ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอกลับมาสู้อีกครั้ง
  • กระทู้นี้ สาระล้วนๆๆ

ผมขอถามพี่ Ksmart นะครับ ว่า กระทิงแดง กันเรดบูล นี้มันอันเดียวกันหรือเปล่า
    หรือว่าเรดบูล ชื้อ ลิขสิทธ์ ลายเส้น ไปนะ

คือผมยังงง อยู่นะ เพราะมันใช้โลโก้เดียวกันนนะครับ
  • ไม่ยืนยันนะครับ

กระทิงแดง ขายเรดบูลให้ต่างประเทศทำครับ
    กระทิงแดง เคยทำตลาดต่างประเทศ แต่ยากครับ เลยขายให้คนอื่นทำ
  • ขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ ผมว่าที่พี่ ksmart พูดก็ถูกนะครับผมเห็นด้วยครับ ผมว่าชื่อมันจำกัดคนกินเกินไป
    มันไม่ใช่เรื่องเล่นแล้วครับพี่
    ตอนนี้คนมันแบ่งข้างโดยชัดเจน มันฝังอยู่ในจิตใจอยู่ในจิตสำนึกแล้วครับ
    แค่บางทีมีชื่อแดงหรือเหลืองคนก็เลือกแล้วโดยไม่ใส่ใจกับคุณภาพ
    แค่พี่เปิดตัวผมก็ตกใจแล้วครับ สินค้าดังจริงแต่ผลกับมาจะเป็นอย่างไรก็ไม่รู้นะครับเหมือนพี่วัดใจไปเลย กลัวว่ามันจะมีผลไปถึงสินค้าอื่นๆของพี่ด้วยสิครับ
    ขอโทษด้วยครับถ้าไม่ถูกใจใครมันเป็นเรื่องที่อ่อนไหวมากครับ
    ยังไงก็เป็นกำลังใจให้พี่ครับ
  • อย่าลืมว่าอาชีพผมคือนักการตลาดครับ ผมไม่ได้เรียนการตลาด แต่ว่าวันนี้ผมสอนการตลาดแล้วครับ
    ผมอาจจะไม่ชำนาญเรื่องตลาดสินค้าตัวนี้ แต่ไม่ได้หมายความว่าผมไม่เก่งเรื่องการวางแผนการตลาดและการกำหนดแผนเชิงกลยุทธครับ

ผมหวังว่าน้องๆหลายคนที่เรียนการตลาดอยู่หากได้มาอ่านกระทู้นี้ เขาจะได้รับความรู้ในแบบที่ในห้องเรียนไม่สามารถให้เขาได้เลยครับ
    แล้วจะรู้ว่าทำไมผมถึงภาคภูมิใจ กับการออกสินค้าตัวนี้เป็นอย่างมาก และผมก็เชื่อว่า ในอนาคตอีกอย่างน้อยยี่สิบปีข้างหน้าก็ไม่มีใครทำได้แบบผมด้วย
    เราอย่ามองแค่เรื่องการตั้งชื่อ การซื้อ การขาย การวางตลาด เพียงวันนี้ แต่อยากให้มองไปถึงกลยุทธในการทำธุรกิจในภาพรวมในอนาคตด้วย

ผมกล้าพูดเลยว่า อนาคตสินค้าเครื่องดื่มชูกำลัง ขวดละ 10 บาท มีเพียงทักษฺณสู้ เท่านั้นที่จะล้มเอ็มร้อยได้
    และหากสำเร็จมันจะเป็นยี่ห้อสุดท้ายในเมืองไทย ถ้าหากทักษิณสู้ไม่ประสบความสำเร็จ เจ้าตลาดจะจบลงที่เอ็มร้อยเพียงยี่ห้อเดียวเท่านั้น

ผมจะเล่าให้ฟังนะครับว่า ความเป็นมาและสิ่งที่ผมวิเคราะห์ มันมีที่มาเป็นอย่างไร
  • โรงงานผลิตเครื่องดื่มชูกำลังแห่งหนึ่งหมดไปเป็นพันล้านในการทำเครื่องดื่มประเภทนี้ออกมาขาย และก็ยังหมดต่อไป โดยไม่รู้ว่าจะหมดอีกเท่าไร

วันหนึ่งได้มาปรึกษาผม และผมก็ได้เข้าไปในฐานะผู้บริหารสูงสุด เป็นรองแค่เพียงเจ้าของ สิ่งแรกที่ผมเสนอเลยคือ ให้เลิกกิจการเครื่องดื่มนี้เสีย
    แล้วหันไปตลาดเพื่อการส่งออกแทน เพราะที่เมืองไทยสินค้าตัวนี้มันไม่มีอนาคตแล้ว มันขายขวดละสิบบาทมากว่า 40 ปีแล้ว ขณะที่เมืองนอกขวกเป็นร้อยต้องนานแล้ว
    ดังนั้นการขายในเมืองไทย กำไรแทบจะไม่มีแล้ว ขนาดยี่ปั๋วยังเอากำไรแค่ลัง 3-5 บาท ขึ้นราคาก็ไม่ได้ ใครขึ้นก่อนตายก่อน ใครสายป่านยาวถึงจะอยู่ได้
    มันจึงเป็นโอกาสให้เจ้าใหญ่ สามารถครอบคลุมตลาด กำหนดทุกอย่าง แม้กระทั้งช่องทางการขาย โดยไม่มีใครกล้าหือด้วย เลิกตำน้ำพริกละลายแม่น้ำเถอะ
    งบการตลาด ถมลงไปเท่าไรก็ไม่เต็ม หากกำหนดงบการตลาดที่ 3% ขาย 100 ล้านมีงบการตลาดใช้แค่ 3 ล้านบาท เงิน 3 ล้านบาทสมัยนี้ทำอะไรแทบไม่ได้
    เจ้าใหญ่ใช้เงินโฆษณาปีละ 800 ล้าน แสดงว่าเขาต้องขายมหาศาล เขาจึงทำได้ หากเรามีเยอะขนาดนั้น เอาเก็บไว้ดีกว่า อย่าขายมันเลย

ตลาดสินค้าตัวนี้ใหญ่มากก็จริง คือปีละ 14,000 ล้านบาท พูดถึงทางทฤษฏี คำพูดว่าขอส่วนแบ่งทางการตลาดเพียง 10% ฟังดูเหมือนง่าย ที่ใครก็สามารถพูดได้
    แต่อย่าลืมว่าอัตราการเจริญเติบโตมีเพียง 3-4% ต่อปี มันจึงเป็นไปไม่ได้ที่ รายใหม่จะเกิด หรือเพิ่มสัดส่วนการขายได้ง่ายๆ
    ไม่ต้องถึงกับส่วนแบ่งการตลาดที่ 10% เอาแค่เพียง 0.50% ยังยากเลยครับ
    หากจะโตได้ถึง 10% แสดงว่า ต้องเอาเปอร์เซนต์โตทั้งหมดของตลาดคือ 3-4% บวกกับไปกินแชร์ของชาวบ้านด้วยอีก 6-7% มันจึงจะครบ 10%
    นั่นก็สดงว่ายี่ห้อที่อยู่ในท้องตลาดไม่มีใครโตเลย แถมยอดขายตกลงด้วย เจ้าใหม่ถึงจะได้แชร์ที่ 10% และจะเป็นไปได้หรือที่ยี่ห้อผู้นำจะไม่โตเลย

ไม่ทราบว่าตามผมทันไหมครับ หากวิชาการเกินไปก็บอกนะครับ
  • ต่อมาเจ้าของบอกอยากลองอีกสักตั้ง ผมถามว่า มีอักพันล้านไหม เขาบอกว่า มี ผมก็บอกว่าถ้ามี เอาฝากแบงค์เถอะ
    ดอกเบี้ยถึงจะน้อย แต่เงินต้นยังอยู่ แต่หากเอามาละลาย ไม่มีอะไรรับประกันว่าจะสำเร็จ แถมเงินต้นก็จะไม่เหลือด้วย

ถ้าหากจะทำจริงๆ ต้องทำแล้วให้ดัง และใช้เงินน้อยที่สุดด้วย หากทำยี่ห้อพิตบูล อย่างที่น้องคนหนึ่งว่า ใครจะการรันตรีได้ว่ามันจะขายได้
    และต้องใช้เงินโฆษณาอีกเท่าไร ขนาดคาราบาวแดง คนรู้จักคาราบาวทั้งประเทศยังเหนื่อย จนต้องเสนอขายให้คุณเจริญ ดังนั้นยี่ห้อพิตบูล จะเหนื่อยกว่ากี่เท่าครับ

เหตุผลที่ผมทำยี่ห้อ ทักษิณสู้ คือ ชื่อนี้ ตูมเดียวดังเลย ใครๆก็รุ้จัก แต่ขายได้หรือไม่ได้อีกเรื่องหนึ่งครับ ผมใช้เงินแค่แสนเดียว ขึ้นป้ายโฆษณาริมทางด่วนพระรามเก้า
    หนังสือพิมพ์ลงฉบับเดียว หลังจากนั้นมีคนไปโพ๊สในพันทิป ต่อมาออกทีวี ออกหนังสือพิมพ์ รายการวิทยุ ผมกลายเป็นคนดังในชั่วข้ามคืน จากเงินแค่แสนเดียว
    ทำให้คนรู้จักได้ ได้ออกสื่อฟรีเพียบ หากเป็นยี่ห้อพิตบูล คงต้องใช้อย่างน้อย 20 ล้านครับ เห็นเหตผลแรกของผมหรือยังครับ
  • สิ่งที่ผมมองเห็นในลำดับต่อมา ณ . ช่วงเวลานั้น คนไม่ชอบคุณทักษิณเยอะ แต่คนรักก็เยอะ
    แต่ทว่าคนรักทักษิณ คือชนชั้นแรงงาน คนเกลียดคือคนที่ทำงานตามอ๊อฟิต

คนชั้นแรงงานเวลาไปตัดอ้อยซื้อไปที่เป็นลังครับ คนขับแทกซี่ก็แวะปั๊มดื่มเครื่องดื่มประเภทนี้ทุกเช้าหรือบ่าย ยามเกิดอาการง่วง
    และคนเหล่านี้เขาชอบคุณทักษิณครับ หากเปลี่ยนใจเขามาดื่มของเราได้ เจ้าตลาดกระเทือนแน่

ส่วนคนที่อยู่ตามอ๊อฟฟิต ผูกไท้ใส่สูท ไม่ชอบคุณทักษิณ เขาดื่มกาแฟ ครับ และก็โง่พอที่จะจ่ายเงินค่ากาแฟแก้วละร้อยด้วย
    และเขาก็ไม่มีทางจะมาดื่มสินค้าประเภทนี้ แถมมีดูถูกอีกว่าเป็นเครื่องดื่มของกรรมกร ไม่กล้าดื่มเพราะอาย

ชักสนุกและเห็นภาพตามแล้วหรือยังครับ
  • Misconception

คิดใหม่เลยครับ ได้เห็นคุณเขียนแล้วไม่รู้ว่าจะแนะนำยังไงดีเลย

มันผิดรูปแบบการตลาดทุกขั้นตอน

ผมว่าหามืออาชีพมาช่วยวางแผนเถอะครับ อย่าคิดเองเลย

Totally misconcept
  • ผมทำมันขึ้นมา เพื่อคนรักทักษิณดื่มครับ คนไม่ชอบก็ไม่กิน ไม่ว่ากัน

หากคนรักทักษิณ สมมุติว่ามีครึ่งประเทศคือ 30 ล้านคน เขาดื่มแค่ 1% ก็คือ 3 แสนขวดต่อวันหรือ 9 ล้านขวดต่อเดือน ขวดละ 10 บาท
    คิดเป็นเงินก็คือ 90 ล้านบาทต่อเดือน ยอดขายขนาดนี้พอใจไหมครับ ไม่ต้องทุ่มโฆษณา ไม่ต้องเอาเงินไปละลายทิ้ง ขายไม่ได้ก็ไม่ต้องเจ็บตัวมาก

หากตั้งชื่ออื่น ไหนลองบอกผมหน่อยว่าต้องใช้เงินลงทุนเท่าไร และใครบ้างจะกล้าเสี่ยงขนาดนั้น
    เอามาแล้วมีอะไรรับประกันได้ว่า คนจะเปลี่ยนจากกินเอ็มร้อยมาเป็นยี่ห้อของเรา จริงไหมครับ

นี่คือเหตุผลว่าทำไม ผมพุ่งเป้าไปที่คนดื่ม ไม่สนใจยี่ปั๊ว เพราะยี่ปั๊วโดนล๊อคไว้หมดแล้ว ยี่ห้อใหม่เข้าตลาดยาก หลายยี่ห้อลองมาแล้ว ตายหมดแล้ว
    ผมรุ้เพราะผมเข้ามาในฐานะที่ปรึกษาก่อน ผมทำการบ้านวิเคราะหื ข้อมูลจนทราบแล้วว่า วิธีการเดิมๆ ไม่มีทางประสบความสำเร็จแน่ๆ

หวังว่า น้องๆนักศึกษาที่เรียนการตลาดคงได้ประโยชน์นะครับ ทำอะไร จงหัดคิดนอกกรอบบ้าง ลอกเขาไม่มีทางทำได้ดีกว่าเขา
    คราวนี้รู้หรือยัง ทำไมคนเรามีสองแขนหนึ่งหัวเหมือนกัน แต่ทำค่าตัว เงินเดือน จึงไม่เท่ากัน ทำไมคนหนึ่งเงินเดือน 8 พัน แต่อีกคนเงินเดือน เป็นล้านครับ

ผมอยากให้เอาสิ่งที่ผมเขียนให้อ่านเอาไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน หรือแม้กระทั่งการเลี้ยงหมาของคุณ
    ผมเชื่อว่าทำไม หมาผมทุกตัว ถึงดังทุกตัว เป็นตำนานทุกตัว มันดังไม่ใช่เพราะมันสวย
    แต่เป็นเพราะผมสร้างความแตกต่าง หมาสวยมีเงินซื้อได้ หมาถูกใจต้องสร้างมันขึ้นมาเอง

ใครที่มีเงิน ซื้อหมาดีๆ เพื่อสร้างการยอมรับ ท่านกำลังคิดผิดครับ
    ไทเกอร์ ไม่ได้ดังเพราะสวยหรือเป็นแชมป์ในสนามประกวด แต่มันดังเพราะความฉลาด
    บีเจ ไม่ได้ดังเพราะความสวย แต่มันดังเพราะความสามารถครับ

ผมเห็นหลายคน ขายหมาตัวเก่าทิ้ง เพื่อจะเอาหมาตัวใหม่เข้าบ้าน เหตุผลเพียงอย่างเดียวก็คือต้องการความสำเร็จ
    แต่ผมว่าท่านกำลังทำลายตัวเอง ทำลายความศรัทธาของคนที่จับตามองคุณอยู่ คุณจะไม่มีทางประสบความสำเร็จ

และผมก็กล้าพูดว่า ใครเล่นบอร์ดนี้ไม่ได้ คือตัวปลอมทุกคน ครับ :030:
  • หรือครับน้าผี อ่านยังไม่ทันจบก็รีบสรุปเสียแล้ว งั้นก็เป็นผีต่อไปเถอะครับ
    มืออาชีพ หน้าตาเป็นอย่างไร และใช้อะไรเป็นตัวกำหนดครับ มืออาชีพแต่ไม่มีเงินให้ถลุง หลายคนทำอะไรไม่เป็นเลยครับ
    และมืออาชีพที่มาถึงก็หว่านเงิน ใช้เงินแหลกลาญ ผมก็ไม่มีให้ผลาญเสียด้วย ผมชอบให้ใช้พลังสมองเยอะๆครับ

ตำราการตลาดเล่นแรกไม่มีในโลกครับ ก่อนจะเป็นตำรา มันก็ต้องมีการค้นคว้าทดลองรวบรวบประสบการเขียนเป็นตำราขึ้นมา
    ความคิดไม่ตรงกัน ก็ไม่ได้หมายความว่าใครแน่กว่ากัน เรียนสถาบันเดียวกันก็ไม่จำเป็นต้องเก่งเหมือนกัน ประสบความสำเร็จเท่ากัน
    ผลคะแนนตอนเรียนก็ไม่สามารถบอกได้ แต่มันต้องดูว่าใครประสบความสำเร็จในชีวิตนอกมหาวิทยาลัย มากกว่ากันครับ

ผมขายแรงงาน ขายความคิด ไม่ใช่ข้าราชการ อาชีพผม มีความเสี่ยงสูง แต่ผลตอบแทนก็สูง ใครใช้งบน้อยทำเงินมาก คนนั้นคือเก่งในสายตาผมครับ
    ผมประสบความสำเร็จเพราะผมคิดไม่เหมือนคนอื่น และผมก็ไม่ชอบลอกคนอื่น การลอกคนอื่นไม่มีทางที่จะทำได้ดีกว่าเขา
    บางบริษัทจ่ายเงินเดือนผมแค่ 3 แสนเองครับ หากผมไม่มีดี ใครจะกล้าจ้างจริงไหมครับ

ขอขอบคุณหากจะร่วมเสนอความคิดเห็นในแบบสุภาพชนนะครับ
  • ทหารอเมริกา กับทหารตาลีบัน ใครรบเก่งกว่ากันครับ ??
  • อยากจะลอง วางขายหรือยัง
  • แล้วตอนนี้ขายใด้วันละกี่ขวด แล้วเครื่องดื่ม"ความจริงวันนี้"เป็นบริษัทเดียวกับคุณหรือป่าว
  • ผมเห็นด้วย กับความคิดของคุณมาร์ค ที่ใช้งบน้อย แล้วคนรู้จักเยอะ
    แต่ปัจจัยความสำเร็จมันไม่ได้อยู่แค่ข้อนี้ข้อเดียว
    ขออนุญาติถกเป็นสาระตรงๆนะครับ

ถามว่า ผมรู้จักเครื่องดื่มนี้มั้ย ผมรู้จักตรงเป้าหมายคุณมาร์คเป๊ะเลย
    แต่หาซื้อยาก เพราะเจาะเข้ายี่ปั๊วไม่ได้ ซาปั๊วก็ไม่ได้ขาย
    ครั้นจะลงแม็คโคร เขาจะรับสินค้าตัวนี้หรือเปล่า เห็นชื่อแล้วกลัว

มีทางเดียว ต้องลุยส่งเอง ซึ่งทำตรงนี้จะคุ้มมั้ย
    เมื่อก่อนยี่ห้อ แรงเยอร์ส่งหน่วยรถวิ่งมาขาย ราคาไม่ถึง สี่ร้อย
    ผมก็ลงทีละ ห้าลัง ขายลืมเลยครับ ส่วนใหญ่กินเองด้วย

เห็นจะเหลือทางเดียว ผมว่าตั้งเซ็นเตอร์ที่อิสานเลย
    เจาะภาคเดียว เอาตัวลงไปคลุกแดงเลย
    ในเมื่อชื่อ บ่งบอกถึงอะไร ก็ต้องลงไปตรงนั้น

แต่ต้องระวังหน่อยนะ แดงชนะเครื่องดื่มดัง
    แดงแพ้ ถึงซวยแน่นอน
  • คนรักทักษิณ 30 ล้านคน

เลือตั้งครั้งที่2 ของทักษิณใด้เสียง 18ล้านกว่า ถือว่ามากที่สุด

เลือกตั้งครั้งที่3 ของทักษิณใด้เสียง 12ล้านกว่า

และเมื่อความชั่วของทักษิณโดนเปิดโปงเริ่มพุดขึ้นมาเหมือนดอกเห็ด

และพฤติกรรมของเสือแดงและพวก คุณว่าคนรักทักษิณจะเหลือซักเท่าไร

อย่าเก่งเลือกตั้งคราวหน้า ใด้ซัก12 ล้านเสียงเท่าเดิมก็น่าจะเก่ง

การตลาดต้องคิดเผื่อไว้บ้าง ตัวเลข12 ล้าน มันต่างกับตัวเลข30 ล้าน
  • ก็บอกแล้วว่าแผนคล้ายๆกับกระทิงแดงเมือก่อน....สมัยนั้นคนเกรียจกลุ่มกระทิงแดงกันมากมายเพราะเป็นเครื่องหมาของความรุนแรง
    ยิ่งโดยเฉพาะพวกนักประชาธิปไตรแล้วละก็ไม่ต้องพูดถึงเกรียจเข้ากระดูก ....แต่ทำมัยเครื่องดืมกระทิงแดงถึงตีตลาดแตกขายดิบขายดีในช่วงนั้นละคราบบบบ
  • เครื่องดื่มความจริงวันนี้ คนละบริษัทกับผมครับ

ตอนนี้ก็ขายดีเป็นจุดๆอยู่แล้วครับ คงพอเดาออกนะว่าขายที่ตรงไหนบ้าง

การตั้งชื่ออื่นหรือใช้เงินเยอะก็ไม่ได้การรันตรีว่าร้านยี่ปั๊วจะยอมรับนะครับ
    หลายยี่ห้อก็เห็นอยู่ ทั้งโฆษณาประชามสัมพันธ์ ขนาดกระทิงแดงบางพื้นที่ยังขายยากเลย

ใช่แล้วครับลุยเอง แต่ไม่ใช่ลุยดะครับ เราเลือกเลยร้านไหนอยากขาย วัดกันไปเลยเป็นพื้นที่
    ที่ไหนขายไม่ได้ก็ไม่ขาย ตอนนี้ยอดค่อยๆเดิน ขยับไปเรื่อยๆ ที่สำคัญไม่ต้องเอาเงินมาหว่านด้วย

ส่วนการเมือง ใครแพ้ใครชนะไม่เกี่ยวกับผมอยู่แล้วครับ

เราต้องชี้ให้คนเห็น คนชอบเบนช์จะให้ขับโตโยต้าคงไม่ได้
    คนขับโตโยต้าจะให้ซื้อเบนซ์เขาก็ไม่ไหว
    วิธีการของผมก็คล้ายๆกันครับ เชื่อว่าตลาดใหญ่มากพอ เราไม่จำเป็นต้องขายทุกที่
    ได้อีสาน เหนือ กรุงเทพ อย่างละนิดละหน่อย แค่นี้ก็อ้วนแล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    Sticker.jpg 34K
  • ถึงจะเหลือ 5 ล้านคน ผมหวังแค่หนึ่งเปอร์เซนต์ ก็คือ ห้าหมื่น เดือนก็แสนห้า มันจะเสียหายตรงไหนครับ
    ก็บอกแล้วว่าไม่ได้ทุ่มโฆษณา ขายได้เท่าไรก็ผลิตเท่านั้น ขายไม่ได้ก็หยุดผลิต ไม่เห็นจะเดือดร้อนเลยครับ

แต่การออกยี่ห้ออื่นขึ้นมา เอาเงินลงไปร้อยล้าน ขายไม่ได้ เงินก็สูญ จริงไหมครับ
    ผมห้ามคนรักทักษิณไม่ได้ เมื่อห้ามไม่ได้ ก็หาของที่เขาชอบไปขายมันก็แค่นั้น
    และการที่เขาชอบใคร มันก็ไม่ใช่ความผิดของเขาครับ
    ผมไม่ได้เอาอาวุธไปแจก หรือเอายาเสพติดไปขายนะครับ
    เขาไม่กินยี่ห้อนี่เขาก็กินยี่ห้อนั้นอยู่ดี มันแค่สินค้าตัวหนึ่ง
    มันแตกต่างอะไรกับยาสีฟัน คุณไม่ใช้คอลเกต คุณก็ต้องใช้ใกล้ชิด หรือยี่ห้ออะไรที่คุณชอบ

เปิดใจกว้างๆหน่อยน้าผี
    คุณเกลียดใครคุณก็ด่าเขา ฝ่ายเขาก็ด่าฝ่ายคุณเช่นกัน
    ไฟล์แนบ
    Ad-Bkk-Today.jpg 64K
  • กระทิงแดง นวพล ลูกเสือชาวบ้าน กลุ่มเหล่านี้คือชนชั้นแรงงาน กรรมกร ชาวบ้าน ที่เกลียดคอมมิวนิสต์เหมือนขี้

นักศึกษา ปัญญาชน นักประชาธิปไตร นักวิชาการ กลุ่มเหล่านี้คือกลุ่มคนชั้นกลางที่อ้างอุดมการณ์คอมมิวนิสต์เกลียดสถาบันต้องการเปลียนแปลงการปกครอง

สมัยนั้นวิทยุทหารยานเกราะ มี่คลืนวิทยุอยู่ทั่วประเทศที่สนับสนุนกลุ่มกระทิงแดง มันจะเป็นไปใด้ยังไงที่ประชาชนจะเกลียดกลุ่มกระทิงแดง กลับสนันสนุนด้วยซ้ำ

อย่าลืมว่าฝ่ายกระทิงแดงชนะ นักศึกษาแพ้จนต้องเข้าป่า
  • บอกว่าไม่เกี่ยวการเมืองครับ แค่ยืมชื่อมาใช้เพื่อเกาะกระแส เพื่อการจดจำ แต่ผมไม่ได้อยู่กับฝ่ายไหนนะครับ
    เรากำลังเถียงกันเรื่องการตลาดครับ ไม่ใช่การเมืองเด้ออย่าลืม

สมมุติว่าคุณรู้ว่าบ้านนี้ชอบรถเบนช์ คุณจะเอาโตโยต้าไปขายให้เขาได้หรือ
    ลองมองว่ามันเป็นสินค้าตัวหนึ่งซิครับ ผู้หญิงเขาก็เลืกซื้อเสื้อผ้าของผู้หญิง คงไม่ซื้อเสื้อผ้าผู้ชาย
    เขาจึงแบ่งสินค้าออกตามกลุ่ม ตามเพศ ตามเทศกาล ตามความชอบงัยละครับ

คนอื่นอาจจะได้ไอเดีย เอาไปทำข้าวสาร กะปิ น้ำปลา ปลากระป๋อง ยี่ห้อทักษิณก็ได้
    เพราะข้าวเป็นอาหารหลักของคนไทย เขาจะซื้อยี่ห้อไหนห้ามเขาไม่ได้หรอกครับ

หนังสือพิมพ์ที่ลงให้ผม ก็ยังเอาไปลงในหน้าการตลาดครับ ไม่ใช่การเมือง
    ไฟล์แนบ
    Ad-Siam-Business.jpg 63K
  • ผมเชื่อว่า หากใจไม่อคติจนเกินไป ตัดความชอบความเกลียนส่วนตัวออกไป อ่านกระทู้นี้ ได้แง่คิดเยอะเลย
    กระทู้ไม่ได้ปักหมุด คนตอบเกินห้าสิบ คนอ่านหลักพันมีไม่ค่อยเยอะด้วยครับ

ตอนแรกผมก็ตอบคำถามสื่อเยอะมาก แต่ผมก็ยืนยันว่าเป็นการตลาดตลอดครับ

แต่ถ้ามีกำลังภายนอกมาช่วยบ้างก็ยินดี และก็ทำใจว่ามันมาทั้งบวกและลบครับ
    ไฟล์แนบ
    SiamRat.jpg 52K
  • พูดอีกก็ถูกอีกครับพี่ผีสมัยนั้นมีทั้งคนชอบศูนย์นิสิต และคนชอบรัฐบาล ก็เหมือนกับสมันนี้แหละครับที่แบ่งเป็นสองฝ่าย
    ผมเองก็ไม่เคยศึกษาจากตำราเรื่องเหตุการณ์เดือนตุลา แต่ผมศึกษาจากปากของพวกพี่ๆผมหลายๆคนที่เป็นกลุ่มกระทิงแดง
    ถ้าเรื่องของกระทิงแดงผมสามารถตอบคำถามเชิงลึกได้ทุกคำถาม และบางเหตุการที่คนนอกไม่รู้ผมเองก็สามารถตอบได้่
    แต่ถ้าเรื่องทางฝังศูนย์นิสิตผมบอกได้เลยผมไม่ค่อยรู้ลึกๆ รู้แค่ว่าเค่าต่อต้านรัฐบาลเผด็จการจอมพลถนอม
  • ในบอร์นี้ยังชอบหมาไม่เหมือนกันเลย ฮ่าๆๆๆ
  • ขอตรบมือดังๆให้พี่มาร์ค 3 ทีครับอ่านไปคิดไปเออพี่มาร์คเก่งหว่ะ สู้ๆ
  • พี่มาร์คครับมีสติ๊กเกอร์โปรโหมดมั้ยครับ ผมจะเอาไปฝากตามร้านแถวจรัญเค้าติดให้ครับ
  • ชีวิตนี้ก็คิดอะไรแผลงๆแบบนี้ได้ทีเดียวละครับ
  • เขาจะกล้าติดหรือ ฮ่าๆๆๆ
    พี่เคยลองแล้ว หลายร้านไม่กล้าครับ
  • แจกให้แท็กซี่ติดเป็นไงพี่รับรองไม่พลาด เอาไม่ต้องใหญ่มากชัวร์พี่แจกร้อยคันอย่างน้อย 90 คันต้องติด
  • เปิดบูธครับพี่...ขายตามสถานที่จัดการชุมนุม

จัดพิตตี้สวยๆ ซัก2-3คน...อิอิ หวานกรุป

รับรองรับดังพรุแตกแน่นอน ยอดขายพุ่งกระฉูด
  • มีแท๊กซี่หลายคันติดอยู่แล้วครับ แต่ก็มีเจ้าของอู่เอาออกด้วยเช่นกันครับ

ออกบู๊ท ไม่ใช่จะขายได้นะครับ อาจจะมีอะไรเขวี้ยงเข้ามาแทนก็ได้ ฮ่าๆๆ
  • แทคซี่ไม่กล้าติดหลอกครับ เพราะักลัวผู้โดยสารไม่ขึ้น 55+

เปิดบูธขายตามสถานที่จัดการชุมนุม""""แต่ละครั้งคนเป็นหมื่น

ประท้วงใหญ่คนเป็นแสน....หวานกรุป ฮ่าๆๆ แต่อย่าไปผิดงานนะครับ
  • เน้นจังหวัดเลยพี่เอาจังหวัดที่ฟรีเวอร์เยอะๆ อุบล อุดร ขอนแก่น เชียงใหม่ ทำป้ายโฆษณาใหญ่ๆจังหวัดละอันโอ้ยแจ่ม
  • ตอนนี้ก็ทำอยู่ครับ ในเมืองขายไม่ค่อยได้ แต่รอบนอกขายดีครับ

งานใหญ่ ๆผู้หญิงกับคนแก่มาเยอะก็ขายไม่ดีครับ น้ำดื่มกับเสื้อดันขายดีกว่า
  • สนับสนุนครับพี่ ทำไปเหอะครับ ไม่ได้เดือดร้อนใคร ทำมาหากินของเรา
    เมื่อก่อน้าแอ๊ด ยังด่า เครื่องดื่มชูกำลังยี่ห้อนึง ปาวๆๆๆ วันนึงออกมาทำคาราบาวแดง ซะงั้น
  • :006: :063: อยู่ ภาคใต้ ไม่ค่อยชอบการเมือง ไม่ค่อยได้ดื่มเครื่องดื่มประเภทนี้ โอกาสที่จะดื่มก็เฉพาะเวลาขับรถทางไกลเท่านั้น แต่ถ้าเจอ เครื่องดื่ม ยี่ห้อนี้ เคียงข้างกับ เอ็ม 100 หรือ ยี่ห้อ อื่นๆ ผมก็จะซื้อ ยี่ห้อนี้ ดื่มครับ. เหตุผลเดียว สั้นๆเลย คือ ผมรู้จัก พี่มาร์ค แค่นั้นจริงๆครับ.และถ้ามันอร่อย ถูกปาก รู้สึกกระชุ่มกระชวย ตาแข็ง ขับรถได้อีกนาน โดยรู้สึกหายง่วง โอกาสต่อไปก็จะยิ่งดื่มครับ แต่ๆๆๆ ในทางกลับกัน ถ้ารสชาติไม่โดน อันนี้ ขอบายเด้อ ป๋า มาร์ค .จากกระทู้นี้
    อย่างน้อย ผมรู้สึกได้กำไร ในสาระของการทำตลาดของพี่มาร์ค และ ได้ รับรู้เรื่องราว การต่อสู้ แบบดุเดือดในวงการธุรกิจเหล้า เบียร์ เครื่องดื่มชูกำลัง จาก คุณ ksmart อีกด้วย โอ้โฮ คุ้มจริงๆที่ตามกระทู้นี้ ขอบคุนครับ ท่านทั้งสอง.ไหนๆก็แจมแล้ว ผมขออนุญาติ
    ขอถามท่านทั้งสองครับว่า ถ้าผมเปิดร้าน ASTV SHOP ที่ เบตง จะเวอร์ค มั๊ย ครับ :013: ที่นี่มี 7-11 4สาขา แล้ว เหอๆ
  • ถึงจะเหลือ 5 ล้านคน ผมหวังแค่หนึ่งเปอร์เซนต์ ก็คือ ห้าหมื่น เดือนก็แสนห้า มันจะเสียหายตรงไหนครับ
    ก็บอกแล้วว่าไม่ได้ทุ่มโฆษณา ขายได้เท่าไรก็ผลิตเท่านั้น ขายไม่ได้ก็หยุดผลิต ไม่เห็นจะเดือดร้อนเลยครับ
    --------------------------------------------------------
    หากเดือน1ขายได้แสนห้า ผมว่าม้วนเสื่อ
    การที่เราจะตะลุยขายตรงเอง ค่าใช้จ่ายในกรขนส่งมันสูงกว่าการมียี่ป๊วย ที่จัดส่ง
    ผมว่าการคิดนอกกรอบน่ะดีทุกคน แต่ก็ต้องคิดถึงทางหนีบ้าง
    แล้วที่หายไปไหนตั้ง2ปี ล่ะ ครับทั้งที่กระแสก้ยังแรงแต่จะมาลุยตอนนี้อีกครั้ง ผมว่าหลัง 26 นี้ก็น่าจะรู้ว่าอะไรคืออะไร
  • ขอโทษน่ะครับหน้าจะแยกแยะมากกว่านี้การเมืองก็เป็นเรื่องของการเมือง
    นี้มันชีวิตจริง ในเมื่อพี่น้องเราจะค้าขายเค่าลงทุนทำไปแล้ว ก็ควรจะสนับสนุนใช้หรือเปล่าครับ
    ส่วนไอ้เรื่องการเมืองจะแดงจะเหลืองใครจะชนะใครจะตายห่าก็ช่างแม่ง ไม่เกียวกัน
    สำหรับตัวผม ผมก็เกรียจทักษินเข้ากระดูก แต่เรื่องนี้มันคนละเรื่อง พี่ผมขายของ
    ผมก็ต้องเชียร์ต้องให้กำลังใจ ต้องสนับสนุน ผมอาจจะไม่ได้รู้จกพี่มาร์คเป็นการส่วนตัว
    แต่ไอ้ตรงที่ยืนอยู่เนีย ก็ส่วนหนึ่งในนำพักน้ำแรงของเค่า ที่ให้เรามาหาความรู้กันอย่างฟรีๆ
    ค่าโฮสปีๆนึงง่ะหลายบาทอยู่ เค่าก็ไม่เคยมาเรียกร้องกับสมาชิก แค่เค่าจะค่าขายของของเค่าบ่าง
    เราก็ควรสนับสนุนหรือให้กำลังใจไม่ถูกเหลอครับ
  • หลักการตลาดพี่ สินค้าพี่เท่าที่อ่านมาถ้ามีปัญหาที่ช่องทางจำหน่าย คือถูกบีบที่ยี่ปั้ว ซ่าปั้ว โธ่Direct เลยทำเป็นกองทัพมด แบบยาคูลย์พี่ ยาคูลย์เข้าออฟฟิค พี่เข้าไซค์ก่อสร้างเลย อู่รถ อะไรก็ได้ที่เป็นลูกค้าเป้าหมาย หรือที่มีคนใช้แรงงานมากๆ ขณะพี่ยังทำF1 โดยไม่ต้องpromote มากเลย หรือให้พวกซาเล้งที่ขายผลไม้ขาย หรืออะไรก็ได้ที่เป็นซาเล้ง แล้วจัดผลประโยชน์ให้ ช่วงแรกออก Spot ก่อนเพื่อให้เป้นที่รู้จัก สร้างความมั่นใจในตัวสินค้า
  • สองปีที่ผ่านมาก็ยังขายอญุ่ครับ แต่เจาะเฉพาะบางพื้นที่ครับ หากไม่รู้จักประมาณตนก็คงม้วนเสื่ออย่างที่น้องว่าครับ
    แต่ว่าเราก็อยู่มาได้จนวันนี้ เราคุยกันเพื่อให้เกิดปัญญาครับ ไม่ได้คุยเพื่อโชว์โง่ครับ น้องไม่รู้ข้อมูลอะไรเลย
    พี่แค่ยกตัวอย่าง ข้อมูลจริง บางอย่างมันเอามาพูดภายนอกไม่ได้ครับ

พี่บริหารมาแล้วหลายบริษัท ทำทั้งเจ้ง ทำทั้งรวยมีหมดครับ ดังนั้นประสบการณ์มีไม่น้อยหรอกครับ
    ที่โดนตามตัวกลับมา ก็เพราะว่าพี่เชี่ยวชาญการวิเคราะห์และวางแผน ส่วนหลังวันที่ 26 จะยึดหรือไม่ยึด พี่ก็ไม่ได้ส่วนแบ่งหรอกครับ
    แต่ถ้าเรารู้ว่าอาการกำลังจะหนาวคงไม่สั่งร่มมาขายใช่ไหมน้อง ออเดอร์มาเยอะ ผิดปกติ ราคาพุ่งขึ้น คนขอโควต้าเพิ่ม แสดงว่ามันต้องมีอะไร

เอาละนะน้องนะ ถ้าหากจะลองวิชา พี่ก็จะสอนให้เป็นวิทยาทานนะครับ
    ตัวเลขที่บอกว่า 30 ล้านหรือว่า 5 ล้านคน มันเป็นตัวเลขสมมุติ ใช้ประมาณการ เพื่อการคำนวนหาต้นทุน กำไร และวางแผนการผลิตครับ
    มันจำเป็นต้งประมาณการมาก่อน และไม่มีใครบอกได้ถูกต้อง จนกว่าจะได้ลงมือทำครับ แต่ถ้าไม่ตั้งตัวเลขเป้าหมาย การทำงานก็ไร้ทิศทาง
    หลังจากตั้งตัวเลขก็มากำหนด KPI เพื่อวัดผล เพื่อให้รู้ว่าเราทำได้ดีแค่ไหน
    เวลาวางแผน หากยังไม่มีข้อมูลจริงก็อาจจต้องสมมุติเอาก่อนครับ เช่น สมมุติว่ากลุ่มเป้าหมายมี 30 20 15 10 และ 5 ล้าน
    และก็สมมุติว่า ขายได้ 10% 5% 3% 1%

แล้วดูว่า ตัวเลข การขาย กำไร จำนวนผลืต ต้นทุนออกมาเป็นอย่างไร เราจะได้วางแผนงบประมาณและวางแผนการขายจริงได้ครับ

ตัวเลขเหล่านี้ขะช่วยให้เรากำหนด จำนวนพนักงาน ค่าใช้จ่ายได้ด้วยครับ

น้องคงเพิ่งเรียนจบ คงกำลังร้อนวิชา พี่ไม่ว่าหรอกครับ แต่สำหรับพี่มันคืออาชีพครับ
  • CommentAuthororisCommentTime18 นาทีก่อน | February 11, 2010, 10:07 pm
    ถึงจะเหลือ 5 ล้านคน ผมหวังแค่หนึ่งเปอร์เซนต์ ก็คือ ห้าหมื่น เดือนก็แสนห้า มันจะเสียหายตรงไหนครับ
    --------------------------------------------------------
    หากเดือน1ขายได้แสนห้า ผมว่าม้วนเสื่อ
    การที่เราจะตะลุยขายตรงเอง ค่าใช้จ่ายในกรขนส่งมันสูงกว่าการมียี่ป๊วย ที่จัดส่ง
    ผมว่าการคิดนอกกรอบน่ะดีทุกคน แต่ก็ต้องคิดถึงทางหนีบ้าง
    แล้วที่หายไปไหนตั้ง2ปี ล่ะ ครับทั้งที่กระแสก้ยังแรงแต่จะมาลุยตอนนี้อีกครั้ง ผมว่าหลัง 26 นี้ก็น่าจะรู้ว่าอะไรคืออะไร

ผู้จัดการทีมชาติอังกฤษคือคนอิตาเลี่ยน ถามว่าเขารักประเทศอิตาลี่หรืออังกฤษมากกว่ากัน
    หากเลือกได้เขาก็คงต้องเลือกทำทีมชาติอิตาลี่ แตความเป็นมืออาชีพ ทำให้ต้องมาทำทีมชาตอังกฤษ

คนเราไม่สามารถเลือกได้ดังใจตัวเองทุกอย่าง พี่เป็นมือปืนรับจ้าง มีหน้าที่ทำให้กิจการของนายจ้างเจริญรุ่งเรื่อง
    อะไรชอบอะไรไม่ชอบ ต้องยกไว้ต่างหาก หน้าที่เราคือพาองค์กรของเขาให้ก้าวต่อไปครับ

หากไม่มีความเป็นมืออาชีพ ตำแหน่งอย่างพี่คง ขนญาติพี่น้องเข้าไปทำงานเพียบ
    แต่พี่ก็ไม่เคยทำ ทั้งที่หลานก็ยังตกงาน พี่ก็ยังไม่สามารถรับมาทำงานด้วยได้

อ่านแล้วคิดตาม วิเคราะห์ที่ละประเด็น อย่าอ่านเพื่อจับผิด มันจะไม่เกิดประโยชน์ครับ
  • สุดยอดแยบคายเฉียบคม มองถึงลูกค้าที่เป็นกลุ่มชนชั้นล่าง คนใช้แรงงาน คนททำการเกษตร และที่สวน และคนเหล่านี้นี่เองคือคนส่วนใหญ่ในประเทศ
  • คนที่ด่าพี่ มีกี่คนที่ดื่มเครื่องดื่มประเภทนี้ ส่วนมากดื่มกาแฟกันทั้งนั้น
    พี่ก็บอกไปแล้วว่ากลุ่มเป็นหมายพี่คือใคร เขาไม่ได้มาอุดหนุนพี่ แต่ก็ไม่ควรมาอารมณ์เสียในสิ่งที่พี่ทำ
    พี่ไม่ได้ไปยัดเยียดให้ซื้อเสียหน่อย

หากจะพูดเรื่องการเมือง พี่ว่าพี่รู้ลึกไม่แพ้ใคร ทุกวันนี้คนรอบตัวก็ไม่ใช่เล็กๆ เอาเป็นว่าคอนเน็กชั่นพี่ไม่ธรรมดาก็แล้วกัน
    หากเป็นคนโนเนม ชื่อสินค้าตัวนี้โดนยึดหรือโดนขโมย ตั้งแต่วันไปจดแล้วครับ รู้หรือป่าวว่าออกสินค้าตัวนี้ออกมา พี่เจอกับอะไรมาบ้าง

สมัยเรียนก็ติดตามการเมือง เดินขบวนก็เอาทุกอย่างครับ ทุกวันนี้หลายครั้งก็ต้องติดต่อกับหน่วยงานรัฐ
    มีทั้งข้าราชการ และนักการเมือง และติดต่อทุกพรรคด้วยครับ
  • มันครับ...ความรู้เพียบ เถียงมากันอีกครับ ยีงเกรียจยีงเถียง ทักษิณสู้ก็ยิ่งดัง 55+
  • การที่เราไม่ชอบใครเป็นการส่วนตัวสักคน บางครั้งสิ่งที่เขาหยิบยื่นให้มาแม้จะเป็นสิ่งดี
    เราก็โยนมันทิ้งไปอย่างไม่เสียดาย เพียงเพราะว่าเรายึดติดว่าเขาคือฝ่ายตรงข้าม

ผมเชื่อว่าคนที่เล่นบอร์ดนี้ หากใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์ จะได้อะไรกลับไปเยอะเลย
    ในบอร์ดนี้ เต็มไปด้วยคนจากหลากหลายอาชีพ เราฟังเขาแต่ไม่จำเป็นต้องเชื่อทั้งหมด
    เราเลือกเสพได้ เราเลี่ยงได้ หากเห็นว่าอะไรที่มันเป็นโทษ เราก็เลือกเอาแต่สิ่งที่มีประโยชน์ติดตัวกลับไป
    แต่อย่าไปคิดว่าใครที่ชอบไม่เหมือนเราต้องเป็นศตรูไปทั้งหมด
  • ได้ความความรู้มากเลยครับพี่ๆ ผมจะอุดหนุนพี่ครับ แต่พี่รู้จักลุกทุ่งไหมครับ
  • เสี่ยมาร์ค อย่าลืมตูนะ

รวยแน่ ฟันธง

อ่านกระทู้นี้ ยิ่งกว่าตำราเอ็มบีเออีกว่ะ นับถือนับถือ
  • จะยี่ห้อไหน ก่ช่าง ไม่สน อันไหนอร่อย อันไหน กินแล้ว เออ โอเค .... ชอบ ก่กิน จบ
    ของพี่มาเฟีย ไม่ใช่ว่าเชียร์เปนการส่วนตัว รสชาติ ก้อ โอเค นะ อร่อยดีคะ แต่ถ้ากินมากๆ ก้อไม่ดีคะ ..... มันเปลือง ก้ากๆๆๆๆ
    แต่เชื่อไหมว่าหาซื้อยากเหมือนกันถ้าเหนก้ออุดหนุนกันไปคะ แต่ก้ออาจจะไม่ทุกครั้ง อย่างที่บอก ตามฟิวและความพอใจความชอบคะ

นับถือว่าพี่มาเฟียการตลาดดีคะ เปลี่ยนวิกฤติเปนโอกาศ ขอชื่นชมและเอาใจช่วยเปนกำลังใจให้พี่ประสบความสำเร็จให้เกินความคาดหมายไปเรยนะคะ
    จะได้ รวยๆๆ และก้อมาเลี้ยง น้องๆๆ เอิ๊กๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    20090710010723_20090630131159_20090626105027_20090523221402_1460347[1].gif 53K
  • จากความคิดส่วนตัวกับประสบการณ์อันน้อยนิดนะครับ ถ้ามองแบบแคบๆก็น่าจะประมาณพวกผีว่าครับ แต่มองในหลักพี่เขามาตัดส่วนแบ่งการตลาดไม่จำเป็นต้องตัดมาทั้งหมด ส่วนใหญ่คนไทยมักจะคิดว่าทำอะไรก็ต้องได้เยอะๆแต่จริงๆแล้วมันเป็นไปได้ยากด้วยงบที่จำกัด ผมไม่ได้จบการตลาดครับ จบสถาปัตแต่ทำงานหลายด้าน รวมทั้งส่งออกโดยแค่หวั่งส่วนแบ่งแค่1.5%ของตลาดทั้งหมด พวกแน่นๆนี่เน่ามาเยอะแล้วครับทุกอย่างเปลี่ยนแปลงตามโลกไม่ใช่หลักการในหนังสือ...เรียนแต่ในตำราตามหลังเขา5ปีครับมีคนเขากล่าวเอาไว้... พวกจบใหม่ๆมีแต่ไฟไปไม่รอด....ผมตอนเรียนจบใหม่มาลุยตลาดโดนเสือแก่เอาไปกินเพียบ...
    ถ้ามีช่องทางการตลาดกลับมาลุยใหม่ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกนี่ครับ...ผมหละงงพวกผีๆจริงๆ
  • ผมก็ไม่ได้ว่าท่าน...มันก้แค่ความคิดเห็นส่วน1 ขอโทษแล้วกันหากว่าผมพูดไปแล้วคิดว่าผมรุ้น้อย....แต่บังเอิญผมได้เข้ามาทำงานทางด้านสื่อสารมวลชน...ก็พอจะรุ้หลักรู้แนวการทำการตลาดบ้าง การประชาสัมพันธ์ ก็เลยเสนอว่าชื่อน่าจะกลาง แต่หากพี่จะยึดหลักอิงกระแสเพื่ออาศัยชื่อแล้วติดตลาด ผมก้ไม่ได้ว่าอะไรพี่ พี่ทำพี่รวย
    ผมไม่ได้อะไรจากพี่ ผมก็สนับสนุนพี่ต่อไป
    แต่ความภาดภูมิใจ ที่ได้ชื่อว่าประสบตวามสำเร็จ ผมว่าน่าจะมาจากการสร้างแบรด์ของตัวเอง การอิงกระแสมันก็แค่ กระแส.พอหมดกระแสแล้วตัวของมันจะเดินได้ด้วยตัวเองหรือเปล่า แล้วเมื่อไรล่ะครับที่ว่าจะล้มยักษ์ได้ตามที่พี่ว่า แต่ยังไงก็แล้วแต่ พี่มืออาชีพ ผมก็แค่นักท่องเวป
    -----------------------------

ผมเชื่อว่าคนที่เล่นบอร์ดนี้ หากใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์ จะได้อะไรกลับไปเยอะเลย
    ในบอร์ดนี้ เต็มไปด้วยคนจากหลากหลายอาชีพ เราฟังเขาแต่ไม่จำเป็นต้องเชื่อทั้งหมด
    เราเลือกเสพได้ เราเลี่ยงได้ หากเห็นว่าอะไรที่มันเป็นโทษ เราก็เลือกเอาแต่สิ่งที่มีประโยชน์ติดตัวกลับไป
    แต่อย่าไปคิดว่าใครที่ชอบไม่เหมือนเราต้องเป็นศตรูไปทั้งหมด
    ดังที่พี่บอกนั่นแหล่ะครับ
    หวัว่าอย่าเอามาถือป้นอารมณ์เลยน่ะครับ
    ขอบคุณครับ