ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาใครมีอาการแบบนี้บ้าง
  • หมาผมอายุ 1 ขวบ 7 เดือนพ่อสายกัด แม่สายโชว์ คือว่าวันนี้แฟนผมโทรมาบอกว่า หมาผมมีอาการไอมาก ตั้งแต่เมื่อวาน เสียงไอเขาเหมือนมีอะไรติดคอแต่ไม่รู้ว่าอะไรง้างปากดูก็ไม่เห็นมีอะไรติดคอ ว่าจะพาไปหาหมอแล้วครับ แต่ยังไม่มีเวลาไปหาหมอครับ ตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ เลยอยากทราบก่อน เผื่อว่าจะช่วยอะไรเบื้องต้นได้บ้างครับ (ของผมกินอาหารเม็ดอย่างเดียว F1สีม่วง) ใครรู้บ้างช่วยที่ ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    m215970.jpg 27K
  • :025::022::022:เพิ่มเติมข้อมูลครับผมมีหมา 2ตัวครับ แต่มันไอตัวเดียวครับ มันไออย่างเดียว ไม่อ๊วก ครับ และตอนกลางคืนจะเปิดพัดลมให้ตลอดครับ มันจะมีผลอะไรกับมันไหมครับ
  • หลอดลมอักเสบครับ หาหมอเลย:m022::m022:
  • ช่วงนี้เป็นช่วงที่อากาศหนาวและชื้นมีผลต่อสุขภาพของสุนัขคับเป็นช่วงที่เจ้าของต้องเอาใจใส่สุนัขเป็นพิเศษคับทั้งวัคซีนและโรคภาวะปอดติดเชื้อหรือติดเชื้อทางกระแสเลือดคับ......ยังไงลองไปพบสัตวแพทย์เพื่อรับวัคซีนป้องกันดีกว่าคับ:005:
  • fakthong คุณ พูดถูกเเล้วเป็นเหมือนหมาผมเลยไปหาหมอซ่ะเดี่ยวจะลงปอดเเล้วจะยุ่ง
  • แอบสูบบุหรี่บ้างหรือปล่าว?
  • พาไปหาคุณหมอเถอะครับ......ของผมก็เพิ่งหาย เป็นหลอดลมแอบเสพย์
  • หมาผมเพิ่งเสียไปเมื่อวันที่ 8 ที่ผ่านมาเพราะอาการลักษณะนี้ เกิดจากการติดเชื้อในทางเดินหายใจหรือปอดบวม

เป็นมาอาทิตย์กว่า ตอนแรกก็คิดว่าอะไรติดคอเฉยๆเลยไม่ได้ดูแลอะไรพอมาก่อนวันที่มันจะไป เลยพาไปฉีดยา

หมอบอกว่าปอดอาจจะชื้น เลยไม่ค่อยเอามันนั่งกระบะไปไหนเท่าไหร่ พอมาวันที่ 8 ตอนเช้าก็วิ่งปกติพอพาขึ้นรถจะไปบ้านแฟน

ลงรถมาเดินมาหาเข่าทรุดแล้วก็อ่อนแรงไปเลย ลิ้นม่วงเพราะขาดอากาศหายใจ รีบพาไปหาหมอแต่ก็ไม่ทันซะแล้ว

ทำให้รู้สึกผิดมาตลอดเลยว่าทำไมไม่พอไปหาหมอตั้งแต่แรกน่าจะไม่เป็นอะไร ช่วงนี้อากาศเย็นและหนาวมากโดยเฉพาะภาคเหนือ

ให้ระวังกันหน่อยอย่าพาหมาไปว่ายน้ำหรืออาบน้ำบ่อยๆ เพราะมันอาจจะทำให้ปอดชื้นได้ครับ

คิดถึงนะ money :022::022::022:
  • ของผมมันนี่ ตอนนี้ก็มีอาการเดียวกันเลยครับ ตอนนี้มาลำปาง หาที่รักษายังไม่ได้เลย

แต่ไม่ซึมไม่เหงานะครับวิ่งเล่นปกติ แต่ตอนเช้าๆ ไอ่จนผมเจ็บขอแทนไอ่แรงมากๆ กำลังหาที่รักษาอยู่ครับ ตอนนี้
    ไฟล์แนบ
    P1110272.jpg 104K