ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เจอมากับตัว
  • :001:เมื่อ ค่ำ ของวันที่ 27 ได้ชวนช่างที่ต่อเติมบ้านผมไปนั้งดื่มด้วยกัน
    ช่างก็เลยชวนผมไปดื่มที่บ้านช่าง
    ที่บ้านช่างมีหมาดำ3ตัวและลลลลุกอีก7-8ตัว
    ก็ได้นั้งคุยเรื่องบ้านที่ทำกันต่างๆนานา
    แล้วอยู่ๆ!
    ช่างถามผมว่าเคยกินเนื้อหมามั้ย
    ผมตกใจมาก
    ผมบอกว่าผมไม่เคยกินแล้วผมก็ย้อนถามพี่เคยกินเหรอ
    ช่างบอกใช้เค้าทำกินปีละหนช่วงหน้าฝน
    ผมก็เลยหลอกถามต่อ
    พี่เอาหมาที่ไหนกิน
    ช่างบอกหมาที่บ้านลูกอีดำนี้แหละตอนเพิ่งเกิดมาด้วยหลายตัวจะกินได้อายุไม่เกิน 2 ปี ซื้อขายกันประมาณ1500-3000บาทอยู่ที่น้ำหนัก
    ผมนึกช่างเค้าเพาะหมาดำเพื่อสิ่งนี้โดยเฉพาะผมก็เลยถามว่าพี่ฆ่ามันยังไง
    ช่างบอกว่าจับมันแขวนคอแล้วก็เอามีดปาดคอเหมือปาดคอไก่
    ผมต่อว่าพี่ทำยังไงกิน
    ช่างบอกว่าทำบะกุดแต๋ซื้อต้วยาจากร้านจีนบางครั้งก็เป็นสูตรยาจีนเพื่อหมาโดยเฉพาะแค่เพียงบอกว่าซื้อยาตุ๋นหมาหมอจีนก็จัดตัวยาให้และช่างบอกผมถ้าไม่อยากทำให้ไปซื้อกินที่หาดใหญ่
    แถวตลาดทุ่งเสาไปบอกร้านขายะบกุดแต๋บางร้านว่า (ตุงฉี่)คนขายจะรู้ทันทีเพราะที่หาดใหญ่มาเลเซียกินเยอะแต่ต้องบอกให้ถูกถ้าบอกเป็นภาษไทยจะไม่ขาย
    แล้วผมก็ถามช่างหัดกินมาจาไหน
    ช่างบอกว่าเค้าเคยอยู่เบตงๆคนจีนเยอะและเค้าเองก็เป็นคนจีน
    เค้าค่าของนี้ภาษีแล้วหนึ่งพวกเพื่อนฝูงเค้าที่อยู่เบตงแนะนำให้เนื้อหมา.
    เพราะเชื่อว่าทนแดดทนฝนและได้สอนวิธีการทำทุกขั้นตอน
    และชางได้บอกว่าหมามันเป็นอาหารของจีนสมัยราชวงค์ฮั้น
    กองทัพทหารจีนถึงได้รบข้ามวันข้ามคือได้และทนแดดทนฝนได้
    ผมบอกแต่ก็น่าสงสารหมามันนะ
    ช่างบอกว่าใช่มัรน่าสงสารแต่มันวิถีการกินของพี่ไปแล้วแต่พี่ปีล่ะตัวช่วงหน้าฝนมันเคร็ด
    ผมก็รู้ว่ามันเคร็ดอะไร
    ก่อนผมจะช่างทิ้ท้ายว่า
    ตี้มารอบหน้าเดี๋ยวพี่ทำให้กินรับรองว่าลืมเนื้อหมูไปเลย
    ผมยืนซีดเลยได้แต่บอกว่าคับๆในใจคิดถ้ากูมานี้ซื้อกับแกล้มมาเองดีกว่า

(ใครที่อยู่เบตงอย่าคิดมากนะคับไม่ได้เป็นกันทุกคนขอโทษนะคับ)
    สุดท้ายผมก็ไม่โกรธเค้าน่ะเพราะมันเป็นวิถีชีวิตของเค้าเราไปห้ามเค้าไม่ได้
    แต่ก็ทนดูไม่ได้ในใจนึกถึงARMYกลัวมาอยู่ในหม้อบะกุดแต๋
    ไฟล์แนบ
    IMG0194A.jpg 72K
  • ฮ่าๆๆ คนจีนจะกินหมาเมื่อเข้าต้นหน้าหนาว แต่อาจจะต่างภาคกันก็ได้ แถวกลางกรุงก็ยังมี แต่ต้องเรียก โหงวสี่ . หรือ ซี้โหงว เท่านั้น

มันเป็นวัฒนธรรม ความเชื่อ .ยิ่งเมืองหนาวๆ เกาหลี จีน เวียด นี่เป็นเรื่องปกติ เป็นอาหารชั้นสูง ขึ้นเหลา กันเลย

เรื่องแบบนี้พูดกันอยากเป็นเรื่องของความเชื่อ คิดว่าเป็นนยา โป๊ว สร้างความอบอุ่น ทำให้เลือดหมุนเวียนดี

ยิ่งไปเกี่ยวกับสมรถภาพทางเพศด้วย ยิ่งทำให้คนเชื่อไปอีก สรุปว่าอย่าไปกินเลย ของกินอื่นๆมีมากมายเราเลือกได้
  • สามสีพันผม พาครอบครัวผมไปกินหูฉลาม
    ดีก่าครับ อิ่มอร่อย
  • :030:โอ้ว แถว ๆ ทุ่งเสา มีด้วยเหรอ ผมเองอยู่หาดใหญ่ โตมาจนป่านนี้ เพิ่งรู้ว่ามีขายกันด้วย อิอิ อย่างนี้ต้องไปกินบ้างแล้ว :027: (อ่ะล้อเล่ง)

น่าสงสารมันน่ะ เฮ้อ นี่แหล่ะหนอ ความเชื่อ เข้าใจยาก แต่ก็...น่ะ (โปรดจงใช้วิจารณญาน ในการบริโภค):025:
  • ได้ยินข่าวเรื่องคนกินหมาทีไร หดหู่ทุกที

เย็นนี้ จะลองไป แทะ ๆ ขาหมาตัวเราเองดู ว่ามันนิ่ม สมกับราคา มั๊ย
  • ไม่หน้าอ่านเล้ยเรา อ่านแล้วใจหายหมดเลยใจมันแป๋วๆยังไงบอกไม่ถูก คนรักหมาทำใจไม่ใด้ข้อความอย่างนี้ไม่ต้องลงดีกว่า จะขอบคุณ.
  • ยังมี คนไม่รู้ อีกจำนวนมาก ที่เชื่ออะไร ผิดๆ อยู่ ในโลก ใบนี้ โปรตีน ที่ได้จากเนื้อ สัตว์ เหมือนกันหมด เค้าก้อฆ่า หมู ฆ่าไก่ ให้ พวกเรากิน ทุกวัน ยังไม่พอหรือไง บ้างคนก้อช่าง สรรหา เอาเนื้อกวาง เนื้อหมูป่า หรือ ไม่ก้ออุ้งตีน หมี มากิน มันก้อโปรตีนเหมือนกันแหละว๊า เมื่อไร มันจะรู้กันซะที ฮ่วยยยยยยยย
  • :027::027::027::027::027::027:
  • เหอๆๆ ความเชื่อจะอยู่คู่คนเราไปตลอด โดยเฉพาะคนไทย ความเชื่อวิ่งแซงหน้า วิทยาศาสตร์ ก่อน 1 ก้าวเสมอ เหอๆๆๆ