ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ส่งหมาฝึกมันจะภูมิใจหร่อ???
  • สะดุ้ง.....เพราะอยากมีxxx
  • ผมเป็นผีที่เขียนถึงประสบการของผมเป็นผีคนละตัวกับผีเมียสวยนะคับ คุณณัฐ
    ไม่เกี่ยว เขียนต่ามความรู้สึก
  • เอามาฝากครับท่านนนนน อิอิ โดนนนนไหมครับ

พร 4 ข้อของท่าน ว.วชิรเมธี

ใครที่ไม่ได้ไปนั่งฟังการบรรยายธรรมะโดยท่าน ว.วชิรเมธี ท่านได้ให้พร 4 ข้อ ดังนี้
    1. อย่าเป็นนักจับผิด
    คนที่คอยจับผิดคนอื่น แสดงว่า หลงตัวเองว่าเป็นคนดีกว่าคนอื่น ไม่เห็นข้อบกพร่องของตนเอง
    " กิเลสฟูท่วมหัว ยังไม่รู้จักตัวอีก"
    คนที่ชอบจับผิด จิตใจจะหม่นหมอง ไม่มีโอกาส" จิตประภัสสร" ฉะนั้น จงมองคน มองโลกในแง่ดี
    " แม้ในสิ่งที่เป็นทุกข์ ถ้ามองเป็น ก็เป็นสุข"

2. อย่ามัวแต่คิดริษยา
    " แข่งกันดี ไม่ดีสักคน ผลัดกันดี ได้ดีทุกคน"
    คนเราต้องมีพรหมวิหาร 4 คือ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
    คนที่เราริษยาเป็นการส่วนตัว มีชื่อว่า" เจ้ากรรมนายเวร" ถ้าเขาสุข เราจะทุกข์ ฉะนั้น เราต้อง ถอดถอน
    ความริษยาออกจากใจเรา เพราะไฟริษยา เป็น" ไฟสุมขอน" ( ไฟเย็น) เราริษยา 1 คน เราก็มีทุกข์ 1 ก้อน
    เราสามารถถอดถอนความริษยาออกจากใจเราโดยใช้วิธี" แผ่เมตตา" หรือ ซื้อโคมมา แล้วเขียนชื่อคนที่เราริษยา แล้วปล่อยให้ลอยไป

3. อย่าเสียเวลากับความหลัง
    90% ของคนที่ทุกข์ เกิดจากการย้ำคิดย้ำทำ" ปล่อยไม่ลง ปลงไม่เป็น"
    มนุษย์ที่สลัดความหลังไม่ออก เหมือนมนุษย์ที่เดินขึ้นเขาพร้อมแบกเครื่องเคราต่างๆ ไว้ที่หลังขึ้นไปด้วย
    ความทุกข์ที่เกิดขึ้นแล้ว จงปล่อยมันซะ" อย่าปล่อยให้คมมีดแห่งอดีต มากรีดปัจจุบัน"
    " อยู่กับปัจจุบันให้เป็น" ให้กายอยู่กับจิต จิตอยู่กับกาย คือมี" สติ" กำกับตลอดเวลา

4. อย่าพังเพราะไม่รู้จักพอ
    " ตัณหา" ที่มีปัญหา คือ ความโลภ ความอยากที่ เกินพอดี เหมือนทะเลไม่เคยอิ่มด้วย น้ำ ไฟไม่เคยอิ่มด้วย เชื้อ ธรรมชาติของตัณหา คือ" ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม"
    ทุกอย่างต้องดูคุณค่าที่แท้ ไม่ใช่ คุณค่าเทียม เช่น คุณค่าที่แท้ของนาฬิกา คืออะไร คือ ไว้ดูเวลา ไม่ใช่มีไว้ ใส่เพื่อความโก้หรู
    คุณค่าที่แท้ของโทรศัพท์มือถือ คืออะไร คือไว้สื่อสาร แต่องค์ประกอบอื่นๆ ที่เสริมมาไม่ใช่ คุณค่าที่แท้ของโทรศัพท์
    เราต้องถามตัวเองว่า" เกิดมาทำไม" " คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน" ตามหา" แก่น" ของชีวิตให้เจอ
    คำว่า"พอดี" คือถ้า"พอ" แล้วจะ"ดี" รู้จัก "พอ" จะมีชีวิตอย่างมีความสุข

ท่านที่ได้รับโปรดส่งต่อไปให้แก่คนที่ท่านรักแลปรารถนาดี เป็นบุญเป็นกุศลยิ่งนัก
    สัพพะทานัง ธัมมะธานัง ชินาติ
    ' การใ ห้ธรรมะเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง'
    จงดลบันดาลให้ท่านและครอบครัว จงประสพแต่ความสุข ความเจริญ ด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ
    และ ปฏิภาณธนสารสมบัติทุกประการ
  • เคยเห็น ณัฐ วันแรก ที่ ดี วัน คิดไม่ถึง ว่า ชายหนุ่มอารมณ์ดี คนนี้ ทุ่มเทให้ หมา ขนาดนี้
    ยิ่งตอนหลังไปเจอที่สนามแข่ง เยี่ยมเลย ครับ ทั้งความพร้อมเจ้าของ และหมาคู่กาย

บอกตามตรงเลย ภาพรถเมล์ตอนทำกิจกรรมต่างๆ ยังติดตา อยู่ในความทรงจำ
    ผมไม่พร้อม เลย ถ้าผมพร้อม ผมคงจะต้องเริ่มแบบณัฐ แน่ๆเลย

ใครจะว่ายังไง ช่างมัน ณัฐเป็นตัวอย่างที่ดีแบบนี้ และยิ่งแสดงความเห็นที่เป็นสุภาพชน
    บนพื้นที่สาธารณะ ผมชอบครับ

เอ...ณัฐ ปีหน้าตอนลงแข่ง รถเมล์กับณัฐ ใครจะอ้วนกว่ากันเนี่ย............
  • เข้าใจและเห็นใจอย่างยิ่งครับที่โดนคําถามยั่งนั้น

ผมว่าทุกคนมีความสามรถที่แตกต่างกัน และประสบการณ์เป็นสิ่งที่ทําให้เก่งยิ่งขื้น
    การฝึกหมา ส่วนมากเป็นแค่งานอดิเรก จะมีน้อยมากที่จะทําเป็นอาชีพนอกเสียจากใจรักจริงๆ
    ผมเคยเห็นคนฝึกหมาระดับเซียน ที่ไว้ล่าสัตว์ ออกคําสั่งระยะไกลโดยไม่ใช้เสียง
    มันอาจเป็นพรสววรค์ของเค้า ผมทําแบบนั้นไม่ได้แน่นอน แต่ถามว่าคนฝึกหมามาจับภาพวีดีโอ
    แล้วตัดต่อได้ยั่งผมมั้ย??? แน่นอนครับเค้าคงทําไม่ได้เพราะมันคนละอาชีพกัน

เลือกให้มืออาชีพฝึกล่ะครับดีแล้ว ช่วงนี้วันเวลาผ่านไปเร็วมาก ผมเชื่อครับว่าบางคนยอมเสียเงินดีกว่าเสียเวลา
    ผมเองก็เช่นกัน เพราะเรามีหลายอย่างสําคัญที่ต้องทํา...
    ไฟล์แนบ
    12.JPG 111K
    DSC02547.JPG 82K
  • :m012: นอยไรวะน้อง
    ไฟล์แนบ
    DSC06758.jpggh.jpg 86K
  • โหเต็กเท่ห์หว่ะ ใส่หมวกคาวบอยแดงยังไม่พอแถมใส่แว่นดำมียักคิ้วขวาอีกต่างหาก ชอบหว่ะชอบ
  • ใครวะผีเมียสวย แสดงว่าที่บลั๊ฟกันไปบลั๊ฟกันมานี่ รู้ตัวตนกันแล้วใช่ไหม
    งั้นตามสบายเถอะโยม โผมมมมมมมมมมมม ไม่ยุ่งแว๊วววว กัววววววว วะ
    หวังว่าคงไม่ใช่โจทย์เก่าของผมนะท่าน ไปดีก่า เดี๋ยวยาว
  • แฟนคลอดเมื่อวานช่วงนี้เลยไม่มีเวลาดูเลยขนาดเมื่อวานกลับซะเที่ยงคืน
    ดีที่กลับมาให้ข้าวก่อนไม่งั้นหิวแย่ วันนี้ก้กลับมา 3 ทุ่มร้องหิวข้าวซะ
    :025:เลยต้องแบ่งเวลาให้พอดีไม่งั้นแย่ทั้งคนทั้งหมาเลย
  • อ่านมาสองวัน เวลาน้อย มะวานได้ครึ่งวันนี้ครบ

สรุปให้ ไอ่รถเมล์ดังเฉย อัจฉริยะข้ามคืน

จบบริบูรณ์
  • ศูนย์ฝึกอยู่แถวไหนหรอคะ ที่เจ้าของกระทู้พาเจ้ารถเมล์ไปฝึก
    อยากให้ลูกไปฝึกบ้าง เพราะปกติพาหมาไปว่ายน้ำที่DOGIEDOOอยู่ซ.เย็นอากาศ
    ที่นี่ก็มีฝึกค่ะแต่เราไม่เคยให้หมาไปฝึก ที่นี่จะออกแนวฝึก นั่ง รอ คอย หมอบ สวัสดี โดดข้ามห่วง
    ไรทำนองนี้ค่ะ ไม่มีฝึกแบบ ออกกำลังทำกิจกรรม(นอกจากว่ายน้ำสระซึ่งมันว่ายเปนอยู่แล้ว)
    (สั่งพื้นฐานหมาเราทำได้แต่พวกออกกำลังไม่ค่อยหลากหลายเลย)
    อยากให้มันได้ทำกิจกรรมแล้วพอรู้เรื่องก็มาทำต่อกันที่บ้าน
    เพื่อว่าหมาเราจะได้ออกกำลังกาย+ได้เข้าสังคม ไม่ได้มีแต่วิ่งในบริเวณบ้านอย่างเดียว
    คงสนุก+มีฟามสุขน่าดูทั้งหมามั้งคน
  • ไม่ได้เข้าบอร์ดนี้มาซะนาน เห็นไอ้เมล์ลูกรักทำได้ขนาดนี้น้ำตาแทบร่วง อยากให้คนอื่นๆดูนัทเป็นตัวอย่างในการเลี้ยงหมา ตั้งใจจริง ทำจริง ไอ้เราอยากทำบ้างแต่ดันเลี้ยงซะเยอะ เลยไม่เอาอ่าวซักตัว ถึงจะไม่ได้ฝึกอะไรแต่ก็ขอให้อย่างน้อย วันนึงมีกิจกรรมกับหมาตัวเองบ้าง กอบ จูบ ลูบหัว เตะบ้าง ต่อยบ้าง ตามสถานการณ์

ไม่รู้จะเขียนอะไรดี ตามดูอยู่เรื่อยๆแล้วกัน คิดถึงมันหว่ะ ตั้งแต่ไปไม่เคยได้ไปหาเลย เป็นปีแล้ว....
    ไปก่อน น้ำตาคลอแล้ว.....หุหุหุ

ไอบี้ จูดี้ อีแพท ไอ้ขาว ฮาวอก มันคงคิดถึงน้องเล็กมันเหมือนกัน ตอนนี้มีอีแหลมกับไอ้สมหวังเพิ่มมาอีก......

ตามนั้น

I LOVE PITBULL

FEED THEM LOVE!!!!!!!
    ไฟล์แนบ
    reDSCF3576.jpg 93K
    reDSC00144a.jpg 76K
    reDSC00703a.jpg 110K
    reDSCF2998.jpg 89K
    GetAttachment6.jpg 42K
  • แผนที่ดีวันครับ

ไอ้เมล์ที่วันนี้จิตประสาทดี ไม่ก้าวร้าว เพราะเด็กๆได้ไปอยู่กะตา0143เนี๊ยแหละ เยี่ยมมากๆ
    ไฟล์แนบ
    map2-D12.jpg 80K
    d1-map2.jpg 63K
  • ไอ้เมล์มันเก่งนะผมว่าลากกะจายเลยละท้าเอ็งไม่อยู่อะณัท

แต่พอเอ็งเรียกมันตอนจะถึงมันเสือกหยุดลากอีกไม่กี่นิ้วก็ถึงแล้ว

เซ็งเป็ดไปเลยวันนั้น ไม่งั้นได้ถ้วยกลับไปฝากเมียแน่ๆ555:062::062::062:
    ไฟล์แนบ
    jojo kanoon.jpg 69K