ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ฝากให้พี่สันต์ และเพื่อนๆพี่ๆคอหมาแดงชมกันนะครับผม ตอนนี้เจ้า 502 กับเจ้า ยู่ยี่สะบายดีนะครับพี่สันต์ไม่ต้องเป็นห่วงครับผม ตอนนี้ก็โตวันโตคืนทั้งสองตัวครับผม เริ่มจะเป็นหนุ่มเป็นสาวกันแล้วครับพี่ 13 เดือนเต็มวันนี้เองครับผม หวังว่าเดือนหน้าถ้าพี่ยังไม่ได้ไปเมืองนอกคงได้เจอกันที่กรุงเทพนะครับผม:005: เริ่มด้วยเจ้า 502 เลยนะครับผม
    ไฟล์แนบ
    S4021111.jpg 121K
    S4021083.jpg 118K
    S4021116.jpg 116K
  • 502 ฝึกบินครับพี่สันต์เห็นตัวใหญ่อย่างนี้ขอบอกจี๊ดไม่เบาเหมือนกันนะครับเจ้านี่:017:
    ไฟล์แนบ
    S4021079.jpg 117K
    S4021078.jpg 116K
    S4021077.jpg 116K
  • :016:
    ไฟล์แนบ
    S4021089.jpg 117K
    S4021081.jpg 114K
    S4021080.jpg 117K
  • มันต้องอย่างนี้สิ หมาแดง สวยมากครับ
  • ของเค้าแรงจริงๆ ชอบครับ
  • เจ้า Red YuYee ครับสาวแดงๆ:005: พอดีกล้องหมดถ่านก่อนครับพี่สันต์คราวหน้าจะเอารูปเจ้า Red YUYEE เล่นกิจกรรมมาให้ชมบ้างจะครับผม เจ้านี่ตอนนี้เริ่มออกอาการเปิดศึกกับเจ้าบูบู้แล้วครับพี่เห็นกันเป็นไม่ได้เลยครับ:017:
    ไฟล์แนบ
    S4020919.jpg 115K
    S4021103.jpg 115K
    S4021093.jpg 116K
  • แดงๆอีกตัวครับพี่สันต์ ของแถมครับผม:005: ไว้ถ้ายังงัยก็โทรมาคุยกันนะครับพี่
    ไฟล์แนบ
    S40210162.jpg 115K
    S4021127.jpg 110K
    S4021126.jpg 105K
  • ระวังนะคับ ช่วงนี้ ตะเข้ เยอะ ด้วย
    เด๋ว ไม่ได้ ขึ้นฝั่งนะเออ
  • :063: ทำได้แค่นี้ล่ะ

สุดยอดที่ซู้ดดด
  • ขอบคุณมากครับน้องกอล์ฟเจ้ายูยี่ดูดีขึ้นมากเลยผมตัดสินถูกแล้วครับที่ให้เจ้ายู่ยี่อยู่ในความดูแลของกอล์ฟความวิตก กังวลเบาลงเยอะครับเหลือแค่ความคิดถึงเจ้ายู่ยี่เท่านั้นเหละครับแต่ติดที่หน้าที่และความรับผิดชอบต่อการงานที่บริษัทส่งไปถ้าเอาไปได้นะครับผมเอาเขาไปอยู่เมืองนอกด้วยกันแล้วถึงยังไงเรื่องการบรีดก็คงตามแผนเดิมครับตามที่คุยกันไว้ ส่วนเจ้า 502 ก็ใช่ย่อยสวยมากครับออกแนวกิจกรรมแบบนี้พูดได้คำเดียวครับมันส์
  • พี่กอล์ฟ เจ้า502 มันหนักกี่โลแล้วครับเนี่ย ใหญ่จัง
  • เรื่องน้ำหนักผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับผม เพราะตอนนี้ตาชั่งที่บ้านมันเป็นแบบฐานแคบครับผม ขึ้นนั้งชั่งไม่ได้แล้วครับผม แต่ที่มันใจผมว่าก็น่าจะ 40 กก ขึ้นครับผม:005: เรื่องน้ำหนักผมไม่ค่อยเน้นครับผม เพราะผมว่าพิทบลูตามมาตราฐานสายพันธุ์เท่านี้ก็ถือว่าใหญ่แล้วครับ ผมอยากให้เขากล้ามใหญ่ๆสวยๆมากกว่าครับ ช่วงนี้ก็พาออกกำลังกายอยู่เรื่อยๆครับผมไม่อยากให้เขาอ้วนครับผม:005:
    ไฟล์แนบ
    S40296573.jpg 118K
  • :063::063::063::063::063:
  • ซูโค้ยยย:063::006::006::006:
  • อยากให้ของเราโดดเก่งๆอย่างนี้จัง
  • หายไปนานเลยนะพี่ก็อบอือพี่เอาเว็บที่เวียดนามลิ้งให้หน่อยดิผมหาไม่เจอ
    ไฟล์แนบ
    เด็กแดง2.jpg 19K
  • ขอชมพ่อแม่ ของเจ้า 502 หน่อยครับ สวยดี ไม่ทราบว่าจะพอรีเทริ์นทำกันอีกรอบไหม
  • 502 กับ yuyee ลูกใครเหรอ
    บอกหน่อยดิ
  • สวยมากครับ
  • ลูกแมมมอธไง
  • สวยมากคับสวยมาก
  • สวยทุกตัวเลยชอบๆ
    ฝากHUNTER หมาแดงจากอุดรครับ
    ไฟล์แนบ
    Hunter6.jpg 75K
  • ลูกแมมมอธไง อันนี้มั่วแล้วครับ

ให้เจ้าของเฉลยดีกว่า
  • หมาสวยมากครับ...แต่ผมขอถามนิดครับ
    หมาเล็บยาวจังครับ ถ้าหมาได้วิ่งหรือเดินบ่อยๆเล็บมันจะสั้นนะครับ
    หรือแค่ถ่ายรูปแต่ตอนมันกระโดดครับ เวลาอื่นๆอยู่แต่ในกรงครับ
    .....หรือแค่เอาไว้ถ่ายรูปโชว์ดึงราคาครับ
  • :016:เห็นแล้วมันมากๆ คับ มีมันแล้วต้องมีกิจกรรมไห้มันทำ
  • ตกลงมันเป็นลูกใครกันนิ
    แล้วเมื่อก่อนชื่อ red dragon ไม่ใช่เหรอครับ แล้ว 501 กะ 502 เป็นรัยกันอ่ะ
    เจ้าของทำไมไม่บอกอ่ะ
  • อ้าวกำ ผมมั่วเหรอเนี่ย เอ ไม่น่าจะจำผิดนะ พลาดเหรอเนี่ย
  • 501 เป็นลูก แมมมอส กับ กีวี แต่ไม่ได้อยู่กับคุณกอล์ฟ แล้ว 502 แม่คือ เจโล ส่วนพ่อ เห็นว่าชื่อ ทวิสเตอร์ครับ เจ๋งทั้ง 2 ตัวเลย เคยคุยกับ เพราะชอบหมาของคุณกอล์ฟมาก
  • :005:หมาแดงกล้ามๆแบบ502นี้มันเป็นความฝันผมเลยครับพี่ พี่นี้ฟิตหมาได้สุดยอดมากๆๆเลยครับ ชื่นชมครับพี่ แต่ไอตัวที่ลงรูปแถมให้ดูนี้มันคุ้นๆ ตัวไหนน่ะครับพี่ :063::063:
  • กล้ามใหญ่จัง สวยดีค่ะ
  • ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านเลยครับผม:005: เรื่องสายเลือดลองโทรมาคุยกันเลยครับผมถ้าสนใจนี่เบอร์ผมครับ 0872251761 ท่านใดที่เคยโทรหาผมจะรู้ดีครับผม รับรองความจริงไม่มีปิดปังอยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องที่ว่าหมาผมเล็บยาวคงจะถ่ายรูปโชว์เฉยๆ ถ้าไม่เป็นการเสียเวลาอยากให้มาดูที่บ้านได้เลยครับผม ว่ามันเป็นยังงัย แล้วผมถามจริงๆครับคนที่ว่าหมาผมคุณเคยเลี้ยงหมาเปล่าครับ ถ้าหมาผมไม่ได้ออกกำลังกายเลยกล้ามเนื้อมันจะเป็นแบบนี้เหรอครับ ถ้ามีแต่กินกับนอน ถ้าได้อย่างนี้จริงเจ้าของคงไม่ยอมเสียเวลาพาออกกำลังกายและซื้อเครื่องวิ่งมาให้วิ่งให้เสียเงินและเวลาเปล่าหรอกครับผม ถ้ามีแต่กินกับนอนแล้วได้อย่างนี้:013:
  • กอล์ฟเจ้า502มันกว้างดีหวะ ดูเจ้าบิกโชว์ มันยังไม่ได้แบบมันเลย:063:
    ไฟล์แนบ
    DSC013812.JPG 46K
  • ผมแคอยากทราบครับว่าทำมัยเล็บมันถึงยาวจัง
    เพราะหมาที่บ้านผมมันได้วิ่งได้ออกกำลังกายเล็บมันไม่เคยยาวครับ
    คุณลองดูรูปสิครับระหว่าง 502 ยู่ยี กับตัวสุดท้ายลองดูทีเท้ามันสิครับ
    ผมชอบหมาของคุณนะครับมันสวยและจี๊ดดีแต่ผมแคอยากรู้ทำมัยเล็บมันยาวจังครับ
  • ถ้าคุณมีเจตนาเช่นนั้นจริงๆก้ไม่ว่ากันครับผม จริงๆหมา 3 ตัวที่ลงเล็บมันก็ยาวพอๆกันละครับ แต่เจ้า 502 รูปที่ถ่ายตอนยืนอยู่บนรถอาจจะเป็นเพราะหมายืนอยู่บนขอบท้ายกระบะเท้ามันเลยแบะออกทำให้ภาพที่ออกมาดูเหมือนเล็บยาวครับผม แต่จริงๆต่อให้ออกกำลังกายทุกวันเล็บมันก็ไม่สั้นมากหรอกครับ เพราะผมเลี้ยงอยู่แถวบ้านนอกมีแต่พื้นดินเป็นส่วนมากครับเวลาออกกำลังกาย แต่ถ้าหมาเล่นตรงที่พื้นแข็งๆมันก็แน่นอนละครับผม แต่ผมว่าประโยคสุดท้ายที่คุณพูดว่าหรื่อว่ามีไว้ถ่ายรูปโชว์เพื่อดึงราคาผมว่ามันยังงัยอยู่นะครับ:013:
  • ตัวนี้ของผมชอบออกกำลังกายแถบทุกชนิดที่พิทบลูทำได้ เล็บของเขาก็ปกติครับ ไม่สั้นไม่ยาวครับผม:005:
    ไฟล์แนบ
    S4021158.jpg 107K
    Copy (3) of S4026298.JPG 79K
  • ที่ผมพูดเช่นนั้นเพราะผมแปลกใจว่าหมากิจกรรมทำมัยเล็บมันยาวจัง
  • ขอเสริมนิดหนึ่งนะครับ

หากจะให้เขาโดดกัดสิ่งใด ควรปลดโซ่ล่ามเขาออกก่อนดีไหมครับ
    เพราะขนาดที่ใหญ่แบบนั้น น้ำหนักเวลากระแทกคงสูงมากๆ มันอาจจะอันตรายต่อกระดูกต้นคอสุนัข

เราล่ามด้วยโซ่ใหญ่ และให้วิ่งลากแบบนั้น เพื่อการออกกำลังกายเฉยๆก็คงพอแล้วครับ

ขอเพิ่มเติ่มทำความเข้าใจเรื่องการวิ่งโซ่สักเล็กน้อย

เนืองจากพิทบูลเป็นหมาที่มีพละกำลังสูง การใช้โซ่เล็กเกินไป หมากระชากขาดได้
    การใช่โซ่ใหญ่ เป้าหมายหลักๆมีสองประการคือ
    หนึ่ง เพื่อการออกกำลังกาย
    สอง เพื่อลดแรงกระชาก เพราะโซ่ที่หนักจะช่วยผ่อนเวลาหมากระชากเพื่อที่จะวิ่งไปกัดตัวอื่น
    ส่วนการกลัวขาด คงไม่ใช่ประเด็นที่จะต้องใหญ่ขนาดนั้นแน่นอนครับ

การให้หมาวิ่งโซ่ที่มีขนาดใหญ่มากๆ ปกติจะใช้ล่ามตอนเช้ากับตอนเย็นเพื่อการออกกำลังกาย แต่ไม่ได้ล่ามทั้งวัน
    การล่ามหลักปกติในช่วงกลางวัน เขาจะใช้เส้นขนาดพอประมาณ และความยาวประมาณ สามจนถึงห้าเมตร โซ่ยาวมากก็หนักมากเวลาหมาเคลื่อนที่ แต่จะไม่กระตุกคอเวลาหมากระโดดใส่กัน

(เหตุที่พิทบูลเหมาะกับการล่ามเพราะว่า การล่ามคือวิธีที่ปลอดภัยที่สุด หมาพิทบูลหลายตัว ชอบแหกกรง กัดแทะกรงจนฟันเสียหาย หรือบางตัวปีนกำแพงเก่งมาก เขาจึงนิยมล่ามโซ่แทนครับ)

แนะนำด้วยประสบการณ์และความปราถนาดีครับ
  • เรื่องเล็บยาว หมาที่วิ่งบนพื้นปูนหรืออยู่บนพื้นปูนเล็บมันจะสั้นเพราะมันจะถูกฝนด้วยปูนเล็บจะสั้นมาก ส่วนหมาที่อยู่บนพื้นดินเล็บจะยาวกว่าแต่จะต้องไม่ยาวจนเกินไปควรจะตัดให้สั้นพอประมาณ เพราะถ้าเล็บยาวเกินไปเวลาทำกิจกรรมอาจเป็นอันตตรายได้นะครับ
    ปล. ขอเจือกนิสนึง
  • ขอบคุณมากครับพี่มารค์ที่ช่วยแนะนำครับผม :005:สำหรับพี่แล้ว ผมว่าตรงไปตรงมาดี ยินดีน้อมรับคำชี้แนะครับผม:063:
  • อยากเข้าไปชมคอกคุณ กอล์ฟจังครับ หมาสวยดีครับ เผื่อมีไอเดียดีๆ จากคุณกอล์ฟแนะนำบ้างครับ อยู่ที่ไหนครับ
  • ของผมเจ็บตอนลง บางจังหวะโซ่ฟาดลงเท้าน้องหมาอะครับ
  • หวัดดีครับผมคุณ Coke ผมอยู่ชัยภูมิครับผม ถ้าว่างๆโอกาสดีๆก็ยินดีต้อนรับครับผม ผมเองก็ไม่ได้เป็นคอกอะไรใหญ่โตหรอกนะครับพี่ ก็เลี้ยงอยู่บ้านนอกธรรมดาๆนี่ละครับผม อุดรเองสมัย4-5ปีที่แล้วผมเองก็เคยไปมิตตริ้งที่หนองประจักษ์ครับพี่ แต่ตอนนั้นยังโสด ช่วงนี้เมียคุมครับผมไปไหนบ่อยๆไม่ค่อยได้เลยครับ:013:
  • หวัดดีคับ
    พี่หมาสวยจังเลยนะคับ
    หมาแดงผมชอบมากๆ
    มีผลงานเมื่อไรบอกันบ้างนะคับ
    ผมก็อยู่อุดรนะคับ
    ไฟล์แนบ
    Photo011132.jpg 26K