ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สะโพกวิการ หรือ ถูกงูเห่ากัด
  • ลูกสุนัขอายุ 4 เดือน เคยวิ่งเล่นได้ตามปกติ วิ่งควบได้อย่างเต็มกำลัง
    จู่ๆขาหลังข้างหนึ่งกะเพก โดยไม่มีบาดแผลใดที่ขาและเท้า และไม่สามารถวิ่งอย่างเต็มความเร็วเหมือนอย่างเคยอีก
    เวลาเดินมีอาการหยั่งน้ำหนักลงเท้าไม่เต็มที่ เป็นมาร่วมเดือนแล้ว และไม่มีวี่แววดีขึ้น
    เวลานั่งก็จะนั่งพับเพียบ นอนนานๆลุกขึ้นลำบาก
    กังวลว่าจะเป็นอาการเริ่มต้นของโรคข้อสุนัขวิการ
    เป็นไปได้ไหมที่อาการจะเริ่มแสดงออกตั้งแต่วัยเพียงเท่านี้
    ปัจจุบันเขามีอายุเกือบ 5 เดือน

หรือ เป็นเพราะถูกงูเห่ากัด พิษทำลายเส้นประสาทขาบางส่วน
    เพราะเริ่มเห็นอาการตั้งแต่วันที่ลูกงูเห่าตัวขนาดนิ้วมือยาว 2 ฟุต เข้าไปในกรงสุนัข(ห้องเก็บของ)
    เข้าใจว่า งูเห่าเข้าไปกัดหนูหรือคางคกกิน พิษที่เขี้ยวเหลือน้อยแล้ว
    สุนัขไปเห่าไล่ งูเลยฉกกัดเอา ซึ่งพิษงูเห่าเป็นพิษชนิดที่ทำลายระบบประสาท
    เคยช่วยคางคกที่ถูกลูกงูเห่ากัดและกลืนเข้าปากไปแล้วครึ่งตัว ขาหน้ายังตะกุยได้แต่ขาหลังเป็นอัมพาตอยู่ได้ร่วมวันก่อนตาย
    วันนั้นลูกสุนัขทั้งสองตัว เมื่อปล่อยออกจากกรง ขาข้างหนึ่งกะเพกทั้งคู่
    ราว 1 สัปดาห์ต่อมา ตัวหนึ่งหายเป็นปกติ แต่ตัวที่ว่ายังไม่ดีขึ้น เป็นมาร่วมเดือนแล้ว

ขอปรึกษาผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ช่วยตัดสิน และชี้แนะหน่อยค่ะ
    ไฟล์แนบ
    27122009357.jpg 119K
  • เข้าหาสัตวแพทย์ ดีที่สุดครับ !!

สุนัขบางทุกตัวภูมิคุ้มกันไม่เท่ากัน.

ขอให้หายไวๆ เน้อ.
  • :0อาการที่บอกมาตรงกับของผมทุกประการครับแต่ของผมไม่ได้โดนงูกัด
    พาไป x-ray ไม่พบสิ่งผิดปกติ หมอบอกว่า
    การเลี้ยงคู่กัน มันจะกระโดด หรือเล่นกันเเรง
    ต้องเเยกออกจากกัน เล่นกันเป็นเวลา
    ผมลองดูเเล้วมันดีขึ้น เเต่พอปล่อยมันอยู่ด้วยกันหลายๆวัน ก็เป็นเหมือนเดิม
    หมอเลยเเนะนำ ให้พาไปว่ายน้ำบ่อยๆ
    เพื่อทำให้กล้ามเนื้อกระชับ ข้อกระดูกจะยึดกันดีขึ้น ลองทำดูนะครับ:019:
  • ขอไห้เจ้าตัวน้อยๆ 2ตัวกลับมาร่าเริงอีกนะครับ เอาไจช่วยนะ
  • ไปหาหมอโลด
  • สู้ๆน้า
  • ที่บ้านไม่ค่อยชอบพาสุนัขไปให้หมอวินิจฉัยโรค ยกเว้นเจาะจงการรักษาเฉพาะทาง
    เพราะคิดว่า หมอเชี่ยวชาญชำนาญการรักษา แต่การวินิจฉัยขึ้นกับประสบการณ์การเพาะเลี้ยง และการเลี้ยงดู
    เลยไม่มั่นใจว่า จะได้รับการวินิจฉัย หรือ การเดา
    จึงอยากได้ความเห็นและคำแนะนำจากเพื่อนๆซึ่งเป็นข้อมูลที่กว้างกว่า

ขอขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบ และกำลังใจค่ะ

คุณ bombe ค่ะ
    ผลการx-ray ไม่พบสิ่งผิดปกติ
    หมายถึงเรื่องข้อสะโพกหรือเปล่าค่ะ แล้วหมอเขามีฟิล์มให้ดูไหมค่ะ
    ที่บ้านมีสระน้ำให้เขาเล่นน้ำอยู่เป็นประจำวันอยู่แล้ว
    แต่จะลองแยกเขาดูตามคำแนะนำ

สู้ๆค่ะ จะอย่างไรก็ไม่ทอดทิ้ง
    ไฟล์แนบ
    27122009385.jpg 115K
  • พาไปหาหมอเถอะ..ถ้าเป็นอะไรจริงๆ มันไม่คุ้มกันนา..
  • หมอให้ดูฟิล์มละครับ พร้อมทั้งอธิบาย(ตอนx-ray ผมเป็นคนจับมันนอนครับ)
    ตอนเเรกผมก็กลัวจะเป็นข้อสโพก พอฟังจากหมออธิบาย
    ละก็ดูฟิล์มx-ray เลยหายข้องใจ
    คือขาข้างเดียว ผมให้เขา x-ray 3 จุด คือ ข้อเท้า เข่า สโพก
    ยังไงลองปรึกษาหมอก่อนนะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ:015:
  • ขอบคูณคุณ rubberrabbit และ bombe มากค่ะ
    ไฟล์แนบ
    160120101175.jpg 104K
  • เอาใจช่วยครับ....
    ไฟล์แนบ
    Cbf3.JPG 44K