ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำอย่างไรเมื่อสุนัขโดนไฟดูด
  • ขออนุญาติไว้อาลัยให้กับลูกสุนัขพิทบูล นาม "นินจา" อายุ 7 เดือน 5 วัน ที่ได้จากเพื่อนสมาชิกในเวบนี้ครับ

เขากำลังน่ารัก แสนรู้ ที่สำคัญทำให้คนในครอบครัวยิ้มแย้มมีความสุขได้ตลอดเมื่อเอ่ยถึงเขา

เขาจากไปเมื่อวานด้วยการโดนไฟดูด สาเหตุจากการที่ ทางคุณพ่อผมเห็นอากาศที่บ้านร้อนมากๆ จึงจับสุนัขทุกตัวในบ้าน อาบน้ำ ล้างกรงทั้งหมด และแยกผูกตามที่อยู่ของตน

ก่อนเข้าบ้านอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้าตนเอง แต่ด้วยความซนของนินจาอยากออกวิ่งเล่นต่อได้ตะกาย ตู้แช่น้ำแข็งและดึงเอาสายไฟลงมา (เห็นซากสายไฟที่ขาดตกหล่นที่พื้น)

ทำให้เกิดไฟฟ้าวิ่งเข้าตัว แต่ด้วยเสียงที่ปกติเขาจะเขี่ยชามข้าวเล่นเสียงด้ง หรือคุ้ยเขี่ยสิ่งต่างๆจนเป็นเรื่องปกติ ทำให้ไม่มีใครคิดว่าเขาจะเกิดเรื่องแบบนี้ได้ มารู้อีกทีเมื่อคุณพ่ออาบน้ำ

เปลี่ยนเสื้อผ้าออกมาจากบ้าน และเห็นเขานอนแน่นิ่งพร้อมสายไฟจึงรีบตัดไฟและไปดู แต่ทุกอย่างก็สายเกินไป ทุกคนในบ้านเสียใจมาก ไม่มีใครโทรมาหาผมกับแฟนเลย

เพราะรู้ว่าเรารักเขามาก พึ่งบอกลากันตอนตี4 ก่อนไปทำงานตจว. มาทราบอีกทีตอนหัวค่ำหลังเลิกงาน เล่นเอาผม2คนกับแฟนไม่เป็นอันกินข้าว และทำงานที่หอบมาทำต่อได้เลย

ด้วยความที่นินจาเป็นสุนัขตัวแรกในชีวิตเขา ผมได้ต่ปลอบใจแฟนว่าเขายังอยู่กับเรา ยังอยู่ในใจเราเสมอ เช้าเราค่อยไปทำบุญให้เขากันนะ ทั้งที่ใจอยากร้องออกมาเช่นกัน...

*************************************************************************************************************************************************************************************
    ขอสอบถามท่านที่มีความรู้เรื่องการช่วยเหลือสัตว์ที่โดนไฟช็อต ไฟดูด ว่าความที่จะปฐมพยาบาลเขาอย่างไรดี (ก่อนที่เขาจะไปจากเรา) และถ้าเขาไม่ตายเขาจะกลับมาปกติเหมือนเดิมหรือไม่ครับ
    ไฟล์แนบ
    NINJA.jpg 15K
  • ขอแสดงความเสียใจด้วย น๊ะคัฟ

T^T :022:
  • :024:ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ มันอยู่ในใจคุณค่ะ มันไม่ได้ไปไหนเลย:024:
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ :031:
  • ขอบคุณทุกๆท่านครับ
  • เสียใจด้วยอย่างยิ่งครับ
  • เสียใจด้วยครับ
  • :m020:
    อ่านแล้วเศร้าเลย ขอแสดงความเสียใจด้วยจริงๆ คะ
  • น่าสงสารจัง :022:
  • เสียใจด้วยคะ
    หมาที่บ้านก็ซน แบบนี้เหมือนกัน กัดสายไฟแอร์
    ดีว่ามีระบบตัดไป เลยรอดมาได้
  • โอ้ เสียใจด้วยครับ ผมว่าการป้องกันก็คงไม่ต่างจากคนหรรอกครับ เรื่องการปฏิบัติหลังจากโดนดูดนี่

ผมก็ไม่แน่ใจ ก็คงไม่ต่างจากคนเช่นกันมั้งครับ ถ้ารู้ว่าโดนดูด ก็รีบช่วยให้ทันเวลา อะไรประมาณนี้
  • เสืยใจดว้ยนะคะ หมาทื่บ้านชี่อโมอายปลอ่ยออกไปเดินเล่นชว่งเย็น ประมาณครี่งฃั่วโมงไม่รุ้คนใจร้ายคนไหนเอายาเบี่อให้กิน พาไปหาหมอเฝ้าอยู่กับเค้าจนตื 2 นอ้งหมายังไม่รอดเสืยใจมากคะ
  • เสียใจด้วยครับ
  • :022:เสียใจด้วย:022:
  • :o005:ถ้าหมาโดนยาแล้วเราเห็นอาการ การปฐมพยาบาลเบื้องต้นก่อนพิษเข้ากระแสเลือด ควรให้เขาดื่มนมให้มากที่สุด หรือ น้ำมันพืช หรือตามด้วยไข่ดิบ แล้วรีบไปหาหมอล้างท้อง
    ติดตั้งเครื่่องตัดไฟ เพราะสุนัขก็เหมือนเด็ก ไม่รู้ว่าอันตรายคืออะไร
    กว่าผมจะรู้ ก็เคยสูญเสียสิ่งที่ผมรักมาเหมือนกัน พูดแล้วมันเศร้า
  • เสียใจด้วยคับ:002:
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ...พูดอะไรไม่ออกเลยจริงๆ...
  • โดนไฟดูด หากไม่ตายก็คือไม่ตายครับ
    แต่หากโดนนานมากจนสิ้นใจไปแล้ว การปฐมพยาบาลก็คงสายไปแล้วครับ
  • ของผมก็เคยโดนครับ
    รีดผ้าอยู่ดีๆ หมาร้อง
    หันไปดู สายไฟคาปากแล้ว
    โชคดีที่ดึกปลั๊กทันครับ
    ......ปากบวมเบ้อเร่อ
  • เสียใจด้วยนะครับครับ
    ของผมก็เกือบไปครั้งนึงแต่สังเกตทัน ไม่งั้น...
  • ขอขอบคุณทุกๆท่านครับที่แสดงความคิดเห็นครับ วันนี้ได้กลับบ้านเลยรีบกลับมาแต่เช้ามืด

มาถึงบ้านก็รีบไปหาเขาที่ๆนอน นั่งเฝ้าอยู่สักพัก พูดคุยกับเขา ดั่งเคย เสมือนดั่งเขายังอยู่ ก่อนกล่าวอวยพรไปดีเถิดลูกรัก ใจพ่อจะมีเจ้าเสมอไป

ยอมรับเลยครับในชีวิตเลี้ยงและเจอสุนัขมาพอสมควร แต่ไม่มีตัวไหนจะทำให้ผมรู้สึกได้เยี่ยงนี้เลย ยอมรับพิทบูลนี่สุดยอดแล้วสำหรับผมและแฟน

ขนาดนินจาจากไปนอกจากคนจะเสียใจแล้วยังมีอัลเซเชียนอีก 1 ตัว ที่อยูเล่นเป็นพี่เลี้ยงนินจามา ซึมดูเหงา สบตาผมตอนเข้าบ้านแค่นอนมองเหมือนอยากบอกอะไรกับผมด้วยสายตา

หงอยๆไม่สดชื่นเหมือนเดิมที่อยู่ด้วยกันกับนินจา เงียบสนิทจากเสียงเห่า

อยากร้องก็ร้องไม่ได้ ซึ่งแฟนจะร้องยิ่งกว่า ผมต้องคอยปลอบและไม่แสดงออกถึงอาการอาลัยเขาออกมา เพราะไม่อยากให้แฟนต้องคิดมาก

ต้องขออภัยสำหรับการมาระบาย มาแสดงออกในกระทู้ครับ
  • วันนี้ พุดเดิ้ล ผมเกือบตายเพราะโดนไฟดูด ดีนะที่ความรู้สึกผมเร็ว+ ยังหลับไม่สนิท เค้าเลยไม่ตาย
    ตอนแรกตกใจมากๆ เห็นน้องหมาตัวเองนอนตัวแข็ง ไม่รู้จะทำอย่างไรตั้งสติได้ ถอดปลั๊กไฟก่อนเลย จากนั้นก็จับตัวน้องหมานวดๆๆ จนเส้นเค้าคลาย แล้วก็ค่อยๆรู้สึกดีขึ้น
    แรกเห็นตกใจมากน้ำตาแทบไหล ตื่นขึ้นมาเห็น้องหมานอนตัวแข็ง ฉี่แตกอึแตกเต็มเลย แต่สุดท้าย น้องเค้าก็ยังรอดดีใจมากๆ