ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จะหัดน้องหมาใส่สายจูง...ทำงัยดีคะ
  • ตอนนี้น้องอายุ2เดือนแล้ว..ลองใส่สายจูงแบบรัดอก..น้องเค้าไม่ยอมเดินเลยคะทำงัยดีคะ
  • รอให้โตกว่านี้อีกหน่อยดีมั้ยค่ะ ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน:003:แต่ว่าที่บ้านให้ใส่ตอน 5 เดือนก็ไม่เป็นไรนะค่ะ:013:
  • ผมใส่ตอนนอน และก็ตอนดื้อครับ..ตอนแแรกเขาก็กลัวทำตัวแข็ง..แต่พอเขาคุ้นกับเราคราวนี้ใส่สายจูงและปล่อยเขาเดิน..ทั้งวันไม่เหนื่อยเดินตามทั้งวันและลองหยิบสายจูงขึ้นมาและลองเดินช้าเรียกชื่อเขาลองดูครับเดินตามจนน่ารำคราญเลยและคราวนี้พอเขาเห็นสายจูงเขาจะนึกว่าเราจะพาไปไหนเขาก็จะไม่กลัวสายจูงครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF22903.jpg 21K
    DSCF22893.jpg 22K
  • อีกตัวครับ..ตอนนี้เขาป่วยเลยเอารูปก่อนหน้ามาให้ดูครับ
    ไฟล์แนบ
    1102.jpg 59K
    DSCF2230.jpg 63K
    DSCF2157.JPG 104K
  • เรด โนสตัวข้างบน ลูกเต้าเหล่าใครเอ่ย ตัวผู้หรือเมีย สวยจัง สีช๊อคด้วย
    ไฟล์แนบ
    20091204044959_Picture%20304.jpg 31K
  • kaday ครับ หมาสวยครับ ยิ่งดูยิ่งสวย กลับมาดูใหม่ก็ยังสวย ขายปะ 55555
  • ใส่สายจูงให้วิ่งเล่นในบ้าน ค่อยๆสร้างความคุ้นเคย

แรกๆ พาออกนอกบ้าน จับปลายสายจูง เดินตามเขาไปก่อน อย่าเพิ่งจูง
    รอจนเขาคุ้นเคยไม่ขัดขืนแล้วค่อยบังคับไปในทิศทางที่เราต้องการ
  • ถ้าเริ่มใส่สายจูง ไม่แนะนำสายรัดอกนะครับ ให้ใช้ปลอกคอแทนจะ่ควบคุมได้ง่ายกว่า สุนัขจะเข้าใจได้ชัดเจนกว่า สายรัดอก
    ไว้สำหรับสุนัขที่เดินด้วยกันจนเข้ามือแล้วเท่านั้นนะครัีบ และสุนัข2เดือนก็ยังเล็กมากๆ อาจจะยังไม่เข้าใจอะไรมากนัก
    แต่สามารถพาจูงเดินได้

ฝากไว้อีกหน่อย จูงหมาเดินนะครับ อย่าให้หมาจูงเรา
  • :o001: โว้ว เรื่องหมาจูงคนผมก็เป็น ยังไม่รู้วิธีแก้เลยครับ ยังไม่เคยถามใครด้วย ผู้รู้แนะนำด้วยครับ ผมก็ หมาลากตลอด มันเห็นสายจูงก็คลั่งแล้วครับ
  • แต่ผมกับ ชอบให้หมาลากครับ มันดูLost controll ดี
  • การที่สุนัขลากนี่แบ่งเป็น 2 กรณี

1.ตั้งใจให้สุนัขลาก โดยที่เรายังเป็นคนควบคุมอยู่ อันนี้เป็นการฝึก สำคัญอยู่ที่เรายังเป็นนายมันอันนี้ไม่มีปัญหา

2.สุนัขลากคนจูงเพราะ คนจูงไม่สามรถควบคุมได้ อันนี้น่าเป็นห่วง แต่สามารถแก้ได้ เริ่มตั้งแต่ใส่สายจูง ควรให้สุนัขอยู่ในอาการสงบ ไม่ตื่นเต้นเกินไป ประเภทกระโดดไปทั่วบ้านนี่อย่าพึ่งใส่สายจูง ให้สงบๆก่อน อาจจะสั่งให้นั่งแล้ว ดูว่านิ่งๆหน่อย ก็ใส่สายจูงได้ หรือถ้าดูแล้วไม่สงบจริงๆ ผมใช้วิธี จับที่ปลอกคอดึงขึ้นเล็กน้อยแล้วสั่งนั่ง(แต่ใช้วิธีดึงแรงๆบ้างเหมือนกันนะ :P) ทีนี้ปลอกคอก็มีส่วนสำคัญ เพราะถ้าใช้ไม่ถูกประเภทก็จะควบคุมลำบาก ประเภทปลอกคอหนังหรือปลอกคอไนล่อน ไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวงถ้ายังควบคุมสุนัขไม่ได้ แนะนำให้ใช้ปลอกคอฝึก ที่เป็นโลหะลักษณะเป็นบ่วงถ้าสุนัขดึงจะรัดคอ อย่าไปกลัวว่ามันจะเจ็บครับถ้ามันเจ็บมันจะไม่ดึง เวลาเดินก็จำเอาไว้นะครับ คุณคือจ่าฝูง อะไรก็ตามที่สุนัขทำแล้วคุณไม่ต้องการ กระตุกสายจูงแล้วบอกว่า "ไม่" เสียงมั่นใจนะครับ ประเภทบอก ม่าย อย่า ม่ายอาวลูก อันนี้สุนัขเข้าใจนะครับว่าไม่เอาจริง การดึงสุนัขอย่าดึงกลับไปด้านหลังมันจะไม่ค่อยหยุด ให้ดึงไปด้านบน ตำแหน่งสายจูงที่จะควบคุมสุนัขได้ดีที่สุด คือ คอด้านบน ตรงหลังกกหู

ปล. ไม่ใช่ว่าสายจูงแบบหนังหรือไนล่อนจะไม่มีโอกาสได้ใช้นะครับ ทุกวันนี้ผมก็ใช้อยู่ +สปริง ตอนพาวิ่งกับจักรยานใช้ดีมากๆ ตอนจูงเดินก็ใช้ปลอกคอฝึกเพราะควบคุมง่ายกว่า
  • แน่นครับคุณ Chuangz ของผมข้อ1 ตั้งใจให้สุนัขลาก แต่เรายังควบคุมเค้าอยู่ครับ
  • อยากให้ทดลอง จูงเดินเล่น ตามที่หลายๆท่านแนะนำ เฉพาะใน บริเวณบ้าน

ฉีดวัคซีน ครบ ตามโปรแกรม แล้วค่อยพาออกนอกบ้าน

เมื่อวาน เพื่อนผมมาคุย ลูกหมาเกือบ3เดือนเป็นหัด ทั้งๆที่พาออกไปแค่ประตูหน้าบ้าน

มันไปรับเชื้อมาจากหมาข้างถนน แถวหน้าบ้าน

อย่าใจร้อน โรคกับสุนัขเล็กๆ มีเยอะ

เลี้ยงไป รักษาไป น้ำตาตก มาแล้วหลายราย.............................
  • หัดใส่นี่ไม่ยาก แต่ตอนถอดนี่ ยากสุดๆ อิอิ
  • ขอบคุณครับคุณ coke_ ดีใจทที่มีคนชมลูกสาวผม..ชื่ฮG-CELL ครับ ลูกของพ่อดีเซลสายไทเกอร์+แม่จีด้าหลานคูม่า..ของคุณต้น..คุณต้นอยู่ใกล้บ้านก็เลยได้ลูกสาวตัวนี้มาครับตอนนี้ซนมาก..ตอนผมอยู่เรียบร้อย..แต่พอออกไปทำงานแม่คุณกระโดด 2 ขาเกาะไม้ที่ทำคอกสูงเกือบเมตรออกมาเดินเล่น แต่ภายในบริเวณบ้านครับ...แค่2เดือนกับอีก12วันนะเนี่ย..ตอนแรกก็มองลูกๆของคุณcoke ไว้แต่ยังไม่มีทุนประกอบกับอยู่ไกลครับ..แต่ตัวนี้แฟนผมเป็นเอามาครับ...ตอนนี้พี่แทรกเตอร์แกล้งทุกวันผมต้องคอยมองรอดตอีกนิด กะว่าจะจับแยกกันกลัวผสมกันครับ..แทรกเตอร์เขาอายุ 5 เดือนกว่าแล้ว..มีรูปพ่อแม่ให้ดูครับ
    ไฟล์แนบ
    jida 10.jpg 35K
    39.jpg 31K