ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลอายู50วันกินกระดูกไก่ได้มั้ย
  • พอดีเห็นมันชอบมากไม่กล้าให้กินเยอะนะครับ
    อยากรู้ว่าพิทบูลกินกระดูกได้มั้ย
    เคยเลี้ยงอาเชเชี่ยนกินกระดูกแล้วลำไส้อักเสบตายนะครับ
    กลัวพิทบูลจะตายไม่กล้าให้กิน
    ช่วยตอบทีนะครับ
  • กินได้ครับแต่ต้องเป็นโครงไก่ดิบครับ กระดูกไก่ถ้าโดนความร้อนจะแข็งครับ ของผมให้กินทุกวันไม่ต้องเสริมแคลเซียม
  • พิทบูลก้อ คงจะเปนเหมือนกันคับ อย่าเพิ่ให้กินเลยดีกว่าคับ :061:
  • เท่าที่รู้มาควรให้กิน ตอนที่มีอายุ 90วันไปแล้วนะครับ แต่ถ้าจะให้กินก่อนอายุ90 วันก็ควรหาโครงไก่แบบที่บดละเอียดมาให้กินและไม่ควรกินในปริมาณมากครับ
  • แบบนี้ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC05671.JPG 89K
  • กินดิบเลยเหรอครับ
    จะไม่มีพยาธิเหรอครับ
  • เป็น barf ครับ คือการให้อาหารแบบสดๆจะปลอดภัยในเรื่องกระดูกแข็งๆ เพราะว่าถ้ากินแบบดิบๆกระดูกจะไม่แข็ง แต่ถ้านำไปต้มจะทำให้กระดูกมีความแข็งขึ้น แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ถ้าโครงไก่บดละเอียด จะกินดิบหรือกินสุกก็ได้ครับ อาหารของผมใช้ในฟาร์มขนาดเล็กอย่าง ปอมเมอรเรเนี่ยน บีเกิล ชิวาวา เลยนะครับ ส่วนเรื่องพยาธินั้นควรถ่ายพยาธิตามปกติครับ และวิธี barf มีหลักฐานอ้างอิงครับhttp://thai-barf-club.pantown.com/
  • ธรรมชาติของสุนัขเป็นสัตว์กินเนื้อ ดังนั้นจึงไม่แปลกที่เขาจะชอบกินอาหารประเภทเนื้อจากสัตว์อื่น

แต่ระยะเวลาหลายสิบปีมานี่ สภาพการดำรงค์ชิตของมนุษย์ได้เปลี่ยนไป
    อาหารสำเร็จรูปได้เข้ามามีบทบาทมากขึ้น เป้าหมายก็คือเพื่อความสะดวกสบาย
    สุนัขจึงถูกเลี้ยงด้วยอาหารสำเร็จรูปเป็นหลัก จนแทบจะกลายเป็นอาหารหลักของพวกเขาไปแล้วในหลายๆประเทศ
    ประเทศไทยอาหารสำเร็จรูป เพิ่งจะเริ่มมามีบทบาทกับสังคมไทย เมื่อประมาณยี่สิบปีมานี่เอง

การจะให้สุนันกินอะไรตาม สิ่งที่ควรพิจารณาประกอบด้วยคือ คุณค่าทางโภชนาการ และความเหมาะสม
    และสิ่งสำคัญบางประการที่ไม่ควรมองข้าม สุนัขสายพันธ์ต่างประเทศหลายๆพันธ์ ได้ถูกเลี้ยงโดยอาหารสำเร็จรูปมาช้านาน
    จนกระทั่งร่างกายปรับสมดุลย์ น้ำย่อยในกระเพาะจึงเหมาะกับอาหารเม็ดไปแล้ว จึงควรให้เวลาเขาในการปรับตัวด้วย

สุนัขไทยในอดีต ไม่ต้องฉีดวัคซีน ไม่กลัวยุง สามารถ กินเศษอาหาร ข้าวราดแกง พริก น้ำปลา และเศษสิ่งเหลือจากเจ้าของ รวมถึงอาหารบูดเน่า โดยไม่เป็นไร
    แต่ปัจจุบัน สภาพแวดล้อม สภาพการเลี้ยง ทำให้ภูมคุ้มกันตามธรรมชาติลดต่ำลง จนไม่สามารถดำรงค์ชีวิต หรือกินอาหารได้เหมือนก่อนแล้ว

การเลี้ยงด้วยอาหารสด ขอให้ระวังเรื่องความสะอาด และควรมีระยะเวลาให้สุนัขได้ปรับตัวก่อนครับ
  • เห็นคนพูดถึง BAEF บ่อยๆ แต่น้อยคนที่จะเข้าใจความเป็นมา และความหมายที่แท้จริงของมัน

การเลี้ยงสุนัขด้วยอาหารสำเร็จรูป โดนต่อต้านจากบุคคลบางกลุ่ม สาเหตุจาก การทำธุรกิจโดยมุ่งผลกำไรสูงสุดของบริษัทผลิตอาหารสำเร็จรูปบางแห่ง
    ได้ก่อให้เกิดปัญหาด้านสุขภาพในหลายๆประเทศ อาหารมีการปนเปื้อน และใช้วัตถุดิบคุณภาพต่ำ จนทำให้สุนัขมีปัญหาด้านสุขภาพเป็นจำนวนมาก

การผลิตจากโรงงานในประเทศที่ขาดมาตรฐาน กระบวนการผลิตไม่เหมาะสม มีการใช้สารเคมี สารถนอมอาหาร วัตถุกันเสีย ในปริมาณมากเกิน
    สิ่งเหล่านี้ ล้วนส่งผลกระทบต่อสุขภาพของสุนัข จึงได้มีคนบางกลุ่ม หันกลับไปสู่วิธีการเลี้ยง เลียนแบบธรรมชาติ
    นั่นก็คือที่มาของการเลี้ยง แบบ BARF ที่เรารู้จักกัน

กระบวนการเลี้ยง ในแบบ BARF มีขั้นตอนที่ซับซ้อนวุ่นวายในการเตรียม
    จึงได้รับความนิยมในกลุ่มคนเล็กๆ เพราะคนส่วนมากเลือกความสะดวกสบาย
    การเลี้ยงโดยการให้กินแค่ เนื้อดิบ โครงไก่ดิบ ยังไม่ใช่วิธีการเลี้ยงแบบ BARF ครับ

การนำเสนอความเห็นในกระทู้นี้ มุ่งเพื่อสร้างความเข้าใจ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดแอบแฝงทั้งสิ้นครับ
  • รบกวนขอเบอร์คุณจุ่น อ่อนนุช44 หน่อยครับจะเเวะไปซื้อโครงไก่สับครับ
  • ทางที่ดีอย่าให้กินเลยครับ ก็อย่างที่คุณเจ้าของทราบดี พวกอาหารที่เป็นกระดูกทั้งหลายมันเป็นอันตรายต่อลำไส้ของสุนัขทั้งนั้น ผมเคยสอบถามคุณหมอมาแล้ว ถ้ารักเขาก็ซื้ออาหารเกรดซุปเปอร์พรีเมี่ยมให้เขากินดีกว่า แค่นี้ก็ดีมากๆแล้วแถมปลอดภัยไม่ต้องมานั่งกลุ้มใจว่าทำไมหมาขี้เป็นเลือด (ด้วยความหวังดีครับ) แต่ถ้ามีเงินเยอะในการดูแลเขา อาทิตย์นึงก็ซื้อเนื้อเป็นชิ้นๆให้เขากินดีกว่าคุณค่าทางอาหารได้เต็มๆ ไอ้พวกกระดูกต่างๆมันแค่หางอาหารนะ
  • เบอร์พี่จุนครับ 086-0175584