ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความเห็นเรื่องD1(กระทู้น้องจีจี้)
  • อยากสอบถามความเห็นของท่านที่เคยนำพิทบูลไปฝึกที่ศูนย์D1หน่อยครับ

เนื่องด้วยกระทู้ที่ผมเคยลงหาคนอุปการะน้องจีจี้ไว้ ก่อนหน้านี้ ก็ยังไม่ได้ข้อสรุปว่าจะไปอยู่กับใคร

พอดีมีคนทักเรื่องให้นำไปฝึก ก็มีได้โทรไปถามทางศูนย์มาบ้างแล้ว(สาขากรุงเทพ) แต่อยากขอฟังความคิดเห็นของคนที่เคยมีประสบการณ์

ที่ได้นำสุนัขไปฝึกมาแล้ว ว่าดีมากน้อยและได้ผลมาเป็นอย่างไรบ้าง

-หลังจากออกมาจากศูนย์ฝึกแล้ว นิสัยที่ก้าวร้าวจะหายเลยหรือเปล่าครับ
    -ส่วนค่าเทอมที่โทรไปถาม ทางศูนย์บอกว่า ฝึก3เดือน จ่าย3งวด งวดละ8,000บ. มีคอร์สไหนที่ถูกกว่านี้หรือเปล่าครับ

ส่วนตัวคิดว่าถ้าฝึกแล้วดีขึ้น ก็จะอยากลองดู เพราะยังไงก็อยู่ด้วยกันมานานแล้ว

***สุดท้ายขอขอบคุณทุกสายที่ให้ความสนใจน้องจีจี้นะครับ ยังไงก็ยังโทรมาคุยกันได้ครับ***
    ไฟล์แนบ
    IMG_76522.jpg 85K
  • รบกวนถามอีกเรื่องนึงครับ

-ตะกร้อครอบปากสำหรับพิทบูลหาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ แถวสมุทรปราการ
    -จตุจักรมีขายหรือเปล่าครับ ถ้ามีอยู่ร้านไหนครับ

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้านะครับ
  • 081-298-9075 ป๊อป( ครูฝึกสุนัขตำรวจ K9 )
    คอสเบื่อนต้นฝึกที่โรงเรียน 1คอส=3เดือน ค่าบริการเดือนละ 5000
    คอสเบื่อนต้นฝึกที่บ้านอันนี้ผมไม่รู้ราคาเพราะไม่ได้ถามมาครับเห็นว่าแพงกว่าหน่อยเพราะครูฝึกต้องมาฝึกหมาเราที่บ้านครับ

คอสเบื่องต้นนี้ฝึกให้สุนัขเชื่อฟังคำสั่ง เช่น ชิด นั้ง หมอบ คอย คลาน สวัสดี เป็นต้น
    และหัวใจคือสื่อสารกับสุนัขให้รู้เรื่อง(ให้หมาฟังเราออก) และลดภาวะผู้น้ำของสุนัขให้มันฟังคำสังเรา
    เดือนแรกไม่ให้เจ้าของมาดูหมา หลังจากนั้นอีกสองเดือนหลังให้เจ้าของมาร่วมฝึกควบคู่กัน(หัวใจอยู่ตรงนี้)
    พอจบคอสเบื่องต้น ใครจะต่อคอสอื่นก็เรียนต่อ เช่น คอสสุนัขกิจกรรม คอสสุนัขอารักขา ก็ว่ากันไป

ใครสนใจก็ลองโทรไปคุยดูครับบอกว่ามาจากผม "ตัวเล็ก41"

ปล.ลองโทรไปคุยรายระเอียดเองครับ ผมก็ถามพี่เค่ามาแบบนี้โทรไปถามเองชัดเจนกว่าครับ
  • ดีค่ะ หลังจากที่ได้เอาหมาไปฝึกที่ D1 ด้วยพิตบูลมีนิสัยเป็นเอกลักษณ์ เรื่องความดุ เอาไปแก้เรื่องมันไม่ดุ กลับมาดุเลย 5555+

แต่ต้องก็ถามว่า คุณ intakura ต้องการฝึกหมาให้ทำอะไรบ้างอ่ะค่ะ ขึ้นอยู่กับความต้องการของคุณอ่ะค่ะ

ไปฝึกหมาที่ศูนย์ D1 เค้าคุยเป็นกันเอง ราคาก็ไม่ได้แพงเว่อ อีกอย่างเห็นผลทันตา (ลองมากับตัวแล้วไม่ได้โม้นะค่ะ)

ดีนะค่ะเค้าออกกำลังกายให้ทุกเช้าเลย หมาก็แข็งแรง มีกล้ามเลย แถมได้ความรู้กลับมาเพียบ

ถ้ายังไงก็ลองไปที่ศูนย์ดูสิค่ะ.... เด๋วจะหาว่าโม้
  • koroyuri...ไม่ได้โม้....
  • ปัญหาของคุณผมว่าน่าจะแบ่งสัดส่วนให้เค้าอยู่ส่วนหนึ่ง ควรมีประตูกั้นไม่ให้เข้ามาใกล้เด็ก เอางี้ เล่าประสบการณ์ของผมแล้วกัน ตอนนี้ลูกสาวผมขวบครึ่ง ตอนลูกผมคลอด ผมก็กังวลเหมือนกัน ผมเคยเลี้ยงเจ้าโมชิในบ้าน ถ้าผมอยู่บ้าน เจ้าโมชิก็ต้องได้มานอนแอ้งแม้งอยู่ข้างในด้วย ทีนี้พอมีลูก ผมก็กั้นเจ้าชิก็ออกไปอยู่ข้างนอก แรกๆ มันก็ร้องจะเข้าบ้าน ผมก็ไปบอกมันทุกครั้งว่าน้องยังเล็กเอ็งเข้าไม่ได้ แม่ไม่ยอม แล้วก็อุ้มน้องมาให้เจ้าชิดู + ดม แต่มีประตูเหล็กดัด + มุ้งลวดกั้น เวลาเปิดประตูเข้าออก ต้องระวังให้ดีทุกครั้ง ไม่ให้มันวิ่งสวน หรือวิ่งตามเข้ามาในบ้านเหมือนเช่นเคย สั่งให้มันคอย ทุกครั้งก่อนที่จะเปิดประตู ทำสัก อาทิตย์ สองอาทิตย์ มันก็รู้แล้วว่าต่อไปนี้ นี่เป็นเขตที่มันเข้าไม่ได้ แต่ถึงกระนั้นก็ห้ามประมาทโดยเด็ดขาด ที่สำคัญ ต้องให้เวลาเค้าด้วย ต้องทนตากยุงไปนั่ง ไปเล่นกับเค้า หลังจากเสร็จภาระกิจกับสมาชิกใหม่ด้วย ส่วนเรื่องฝึกที่ D1 ผมคิดว่าหากไม่มีเวลาฝึกเอง D1 เป็นศูนย์ฝึกที่คุ้นเคยกับ พิทบูล (จากที่เห็นใน web) และมีเพื่อนสมาชิก recommend เยอะ ถ้าบอกจุดประสงค์เค้า ครูฝึกน่าจะช่วยฝึกสุนัขของคุณได้
  • นี่รูปเจ้าชิ
    ไฟล์แนบ
    DSC03864rez.jpg 57K
    DSC03867rez.jpg 79K
  • นี่น้องอิ่มเอม ลูกสาวผม

ปล. ทุกปัญหามีทางแก้ไขครับ การให้เจ้าจี้จี้ไปกับคนอื่น ผมมองว่ามันเป็นการหนีปัญหา (อย่าว่ากันนะที่พูดตรงๆ) แรกๆ ผมเองก็คิดอย่างคุณมาก่อน กลัวมันอยู่ไม่ได้ กลัวมันน้อยใจ ฯ เกือบจะทำเหมือนคุณเช่นกัน แต่ผมว่า หมามันรู้ครับ มันปรับตัวได้ ถ้าเราบอก เราสอน เข้มงวด แล้วก็จริงจัง แต่ออกตัวนิดนะครับว่า ผมก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญเรื่องหมานะ ถือว่าเอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังแล้วกันครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC_9908_hi5.jpg 59K
  • ตาโอยังไม่หายเห่อลูกสาวเลย ฮ่าๆๆ

หัวใจของการเลี้ยงหมาคือการสื่อสารกับเขาให้รู้เรื่อง
    สุนัขที่ก้าวร้าวก็เพราะเขาไม่เข้าใจว่าอะไร ทำได้ อะไรทำไม่ได้
    หมาดุ ก็ไม่จำเป็นต้องก้าวร้าว กัดไม่รู้เรื่องครับ

หมาขี้กลัวบางครั้งอันตรายกว่าด้วย
  • ครับป๋า ยอมรับครับว่ายังไม่หายเห่อ อิอิ ก็ลูกสาวผมน่าร้ากกกกก นี่น่า

ส่วนท่าน intakura มีอีกอย่างครับ ป๋ามาร์ค ให้คำปรึกษาที่ดีในเรื่องนี้ได้ ลองติดต่อป๋ามาร์คดูครับ
    ตอนลูกผมจะคลอดผมก็ปรึกษา คุณมาร์คเนี่ยแหละครับ
  • รับทราบตามนั้นครับ ขอบคุณ คุณsorajin41 คุณkoroyuri คุณOmoshi(ลูกสาวน่ารักมากครับ) และพี่มาร์คด้วยครับ

สำหรับข้อคิดเห็นดีๆ จะลองนำไปใช้ดูนะครับ
  • หากเรามีเวลา เข้าใจธรรมชาติของเขามากพอ เราจัดการกับนิสัยที่ไม่พึงปราถนาได้ครับ
    แต่ก็ยังแนะนำและขอสนับสนุน ให้ทุกท่านเลี้ยง พิตบูล เพียงแค่คนละตัวก็พอแล้ว

ตอนนี้ ผมประสบความสำเร็จ สามารถทำให้หมาเพศผู้ ที่ดุทั้งคู่
    สามารถอยู่บ้านเดียวกันได้อย่างสันติได้แล้วครับ

จากเดิมที่เห็นหมาอื่น เป็นไม่ได้พุ่งเข้าใส่ตลอด ทุกวันนี้หมาจรเดินผ่านก็ไม่ได้
    ปัจจุบัน ทั้งสองตัว รู้สึกเป็นส่วนหนึ่งของสมาชิกในบ้านไปแล้ว
    เห็นหน้ากันทุกวัน ไม่มีปฏิกิริยาต่อกัน ไม่ขู่กัน ไม่อิจฉากัน
    แม้จะไม่ได้ปล่อยให้เล่นด้วยกัน แค่นี้ก็สุขเหลือๆ แล้วครับ

ใจก็อยากทดลอง อีกขั้น คือปล่อยให้เล่นด้วยกัน
    แต่คิดๆแล้ว อย่าเสี่ยงดีกว่า มันไม่คุ้มเลยจริงๆ
    เพราะหากได้ฟัดกันแล้ว เลิกยากมั่กๆ นึกถึงตอนเจ้าแคชฟัดกับไทเกอร์
    แค่คิดก็สยองงงงงง ดังนั้น ฝึกได้แค่นี้พอแว๊วววววววววววว: ฮ่าๆๆ 030:
  • ของผมก็หย่าศึก บางแก้วVSพิท ได้เพียงแต่มันอาจจะง่ายกว่าพิทกับพิท ประกอบกับบางแก้วเป็นหมาแก่อายุ10ขวบแต่ยังซ่าอยู่ และพิทผมพึ่งสตาร์ท เมื่อ10กว่าวันก่อนฟัดกันบ้านเกือบพัง พอหย่าศึกได้อาทิตย์ที่แล้วเลยเอาพิทไปตัดไข่จะได้เปรี้ยวน้อยๆลงหน่อย ตอนนี้ก็เลี้ยงปล่อย2ตัวอยู่ในบ้าน ^^