ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครรู้จัก สุนัขพันนี้บ้างครับ Staffordshire
  • ใครมีลูกสุนัขพันธ์นี้บ้างครับ Staffordshire พอดีอยากได้มาเลี้ยงครับ หรือใครรู้จักช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    ไฟล์แนบ
    staffordshire_bull_terrier_439012.jpg 34K
    staffbull296x265.jpg 26K
  • แฮะไม่รู้จักหรอกครับ เเต่ผมเพิ่งจะเคยเห็นฏ้เนี่ยแหละครับ เดว รอ คนรู้จิงมาบอกเเล้วกานนะคับ * *
  • ลองเข้าไปดูที่ www.pantip.com สิครับ หัวข้อสัตว์เลี้ยง(ซื้อสุนัข) ขายตัวละ 5,000 บาทเอง พ่อพันธุ์เป็นสีขาวล้วน มีลูกหมาให้เลือกตั้ง 4 ตัว อายุจะ 3เดือนแล้ว คนขายอยากขายมากเพราะไม่มีเวลาดูแลมากนัก(เป็นนักศึกษาอยู่เลย) สถานที่อยู่ประชาชื่นถ้าจำไม่ผิดนะ
  • รู้สึกว่า ต้นสายของ พิทบูล ก้อมี พันธ์นี้ อยู่ด้วยนะผมไม่แน่ใจ เดี๊ยวรอ ผู้รู้มาบอกอีกทีแล้วกันครับ
  • เหมือนพิทบูลเหะ

แต่เขาว่ามัน มีหลายชื่อ อเมริกัน สแตฟฟอดเชียเทอเรีย , พิทบูลเทอเรีย , อเมริกัน พิทบูลเทอเรีย , พิทบูลโซน บลาๆๆๆๆ

งิงิ
  • AKC = Staff
    UKC = PITBULL
  • http://www.geocities.com/staffords_bt/resume.htm
    เป็นคนละสายพันธ์กันนะครับ
    American Pitbull Terrier => UKC
    American Staffordshire Terrier (Staff) => AKC
    Staffordshire bull Terrier (Staffy) => FCI
    ถ้าดูจากประวัติ AM Pitbull แล้ว Staffy จะเป็นต้นสายของ Pitbull อีกทีนึง กล่าวย่อๆ คือ เมื่อมีการอพยพ
    ของคนจากทางยุโรป เช่น อังกฤษ ไอร์แลนด์ ฯ คนเหล่านั้นได้นำเอาสุนัข Staffy ติดไปด้วย จากนั้นก็มีการพัฒนา
    จนมาเป็น Pitbull เอาคราวๆ แค่นี้นะครับ หากอยากทราบรายละเอียดมากว่านี้ ก็ลองค้นใน google ดูครับ
    หรือ จะรอผู้ที่มีความรู้มากกว่าผมมาตอบก็ได้ครับ
  • เหมือนพิทบูลมากมาย
  • มันคือสายพันธุ์นี้ American staffordshire Bull Terrier
  • http://www.pitbullzone.com/webpage/note28.html
  • แล้วมันต่างกันอย่างไงหน้าเหมือนกันเปียบ
  • งานนี้มีเเต่ความรู้ล้วนๆครับ
    ขอบคุณผีที่ให้ความรู้มากครับ:o030:
  • มันคือ ตัวเดียวกันหรือปล่าว เหมือนเราเลี้ยงมากๆจนพอใจก็เปลี่ยนเป็น thai Bull terrior หรือปล่าว
  • ไ่ม่ใช้พิทครับ ตอนแรกก็คิดว่าพิท แต่ก่อนมีคอกบลูลี่ครับที่มีพ่อพันธุ์ ตัวจะเล็กๆหัวใหญ่ๆ ตัวเตี้ยครับพี่ผมเลี้ยงสั้งน้ำเข้าแพงมาก แปดหมื่อนครับอยู่บุรีรัมย์ยังไงลองถามทางคอกวินลี่ครับ

พันธุ์นี้แข็งแรงมาก ลักษณะเหมือนพิทมากกมาย ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน แต่นิสัยมันไม่มีสตาร์ทครับแค่นั้น ใช้เป็นการพัฒนาของบูลลี่ครับ
  • เบอร์ 1 ของพันธุ์นี้ในไทย ต้องที่นี่ ของจริง
    http://www.doggyworldkennel.com/
  • Doggy World คือครอบครัวที่รักสัตว์เลี้ยงและเลี้ยงสุนัขมานานนับ 10 ปีที่คนเก่าแก่ในแวดวงสัตว์เลี้ยงรู้จักกันดี ในอดีต Doggy World เลี้ยงสุนัขและประกวดสุนัขมาแล้วหลายสายพันธุ์ และในปัจจุบันหันมาสนใจสุนัขพันธุ์ American Staffordshire Terrier โดยได้รับความไว้วางใจจากบรีดเดอร์ ชาวอเมริกัน คือ MRS.DIANE GUILMETTE เจ้าของคอก ROYAL COURTS เพื่อนที่แสนดีของเรา ซึ่งเห็นถึงความตั้งใจในการที่จะพัฒนาสุนัขพันธุ์ American Staffordshire Terrier จึง ได้มอบ American Staffordshire Terrier ให้เรามาพัฒนาสุนัขสายพันธุ์ดังกล่าวในเมืองไทย นั่นคือ

?JACK? AM.TH.CH.ROYAL COURTS APPLE JACK ตัวแรกและตัวเดียวในขณะนั้นของเมืองไทยที่ได้ตำแหน่ง BEST IN SHOW ด้วยลีลาการเคลื่อนไหวที่ประทับใจทุกคน ที่สร้างชื่อให้ Doggy World จนถึงปัจจุบันนี้ สำหรับ JACK มันคืออดีตที่เราต้องจารึกและจดจำไว้ ต่อการจากไปอย่างไม่มีวันกลับของ Jack
    หลังที่ Jack ได้จากเราไป MRS.DIANE GUILMETTE บรีดเดอร์ของ Jack จึงตัดสินใจมอบ American Staffordshire Terrier อีกตัวให้มาอยู่ในความดูแลของเรา นั่นคือ ?Colby? ในเมื่อเราได้รับความไว้วางใจ เราจะสานความตั้งใจของ ?DIANE? ในการดูแลและประกวดต่อไปให้ดีที่สุด

?Colby? AM.TH.CH.ROYAL COURTS AS GOOD AS GOLD เป็นลูกของ INT Am Multi CH FRA.IA EC GOLD STANDARD ที่ผู้เลี้ยง AM. STAFF ต้องรู้จักกันเป็นอย่างดี ซึ่งเป็นสุดยอดสุนัขที่มี Movement และ Temperament ที่ไม่เหมือนใคร ดีที่สุดก็ว่าได้ เหตุผลเพียงเท่านี้คงการันตีคุณภาพของเขาได้
    ?Colby? เป็นลูกของ Fraja Ec Gold Standard เพียงตัวเดียวในประเทศไทย กลไกในการพัฒนาถ่ายทอดพันธุกรรมของ AM. STAFF จากรุ่นหนึ่งสู่อีกรุ่นหนึ่งจึงได้ผลงานที่มีคุณภาพ เพียงเราเห็น Colby ครั้งแรก เราตกหลุมรักทันที หัวกะโหลกใหญ่มหึมา พกพาความหล่อมาพร้อมกับคอที่ยาวรับกับลำตัวที่กระชับเต็มไปด้วยกล้าเนื้อและขุมพลัง บ่งบอกถึงความแข็งแรงและหนักแน่น มาพร้อมๆ กับนิสัยร่าเริงเป็นกันเองโดยเฉพาะกับผู้หญิง เหมือนราวกับว่ารู้จักกันมานานแล้ว การเคลื่อนไหวของเขาสามารถทำให้ทุกคนยอมละสายตาจากสิ่งอื่น กลับมาจับจ้องเขาในทันที สีและมาร์คกิ้ง (Marking) อันโดดเด่นที่มีความกลมกลืนอย่างเห็นได้ชัด ยิ่งทำให้เสน่ห์ในตัวเขาเพิ่มขึ้นอีก ท่านจะเชื่อหรือไม่ว่า ?Colby? อายุได้ 6 ขวบแล้ว หลายๆ ครั้งเรายังคิดว่าเขาเป็นสุนัขหนุ่มๆ คาแรคเตอร์ของเขาไม่บ่งบอกเลยว่าเขามีอายุเท่าไร ท่านที่เคยสัมผัสในตัว Colby จะหลงไหลในตัวเขาเอามากๆ เขามีความพร้อมที่จะโชว์และประกวดอยู่ตลอดเวลา เขาคือ Dog Show ตัวจริงเสียงจริง
    ?Colby? จบแชมป์ประเทศไทยด้วยความรวดเร็ว และสามารถพิชิตรางวัล Best in Show Specialty Group3 และรางวัลระดับ Best In Group ต่างๆ อีกหลายครั้ง และติดอันดับ Top Dog of the Year 2007 ที่ผ่านมา

American Staffordshire Terrier อีกตัวของเราที่โดเด่นและเป็นดาวรุ่งอีกตัว นั่นคือ ?JJ? Am.Th.Grand Ch.Doggy World?s Apple Jack Junior เป็น American Staffordshire Terrier ที่เกิดในประเทศไทย จากฝีมือของคนไทย ที่ได้สายเลือดมาจาก ?JACK? AM.TH.CH.ROYAL COURTS APPLE JACK กับ WILLIE'S TUG SANDY ซึ่งเป็นความสำเร็จที่ถ่ายทอดโดฝีมือคนไทย ?JJ?ได้รับการถ่ายทอดพันธุกรรมมาจาก ?JACK? โดยตรงเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็น Movement หน้าตาและอุปนิสัย
    ?JJ? เดินสายประกวดตั้งแต่ในรุ่นเล็ก โดยสร้างผลงานการประกวดตั้งแต่เยาว์วัย คว้ารางวัลมาแล้วทั้ง Best Baby In Show, Best Puppy In Show, Best Junior In Show, Best In Show และ ตำแหน่งสุนัขยอดเยี่ยมที่เกิดในประเทศไทย นั่นคือ Best Local Bred In Show และ Thailand Champions

ผลงานเหล่านี้ย่อมเป็นเครื่องการันตีได้ว่า J.J. เป็นคลื่นลูกใหม่ที่มาแรงแซงทางโค้งได้อย่างน่ากลัวตัวหนึ่ง หลังจากที่?JJ?ได้สร้างผลงานในประเทศคว้าตำแหน่ง Thailand Champions มาได้แล้วทางเราจึงตัดสินใจส่ง?JJ? ไปทำแชมป์ที่ประเทศสหรัฐอเมริกา เพื่อให้เขาได้พิสูจน์ผลงานในต่างประเทศบ้าง และก็ไม่ผิดหวัง ?JJ?สามารถคว้าตำแหน่งต่างๆในอเมริกา และตำแหน่ง American Champions มาให้เราได้ภูมิใจ หลังจากนั้น ?JJ? เดินทางกลับปะเทศไทย เดินสายประกวดต่อในเมืองไทย จนได้รับตำแหน่งสูงสุดนั่นคือ Best in Show และ Best Local Bred in Show และ Grand Champions ในเวลาต่อมา

?JJ? ได้พิสูจน์ตัวเองให้เห็นแล้วว่าเป็นสุนัขพันธุ์ American Staffordshire Terrier ตัวแรกที่เกิดในประเทศไทย บรีดโดยชาวไทย ไปประกวดคว้าตำแหน่ง American Champion (Am.Ch.) กลับมาให้พวกเราได้ภาคภูมิใจ และถือว่าประสบความสำเร็จในแวดวงสุนัขจาก American Staffordshire Terrier การประกวดสำหรับเราไม่ได้หวังเพียงเพื่อชนะแต่ต้องคำนึงถึงมิตรภาพระหว่างครอบครัว เพื่อนฝูง และผู้ประกวดท่านอื่นดังนี้เราจะได้มาซึ่งความช่วยเหลือเกื้อกูลกัน ความมีน้ำใจนักกีฬา รู้แพ้รู้ชนะในเกมส์การแข่งขัน

เชิญพิสูจน์ผลงานต่างๆของเราได้ในสนามประกวด...
    หรือแวะเข้ามาเยี่ยมชมได้ที่นี่.....
    www.doggyworldkennel.com
  • มันจะมีปัญหาที่ไขข้อสะโพกมาก
    แต่พิดบูล ไม่มีนะคับที่ผมรู้มา
  • เนี้ยหละครับคนที่ไม่อยากให้มี ผี ดุไว้นะครับ ผี ดีๆมีมากมายเลยนะครับ อิๆๆๆ รักผีมากมาย
  • มันคนละสายพันธ์กันนะครับ
    pitbull กลับ am.staff จะคล้ายกันหรือจนเหมือนกันเลย เพราะว่า
    UKC รับจดทะเบียนเป็น pitbull
    AKC รับจนทะเบียนเป็น am.staff
    UKC ไม่รับจด AM.Staff
    แต่ AKC รบจด Pitbull แต่ใช่ชื่อ AM.Staff
    AKC-UCK จดทะเบียน staffy เป็น Staffy เช่นกัน
    มาที่ FCI มี 2 สายพันธ์เช่นกัน คือ AM.Staffy และ Staffy (Staffordshire Bull Terrier)

สรุปแล้ว เป็นคนละสายพันธ์กันอย่างสิ้นเชิง
  • http://www.staffords.co.uk/
    http://www.akc.org/breeds/staffordshire_bull_terrier/index.cfm
    http://www.bulldogbreeds.com/staffordshirebullterrier.html
    http://www.sbtfun.com/

หนึ่ง