ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาเป็นไข้มีสิทเป็นปอดบวมรึเปล่า
  • ไปหาหมอแล้วคับฉีดยา 2 เข็มกับเอายามากิน
    แต่หมอพูดให้เราตกใจว่าถ้าดูไม่ดีอาจเป็นปอดบวมตาย:016:
    ..แต่ว่าหมาผมก็กินกับเล่นปกติคับแต่มีไอเป็นบางครั้งตัวร้อนนิดหน่อย
    ชอบไปนอนที่พื้นเย็นๆจะเป็นปอดบวมเปล่าคับไปหาหมอได้3วันแล้วอาการก็เหมือนเดิม
    หมอบอกว่าถ้ามันไปนอนพื้นเย็นมันอาจจะเป็นปอดบวมได้
  • ของผมเป็นกับหมาพื้นเมืองครับไอแห้งๆมา 4-5 วันไม่ได้พาไปฉีดยา

พอพาไปฉีดอีกวันนั่งรถกระบะลงรถมาพับลงตรงหน้าเลยครับ

หมอบอกปอดติดเชื้อทำให้หายใจไมไ่ด้ครับ สงสารมัน:022::022:
  • เปลี่ยนหมอ คือคำตอบสุกท้าย
  • พี่ครับ อย่าหาว่าผมว่าพูดงั้นงี้ให้ตื่นตูมเล่นเลยนะครับ
    หมาผม พิทบูลสายกัดสามเดือน แข็งแรงดีมาก
    อยู่มาวันนึงก็ไอแห้งๆ ติดต่อกัน สามถึงสี่วัน ด้วยความที่ไม่รู้ก็นึกว่าหมามันคงกินอะไรเข้าไป
    มันก็เริ่มไม่กินข้าว พอซักห้าวัน ไอเยอะขึ้น ผมพาไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นหวัด หลอดลมอักเสบ ทำมะดา เอายาไปกิน
    พอได้วันที่แปด หมาผอมโทรมลงเร็วมาก ขอย้ำว่าไอบ่อยมาก ชอบไปนอนที่เย็นๆ
    วันที่สิบ ผมพากลับไปหาหมออีกครั้ง คราวนี้ไปเอ็กเซร์ แล้วก็เลยทราบว่าหมาติดเชื้อที่ปอด หรือเป็นปอดอักเสบนั้นเองครับ
    ขอย้ำว่ามันไม่ยอมกินอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว
    สุดท้ายมันก็จากไปครับ ครบสิบสี่วันตั้งแต่เริ่มป่วย อาการลามเร็วมากครับ
    เพราะพิทบูลเปนหมาที่แข็งแรง ย่อมไม่แสดงวามอ่อนแอให้เห็นอยู่แล้ว

ถ้าไม่ดีขึ้น รีบพาไปหาหมอที่เชื่อถือได้เถอะครับ แล้วขอให้เอ็กเซร์ พร้อมกับตรวจค่าเม็ดเลือดขาว
    ถ้าช้าก็จะเสียเค้าไปเหมือนผมเนี่ยแหละครับ เพราะความชล่าใจ ไม่น่าเลย
  • ถ้าไอ มีสิทธิปอดบวม อย่าให้นอนพื้นเย็นๆเลย หาผ้าหรือเบาะปูให้อุ่นหน่อย เปลี่ยนหมอด่วนด้วย หายใจไม่ได้ก็มีสิทธิม่อง