ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำครับ 2เรื่อง
  • 1 หมาที่บ้านอายุ2เดือนครึ่งชอบกินของที่อยู่ตามพื้นที่ไม่ใช่อาหารเช่นพลาสติกก้นบุหรี่ทุกอย่างที่อยู่ในพื้น

2 หมาที่บ้านชอบกัดมือเล่นกับมัมที่ไรกัดมือตลอดและกัดเจ็บมากแต่เขาไม่ใช้ทำร้ายเราแค่ยากเล่น

ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ
  • ข้อ 2 หมาผมก้อเปนคับ แต่ก้อไม่รู้ทำไง ^^
  • ใช่ครับข้อ2หมาผมก้อเป็น
    แต่ดีมาหน่อยพอโตขึ้น
  • :m016:
    เหมือนกันเลยคะ มือมีแต่รอยฟัน ตีปากก็ไม่กลัว ทำงัยดีคะ
    ยิ่งโตยิ่งกัดเจ็บด้วย
  • แก้ได้ครับข้อ1 .พยายามให้กินอาหารในที่ๆเตรียมใว้ ลองเอาอาหารวางกับพื้น (อาหารที่ชอบที่สุด)
    แล้วแอบดูอย่าให้มันเห็นแล้วพอมันจะกินเอาหนังยางยิงมันแต่อย่าให้มันเห็นเดี๋ยวมันก็จำได้เอง
    ว่าไอ้ที่อยู่กับพื้นห้ามยุ่ง ยุ่งแล้วจะเจ็บ
    2.ตบปากกัดตบกัดตบรับรองหาย
  • ตบแรงๆอย่าไปกลัวมันเจ็บ
  • ใช้ตะใบกับกัดตบมันยังไม่เข็ด
  • ข้อ 2 ใช้ผ้าพันมือ แล้วเล่นกับมัน เดี๋ยวมันจะได้เรียนรู้ว่า ควรกัดได้แต่ผ้า
  • ตบปาก..ครับทั้งข้อ 1 และ 2 ดุเสียดังๆแล้วตบให้รู้ว่าผิด ตบแรงๆนะครับ เดี๋ยวมันคิดว่าเล่น โดนไปไม่กี่ครั้ง คราวหลังแค่ขึ่นเสียงก็หยุดแล้วครับ
  • 1.เอาปลอกคอโซ่ที่ใช้ฝีกสุนัขมาใส่แล้วคล้องด้วยสายจูงกระดุกโซ่เบา ๆ ให้มีเสียง พร้อมพูดว่า "ไม่"ทุกครั้งที่กระตุกโซ่ พูดว่า "ไม่" หรือทำโทษด้วยการตบที่ปากเบา ๆ แล้วดุเสียงดังว่าไม่ (แนะนำวิธีแรกดีกว่าเป็นการฝึกสุนัขที่ถูกต้องมากกว่า)
    2.ใช้วิธีเดียวกันกับวิธีแรก แต่สุนัข อายุ 2 เดือน เค้าจะเริ่มมันเขี้ยว ให้หากระดูกผูก ให้แทะดีกกว่า เดี๋ยวอีกสักพักจะเริ่มกัดรองเท้า และข้าวของที่อยู่ในบ้าน
  • เท่าที่ผมเข้าใจและได้ข้อมูลจากวิดีโอการฝึกสุนัขมานิดหน่อยนะครับ
    การที่เค้าเล่นกับเรา เพราะเค้าต้องการเรียกร้องความสนใจจากเรา
    เราเล่นกับเค้าได้ครับ แต่เมือไหร่ก็ตามที่ฟันของเค้าโดนผิวหนังของเราไม่ว่าส่วนไหนของร่างกายเรา
    เราต้องหยุดเล่นกับเค้าทันที พร้อมกับดุเสียงดังๆ ว่า"หยุด" หรือว่า"ไม่" พร้อมกับหยุดให้ความสนใจเค้าทันที
    เช่นหันหลังให้ หรือเดินจากไป เลิกให้ความสนใจกับเค้าโดยเด็ดขาด
    เพื่อให้เค้าเข้าใจว่า ถ้าเค้าทำแบบนั้นอีก มันไม่เวิร์ค เค้าจะไม่ได้รับความสนใจจากเรา
    ทำเช่นนั้นทุกครั้งที่ฟันของเค้ากระทบผิวหนังของเรา
    เค้าก็จะเข้าใจและจะเลิกนิสัยนั้นไปเองครับ
  • ผมขอตอบข้อที่สองเเล้วกันครับ เห็นมาหลายกระทู้เเล้วเรื่องนี้
    เรื่องของการกัดเวลาเขาเล่นกับเราเป็นสิ่งที่ดีครับไม่ควนไปดุหรือไปว่าเขาๆจะกลายเป็นหมาที่ไม่มีความมันใจในการกัด คิดว่าทุกครั้งที่กัดจะถูกดุถูกตีเขาอาดขะจำไปจนโตได้นะครับ
    ทางออกที่ดีเราควนมีเครื่องมือช่วยในการฝีกกัด (การฝึกกัดที่พูดถึงไม่ได้หมายถึงการฝึกสุนัขกัดกับสุนัข) แต่เป็นการฝึกสุนัขเตรียมตัวเมือโตสำหรับการฝึกเป็นสุนัขอารักขา
    นี้เป็นวิธีที่เขาฝึกกันตัวแต่หมาเป็นเด็กจริงๆเป็นการฝึกให้เขามีความมันใจในการกัด แต่อย่างที่บอกไปต้องมีวิธีเช่นหาเศษผ้า ลูกบอนที่ใช้ในการฝึกจะมีอีกด้านที่เป็นเชือก
    วิธีการฝึกง่ายๆเรียกเขาเข้ามาหา (เรียกมาเล่น) แล้วเอาผ้าล่อให้เขากัดถ้าเขากัดได้ดีให้ชม แต่อย่าดึงผ้าตอนที่เขากัดเเรงมากนะครับหมาคุณอาดฟันหักได้
    หาเขาไม่ยอมกัดที่ผ้าเปลี่ยนมากัดที่มือเหรอขาให้หยุดเล่นตามที่คุณ Stykyfingers แนะนำครับ ไม่นานเขาจะรู้ว่าเล่นแบบไหนที่ทำให้เจ้านายชอบเจ้านายพอใจ

หาอ่านขอมูลเพิ่มเติ่มได้ที่ http://www.thaigsdclub.org เป็นเว็บที่เกี่ยวกับการฝึกสุนัขอารักขาครับ

ปล.แล้วคุณจะรู้ว่าการที่เขากัดเเบบนี้เป็นสิงที่ดี
    ไฟล์แนบ
    DSC_47362.jpg 79K
  • dj_kankaw......ถูก
  • ขอคุณครับที่ชมอยากให้คนที่เลี้ยงพิทบูลหันมาสนใจเรื่องของการฝึกครับอย่ามั่วแต่สนใจพาหมาไปกันหมาตัวอื่น (เหมือนตัวเองเมือก่อน) ทุกวันนี้เลิกนานเเล้วครับ
    รู้แล้วว่าพิทบูลกัดยังไง ตั้งแต่โดนลูกหลงตอนเขาไปห้าม จำจนตายครับเดินไม่ได้เป็นเดือน:022:
  • ข้อ 1. เปลี่ยนไม่ได้หรอกครับมันเป็นสัญชาตทำใจ......แต่ถ้าจะแก้ดุด้วยคำพุดเขาก็หยุดแล้ว........แต่เขาก็จะไปทำใหม่เวลาเราเผลอ...ไม่เชื่อลองดู....แต่ถ้าอายุมากขึ้นก็จะเลิกกัดไปเอง.....อายุมากหมาจะนิ่งขึ้น.....แต่ก็ยังกัดอยู่แต่น้อยลง
    ข้อ 2. ตามคุณ dj_kankaw ไปเลย.....ดีแล้ว(เป็นสัญชาตญาณมัน....ฝึกเพื่อลดการกัด) เอาจริงๆๆนะมันเป็นการแสดงออกของหมาคุณที่แสดงออกว่ามันรัก และผูกพันกับคุณมากเพียงไร....เชื่อไหมหมาผมเวลาผมกลับมาจากทำงาน......มันคาบมือผมจูงไปจูงมา....เหมือนมันกำลังจะบอกว่าว่ากลับมาแล้วเหรออยากไปไหนอีกนะ.....โชคดีคนรักพิททุกคน.....จงรักเขาเหมือนที่เขารักเรา.......แล้วคุณจะได้อะไรจากพิทบูลเยอะ....อยากคิดเพียงว่ามันเป็นแค่หมา...(หมาก็มีหัวใจนะครับ)....โชคดี....
  • :o040:ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่าน:o040:
  • ข้อที่ 1 บ้านคุณสกปรกเกินไป กวาดบ้างนะ pitbull ช่วยเก็บกวาดหยะอยู่
    ข้อที่ 2 อย่า งก กะหนู ซื้อของเล่นให้หนูเล่นบ้างนะ 2 เดือนเอง ฟันกาลังขึ้น หนูคันเหงือกฮับ
  • เจ้าตัวแสบที่บ้านก้อเป็นค่ะข้อ 2 แก้ปัญหาด้วยการหาของเล่นมาให้แทะ แต่ต้องเป็นชิ้นใหญ่ๆหน่อยนะคะ ที่บ้านใช้ลูกมะพร้าวอ่อนทั้งลูกเลยเวลาว่างๆก้อแย่งลูกมะพร้าวแทะเล่นเกลื่อนบ้านกันสองตัว เบื่อก้อเลิกจนมันลืมที่จะแทะมือเราเล่นเลย
    ข้อแรกนะคะ ฝึกให้กินเฉพาะของที่อยู่ในชาม โดยการวางไว้ข้างชามก่อนถ้ามันกินก็ตีที่ปาก แล้วก้อใส่ชาม ถ้ากินในชามก้อชม เด๋วมันจะจำเองค่ะ
    ^_^