโตแล้ว ก็ตัวใครตัวมัน

มันจะแก้ยากมาก หากปัญหาคือคุณเคยไปแสดงอาการกลัวมันออกมาให้เห็นแล้วใช่ไหมครับ
    พิทบูลมันจะแสดงอาการก้าวร้าวเหนือกว่าเจ้าของที่อ่อนแอกว่ามัน (กลัวมัน)
    การรักหมามากเกินกว่าเหตุ อาจจะเป็นการแสดงออกให้หมามันรู้สึกว่า คุณอ่อนแอกว่ามัน
    ขอเตือนไว้เลย พวกตามใจหมามากๆ วันหนึ่งคุณจะเสียใจ ที่ไม่สามารถควบคุมพิทบูลได้

ผมถึงพูดเสมอว่า เจ้าพิทบูล ต้องเข็มแข็ง เด็ดขาด และมีวินัย เพราะเราต้องคือ จ่าฝูง ภายในบ้านตลอดเวลา
    ลำดับชั้นในบ้าน หมาต้องเป็นลำดับสุดท้าย หากคุณตามใจหมา จนลืมไปว่าในบ้านก็ยังมีคนอื่นๆอยู่อีก ระวังสมาชิกในบ้านของคุณให้ดี อาจจะกลายเป็นเหยือคมเขี้ยวหมาตัวเอง
    และในความเป็นจริงในทุกวันนี้ เจ้าของพิทบูลจำนวนมาก คือ ทาสของหมาตัวเอง หมามันก็เลยคิดว่าเจ้าของหมาประเภทนี้เป็นลูกฝูงของมัน
    การที่มันขู่คือมันแสดงการท้าทาย อำนาจของจ่าฝูง ถ้ามันยอมรับเราเป็นจ่าฝูง มันจะไม่มีทางแสดงอาการแบบนั้น

หากยังเป็นลูกหมามันแก้ง่าย เพราะยังไม่อันตรายเท่าไร และเจ้าของก็ยังไม่ค่อยกลัวเท่าไร มันขู่เราก็แสดงอำนาจเหนือกว่ามัน ไม่ว่าจะเป็นการดุ ทำโทษ
    แต่พอมันโตแล้ว การที่จะทำใจให้ไม่กลัว มันเป็นเรื่องยาก เพราะใครๆเห็นมันแยกเขี้ยวก็เสียว เมื่อเสียวก็แสดงอาการกลัวออกมา หมามันก็จับอาการได้ ทำให้การฝึกไม่ได้ผล

วิธีแก้ ก่อนอื่น นึกถึงพ่อแก้วแม่แก้วให้ดี ท่องคาถาไว้เลย กูไม่กลัวมรึงหรอก ไอ้ลูกหมาแกมันแค่ฝุ่นผงไม่คณามือกูหรอก (ทำใจเผื่อไว้ด้วย หากว่าโดนกัดก็อย่าแสดงอาการปอด):030:

เดินเข้าไป ช้าๆ ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ เข้าไปหยิบกระดูกออกมา ทำเหมือนเป็นเหตุการณปกติ ถ้ายืนมือเข้าไป แล้วเจอมันขู่ แล้วตกใจชักมือออก คุณจะเสียตำแหน่งจ่าฝูงให้มันอย่างถาวร
    คราวนี้แก้ไม่ได้แล้ว

คุณต้องแสดงอำนาจเหนือมันให้ได้ ถ้ามันขู่ กัดฟันแข็งใจ ทำใจดีสู้เสือ(หมา) ดุมันหรือไล่มันไป จำไว้ค้างมือไว้แบบนั้นอย่าเผลอชักมือกลับเด็ดขาด หากมันเห็นคุณเอาจริงและไม่ยอมมันแน่ๆ มันจะค่อยๆถอยออกจากกระดูก แล้วเราก็ค่อยหยิบกระดูกออกมา

ขอให้โชคดี :030::030::030:
  • ที่สำคัญ ใจต้องนิ่งสุดๆ อย่าตื่นเต้น เพราะร่างกายคุณจะหลั่งสารบางตัวออกมา หมามันรับรู้ได้ว่าคุณกล้าจริงหรือว่ากำลังปอด
    และต้องทำอย่างนิ่มนวล ช้าๆ อย่าจ้องตามัน อย่าทำให้มันประสาทแตก มันจะยิ่งเตลิดไปกันใหญ่
    ทำทุกอย่างให้ดูเป็นเรื่องปกติธรรมดา แสดงให้เป็นธรรมชาติที่สุด (แม้ขี้จะขึ้นไปอยู่บนสมองแล้วก็ตาม)
  • เป็นคำแนะนำที่ดีควรปฏิบัติตามเพราะเราคือเจ้านายมันไม่ใช่มันเป็นเจ้านายเรา
    หมาผมเวลากินไม่เคยขู่จะหยิบจะจับอะไรของมันแม้แต่จะเอามือลงในชามข้าวของมัน
    เวลาดุมันจะต้องเชื่อฟัง
  • ต้องโหดกับมันแล้วครับ ตีให้กลัวเลย อย่าสงสาร จะเป็นภัยในวันหน้า
  • เป็นนู๋น่ะเข้าปายดุเสียงตะคอกดังๆๆง้างมือขู่ไว้เหมือนจาตีมันม้ายงั้นเอาไม้เสริมก้อด้ายแค่นี้มานก้อกัวแล้ว ถ้ามานขู่ลงมือเลยพี่ตี อีกตีเปนหมานู่ม้ายด้ายน่ะพี่ เวลาเค้ากัวหรือดีใจชอบทำหูลี่ๆๆอะ เหมือนหมาหัวล้านอะ คร๊า (เวลามานเหมือนจาขู่จากัด เอาไม้หางกระเบน ฟาดเลยมานจาด้ายเข็ดและม้ายกล้าอีก หมานู๋เคยโดน )
  • ผม มันไม่ขู่ เเต่มันจะวิ่งรอบบ้านไม่ให้หยิบได้ผม จะเหนื่อยมาก
  • 1. พาเดินออกกำลังกายจนเหนื่อย
    2. ใส่ที่ครอบปาก
    3. เอากระดูกออกมา
    4. สั่งให้มันนั่ง หมอบ หรือ คอย สังเกตหู ถ้าหูลู่ไปข้างหลัง หางไม่อยู่ในลักษณะชี้ขึ้น แสดงว่า หมาสงบและยอมจำนน หรือ สงบและยอมจำนน แบบกระตือรือร้น (ขั้นตอนนี้อาจใช้เวลานานซักหน่อย ให้เจ้าของพยายามทำใจให้นิ่ง สุุขุม และเยือกเย็น เพื่อต่อสู้กับความรู้สึกวางอำนาจเหนือของหมา และ ต้องมั่นใจว่า หมาเราออกกำลังกายจนเหนื่อยเพียงพอแล้ว)
    5. ลองยื่นกระดูกให้มัน อย่าให้มันกระโจนหรือกระโดดใส่กระดูก พยายามให้แค่ดม ๆ แล้ววางกระดูก ไว้กับพื้น ข้างตัวเรา
    6. สังเกตอาการของหมา หากหมาจดจ่อกับกระดูกมาก ให้ลอง นำมือหยิบกระดูกมา สังเกตว่า มีขนลุกที่คอมั๊ย เอาหัวมาบังเวลาเราจะหยิบกระดูกคืนมั๊ย (เหล่านี้คืออาการของการหวงของ) หากมีอาการเหล่านี้อยู่ให้ทำการเริ่มที่ออกกำลังกายใหม่

ปล. ต้องใจเย็น ๆ ไม่แสดงอาการกลัว และเอาความเป็นจ่าฝูงคืนมาจากมันให้ได้ โชคดีครับ
  • เวลามันขู่ ตบหัวเลยให้มันรู้ว่าเราไม่กลัวมัน
    ให้ดีม้วนกระดาษ ตีที่มือเสียงดังๆแค่นี้ก็หมอบแล้ว.
  • เจ้านาดาล(ตอนสามเดือน)ก็ขู่แบบนี้ล่ะค่ะ หวงกระดูกนี่ล่ะ กัดมือแฟนเข้าไปทีนึงเลือดเหมือนกัน ก้าวร้าวเฉพาะตอนให้กระดูกนี่ล่ะค่ะ ตอนอื่นนิสัยดีมาก ต้องแก้ไขค่ะ
    แต่ตอนนี้ไม่เป็นไรแล้ว แย่งจากปากนาดาลได้เลยค่ะ (ตอนนี้หกเดือนนิดๆ แล้ว)
    ต้องพยายาม ก่อนให้เค้าแทะกระดูกต้องให้เค้ารู้ว่าเราเป็นเจ้าของกระดูกก่อน แล้วเราค่อยให้เค้าน่ะ
    (แรกๆ ต้องระวังมากๆ นะคะ แต่อย่าป๊อดหรือแสดงว่ากลัวเค้า เค้าได้กลิ่นอย่างที่พี่มาร์คบอก ถูกต้องเลยค่ะ) เวลาเค้ากิน อยู่ใกล้ๆ พูดกับเค้า ลูบตัว ลูบหัว แสดงความรัก เป็นจ่าฝูง มีวินัย โชคดีค่ะ
    ให้ดูรูปตอนสามเดือนค่ะ
    ไฟล์แนบ
    Nadal almost 3month4.jpg 30K
  • ต้องรีบอบรมเลยครับ ถ้าในขณะนี้มันยังเป็นลูกหมา

โทษที่หนักที่สุดของสุนัข คือการก้าวร้าวกับคนในบ้าน
  • การฝึกวินัย การออกกำลังกาย การให้อาหาร และการให้ความรัก ตามลำดับ
    ปล. จากหนังสือซีซ่าร์ มิลาน การเป็นผู้นำจ่าฝูง
  • เห็นด้วยกับ ยุทธ ที่สุด
  • ของผม 3เดือนถ้ากัดของที่ไม่พึ่งให้กัก หรือไม่อนุญาติ.มือหรือไม่ก็ไ้ม้ประมาณไม้บรรทัดจะเข้าไปฟาดทันที่ถ้ายังไม่เลิกก็จะเน้นเสียงอีก..เขาจะเบียงตัวแล้วหาที่หลบโโยทันทีและเราก็จะทำไม่สนใจ..สักพักเขาก็จะเดินอ้อมเขามาเอาคางหนุนตัก..แต่พอทำอีกก็โดนอีก..หลังจากนั้นเวลาคาบสิ่งของหรือไปกัดของที่ไม่อนุญาติ..พอบอกปล่อยเขาจะค่อยปล่อย(ในบางครั้งดูเหมือนไม่เต็มใจ) แต่ถ้ายังก็โดนอีก เขาจะค่อยจำกับคำาสั่งของเราที่ละนิดครับ..บางที่ผมโมโหเขดื่อมากๆผมกัดจมูกเขาเลย..กัดจริงๆเลย..อายุประมาณนี้กำหราบได้ทำไปเลยครับอย่ากลัว....ไม่งั้นเขาจะแรงกว่านี้ตามอายุและขนาดครับ
  • :m010:

แบบคุณมาร์ค ดีครับ อย่าแสดงอาการกลัวเขาเด็ดขาด

แต่การที่จะเอากระดูกจากเขา ถ้าเป็นหมาโตหน่อย

อย่าเอามือไปจับหรือแย่งกระดูก ให้ใช้เท้าเหยียบไว้

ให้เค้ารู้ว่า เราเป็นเจ้าของกระดูกก่อน พอเค้าแสดงอาการยอมรับแล้ว

ค่อยเอามือไปหยิบ ป้องกันการโดนกัดที่ใบหน้าครับ

ใช้เทคนิคของ ซีซาร์ ครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

กัดขาไม่เป็นไร พอคุยได้

กัดง่ามขานี่เด่ะ... มันตายสถานเดียว...ไม่ต้องคุยกันเลย...!!!
  • เคยขู่แล้วก็กัดเข้าที่มือไปรอบนึงตอนดึงกระูดูกออกจากปากมันเลยโดนสอยไป 1 ดอก หลังจากนั้นมาไม่เคยขู่อีกเลยครับ :030:

แต่ถ้าเป็นบางแก้วนี่ไม่กล้าครับอันตรายปล่อยมันไป 555+
  • ใช่ครับเอาตีนเหยียบ(กระดูก)แล้วคุยกะมันหน่อย อย่าแสดงอาการกลัวมันเด็ดขาด(ป้องกันใส่กางเกง รองเท้าหุ้มหนาๆหน่อย)ให้มันรู้ไปใครเด็กใครนาย ไม่งั้นมันจะอันตรายกับเด็กหรือคนอื่นได้ครับ..
  • ฟาดดด...โลดด..
  • หาอะไรแลกกับกระดูกดิ เอามือเราก้อได้ ให้หมามันงับ แล้วเราก้อจะได้กระดูก มันก้อจะงับมือเราแทน เท่ห์ปะ 5555
  • เห็นว่ามีเด็กต้องช่วยกันต้องเด็ดขาดครับอย่าใจอ่อนอย่าสงสาร ที่ผมเคยทำมาก็เหมือนกันตอนเล็กๆฝึกเบื้องต้นดีทุกอย่าง ทั้งดึงถาดอาหารออกแต่พอเอากระดูกจริงให้แทะ สัญชาตญาณออกเลยขู่คำรามแยกเขี้ยวตลอด ป้าป! ตบดังๆที่มุมปากทันที ถ้าสายตามันยังจ้องเขม็งอยู่เพิ่มน้ำหนักทีละนิดด้วยความรักแบบเด็ดขาดเอาจนหมาแม่งสลดทุกครั้งที่ตบมองตามันแบบโหดและพูดว่าไม่ จนกว่าจะยื่นมือเข้าไปดึงออกจากปากและออกคำสั่งว่าปล่อย ทำให้ชินจนกระดูกร่วงผล็อยย มันจะส่งผลดีในอีกหลายๆเรื่องที่ต้องใช้ชีวิตร่วมกัน ขอให้สำเร็จนะจ๊ะ
  • โชคดีจัง
    ที่บ้านไม่มีตัวไหนหวงอาหารเลย...
  • แล้วถ้ามันกัดล่ะครับ จะทำยังไงครับ ต้องเตรียมอะไรไว้ป้องกันหรือป่าวครับ
  • ความรู้ดีมากๆๆๆๆ
  • เวลามันกินขู่ปะครับ เวลาหมามันกินข้าวลองยกชามออกดูถ้าขู่ก็หวดเลยครับ(ม้วนกระดาษหนังสือพิมท์ พร้อมด้วยเสียงดุดังๆ)
    กับกระดูกก็เหมือนกันครับ เรียกให้มันมาเอากับมือเรา พอเล่นไปซักพักก็ขอคืนถ้าขู่ก็จัดการเลยครับ ผมไม่รู้ว่าใครจะยังงัย
    วิธีของผมทำยังงัยก็ได้ให้หมามันรู้สึกว่ากลัวเราเวลาเราดุ แต่ไม่ใช้กลัวตลอดเวลานะครับ ตอนเล็กเนียเอาให้อยู่นะครับเดี๋ยวโตมาจะลำบากนะคับ
  • :o019:ขู่ก่อนครับ:o019:
  • หมาผมตอนเอามาใหม่ๆก็ขู่ครับเวลากินไก่
    ก็โดนไปหนึ่งทีหลังจากนั้นใช้วิธีเวลามันกินให้ดึงถ้วยอาหารออกมาครับ
    ทำเป็นประจำนะครับย้ายไปย้ายมาเวลามันกินเพื่อดูอาการว่ายังหวงอาหารอยู่มั้ยปัจจุบันไม่เป็นครับ
    บางครั้งลองไก่ย่าง5ดาวครับเอาที่ว่าหอมๆยั่วสุดๆคราวนี้แย่งคาปากเลยครับก็โอเคครับไม่ขู่ครับ
    แต่ตอนแรกเสียวเหมือนกันครับสัญชาตญาณบางครั้งก็ฝึกกันยากครับ
    แต่ทั้งหมดนี้ต้องทำตอนเล็กๆนะครับโตมาตัวใครตัวมันครับ5555555555:020:
  • หมาผมเอากำปันเคาะมันทีเดียวหายเลยครับ ง่อนกันทั้งวัน
  • ตบปากค่ะ ไม่หยุดก็โดนอีก หุหุ
  • ถ้าพิตกัดเจ้าของ

สำหรับผม ตายสถานเดียวเลยครับ

เอาไว้ไม่ได้เด็ดขาด