ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครมีสูตรอาหารเด็ดๆแนะนำมั้งคับ
  • ใครมีสูตรอาหารเด็ดๆแนะนำมั้งคับ จะเอามาขุนเจ้าตัวนี้
    ชื่อไมโลคับ ติชมด้วยคับ
    ไฟล์แนบ
    ไมโล2m www.bullvariety.comhow-to-train.html.jpg 96K
  • หมาผม โคเคน ครับ กินยูคา อย่างเดียวเลย.........:m061:
    ไฟล์แนบ
    IMG0375A3.jpg 22K
    IMG0365A2.jpg 28K
  • โครงไก่สับเช้า1ตัว กลางวันตูดไก่ย่าง4ไม้ เย็นโครงไก่สับ1ตัว
    ไฟล์แนบ
    CIMG0041.JPG 120K
  • ของผม โครงไก่สับ + ปีกไก่สับ + เนื้อสับ + ตับไก่ 4วัน ต่อ อาทิตย์ อีก 3 วัน อาหารสุนัข F1ตัว Performance วันล่ะ 3 มื้อครับ ตอนนี้ 2 เดือน 15 วัน หนัก 7.5 โลครับ จะเอาแบบผมไปลองดูก้อได้ครับ
  • โคเคนน้ำหนักเท่าไหร่คับกี่เดือนแล้วับ
  • 3 เดือนครับ.......หนักประมาญ....9โลครับ....:o062:
    ไฟล์แนบ
    IMG0369A2.jpg 28K
  • แนะนำกันมาเยอะๆนะคับเพื่อเป็นทางเลือกของเพื่อนๆ
    ของผมง่ายๆคับไข่ต้ม 1ใบต่อน้ำหนัก10กก.ก่อนนอน
    อายุ 11สัปดาห์น้ำหนัก 8 กก.
  • กล้วยน้ำหว้าสุกครับสุดยอด ทั้งขนสวย ทั้งอ้วน
  • :063:เจ้านักรบ ของผมเช้าอาหารเม็ดproforman กลางวันไอติม วอลล์วะนิลา เย็นโครงไก่สดสับ1กิโลจะ ตอนนี้หนัก38กิโลครับ:020:
  • โครงไก่+F1+ไข่ต้ม:m001:
    ไฟล์แนบ
    DSC04527_resize_resize.JPG 67K
  • :013:โครงไก่+F1+ไข่ต้ม...อร่อยมั้ยครับมีใครละละลองชิมดูหรือยัย(อ่ะล้อเล่ง)
  • โครงไก่+ตับบด+ไข่+อาหาร+กล้วยน้ำหว้า 2-3ลูก วันละ3มื้อ 7เดือนเต็ม32-33ก.กครับ
    ไฟล์แนบ
    hp-f4185 0026.jpg 49K
  • คุณโรจน์ ไม่ทราบว่ามันเป็นลูกเต้าเหล่าใครครับ
  • เป็นลูกของคู่นี้คับ ดูมาจากโพสที่#699คับ แนะนำด้วยนะคับ
    ไฟล์แนบ
    S4026468.JPG 106K
  • แนะนำวิธีง่ายๆ และสะดวกที่สุด แต่ไม่รู้จะเชื่อผมหรือเปล่า (เป็นข้อสรุปด้วยตัวเองหลังจากทดลองมาแล้วหลายวิธี)
    ผมให้กินอาหารเม็ด รุ่นแอดวานซ์ เพียวๆ รับรองถ้าไม่โตตามสายพันธ์ มาเอาตังค์ไปซื้อตัวใหม่ได้เลยครับ

ผมมั่นใจว่ากว่า 50% มันจากสายพันธ์ อีก 50% ที่เหลือก็เป็นเรื่องของการเลี้ยงดู
    เช่นคุณภาพของอาหาร ต้องพอเพียงตามอัถภาพ มีการออกกำลังกายบ้างโดยสม่ำเสมอ
    และสภาพแวดล้อมความเป็นอยู่ที่เหมาะสม ไม่ใช่ขังแต่อยู่ในกรงทั้งวัน

และผมก็ไม่เชื่อด้วยว่า หมาธรรมดาทั่วไป แล้วใช้วิธีการอัดอาหารมากๆแล้วจะใหญ่โตเกินไปกว่าสายพันธ์ของตัวเอง

มีหลายท่านในนี้ เป็นนักอัดอาหารตัวยง ทั้งกรอก ทั้งอัด ทั้งป้อน ทั้งผสมสารพัด
    แต่ผมก็ไม่เห็นว่าหมาเขาจะใหญ่โตสักแค่ไหน เล็กๆอาจจะดูจ่ำม่ำให้เจ้าของดีใจ
    แต่ช่วงยืดตัว หรือตอนโตเต็มวัยก็งั้นๆ หรืออาจจะมีฟลุคๆออกมาบ้าง ที่ผมไม่รู้
    หากใครมี ช่วยเอามาให้ชมหน่อยนะครับ แต่ผมไม่เคยเห็นเลยจริงๆ

วิธีการให้
    ช่วงแรกๆ ยังเล็กมากเพิ่งอย่านม หากให้กินอาหารเม็ดเปล่าๆเลยสุนัขอาจจะไม่กิน
    อาจจะใช้เอฟวันแช่นมให้กินก่อน แล้วค่อยๆลดปริมาณนมลงทีละน้อยจนเหลือแต่อาหารเพียวๆ
    ช่วง 2- 5 แรกเดือน ถ้าให้สามเวลาได้ให้สามเวลา หากไม่มีเวลามันเป็นไฟว์บังคับ ก็ให้แค่เช้ากับเย็นก็พอ

เอาอาหารกะพอประมาณใส่จานวางให้กิน กะเวลาประมาณ ไม่เกิน 10 นาที
    ครั้งแรกให้กะเอา แต่ควรให้น้อยๆก่อน หากกินหมด รีบชม แต่ห้ามเติม และให้ไปเพิ่มในมื้อถัดไป
    หากเพิ่มแล้วกินไม่หมด ยกเก็บทันที มื้อต่อไปต้องลดปริมาณลง
    อย่าดีใจที่เห็นหมากินได้เยอะ รีบไปเอามาเติมอย่างเด็ดขาด กินหมดคือจบ ต้องใจแข็ง

ระหว่างวัน ปล่อยวิ่งเล่น พาจูงเดินบ้าง ตามสมควร

หลักของผมก็ง่ายๆ มีแค่นี้ครับ หมาผมที่บ้านทุกตัวก็ทำเพียงแค่นี้ แต่ก็ไม่เห็นจะมีตัวไหนแกรน
    แต่จากประสบการณ์จริง ตัวไหนที่ผมรักมาก ดูแลมากเป็นพิเศษ
    ยิ่งมีการเสริมแคลเซี่ยมด้วยปรากฏว่า มันไม่ค่อยโตดังใจ
    ตัวที่กินธรรมดาๆ กลับโตเอาโตเอา

เชื่อผมเถอะ ผมมั่นใจว่า ทำเพียงเท่านี้ สุนัขของท่านก็จะเจริญเติบโต ตามสายพันธ์ของเขาแน่นอน
  • ป๋า พูดถูก ครับ ผมเห็น ด้วย

......................................... รักมากๆๆ ก็ พอ แล้ว อิอิ

ของผม แน่น เรื่อง ดูแล เอาใจ ใส่ มาก กว่าครับ แบบ พา ออกไปเดินเล่น ว่ายน้ำ พอ เค้าเหนื่อย ก็ กิน เอง ครับ

ไม่ มี อะไร มาก อาหาร เม็ด เพียวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 55+

มันจากสายพันธ์ ........คำนี้ ดีจริงๆ
    ไฟล์แนบ
    IMG0377A5.jpg 21K
  • ของผมมันไม่กินอาหารเม็ดเลยคับ กินแต่ข้าวเคยลองหลายครั้งแล้ว เลยได้แค่นี้เอง
    ไฟล์แนบ
    นึกแล้วว่าต้องดู0212.jpg 23K
  • ต้องค่อยๆ ผสมครับ
  • ให้อะไรก็ได้ที่เพียงพอต่อความต้องการในแต่ละวัยของสุนัขครับ :m059: ไม่ว่าจะเป็นอาหารเม็ดหรือ ข้าว นะครับ ของพี่ท่าน LEO_M ของ กู๋ผมให้ข้าวแต่มันก็อ้วน(ที่บ้านเค้าเชือดไก่ขายตลาดสด)มันก็อาจจะได้รับไก่มากกว่าปกติหน่อย บางวันหัวไก้ต้มเพรียว บางวันไก่ตายคาเล้า ก็เอาเลือดออกโยนใส่ที่ถอนขนเอามาต้มให้มันกินทั้งตัวนั่นล่ะให้มันเลือกเอาเอง :m074: บางวันก็ข้าวกับตับแต่ส่วนมากกับข้าวจะเป็นไก้ กะ ข้าว ซึ่งมันก็อ้วนท้วนขนสวยดี อ้อมี ออฟชั่นเสริม :m044: คือมันเป็นตัวโปรดในบ้านนั้น ก็จะได้ ทองหยิบทองหยอด อันนี้มันชอบ ขนมอะไรคนกินยื่นให้มันกินหมดครับไอ้ตัวนี้ ผลไม้ก็กิน ออฟชั่นนี้อาจช่วยให้มันสมบูรณ์ยิ่งขึ้น แต่จะแนะนำอย่างที่พี่มาร์ค พูดนั้นถูกต้องเลยครับ :m110: อาหารเม็ดทำมาเพื่อ ประหยัด และสะดวก แก่ผู้บริโภค จึงให้อาหารที่เราทำเองจะดีกว่าอยู่แล้วครับ แล้วแต่ว่ามีเวลาหรือเปล่า :m107: ของผมก็ผสมเรื่อยเปื่อย อย่าง F1+ตับต้ม หรือ F1+เนื้อต้ม F1+เนื้อผัด F1+ ไก่ย่าง แล้วก็อะไรๆที่มันกินไปเรื่อยๆมันจะได้ไม่เบื่ออันนี้หมาจะนิสัยเสียแต่ผมรับได้ หุหุหุ :m045: แล้ว ออพชั่นเสริมก็แล้วแต่ความพอใจ บางวัน กล้วย ซัก หวี บางวัน มะม่วงมัน ขนมปัง เหมือนเป็นของว่าง นานๆที จะให้โครงไก่สด 2 โล เอ่อ อันนี้ ของผมเลี้ยง 2 ตัวนะ ถ้าทำอย่างผม ก็ลดปริมาณเอานะครับ :m041: อืม ไม่ซีเรียสครับ ให้กินมื้อเดียวด้วยเดี๋ยวนี้ ตอนเช้าให้กินนม ประมาณ 1 ลิตร แล้วค่อยมาให้ข้าวตอนเย็น ก็โตตามปกตินะ ของผม สมบูร์ดีนะครับ มีกระทู้อ้างอิงด้วย อิอิ :m043:
    หมาผมไม่สวยแต่น่ารักครับ เอิ้กๆๆ โตสมบูรณ์ดีตามวัยตามอุดมคติผมครับ

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=1155&page=1#Item_26

ลองดู :m001:
  • ผมให้ข้าวผสมอาหารเม็ดคับก็โตดีคับพาไปฉีดยาหมอเห็นแล้วตกใจเลยคับ
  • :022:ของผมมันไม่คอ่ยกินตอ่นนี้ก็เลยเป็นเรสโนสฉบับกระเป๋า( 5 เดือนกว่าเพิ่งจะประมาณ12กิโล )