ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอแสดงความเสียใจกับคุณหนุ่ม สำหรับการจากไปของเจ้าคิงส์ด้วยครับ
  • หลังจากเข้ารับการผ่าตัดที่โรงพยาบาลมหาวิทยาลัยเกษตรฯ
    เนื่องจากสาเหตุมีเลือดออกในช่องท้อง

หมอวินิจฉัยว่า อาจจะ เป็นนิ่ว เป็นเนื้องอก เป็นอะไรอีกหลายๆอย่าง ฯลฯ
    สรุปตอนนี้ผมก็ยังไม่ทราบว่าเป็นอะไรกันแน่ แต่ว่าเขาจากไปแล้ว เมื่อเวลาสี่โมงเย็น ของเมื่อวานนี้

สิ่งหนึ่ง ที่ผมค่อนข้างอึดอัด อยากระบายสักเล็กน้อย
    สุนัขพิทบูล เป็นสุนัขที่ค่อนข้างทน และหลายตัวห่างเจ้าของจะไม่ยอมกินอะไรเลย
    เจ้าของควรแจ้งสิ่งเหล่านี้แก่แพทย์ผู้รักษา เพราะมันอาจจะช่วยเซฟอะไรได้หลายๆอย่าง

ผมมีน้องท่านหนึ่ง ขออนุญาติยกตัวอย่าง สุนัขไม่สบายและไม่ยอมกินอาหาร จึงพาไปหาหมอ
    จากสาเหตุแค่เห็นสุนัข ซึมผิดปกติ ไม่ยอมกินอาหาร โดยไม่ได้มีอาการที่ส่อไปในทางโรคร้ายแรง

หมอรับตัวไว้ดูอาการ ปรากฏว่าหาสาเหตุไม่เจอ และขณะที่สุนัขอยู่ที่โรงพยาบาลสุนัขก็ไม่ยอมกินอาหาร
    แพทย์จึงตัดสินใจผ่าตัด แต่ที่น่าเศร้าคือผ่าออกมาแล้ว ไม่พบสาเหตุอะไร
    ก็ต้องอยู่โรงบาลต่อไป โดยที่หมอเองก็สรุปไม่ได้ว่าหมาเป็นอะไร แต่ว่าผลจากการผ่าตัดที่ออกมา
    สุนัขบอบช้ำ บวกกับการที่ไม่ยอมกินอาหาร ยามที่เจ้าของไม่อยู่ โอกาสรอดจึงน้อยมาก

และในที่สุด คุณหมอก็ยื่นข้อเสนอที่เจ็บปวดให้แก่เจ้าของ คือขอรับหมาตัวนี้ไว้เพื่อการศึกษา โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
    คุณหมอคงคิดว่ามันก็แค่หมาตัวหนึ่ง โดยที่ไม่รู้เลยว่าหมาตัวนั้นมันนอนในห้องเดียวกับเจ้าของ ของมันทุกวัน

ในที่สุด เจ้าของตัดสินใจพากลับ เพราะตั้งใจหากว่ามีอะไรก็ขอให้มาสิ้นใจที่บ้าน
    เมื่อหมาถึงที่บ้าน สุนัขที่นอนซม กลับร่าเริงสดชื่นขึ้น ยอมกินอาหาร
    แต่ร่างกายที่บอบช้ำจากการผ่าตัด และการที่ต้องนอนอยู่ที่โรงพยาบาลร่วมอาทิตย์
    สุนัขตัวนั้นก็จากไปอย่างสงบ ในขณะนอนหลับอยู่บนตักของเจ้าของนั่นเอง

สุนัขพิทบูล หลายๆตัวที่ผมรู้จัก มันไม่ได้เป็นเพียงสัตว์เลี้ยง หรือเป็นเพียงหมาธรรมดาที่เลี้ยงไว้เพื่อเฝ้าบ้านเท่านั้น
    บางตัวมันเป็นสมาชิกที่สำคัญของบ้าน มันมีคุณค่าทางจิตใจต่อเจ้าของ เขาจึงพยายามหาหมอที่เขามั่นใจว่าดีที่สุดให้แก่สุนัขเขา
    เขายอมจ่ายค่ารักษาแพงๆ ก็เพราะเขาต้องการให้มันหาย เขาอยากให้มันอยู่มากกว่าให้มันตาย
    หากมันจะตาย เขาอยากให้มันมาตายที่บ้าน ไม่ใช่นอนตายอย่างเดียวดายที่โรงพยาบาล

ได้ฟังเรื่องแบบนี้ก็เศร้าใจ การวินิจฉัยโรคผิด จนนำไปสู่การสูญเสีย
    มันเป็นความเจ็บปวดที่ ผมเองก็เคยเจอมากับตัวถึงสองครั้งในชีวิต
    ตัวแรกสิงห์ดำ ซึมไม่กินข้าว หมอผ่าท้องออกมาไม่เจออะไร แต่โชคดีกลับมาตายที่บ้าน
    ตัวที่สองไทเกอร์ ทุกวันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าเขาตายเพราะอะไร แต่ตอนเขาตายผมไม่ได้อยู่ด้วย

ต้องขออภัย ต่อคุณหมอ พิทบูล ที่คอยตอบปัญหาให้เราในบอร์ด
    ผมทราบซึ้งและชื่นชม สิ่งที่คุณหมอ ช่วยสรรค์สร้างให้แก่พวกเรา
    หากท่านอ่านที่ผมเขียนแล้วไม่สบายใจ ผมต้องขออภัยด้วยครับ

ผมไม่ได้เหมารวมไปหมดทุกคนเพราะไม่ว่าอย่างไร
    หากหมาไม่สบาย รักษาเองไม่ได้ ก็ต้องพึ่งคุณหมออยู่ดี
    แต่ที่เขียนยาวขนาดนี้ก็แค่อยากระบายความรู้สึกที่เก็บไว้ในใจเท่านั้น
    หวังว่าคุณหมอคงเข้าใจในเจตนานะครับ

ด้วยความเคารพ :039:
    ไฟล์แนบ
    king.ro2.jpg 107K
  • เป็นเหตุการหนึ่งที่ผมไม่อยากไห้เกิดกับไคร
    แต่ในการพบก็ต้องมีการจาก แต่ใคร...ใคร
    ก็อยากยืดละยะเวลาที่เรามีความสุขไห้นานที่สุด

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ(ขอให้เข้มแข็งไว้นะครับ)
  • เสียใจด้วยน่ะครับ เค้าเป็นหมาแดงที่หล่อมากมากเลยครับ
  • อ่านแล้วก้อ น่าเศร้าใจ จริงๆๆๆ

แต่ หมา ที่บ้าน ก้อเคยเป็นแบบที่พี่มาร์คพูดคะ
    พาเค้าไปเพื่อรักษา .... แต่ใครจะรู้ว่า ถ้าไม่ไป เค้าคงจะดีขึ้นและไม่ต้องจากไปแบบนี้.....

ขอแสดงความเสียใจกับน้องคิงส์ด้วยนะคะ
  • อ่านแล้วมันเศร้าจริงๆครับ ยังไงก็เสียใจกับความสูญเสียครั้งนี้ด้วยนะครับ
  • :o014:เศร้าคับ:o034:
  • แสดงความเสียใจด้วยคับ
  • --ขอแสดงความเสียใจด้วยคับ--
  • เสียใจด้วยนะครับพี่หนุ่ม
    ต้อม
  • หลับเถอดเจ้า หลับให้สบาย สู่ทางแสนไกล ที่เจ้าจากมา :039: เสียใจด้วยครับ :054::054::054:
  • เสียใจด้วยครับกับการสูญเสีย :022::022:
  • เข้าใจ ความรู้สึกเลยนะ เพราะว่า เคยเจอมาก่อน เสียใจด้วยครับ ขอให้ได้หมา ที่น่ารักเหมือนตัวเดิม ไวๆนะครับ
  • เสียใจด้วยครับ
  • :022::022::022::022::022: เศร้ามาก...ค่ะ...
  • :o005:เสียใจด้วย ครับ.....
    ไฟล์แนบ
    IMG0375A5.jpg 22K
  • อ่านแล้วซึ้งเลยคับเสียใจด้วยคับ
  • :002:เสียใจด้วยคับ :o005:
    :m009:
  • :m009: ขอแสดงความเสียใจเป็นที่สุดด้วยคับ

อ่านของพี่มาร์คแล้วเศร้าสุด ผมเป็นคนหนึ่งเหมือนที่พี่มาร์คบอก
    รักหมามาก มันเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวผมจิงๆ

เคยมีเหตุแบบนี้เลย พาไปหาหมอเพราะเชื่อมั่น รพ.เอกชนใช่ราคาถูก ค่ารักษาแพงโครต
    แค่หวังแค่เพียงมันหายเท่าไหร่ก็ยอม สุดท้ายเป็นหนักกว่าเดิมกลับมาสิ้นลมบนตักที่บ้านผมเช่นกัน :m103:
  • ช่วงตอนอยู่โรงพยาบาล ผมไม่เข้าใจอยู่อย่างหนึ่ง
    ทำไมคุณหนุ่มขอเข้าเยี่ยม คุณหมอถึงไม่อนุญาติอย่างเด็ดขาด

ทำให้ผมอดสงสัยไม่ได้ว่า มีการปกปิดอาการที่แท้จริง
    ที่คุณหนุ่มเขาเสียใจ ก็เรื่องตรงนี้ด้วย เพราะหลังจากส่งเจ้าคิงส์เข้าโรงพยาบาลไปแล้ว
    ก็ไม่เคยเห็นหมาตัวเองอีกเลย และตอนไปรับก็คือไปรับร่างที่ไร้วิญญาญพร้อมบาดแผลขนาดใหญ่ที่ท้องกลับบ้าน

ลูกผู้ชายเขาไม่เสียน้ำตากันง่ายๆ
    แต่คุณหนุ่มคุยกลับผมทุกครั้งจะร้องไห้ตลอด
    มีความรู้สึกเหมือนกับ พาเขาไปทิ้ง พาเขาไปตาย

บางท่านอ่านแล้วอาจจะคิดกะอีแค่หมา พูดแล้วเหมือนจะโอเว่อร์
    แต่ความผูกพันธ์ กับสุนัขดีๆสักตัว ใครไม่เคยมี จะไม่มีทางเข้าใจ
    ตอนเจ้าไทเกอร์ตาย ลูกสาวผมร้องไห้ เรียกหาพี่ไทเกอร์ทุกวัน
    ผมบอกว่าพี่เขาแค่หลับเขาเหนื่อย ลูกสาวผมไปดูที่หลุมศพ
    ถามผมทุกวัน ว่าเมื่อไรพี่ไทเกอร์จะตื่น ทำไมนอนนานจัง

ผมตอบได้แค่ว่า พี่เขาเหนื่อยมากแล้วลูก เขาจะหลับแบบนี้ไปตลอด
    คงไม่ตื่นแล้วละ ให้พี่เขานอนต่อไปเถอะ
    อย่าไปกวนเขาเลย แต่เขาก็อยู่กับเราในบ้านนี่ละ

ด้วยความเคารพ :022:
    ไฟล์แนบ
    PICT0022rs.jpg 58K
    sunday.jpg 4K
  • :m019: เสียใจด้วยนะคะที่ต้องสูญเสียเพื่อนที่ดีไปอย่างไม่มีวันกลับมา ไม่มีใครเข้าใจเราหรอกค่ะนอกจากคนที่รู้สึกเช่นเดียวกัน
    ถึงเขาจะเป็นแค่สัตว์เลี้ยง.. ตัวหนึ่ง.. สำหรับใครหลาย ๆ คน แต่สำหรับคนที่เลี้ยงเค้าและให้ความรู้สึกมากกว่าคำว่า .. สัตว์เลี้ยง..
    รู้สึกเจ็บปวดค่ะ กับความสูญเสียในครั้งนี้ ขอให้ทำใจ ให้สบายนะคะ คิดเสียว่าเขาไปสบายแล้ว.. และ.. เรา..จะยังรัก.. และ.. คิดถึง
    เขาตลอดไป :m020: ขอแสดงความเสียใจอีกครั้งค่ะ
  • พี่หนุ่มคับ

เสียใจกับเจ้าคิงส์ด้วยนะคับ

คิงส์เป็นหมาที่สวยมากพี่ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่และครอบครัวพี่นะครับ

หวังว่าพี่ยังจำผมได้นะครับ

เสียใจด้วยนะครับพี่
    จ๊อบ
  • เสียใจด้วยนะครับพี่
  • บรรยายได้เห้นภาพและซึ้งมากครับพี่ :022::022::022:
  • เสียใจด้วยคับ
  • :024::022::002: ไม่รู้จะพูดอะไรดีเศร้า....
  • นึกเห็นภาพ..เศร้า:024::024::022:
  • .........ไม่มีคาวมคิดเห็นอาไรทั้งนั้น..................
    .......สู้ๆๆ...........ครับบบบบบบบบบบ
  • เสียใจด้วยนะครับกับการจากไปของเจ้าหมาน้อยครับ
  • ขอร่วมอาลัย

แด่คิงส์ สุนัขคู่กาย ของคุณหนุ่ม ด้วยครับ
    คงเหลือแต่ความทรงจำดีๆ
    และความรัก ความผูกพันธ์ ระหว่างกัน

เข้าใจครับกับความรู้สึก ใครไม่เคยเกิดก็อาจไม่เข้าใจ
    แต่อย่าให้เกิดเลยครับ
    นี่แหละชีวิต มีสุข กับ ทุกข์ คู่กัน:020:
  • ขอแสดงความเสียใจ อย่างสุดซึ้งครับ ผมไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ แต่ผมก็รู้ว่าถ้าเกิดขึ้นแล้ว มันจะทำให้ผมรู้สึกอย่างไร ผมเข้าใจครับ

เสียใจด้วยครับ

ด้วยความเคารพ
    หยกComEn
  • แสดงความเสียใจด้วยครับ พี่หนุ่ม:011:

ด้วยความเคารพครับ
  • ขอเเสดงความเสียใจด้วยน่ะครับหมาของเราเลี้ยงมานานยังงัยก็ต้องผูกพันทั้งนั้นเหมือนสมชิกในครอบครัวอยู่เเล้วเเละครับไม่ว่าคนหรือว่าหมามันก็จะความรู้สึกเดียวกันเเละครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับพี่หนุ่ม
  • :024:มันไม่ใช่แค่หมา มันไม่ใช่แค่สัตว์เลี้ยง มันคือหนึ่งในสมาชิกในบ้าน มันเป็นหนึ่งในครอบครัว....เสียใจด้วยครับ