ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนผู้รู้หน่อยคับ
  • คือตอนนี้แซมได้ พิทบลู เพศเมียตัวหนึ่ง เป็นลูก วาโต้+ทาโร้ ตอนนี้ 1 เดือน 10วันเองคับ ขนร่วงเป็นดวงๆ และก็ขยายวงเรื่อยๆ ก็ล่วงก็จะเป็นขุ้ยๆ และก็เป็นแผงๆ อะคับพอเอามือไปจับก็หลุดมาเป็นแผ่นๆเลยคับ มันเป็นไรคับและใช้ยาอะไรทาดี
    เป็นเหมือนโรคผิวหนัง มีขนร่วงเป็นดวงๆ
    รต
  • พาไปหาหมอดีกว่าน้อง
  • เรื้อนครับ ฟันธง หาหมอเลยครับ
  • :017: เคยเป็นค่ะ หาหมอไม่หายก็เลยเข้าในเว็ป มีคนแนะนำแยอะเลย ก็ทำตาม
    คำแนะนำหลายๆ แบบ เช่น ไม่ให้กินของมันๆ เป็นเรื้อน เป็นหิต อาบน้ำบ่อยเกินไป แต่อันที่ได้ผลคือ เลิกอาบน้ำอาทิตย์ละครั้ง เป็นอาบ 2 อาทิตย์ ครั้งนึงพอ ให้เช็ดตัวเอา แล้วไม่ให้กินของมันๆ 2 อย่างนี้ที่ได้ผล แน่นอนค่ะ
    เออ แต่ว่าต้องดูทีผิวหนังมันก่อนว่าเป็นแผลหรือเปล่า หมาเราไม่เป็นแผล แค่ขนร่วง ผิวแห้ง มีรังแคตอนอาบน้ำให้วันแรกๆ ขนร่วงเวลาจับตัวมันติดมือมาเป็นกำเลยค่ะ ถ้าเป็นอย่างนี้ก็ลองเอาวิธีที่ว่าไปใช้ดูนะค่ะ ประมาณ 2-3 อาทิตย์ก้อจะค่อยๆ หายไปเองค่ะ แต่ว่าถ้าอาการไม่ใช่แบบนี้นะก็ลองถามหมอดีกว่า หมอจะขุดเอาหนังมันไปตรวจว่ามีเชื้อขี้เรื้อนมั๊ย แต่ระวังนะค่ะ เราโดนหมอหรอกมาแล้ว
    เสียเงิน 2 ครั้งไม่หาย ก็ทำตามที่กูรูผู้แนะนำทั้งหลาย ไม่เสียตัง หายด้วย ขอบคุณนะค่ะผู้รู้ทั้งหลายที่แนะนำให้เราได้รู้แล้วมาถ่ายทอด ขอบคุณค่ะ :024: