ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จากไปตลอดกาล
  • :022::022::022:ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงกาลของเพื่อนน้องสาวเรา ไปซื้อหมามาจากสวนจตุจักร ตอนแรกที่ซื้อมาก็น่ารักร่าเริงเหมือนหมาปกติทั่วไป
    แต่พอหลายวันหมาก็เริ่มมีอาการ หหมาเริ่มมีน้ำมูก ไข้ขึ้น ท้องเสีย พอเจ้าของหมาเห็นหมาอาการไม่ดีก็เริ่มไม่อยากเลี้ยง อ้างว่ามีลูกเล็กเดี๋ยวเชื้อโรคติดลูก
    แล้วมันก็มาปล่อยทิ้งๆขว้างๆไว้ที่บ้านเพื่อนอีกคน พอเรารู้ว่าเจ้าของหมาทิ้งๆขว้างๆ เราก็เลยเอามาดูแล พาไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นลำไส้อักเสบ มีน้ำอยู่ในท้อง ปอดชื้น
    วันที่เราเอามาเราเฝ้าดูแลอย่างดี มีความหวังว่าถ้าดูแลดีอาจมีสิทธิ์หาย เราดูแลทั้งคืนไม่กล้าหลับกลัวหมาเปนอะไร แต่พอตอนเช้าอาการทรุดลงอย่างเร็ว หายใจอ่อน
    พอเราลูบหัวแล้วบอกกับเค้าว่าให้หลับให้สบาย ลมหายใจของเค้าก็หยุดลง

ถ้าชาติหน้ามีจริงเราคงได้เจอกัน
    "หลับให้สบายนะถุงเงิน"
  • เสียใจด้วยคับ
  • เสียใจด้วยครับ อย่างน้อยเราก้ได้ช่วยเหลือมันแล้วครับ:039:
  • ซื้อหมาอย่าซื้อจตุจักรครับ โอกาศรอดแทบไม่มี ถ้าให้ดีซื้อในเว็บนี้ชัวกว่า หมาจตุจักทั้งเชื้อโรคทั้งร้อน ถ้าหมาไม่เล่นมันก็จับกรอกเอ็มร้อย อย่างแย่ให้หมาแดกยาบ้า อยู่ในร้านเล่นสุดๆ กลับบ้านตายทุกตัว
  • ผมก็เห็นเพื่อนบนกันหลายคนแล้วคับ

ซื้อหมาจากจตุจักรมาแล้วตาย ขนาดแฟนมันเรียนสัตวแพทย์ ยังช่วยไม่ได้เลย

เราต้องช่วยกันไม่ซื้อหมาที่จตุจักรคับ คนขายเขาจะได้มีจรรยาบรรณมากขึ้น

เขาจะได้ดูแลหมาที่เอามาขายให้ดี มีคุณภาพ เป็นการช่วยน้องหมาด้วยคับ

นี่อะไรไม่รู้เอาหมาไม่มีคูณภาพมาขาย เหมาๆเอาถูกๆตามบ้านที่เพาะเลี้ยงกันส่งเดช ขายก็แฟง
    ไฟล์แนบ
    zoomo-00032.jpg 58K
  • พวกที่หากินกับหมายังงี้........มึงเลิกได้แล้ว ไม่ได้ตายดีแน่มึง
  • :o034: งืมม การจะให้คนเลิกซื้อหมาใน จตุจักร คงยากครับ เพราะคนที่เข้าเวปไซด์หมาๆยังน้อย ยกเว้น หมั่นเขียน คอลัม เตือนๆคนที่จะเลี้ยงสุนัข เผื่อใคร ค้นหาจะใด้เจอบทความ แล้วหมาก็พันธ์ผสมบ้าง พันธ์ทางบ้างมาย้อมแมว พอคนเอาไปเลี้ยง ฟลุกโตมาไม่ใช่ ก็ไม่อยากเลี้ยงแล้ว แต่ให้มันอยู่บ้านแค่นั้นเอง
    :o001: ผมว่าถ้าข้อความเหล่านี้ มาที่บอร์ด พิทบูลบ่อยๆ ถ้าคนในบอร์ดเริ่มไม่พอใจกันมากขึ้นพวกจตุจักร อาจมีปัญหาแน่ๆ เพราะแต่คนในบอร์ดนี้ขอบอกครับ แรง~ กันทุกคน

:o001: อีกอย่างนึงนะครับ รูปการผสมพันธ์ของพิทบูล บางครั้งมันใด้ไปอยู่ในมือถือ เพื่อเอาใว้โชว์ ขายลูกหมาพิทบูลที่จตุจักรครับ แต่ที่แน่ๆ ลูกหมาที่ขายในใช่คอกนี้แน่ๆ เพราะในเวปกับร้านมันคนละเรื่องกันเลย อันนี้หล่ะจะควบคุม การเลี้ยงพิทบูลให้รับผิดชอบสังคมคงจะยากครับ เพราะคนเลี้ยงต้องแรงตามสายพันธ์ ถ้าคนเลี้ยงอ่อนแอกว่าหมาพันธ์นี้แล้ว เกิดปัญหาสังคมแน่ๆ เพราะหมาผมมันเริ่มโตเป็นหนุ่มแล้ว นิสัยมันต่างออกจากเด็กมากๆๆ ต้องระวังเป็นพิเศษ นี่ขนาดว่าผมอ่านคอลัม ต่างๆแล้ว ยังแถบจะป้องกันแถบไม่ทัน เพราะเรื่องพวกนี้ ถ้าใครไม่รู้เท่าถึงการณ์ เกิดสร้างปัญหาขึ้นมา ทุกคนที่เลี้ยงพิทบูลจะถูกประมาณไปด้วย
  • เสียใจด้วยครับ ผมเข้าใจแต่สิ่งที่ดีคือคุณทำได้สุดความสามาถแล้ว
    เหมือนดูหนังซ้ำ
    เรื่องที่คุณเล่าคือประสบการณ์ตรงกับตัวผมเองเลย:002:
  • ขอบคุณนะคะทุกคนที่ให้กำลังใจ
    อยากจาหยุดร้องไห้ แต่ทำไม่ได้สักที
  • ร้องไห้ไปเถอะครับ กับความรู้สึกดีๆที่มีโอกาสได้เรียนรู้
    สุนัขจำนวนไม่รู้เท่าไร ที่ต้องประสบชะตากรรมถึงชีวิตก่อนวัยอันควรจากโรคพาโว
    มูลเหตุพอสรุปได้ดังนี้
    -ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของผู้ซื้อสุนัขในวัยต่ำกว่า 3 เดือน
    -การไม่รู้สำนึกรับผิดชอบของผู้เพาะพันธุ์ในการทำวัคซีนสร้างภูมิคุ้มกันแก่พ่อแม่พันธุ์ และลูกสุนัข
    และการปล่อยให้ลูกสุนัขต้องออกผจญสู่สภาพแวดล้อมก่อนวัยอันควร
    -จรรยาบรรณและจิตสำนึกของผู้ค้าสุนัข
    -ประสบการณ์การวินิจฉัยโรคและคำแนะนำของสัตวแพทย์

ลองศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับการป้องกัน และวิธีรักษา โดยเฉพาะเรื่องHyperimmune serum ของหมอชูศักดิ์ดูนะครับ
    เผื่อประสบการณ์ของคุณครั้งนี้ อาจเป็นประโยชน์ต่อสังคมโดยรวมในอนาคตข้างหน้าต่อไป
  • เสียใจด้วยนะครับ หมาจตุจักร รอดได้ 1 ใน 100
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ที่มันมาตายที่พี่

ขอไว้อาลัยด้วยคน " หลับให้สบายถุงเงิน "
  • :022:เพื่อนผมก็ซื่อมาเหมือนกันอยู่ได้3วันก็ตาย
  • เสียใจด้วยครับ:039:
  • :o015: ง่ะ!!! แล้วเจ้าถุงทองของผมจะตายมั๊ยเนี่ย....
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ:o070:
    ไฟล์แนบ
    IMG1277A.jpg 68K
  • เสียใจด้วยครับ
  • เสียจายด้วย
    แต่จะให้ดีคุณแอ๋มควรดีกะแฟนคุนด้วยจะดีที่สุด
    รักหมาแต่ด่าแฟน5555
    นอกเรื่องนิสนึง