ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลูกชายหงุดหงิดง่าย
  • ลูกชายเพศผู้ อายุ 2 ปีนิด ๆ ตอนนี้เริ่มมีอาการหงุดหงิดง่าย หวงของ แล้วก็ขี้ระแวงด้วย มีไล่กัดคนในบ้านบ้างแต่ไม่ได้หนักหนาอะไร ส่วนใหญ่จะเป็นการไล่กัดแบบขู่ ไม่ได้กัดให้เกิดการบาดเจ็บ จะใช้เสียงแฮ่ขู่ อันนี้เกิดจากอะไรหรือครับ เพราะอากาศร้อนหรือเปล่า แล้วคือก่อนหน้านี้ช่วงปลายปีที่ผ่านมา ผมได้พาไปฝึกดัดนิสัยที่กองฝึกสุนัขตำรวจแถวบางเขนน่ะครับ ก่อนไปเขาจะมีอาการขี้หงุดหงิดอยู่บ้าง แต่พอกลับมากลายเป็นว่าหนักกว่าเก่า ขี้ระแวงมากขึ้น เห็นตอนไปรับกลับมา(ตามกำหนดครูฝึกเขาขอไว้ดูนิสัย 2-3 เดือน แต่ผมไปรับกลับมาก่อนช่วงเกือบเดือนเพราะที่บ้านเขาคิดถึงมัน) ครูฝึกเขาบอกมันได้ไปกัดแย่งผ้ากับหมากรงข้าง ๆ คือหมาของผมจะติดผ้าน่ะครับเขาจะมีผ้าผืนประจำของเขาเอาไว้ปูนอนอยู่ประจำ พอเอาไปฝึกกับครูฝึกก็เอาผ้าผืนนี้ไปให้เขาปูให้มันนอนด้วย มันก็เลยเกิดเรื่องที่ว่าหมากรงข้าง ๆ มาแย่งไปเขาก็เลยไม่ยอม สุดท้ายผ้าผืนนั้นก็ทิ้งไป พอกลับมาบ้านเขาก็จะระแวงเวลามีใครเอาผ้ามาใกล้เขาก็จะขู่ใส่แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีอาการนี้แล้วจะมีก็แต่ขี้หงุดหงิดง่ายนี่แหละที่ยังเป็นอยู่ บางทีนอนดูที่วีกันอยู่เขานอนอยู่ข้าง ๆ อยู่ดี ๆก็ลุกขึ้นมาแฮ่แล้วก็เดินหนีไป อาการแบบนี้ควรจะแก้ยังไงดีครับ ให้ลดลงหรือให้อาการแบบนี้มันหายไปหรือเกิดน้อยที่สุดก็ได้ครับ ยังไงก็รบกวนพี่ ๆ แนะนำแนวทางหรือวิธีแก้ไขด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
  • โปรตรีนระงับ
  • ผมว่าโปรตีนก็ไม่ทันแล้ว แม่งจะแดกโปรคีนซิครับ
  • พิษสุนัขบ้าอะป่าวครับ
    ในสุนัขดูยากด้วยก่อนจะหนัก
  • แต่ถ้าไม่บ้าขู่ผมกับสมาชิกในครอบครัวมีตายไปข้าง
    จะหวดให้หนักเลยครับ
    ถ้ามันรอดมาได้ขู่อีกจัดให้มันอีกดอกจะได้รู้ใครเป็นนาย
    จะจัดให้จนกว่าจะเลิกขู่ครับ
  • โปรตีนคับเจอชุดใหญ่ ตอนนี้มันรู้แล้วว่าใต้ตู้เสื้อผผ้าปลอดภัย
  • 2 ปี แก้ยากนะครับ แสดงว่าคุณปล่อยให้เหตุการณ์อย่างนี้ ล่วงเลยมานานมาก
    การที่สุนัข ข่มขู่เจ้าของ หรือคนในบ้าน แสดงว่ามันเห็นเราเป็น ลูกฝูงมันแล้ว จริงๆ น่าจะจัดโปรตีนตั้งแต่เด็กๆ
    แต่ตอนนี้มัน 2 ปี แล้วผมว่าแก้ยาก ผมว่าถ้าจัดโปตีนตอนนี้ มันจะต้องสู้ คุณแน่ๆเลย
    ลองปรึกษาพี่มาร์คดูครับ เค้าจะแนะแนวทางได้ดีมากๆ ครับ
  • ผมละเสียวแทนเลยอ่ะ อายุขนาดนี้อันตรายจริงๆ คงต้องปรึกษาผู้เชี่ยวชาญแล้วล่ะ
  • ว่าแล้วก็อันตรายนะครับ..ลำพังเจ้าของยังขู่

ลองเอาวิธีผมไปใช้ดูนะ ประสบการณ์ส่วนตัว.

1.เอาเวลาคลุกคลีเค้ามากๆ และลูบที่ตัว หัว และใหล่
    2.พยายามใช้มือสอดตรงขาหน้า และก็ยกตัวมันขึ้นมาบ่อยๆ มันจะได้รู้ว่าเราคือจ่าฝูง
    3.ถ้ายังไม่ดีขึ้น..เอากระดาษหนังสือพิมพ์ห่อหนาๆ ถ้าหือถ้าอือ ก็หวดเน้นๆ ให้ดังๆ ให้มันกลัวทิ้งไว้สักพักก่อนที่จะปลอบมันโดยการลูบ.

ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็หมดปัญญาครับ.....ถ้าเป็นผมก็จะส่งไปเฝ้ารากมะขาม ดีกว่าที่จะก่อให้เกิดปัญหาใหญ่ตามมา..

Tom_Chonburi Cool Camp
  • ขู่ต้องโดนชุดเล็กครับ ถ้าสู้ก็ชุดใหญ่ ต้องเอาให้อยู่ครับ หมาโตแล้ว อันตรายครับ
  • อาจจะเกิดจากการที่ไปฝึกแล้วถูกทุบตีมาเลยทำให้ระแวงครับ
  • แก้หายครับหาปลอกคอแบบดึงมา แล้วจูงเขาเล่นถ้ามีกัดตบบวกตีนสักที ถ้ากัดก็เอาที่ครอบปากใส่เลยครับ อย่าพยายามตีมากใช้เสียงดังๆตวาดเอา ถ้ายังกวนทรีนเตะเม่งเลยครับเอาให้หายบ้า ไม่งั้นต่อไปมันเอาแต่ใจแน่ครับ
  • บอกได้เลยครับ ว่าควรระวัง คนในครอบครับ จะเกิดอันตายนะครับ 2ปีก่าวเเล้ว น่าจะ คุม ยากเเล้วล่ะครับ ยังไงก็เอาใจช่วยครับ
  • ศูนย์ฝึกหลายแห่งไม่เข้าใจนิสัยพิตบูล ทำหมาเสียไปหลายตัวแล้ว เขาคิดว่าขู่พิตบูลแล้วมันจะกลัว
    แต่พอมันไม่กลัวแถมขู่กลับ ครูฝึกจึงตีเพราะคิดว่ามันจะยอมเหมือนหมาพันธ์อื่น
    แต่มันก็ยังสู้ คราวนี้ครูฝึกกลัวมันแทน เพราะไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อน
    ยิ่งขู่ยิ่งตี มันก็ยิ่งสู้ หมาก็เลยประสาทเสีย ระแวงคนไปหมด เพราะมันเริ่มไม่ยอมรับคนเป็นนายมัน

ผมเห็นหลายท่านเอาสุนัขไปฝึกกับตำรวจ เพราะเชื่อในความเป็นครูฝึกของหน่วยงานราชการ
    แต่ขอโทษครับ เขาอาจจะเชี่ยวชาญหมาพันธ์อื่น ฝึกหมาอื่นใช้งานได้ดี แต่คงไม่ใช่พิตบูลแน่
    เพราะคนที่จะฝึกพิตบูลต้องเข้าใจพิตบูลก่อน ครูฝึกไม่เคยเลี้ยงพิตบูล ไม่มีทางฝึกพิตบูลได้ครับ

บอกตรงๆ หมาเป็นแบบนี้แล้ว แก้ยากโคตรๆ ต้องได้เจ้าของที่จิตใจเข้มแข็งมากๆ ถึงจะเอาอยู่
    หากเจ้าของกลัวๆกล้าๆ ไม่มีทางที่หมามันจะยอมรับ และอายุสองปีกว่าแล้วด้วย หนักใจแทนครับ

ขอให้เจ้าของพยายามหนักๆ เพื่อเอาชนะเขาให้ได้ คุณต้องไม่กลัว ทำให้หมายอมรับคุณเป็นนาย
    หากแก้ไม่ได้ก็ต้อง .....

ขอให้โชคดีครับ
  • ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำมากครับ

คือตอนนี้เท่าที่ผมทำได้ก็คือใส่ตะกร้อครอบปากไว้ตลอดเวลาน่ะครับ เวลากินข้าวเช้ากับเย็นถึงจะถอดออก

แล้วก็ตอนนี้คือกำลังมองหาผู้ที่จะสามารถรับไปดูแลต่อได้น่ะครับ วัคซีนก็ฉีดครบ

ส่วนวธีสุดท้ายที่พี่ ๆ แนะนำให้ส่งไปเฝ้ารากมะขามผมคงทำไม่ลงน่ะครับเพราะเป็นหมาตัวแรกที่เลี้ยงด้วย

ใจไม่กล้าพอน่ะครับ คงต้องใส่ตะกร้อไปเรื่อย ๆ ก่อนน่ะครับ แต่ถ้ามีพี่ ๆ ท่านใดสามารถนำไปดูแลต่อได้ก็รบกวนติดต่อข้ามาได้เลยนะครับ

082-574-1773 เก่ง ตลอด 24 ชม. เลยนะครับ
  • สวัสดีคะ

อยากเป็นจ่าฝูงต้องทำอย่างไร ลองดูนะคะ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=yojajiji&month=27-11-2008&group=6&gblog=11

สุันัขจำเป็นต้องได้รับการออกกำลังกายนะคะ ต้องทุกวัน เพื่อระบายพลังงานส่วนเกินออก

พาเดินในสายจูง แบบ Mastering the walk คือ สุนัขห้ามเดินนำ ห้ามดึงสายจูง ห้ามวอกแวก ห้ามดมพื้น ถ้าทำได้ จะทำให้สุนัขยอมรับเราเป็นจ่าฝูงได้ง่ายขึ้น
    ถ้าพลังงานยังเหลือ ก็ให้หาทางระบายพลังงานเพิ่ม เช่นพาขึ้นลู่วิ่ง ฝึกลากของ
  • มีคนพูดเสมอว่าหมาจะเป็นอย่างไรมันอยู่ที่คนเลี้ยงซึ่งมันก็จริงครับ
    ผมว่าเริ่มจากใจคุณเองก่อนนะครับหนักแน่นมากๆครับให้เด็ดขาดครับส่วนตะกร้อครอบปากใช้ได้ครับ
    แต่อย่ามากจำเป็นจริงๆค่อยใส่เพราะผมว่าไปครอบมันตลอดมันจะเครียดมากแล้วคราวนี้จะหนักกว่าเดิม
    ส่วนปลอกคอก็ลองเปลี่ยนเป็นแบบหนามครับซึ่งจะเป็นหนามด้านในจะไม่ทำอันตรายหมานะครับแต่จะเป็น
    การทำให้สุนัขดุรู้สึกเหมือนตอนมันยังเล็กเมื่อลูกสุนัขทำผิดแม่สุนัขจะงับที่คอเบาๆเป็นการเตือนแต่ถ้าผิดมากๆ
    แม่สุนัขจะงับแรงขึ้นปลอกคอชนิดนี้จะทำหน้าที่คล้ายแม่สุนัขครับเวลามันทำผิดหรือเป็นอาการอย่างที่คุณว่าก็
    กระตุกปลอกคอให้มันรู้สึกครับทำเรื่อยๆมันจะเข้าใจครับ ต้องอดทนนะครับ ใช้อารมณ์ได้แต่ต้องให้ถูกจังหวะ
    มันจะเรียนรู้คุณเองจำไว้นะครับต้องเด็ดขาดอะไรทำได้หรือไม่ได้ให้รู้ไปเลย ตอนนี้อายุสองปีโตเต็มที่ลองเพิ่มกิจกรรมให้หนักขึ้น
    เพื่อไม่ให้สุนัขเครียดและทำให้สุนัขสอนง่ายด้วย........โชคดีนะครับ
  • ถ้าตอนนี้ผมจะส่งเขาไปฝึกเพื่อให้ลดอาการกร้าวร้าวลงบ้าง จะดีไหมครับ

ตอนนี้กำลังดู ๆ ที่ศูนย์ฝึก D1 อยู่ ท่านใดเคยพาน้องหมาไปฝึกมาแล้ว มาแนะนำกันบ้างนะครับ
  • "แก้ได้ครับ" หมา 2 ปีเทียบกับคนอายุ 14 เข้าช่วงวัยรุ่นกำลังเปี้ยวเลยหงุดหงิด ใจร้อน เอาแต่ใจ ...อันนี้เป็นประสบการณ์ตรงกับตัวเองเลยครับ ครั้งแรกที่มีพิทบูลในบ้าน(10 ปีที่แล้ว)ผมเริ่มจากสายกัดที่โตเ็ป็นหนุ่มพร้อมกัดแล้วมาเลย เอาของเพื่อนมาครับ เพื่อนติดทหารเลยยกให้ผมดูแลไปเลยเพราะผมรักหมาแล้วก็ศึกษาพิทบูลมานานแล้ว มันเป็นสายกัดที่หาคู้กัดยากมากเพราะตัวใหญ่น้ำหนักมาก ประวัติก็โชกโชน เพื่อนผมผูกไว้ที่ระเบียงชั้น 2 มันเห็นหมาข่างส่าง แม่งกระโดจากระเบียงลงมาห้อยคออยู่เลยครับดีคนข้างบ้านตะโกนเรียกเพื่อนผมไม่งั้น "ตาย" ตอนเอามาวันแรกก็ดีครับเพราะเพื่อนผมยังอยู่กับผมราวครึ่งวันครับ แต่พอเพื่อนกลับเท่านั้นแหล่ะคับพี่น้องคับ
    ออกอาการเลยคับ เข้าไกล้ไม่ได้เลย คำรามตลอด อีกอย่างในบ้านก็มีหลานๆผมอยู่ จนพ่อผมเกือบจะส่งมันไปนอนเฝ้าโคนมะม่วงแล้ว ผมใช้วิธีนี้เลยแต่บางคนอาจมองว่าเป็นการทรมานสัตว์ก็ได้ครับ แต่มันได้ผล ล่ามโซ่ไว้แล้วผมให้อดอาหารครับ 3 วัน ให้กินแต่น้ำ(มันคงหิวเกือบตายเลยล่ะ)พอวันที่ 4 เช้าผมมายืนตรงหน้ามันแล้วเรียกชื่อ แล้วผมก็นั่งลง มันไม่ขยับเอาแต่จ้องหน้าผมแต่มันไม่คำรามขู่แล้วครับ(คงไม่มีแรง อิอิ) หลังจากนั้นผมก็เอาอาหารให้มันกินแล้วก็นั่งดูไกล้ๆมัน(ในระยะปลอดภัยนะ)จนมันกินหมด แล้วผมก็เอาให้มันอีกแล้วเข้าไปนั่งไกล้มันในระยะที่มันสามารถกัดเราได้ นั่งดูมันจนมันกินเหลือ มันจะรู้โดยสัญชาติญาณว่าถ้ามันยังซ่ามันต้องอด และมันมีชีวิตอยู่ได้เพราะเราเอาให้กินและเราคือผู้มีพระคุณ(นายของมัน)ตั้งแต่วันนั้นไม่มีเสียงขู่คำรามอีกเลยลูบคลำเล่นจูงเดินได้เหมือนหมาทั่วไป แต่กับคนในบ้านก็ยังไว้ใจมันไม่ได้ครับเพราะมันจะฟังแต่ผม มันไม่คำรามขู่แต่จะมองแบบขวางๆ แต่ถ้าผมตะคอกเรียกชื่อมันดังๆมันก็จะเดินกลับไปข้างบ้านตรงที่มันนอน ถ้างัยก็ลองดูนะครับ เผื่อจะได้ผล หมาอดอาหาร 3 วันมันไม่ตายครับแต่ถ้ามันกัดเราหรือคนในบ้านมันตายแน่ๆ...555+ จริงมั็ยครับ ตัวแปรอีกอย่างครับมันอยู่ที่สายเลือดด้วยครับว่าต้นตระกูลของมันทั้งทางพ่อและแม่มีนิสัยก้าวร้าวรึป่าว
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและแนวทางการแก้ไขนะครับ

ตอนนี้ลูกชายผมไปอยู่ที่ศูนย์ฝึก D1 แล้วครับเพิ่งเข้าไปเมื่อวันพุธที่ผ่านมานี่เอง ตอนนี้ฝึกอยู่กับครูเหลี่ยม ทางเฮียอู๊ดก็รับรองผลอะครับถ้าหมายังไม่นิ่งหรือยังดื้ออยู่ก็ยังไม่ปล่อยกลับมา ก็ค่อนข้างสบายใจน่ะครับที่เอาไปฝึกกับทางศูนย์เพราะเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่เลี้ยงกันอยู่ก็แนะนำ อีกทั้งเฮียใหญ่แห่งค่ายพระราม 3 ก็แนะนำด้วยตัวเองก็ค่อนข้างสบายใจและไว้ใจทางศูนย์ฝึกครับ ช่วงนี้ก็มีเวลาให้แฟนมากขึ้น+มีเวลากินเหล้ามากขึ้นด้วย อิอิ ยังไงก็ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ