ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผู้รู้อธิบายทีครับ
  • พิทบูลแบ่งเปนกี่สายครับ แต่ละสายรูปร่างยังไง ข้อดี ข้อเสียยังไง ละเอียดๆยิ่งดีครับ ผมยังด้อยประสบการณ์ ขอบคุนครับ
  • 1.สายโชร์ เน้นรูปทรงที่สมส่วน 2.สายกัด เน้นที่ความเกมส์ความเกมส์ในที่นี้หมายความว่าสู้กันบนสังเวียนน่ะครับ 3.สายจมูกแดง จมูกต้องแดงเป็นเอกลัษณ์เฉพาะตัวมุมขาหลังจะสวย 4.สายใช้งาน พวกนี้จะตัวใหญ่มากๆพูดง่ายก็คือพวกหมาโอเวอร์ไซร์ ส่วนพวกบูลลี่ในความคิดของผมไม่จัดอยู่ในสายพันธุ์Pitbullครับ ที่บอกมาทั้งหมดนี้ยังไม่ละเอียดหลอกครับลองไปค้นหาดูจากเว็บดูน่ะครับ
  • ไปตายซะไอtuim ถ้าอยากเล่นต่อเอาหมามึงมาดูกันว่าสายไหน ไปซะเถอะหากไม่เคารพในความชอบแต่ละคน ไม่ชอบก็เก็บไว้หรือเสนอในความเป็นกลางหน่อย
    มึงเป็นอินบรีดพ่อได้กับลูกสาวแล้วออกมาเป็นมึงป่าวว่ะ จิตเลยยังไม่นิ่งอย่างงี้ 55 (แต่กูยังว่ามึงอยู่ในสายที่เรียกว่าคนอยู่ หมายถึงว่ายังมีค่าน่ะเนี้ย)
  • ตามความคิดผม Bully ไม่จัดอยู่ในสายพันของพิทบูลเช่นกัน มันจะเปลี่ยนรูปไปจากพิทบูลดั้งเดิมแบบคนละแนวเลยอ้วนเตี้ยกลมกร่าง หัวโต

แต่ผมชอบมาก ผมคิดว่าเป็นสุนัขแนวใหม่ครับ แปลกและเท่ดี
  • ผมเห็นด้วยกับคุณtuim ครับว่าบูลลี่ไม่จัดเป็นพิทบูลครับ ผสมข้ามสายพันธุ์เค้าเรียกว่าเสียหมา
  • tuim เอาหมามึงออกมาดูหน่อยดิ ไล่ติไล่ว่าหมาชาวบ้านไปทั่ว
  • นั่นดิไอ้tuimไหนเอาหมาพิทบลูสีสายลำเอียงใจแคบของมึงมาดูหรือมาถามชาวบ้านเขาบ้างสิว่าสวยไหมไอ้ควายป่าเอ้ยแม่งเอาหนังเน่าๆมาแจงในเวบครั้งเดียวทำเปรี้ยวเป็นผู้รู้เชียวไอ้กระโปกยานควายป่าไม่มีความเคารพในสิทของผู้อื่นอย่างมึงไปงานช่วยบอกทีนะว่าเป็นมึงอย่าดีแต่เก่งในเวปแล้วกัน
  • .ผมว่ามัน..พิทบูลน่ะพี่ๆดูยังไงไม่ใช่..พิท..!..เฮ้...ออ
  • ถ้าให้สรุปให้ชัดเจนคงยาก แต่ขอเล่าให้ฟังคร่าวๆเท่าที่รู้มา หากเรารู้ความเป็นมาและวิวัฒนาการ ของพิตบูล คำถามเหล่านี้ ก็คงไม่ต้องการคำตอบ
    ผมเคยสงสัยเรื่องเหล่านี้มาก่อน แต่พอได้ศึกษาไปสักพัก ความรู้สึกอยากค้นหาข้อแตกต่างของพิตบูลก็หมดไป เพราะหาให้ตายก็ไม่มีคำตอบ ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับความต้องการของมนุษย์และความนิยมเป็นหลักแทบทั้งนั้น ปัจจุบันผมจึงพยายามอนุรักษ์พิตบูล ที่ยังคงลักษณธความเป็นพิตบูลเอาไว้ และจะเลี้ยงแบบนี้ไปตลอด

คุณลักษณะของพิทบูล ประกอบด้วยสิ่งสำคัญ 5 ประการดังนี้
    1. ความเกมส์ หรือความมุ่งมั่นพยายามระดับสูงสุด สามารถเอาชนะอุปสรรค์ต่างๆโดยไม่ท้อถอยหรือถอดใจง่ายๆ
    2. ความกล้าหาญ ไม่ขลาดกลัวต่อสิ่งใด ปกป้องเจ้านาย เจ้าของ ทรัพย์สินและสมาชิกในบ้าน โดยไม่ลังเล
    3. ความแข็งแรง ทรหดอดทน ทนทานต่อความเจ็บปวดได้สูง ไม่แว้งกัดเจ้าของ
    4. ความสามารถในการต่อสู้ โดยเฉพาะกับสุนัขด้วยกันเอง หรือแม้กระทั้งตู้สู้กับสัตว์อื่น
    5. พลังในการทำลายล้าง มีพลังกัดที่หนักหน่วงรุนแรง สามารถสังหารคู่ต่อสู้ได้ภายในระยะเวลาอันสั้น

ความจริง แต่แรกเริ่มเลย พิตบูลหรือบูลด๊อก มีถิ่นกำเนิดจากประเทศอังกฤษ และประเทศในกลุ่มเครือจักรภพ
    และพิตบูลก็ไม่ใช่สุนัขสายพันธ์แท้มาก่อน เป็นการผสมผสานกันของสุนัขหลายสาย โดยมีเป้าหมาเพื่อใช้ต่อสู่กับวัวกระทิง สุนัขเหล่านี้เรียกว่า บูลด๊อก
    ต่อมากีฬาสู้วัวเป็นสิงที่ผิดกฏหมาย โดนต่อต้าน บรรดาผู้เพาะพันธ์สุนัขก็น้ำสุนัขเหล่านั้นมาต่อสู้กันเอง โดยพัฒนาให้มีขนาดเล็กลง เพื่อง่ายในการนำพา
    สุนัขที่ใช้ในการต่อสู้เหล่านี้จะเรียกว่า พิตด๊อก

ต่อมาพิตบูลได้ถูกนำเข้ามาอเมริกา และได้พัฒนาให้มีขนาดที่ใหญ่โตขึ้น และเนื่องจากประเทศอเมริกามีพื้นขนาดใหญ่กว้างขวาง
    เขาจึงต้องการสุนัขที่มีขนาดใหญ่ขึ้น เพื่อเป้าหมายทางการใช้งาน และระยะแรกๆ ก็ยังใช้ในเกมส์การต่อสู้กับสุนัขด้วยกันเอง และใช้งานด้านอารักษ์ขาเฝ้าไร่ เฝ้ายามด้วยไปในตัว
    สุนัขเหล่านี้จะเรียกว่า อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย สุนัขเหล่านี้ส่วนมากจะขึ้นอยู่กับ United Kennel Klub (UKC) โดยมีเป้าหมายทั้งการใช้งาน และการประกวด

ต่อมาเกมส์ต่อสู้สุนัข โดนต่อต้าน กลุ่มคนที่ต่อต้านก็นำสุนัขพันธ์นี้ไปพัฒนาต่อ โดยเป้าหมายเพื่อการโชว์เพียงอย่างเดียว และแยกไปตั้งชื่อใหม่ว่า อเมริกันสแตฟฟอร์ดไชน์เทอร์เรีย สุนัขกลุ่มนี้ จะสังกัด American Kennel Klub (AKC)

คนที่นิยม สุนัขแนวใช้งานหรือเกมส์ ก็ยังมุ่งมั่น พัฒนาหมาสำหรับเกมส์โยเฉพาะ โดยใช้ชื่อว่า American Dog Breeder Assosiation (ADBA) สุนัขกลุ่มนี้เน้นการต่อสู้เป็นหลัก

จะเห็นว่าจากจุดนี้ พิตบูล ได้โดนแยกออกมาเป็นสามสายพันธ์แล้ว

ต่อมาก็มีการนำมาพัฒนาต่อ จนขยายไปหลากหลายจนติดตามกันไม่หวาดไม่ไหว ล่าสุดก็มี American Bully Kennel Klub (ABKC) เกิดขึ้นเพื่อผลักดันสุนัขในแบบบูลลี่
    ดังนั้นคำถามแนวนี้ เขียนอธิบายกันสามวันสามคืนไม่จบครับ ฮ่าๆๆๆ

ผมก็อปปี้ของเก่ามาให้อ่าน อาจจะไม่ตรงประเด็มเท่าไรนัก แต่ก็พอที่จะให้ความกระจ่างเกี่ยวกับความเป็นมาของพิบูลได้บ้างนะครับ
  • สุดยอดป๋า
    ป๋ามาทุกอย่างกระจ่าง
  • ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ก็อธิบายไปเท่าที่รู้ ไม่อยากให้ทะเลาะกันครับ
  • :015:..เท่าที่ผมรู้ก็ประมาณนี้แหละครับ..อิอิ..แต่คนไปจำกัดหรือกำหนดให้มันเป้นเท่านั้นเอง..
    ..พิทมันก็คือพิท..ความอยากความกระหาย..ไม่ได้หายไปจากตัวเลย..
    ..ผมก็มีทั้ง2สาย..บ้าพลังไม่น้อยไปกว่ากันเลย...อิอิ..ขอบคุณครับ
  • หมาก็เป็นหมา แต่แตกแยกตามแต่ละคนนำมาพัฒนาสายพันธุ์ พิทบลูหรือบลูลี่ ต้นสายมันมาจากอะไร ต่อไปอาจมีแบบอย่างอื่นอีก เปิดกว้างหน่อยนะคับความคิดอ่า
    ที่พี่มาร์คพูดมาน่าจะบอกได้ดีที่สุดนะคับ สำหรับคุณTUIM ไปศึกษามาใหม่ดีกว่านะคับ
  • สายโชว์สายกัด ตามที่ผมเข้าใจ น่าจะเป็นการกำหนดชื่อเรียกขึ้นมาเองของกลุ่มคนขายหมานะครับ

สำหรับผม พิตบูลก็คือพิตบูล ไม่มีสายครับ แต่อาจจะแตกต่างกันตามวัตถุประสงค์ทางการใช้งาน เช่นใช้ สำหรับประกวด ใช้สำหรับกิจกรรม หรือเลี้ยงเป็นสมาชิกภายในบ้าน

ผมเห็นหลายท่านบอกว่าหมาตัวเองเป็นสายโชว์บ้าง เป็นสายกัดบ้าง ผมก็ไม่รู้ว่าเขาเอาอะไรเป็นตัวกำหนด
    ตัวที่บอกว่าเป็นสายโชว์ แต่ไม่เคยผ่านสนามประกวด ลักษณะหมาก็ไม่น่าจะเอาไปโชว์ที่ไหนได้
    ตัวที่บอกว่าสายกัด ก็ไม่เคยเดินเฉียดสังเวียน หรือส่งลงสังเวียนจริงๆ ไม่รู้ว่าจะยังไหวหรือเปล่า
    แต่ก็เห็นเรียกกันอย่าสนิทใจ คนซื้อก็เลยยิ่งงง

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
  • อยากรู้ว่า พวกสาย GAP, TOTTI , หรืออะไรพวกเนี่ยมันเหมือนหรือแตกต่างกันยังไง
    ช่วยอธิบายให้ฟังและได้ประดับเป็นความรู้หน่อยได้มั๊ย
    แต่อยากรู้จริงๆนะ ถ้าไม่เป็นการรบกวนช่วยลงรูปให้เห็นชัดๆได้มั๊ย
    ขอบคุณมากๆๆๆนะ
  • Pit แปลว่าหลุม
    Bull แปลว่า วัว
    Pit Bull ตามประวัติ ก็คือ สุนัขที่พัฒนามาจากสุนัขต้อนฝูงสัตว์ มาเป็นสุนัขเพื่อกีฬาสู้กับวัว
    และ พัฒนาเป็นกีฬาสุนัขสู้กับสุนัขกันเองโดยใช้สังเวียนที่ขุดลึกลงไปในดินให้เป็นหลุม
    Terrier เป็นชื่อที่ใช้เรียกพ่วงกับชื่อสุนัขล่าสัตว์สายพันธุต่างๆที่มีขนาดเล็ก
    ในยุคหนึ่งนิยมสุนัขขนาดที่พอเหมาะเพื่อสะดวกในการนำพาเดินทางไปที่ต่างๆเพื่อเกมส์กีฬาของเขา
    (คงคล้ายๆการอุ้มไก่ชนเดินทางไปหาคู่ปล้ำตามซุ้มต่างๆ)
    American เป็นการสื่อความหมายว่า เป็นในแบบฉบับของอเมริกาที่ยึดถือเรื่องเอกลักษณ์ของตนเอง และความเป็นอิสสระ
    สุนัขพันธุ์หนึ่งๆในอเมริกา จึงมีการพัฒนาแตกย่อยเป็นแบบต่างๆมากมาย ตามความคิดอิสระตามแบบนิสัยคนอเมริกัน
    และ มีการตั้งชื่อให้แตกต่าง เพื่อแยกออกเป็นกลุ่ม เป็นชมรม หรือสมาคมที่นิยมในแบบของกลุ่มตนเองที่แตกต่างออกไป
    American pit bull terrier ก็น่าจะเป็นแค่แบบหนึ่งของชื่อ ที่ใช้เรียกสายพันธุ์สุนัขแบบหนึ่งที่พัฒนามาจากสุนัขต้อนฝูงสัตว์ที่มีประวัติที่มาของชื่อจากความหมายของคำแต่ละคำที่ประกอบกันขึ้นมาเท่านั้น
  • หมาผมสายกัดครับผมไม่กล้าเอารูปหมาผมมาลงหรอกครับเพราะผมกลัวจะโดนไข้โป่งอ่ะครับเพราะว่ามีคนถือหุ้นกันหลายหุ้นมากๆครับอยากจะเห็นหมาผมก็มาที่บ้านได้เลยครับน้าผีผมยินดีต้อนรับครับแต่ห้ามเอากล้องถ่ายรูปมาน่ะแม้แต่กล้องมือถือก็ห้ามถ่ายครับ0865377279โทรมาน่ะครับน้าผี
  • tuimไม่กล้าลงรูปหมา กลัวโดนเป่า ถามจริงเลี้ยงหมาไว้พนันใช่มั้ย มึงรักมันบ้างป่าว
    แล้วอีกอย่างจะเรียกว่าหมาของมึงได้งัยถือหุ้นกันขนาดนั้น......มีความสุขมั้ยดูแลหมาให้คนอื่น
  • ผู้ที่ถือหุ้นในนะที่นี้ผมหมายความว่าคนที่รวมหุ้นกันเพื่อที่จะนำหมาขึ้นสังเวียนครับไม่ใช่ลงหุ้นซื้อหมาแล้วเอามาให้ผมเลี้ยง อีกอย่างผมไม่ได้ซื้อหมาใครมาเป็น10ปีแล้วครับบรีดเอาเองตลอด ส่วนเรื่องส่วนแบ่งก็ตามหุ้นที่ลงกันมา แต่ผมได้พิเศษ คือ ได้ค่าตัวหมาของผมด้วย(ไม่ว่าหมาผมจะแพ้หรือชนะก็ต้องได้)ก็เลยยังมีความสุขอยู่ครับน้าผี ขึ้นสังเวียนทีก็ต้องมีเลข6หลักแหล่ะครับ แบบนี้พอจะมีความสุขไหมน่ะ
  • มาตรฐานประเทศไหนๆเค้าก็ไม่รู้จักหรอก ไอ้ที่ว่าสายโชวส์เลี้ยงไว้อวด หรือสายกัดเลีียงไว้เล่นพนัน มีแต่คนไทยเท่านั้นที่เรียกอย่างนี้ แล้วเข้าใจกันไปเองว่ามันแบ่งแยกกันอย่างนี้ สายโชวส์ก็ทำกิจกรรมได้ ใช้งานได้ บลูลี่ก็ทำได้ ใช้งานได้ สายกัดก็ทำได้ ใช้งานได้ ต่างกันแค่สรีระกับความสามารถและผลที่ได้รับจากกิจกรรมประเภทต่างๆที่ต่างกัน ความสามรถที่ติดตัวมาก็แค่นั้น อย่างสายโชว์สายเก่าๆมันก็มีชื่อเรียกย่อยๆออกไป ไม่ข้ออ้างถึงละกัน เพราะเกิดไม่ทัน อย่าง Gaff ก็ Gaff Gotti ก็ Gotti Re ก็ Re อย่างสายกัดที่ว่าๆกันมันก็น่าจะเรียกเช่น สาย โคลบี้ หรือ Yellow มันก็ควรระบุไปชัดๆ ไม่ใช่เอะอะก็กัดกับโชวส์ คิดกันเอง เดากันเอง อย่างสายกัดไม่ได้เลี้ยงไว้กัด มันจะชื่อสายกัดไหม สายโชว์ไม่ได้เลี้ยงไว้ประกวดมันจะไปโชว์ใคร ถ้าจะเอากันจริงๆก็น่าจะมาร่วมมือกันหาความรู้ให้ลึกซึ้ง ไม่ใช่เดากันไปแล้วก็บอกต่อๆ อีกหน่อยพิตบ้านเรามันคงเหลือไม่กี่สาย
  • สายเรเซอร์เอจ สายเรมี่ สายแกฟ สายก๊อตติ เหล่านี้ เป็นการให้เกียรติเรียกชื่อสายตามคอกที่บรีดครับ

ยกตัวอย่างเพื่อให้เข้าใจง่ายๆ
    สายเรเซอร์ เอด ดังคนรู้จักเพราะไคโร แต่คอกชื่อเรเซอร์เอด คนก็เลยเรียกสายเรเซอร์เอด
    สายเรมี ไลน์ คนรู้จัก เรมี มาร์ติน คนก็เรียกสายเรมี่
    ลูกหมาที่บรีดออกมาจกสองคอกนี้ เขาก็จะเรียกสายตามชื่อคอกที่บรีดมา

เมืองไทย ถ้าพูดถึงสายวิลลี่ อันนี้ใครก็รู้จักและเข้าใจว่าเป็นหมาที่บรีดโดยเฮียวิลลี่

หรือหมาผม ไทเกอร์ เป็นสาย ปีเตอร์สัน เพราะมาจากคอกปีเตอร์สัน
    แต่พอมาอยู่เมืองไทย มีคนผสมออกไป พอมีลูกออกมาคนก็เรียกเป็นสายไทเกอร์

ส่วนการเรียกสายกัด สายโชว์ เข้าใจว่าเอาไว้เวลาโฆษณาขายลูกหมามากกว่า เจอบ่อยตามสวน จจ
    นึกชื่อต้นสายไม่ออก ก็ทึกทักเอาดื้อๆเลย เช่น ผอมหน่อยก็เรียกสายกัด กับอ้วนหน่อยก็เรียกสายโชว์

แต่ที่น่าเกลียดที่สุดเท่าที่เห็นมา คือลูกหมาผอมบางหน้าแหลมเป็นปลาเข็ม แต่ดันเรียกว่าบูลลี่ ฮ่าๆๆๆๆ
    บูลลี่ ชื่อมันก็บอกว่าบูลลี่ ถ้าผอมแห้ง คงเป็นบูลลี่ไม่ได้ ใครไม่รู้จักบูลลี่แปลว่าอะไร นึกถึงขวด เรดบูล หรือ กระทิงแดงครับ

อันนี้อธิบายแบบคร่าวๆ มือใหม่จะได้พอเข้าใจนะครับ
  • เจ้าเบิกมีสิทธลุ้นเป็นสายเบิก หรือสายสตีลเลอร์มั้ยครับพี่...
    ไฟล์แนบ
    DSC03953.JPG 94K
  • อ้าวมาแต่เชียวเหมือนกันนะท่านเต็ก กระทู้นี้กลายเป็นกระทู้ฮ๊อตไปแล้ว ฮ่าๆๆ

สบายมากเลย หากเราจะตั้งสายของเราเองก็ไม่ยากครับ เพราะเราเป็นคนบรีด ก็เหมือนกับสายอื่นๆละครับ ที่ตั้งสายกันเองถ้ามั่นใจพอ
    เราจับคู่พ่อแม่ตามที่เราต้องการ มีลูกหมาออกมาก็ใส่ชื่อนำหน้าเป็นชื่อคอกเรา ต่อไป ลูกหลานมันก็มีชื่อนำหน้าเป็นคอกเราแล้ว

หากมันสวยได้รับความนิยม โดนเอาไปต่อสายมากขึ้น ชื่อสายของเราก็อาจจะได้รับการยอมรับในที่สุดครับ
  • น่าสนใจดีครับพี่ Mark เอาชื่อเจ้า Burgh หรือ Steelers นําหน้าทุกตัวคงได้ภูมิใจน่าดูเลย...
  • ขอบคุณ คุณ Mafia มากครับสำหรับข้อมูล เพิ่มความรู้ให้ผมมากเลย