ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แก้ยังไงดี...
  • :o001:เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า...
    ผมมีลูกชายอยู่คนหนึ่งอายุ2ขวบครึ่ง กับน้องหมาอายุ3เดือน
    ลูกชายผมเป้นเด็กที่ ซน ดื้อ ด้าน สุดๆ ไม่เคยหยุดนิ่งเลย ยกเว้นสะว่าเวลานอน
    แล้วหมาผมเหมือนจะอิจจา ลูกชายผมทุกครั้งเวลาที่ผมอุ้มลูก มันจะร้อง
    เวลาปล่อยให้เค้าเล่นกัน มันก้อจะกระโจนใส่ลูกชายผมแบบแรงๆ แต่เด็กคนอื่นๆไม่เปนนะครับ
    จะกระดิกหางปกติ แล้วก้อจะกัดเสื้อ กัดขา ลูกชายผมตลอดเวาลาที่ลูกชายผมเดินผ่าน
    จน เสื้อลูกชายผมขาดไป5-6ตัว วันนี้ก็กัดที่มือลูกชายผม เข้าแต่ไม่ลึกนะครับ แต่ก้อได้เลือดซิปๆ
    ผมก้อพยายามดุ(หมา)ตีก็แล้ว แต่ก็ไม่มีวี่แววว่าจะสงบลงได้
    พี่ๆน้าๆมีวิธีจัดการยังไงดีครับ :o005:
  • สงสัยแบ่งความรักใหห้ไม่พอมั้งครับต้องให้ความเอาใจใส่มากกว่านี้ไม่งั้นโตขึ้นมาจะอันตรายนะครับ
  • ผมก้อให้เอานอนด้วยทุกคืนเลยนะครับ เดิน ผมก็พาไปเดินเล่นนะครับ ทั้งกอด รัด จูบ ทำหมดแล้วทุกทาง แต่บางทีก้อนิ่งนะครับ บางทีก้อ คึก แล้วแต่อารมเขาละมั่งผมว่า แต่ก้อขอบคุณนะครับ สำหรับคำแนะนำ
  • ลองให้ลูกคุณยื่นของกินให้หมาดูนะครับ
    แบบประมาณว่าผูกมิตร
    หมามันจะจำนะครับว่าใครดีกับมันมันจะดีตอบ
    ลองดูครับสู้ๆๆ
  • ผมว่าจะต้องดัดนิสัยด่วนครับโตมาอาจจะมีปัญหาได้ต้องลงโทษครับอย่าตามใจ
    เช่นหากปล่อยให้เขาเล่นด้วยกันแล้วเป็นอย่างนี้ต้องแยกและหยุดเล่น หยุดสนใจ
    ผูกโซ่ หรือขัง แต่ห้ามตีเค้านะครับเพราะไม่ได้ใจหมาแน่ถ้าตีมันมากเกินไป
    ให้หมามันรู้ครับว่าคุณไม่ชอบที่มาทำกับลูกคุณหรือสิ่งที่คุณไม่ชอบทำไปเรื่อยๆ
    ครับและเค้าก็จะรู้ว่าทำอย่างนี้ไม่ถูก เค้าจะโดนลงโทษโดยการล่ามโซ่ หรือขัง
    ส่วนเรื่องการกอดจูบนั้นคนคิดเอาเองครับว่านั้นหมายถึงรัก แต่ หมามันไม่รู้ครับ
    ว่านั้นแปลว่ารัก แต่ผมไม่ได้บอกว่าสิ่งที่คุณทำมันผิดนะครับ เพียงแต่หมามันจะมอง
    เราเป็นจ่าฝูงของมัน มันอยากให้เราร่วมทำกิจกรรมกับมัน มันอยากให้เราเป็นผู้นำ
    เพราะฉะนั้นการที่คุณจะให้ลูกคุณหรือสมาชิกคนอื่นในครัอบเล่นหรือร่วมกิจกรรม
    กับหมาของคุณคุณจะต้องให้ทุกคนทำตัวเป็นจ่าฝูงให้ได้ แม้กระทั่งลูกชายคนเล็กของคุณ
    ครับ ให้หมามันรู้ว่าทำอะไรได้ ทำอะไรไม่ได้ และ ห้ามไปส่งเสริมเมื่อหมาของคุณเรียกร้อง
    ความสนใจ โดยการ กอด จูบ ทำเสียงสูง นั่นเท่ากับ คุณยอมเค้าแล้วครับ ตกหลุมพลางทันที
    ปล่อยไว้นานเข้าก็เป็นนิสัยครับ
    ผิดถูกขออภัยนะครับ ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงพิทบูลนะครับ:m001:
  • หมาช่วงนั้น ฟันจะแหลมมาก แล้วถ้าจะสอนช่วงนั้นเดี๋ยวมันก็ทำอีก ไม่วันนี้ก็พรุ่งนี้
    เอาอย่างนี้สิ เอาไม้ให้ลูกคุณถือไว้ พอจะกัด ให้ลูกยกไม้ขึ้น แต่ไม่ต้องตีรอดูผล
    อีกวิธีใช้คำสั่งแบบหนักแน่นเสียงดังหน่อย ลองดูครับ ไม่ได้ผลค่อยว่ากันใหม่
  • :o001:ผมว่าคุณให้ความรักกับหมามากเกินไปนะครับ ควรสอนนะครับว่าน้องหมาอยู่ในฐานะอะไร ผมมีเพื่อนคนนึงเคยเลี้ยงแบบคุณวันนึงเขามีลูกอ่อน หมาเขารับไม่ได้หมาถึงกับตรอมใจตายเลยแล้วเจ้าของต้องมานั่งเสียใจที่หลัง
  • ผมบอกเลยว่าอนาคตอันตรายมาก หากยังไม่รู้วิธีแก้
    ลูกชายคุณจะกลายเป็นลูกฝูงของหมาตัวนี้ในที่สุด
    อนาคตมีสิทธิ์โดนหมาตัวนี้กัด

ปัญหาอยู่ที่คุณครับ คุณต้องแสดงให้เขาเห็นว่า ลูกคุณมีลำดับความสำคัญในบ้านอยู่สูงกว่า
    คุณต้องลงโทษ ด้วยการปราม และแสดงให้เห็นว่าคุณไม่พอใจ ทุกครั้งที่เขาแสดงพฤติกรรมเล่นรุนแรงกับลูกคุณ

และลูกคุณก็ยังเล็กเกินไป ที่จะปล่อยให้เจอกับสุนัขตามลำพังครับ

หมาสามเดือน เทียบเป็นคนก็ สิบขวบแล้วแต่ลูกคุณแค่สองขวบ
    หากปล่อยให้จัดลำดับกันเอง ลูกคุณก็โดนหมาข่มซิครับ

มีปัญหาโทรมาดีกว่าครับ หรือเสาร์อาทิตย์ไหนว่าง พาลูกคุณและหมามาเจอผมที่ศูนย์ดีวัน ผมจะแนะนำเทคนิคง่ายๆให้ครับ

หมายเหตุ ผมอาจจำเป็นต้องจัดสัมมนา ให้แก่ผู้เลี้ยงสุนัขมือใหม่สักครั้งแล้ว
    บอกตรงๆ ชักกังวล ครับ
  • หมาสอนได้โดยไม่ต้องตีมันนะครับ
  • คุณต้องทำให้หมายอมรับว่า ลูกคุณเป็นคนนึงที่เป็นผู้นำ
  • อย่างพี่มาร์ค ว่า ละครับ ถูกต้องที่สุด
    เดี๋ยวนี้มือใหม่ เพิ่งเลี้ยงเยอะครับ
    คนเก่า และรู้จักพิทบูล ต้องช่วยกันดูแล แนะนำ วิธีที่ถูกต้องให้กับคนเลี้ยงมือใหม่ ปัญหาร้ายๆ จะไม่ได้เกิดขึ้นครับ

หมาแดงเมือง อุดร Over size
  • อ่าใช่ๆ แบบพี่มาร์คว่าเลย

ไม่งั้นอีกครั้งลองให้ ลูกพี่เอาข้าวให้มันกินแทนพี่ทุกวันสิครับ ลองให้อดเต็มๆก่อน 1-2 วัน แล้วให้ลูกพี่เป็นคนให้เองในครั้งต่อไป

อันนี้ผมคิดเอาเอง ว่ามันกำลังลำบากแล้วลูกพี่มาช่วย หมามันน่าจะรู้คุณ เหมือน พ่อผมเคยไปช่วยหมาตัวนึงจากการโดนรุม ต่อมา

ไอ้หมาตัวนั้นก็จะตามพ่อผมตลอดเวลาไปสอนในโรงเรียน แบบว่ามันจะดีใจทุกครั้งที่เห็นหน้าพ่อผมเลยล่ะ
  • ถ้ามันอิจฉาจริง เป็นอันตรายแน่นอน หมามันมีความอิจฉา มี ความรัก เป็นต้นทุนเสมอ คุณควรรับ กำหลาบ มันโดยด่วน

แต่ทุกอย่างแก้ไขได้ ต้องใช้เวลา ความสามารถของคุณด้วย ครับ

หรือ ถามมาเฟียก็ดี เอาไปให้มันเจอสังคมหมาๆเสียบ้าง ก็เป็นวิธีที่ดี

ปัญหามีไว้ให้แก้ไขเสมอ ครับ
  • ผมบอกตรงๆว่า เริ่มห่วงเรืองนี้จริงๆ
    มีหลายท่านให้ความรักแก่สุนัขมาก จนมันกลายเป็นนายเจ้าของ
    มันหวงของ หวงอาหาร ขนาดเจ้าของมันยังขู่เลย
    เล็กๆยังแก้ได้ แต่โตแล้วตัวใครตัวมัน มาเฟียก็ปอดเป็นเด้อออออออ

ปัญหาทุกอย่างเกิดจากเจ้าของไปฝึกมันเองโดยไม่รู้ตัวทั้งนั้น

สิ่งสำคัญที่สุดของเจ้าของพิทบูลคือ เข้มแข็ง เด็ดขาด และมีวินัย
    ทำตัวเป็นจ่าฝูงที่ดี เราต้องทำให้มันยอมรับว่าเราคือนาย

จำไว้ อย่าเดินเข้าไปหาหมา เรียกให้มันมาหาเราเองทุกครั้ง นี่คือวิธีการทำตัวเหนือกว่ามัน

มีอะไรโทรมานะครับ 089 4999 888
  • เลขสวยจังคุณมาร์ค
  • ขอบคุณครับเฮีย ผมจะลองเอาวิธี ที่ได้แนะนำมา ลองใช้ดูนะครับ ได้ผลยังไงเดี่ยวรู้กันครับ ขอบคุณจริงๆ