ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

F1 กับเนื้อบด อันไหนดีช่วยแนะนำหน่อย
  • เคยเอาอาหาร สองอย่าง วางใกล้กัน แต่หมามันไม่เลือกกิน F1
    ก็แสดงว่า F1 อร่อยสู้ เนื้อบดต้มสุกไม่ได้
    หมาเลือกกินเนื้อต้มสุกและกินเนื้อได้มากกว่า ถ้าเทียบกันในแต่ละมื้อ

พอให้หมากินเนื้อบด หมาโตเร็วกว่า อึเป็นก้อน ไม่ลำบากตอนเก็บกวาด
    ค่าใช้จ่ายต่อเดือน เนื้อบด 20kg 600บาท หมากินวันละ 1kg
    F1 หนึ่งกระสอบ ประมาณ 800-900บาท 15kg

ควรจะให้หมากินอะไรดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย
    ไฟล์แนบ
    IMG_0588.jpg 70K
  • อาหารเม็ดสำเร็จรูป ออกแบบมาให้กินเพียวๆอยู่แล้วครับ
    กินอาหารเม็ด เพียวๆ คุณค่าทางอาหารก็ครบถ้วนพอเพียงโดยไม่ต้องผสมหรือเสริมอะไรลงไปอีก

แต่ ปัญหาที่เจอคือ อาหารเม็ดความน่ากินมันสู้อาหารปรุงเสร็จใหม่ๆไม่ได้
    อาหาร เม็ดจะมีข้อจำกัดตรงความแข็งไม่นุ่มลิ้น หมาจึงไม่ค่อยชอบ
    ยกเว้นหมาที่ โดนฝึกให้กินอาหารเม็ดมาจนชินแล้ว ก็สามารถกินได้ไม่มีปัญหา

สาเหตุ ที่คนนิยมเอาอาหารเม็ดไปผสมกับสิ่งอื่นๆก็เพื่อเพิ่มความน่ากินครับ
    หาก หมาไม่กินจริงๆ เลี่ยงไม่ได้ก็คงต้องผสม แต่ถ้ามันกินเพียวๆได้ ก็ไม่ต้องผสมครับ

ลองอ่านรายละเอียดได้ที่ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=11224 นะครับ
  • ถึงคุณ catpit

ถ้าคุณ catpit ชอบกิน พิซซ่า แต่ผมบังคับให้คุณกิน ไข่เจียว ทุกวัน
    คุณคิดว่าคุณจะกินได้เยอะทุกวันเลยหรอครับ
    ผมว่าก็ไม่น่าจะต่างกับพิทบูล

แล้วอาหารเม็ดไทย คุณภาพก็ไม่ได้มาตรฐานขนาดนั้น
    ยังไงก็สู้ อาหารเม็ดของ ต่างประเทศไม่ได้หรอก
    ถ้าอาหารเม็ดของไทยดีจิง ก็น่าจะนิยมไปทั่วโลกแล้ว
    ซึ่งต่างจากอาหารเม็ดของต่างประเทศ ที่มีขายอยู่ทุกที่ ทั่วโลกเลยครับ

คุณว่าจริงรึเปล่า ????????????????????????????
  • ถึง baddboy

อย่างเพดดรีกรีเนี่ยนะพี่ทีขายทุกที่ก็จริงแต่คุณภาพต่ำมากพี่คิดดูดีๆถ้ามีขายทุกที่แต่ห่วยก็เท่านั้นหาวิธีให้อาหารไม่ได้ละมาโทษอาหารไม่ดี
  • ก้หมามันเลือกจะกินเนื้อต้มสุก แล้วจะบอกว่าอาหารเม็ดดีกว่าได้ยังไงงงงง
  • tonzazad ถ้าเพ็ดดีกรีไม่ดี ยังไงมันก็ต้องเจ๊งซิ ไม่รู้แล้วยังสะเออะ ทำเป็นรู้มาก โธ่เว๊ยยยยยยยยย
  • แล้วคุณ baddboy จะตั้งกระทู้ ให้ช่วยแนะนำ หาพระแสงอะไรครับ ถ้าผมแสดงความคิดเห็นแล้วมา เถียง .. ?

ผมก็ไม่ได้บอกว่า อาหารเม็ดยี่ห้อดีกว่า เนื่องจากความน่ากินนั้นน้อยกว่า ไม่นุ่มลิ้น แต่มันแทนที่ด้วย สารอาหารที่มากกว่า มันอาจจะมากกว่าเนื้อบดของคุณ baddboy ด้วยซ้ำ

โปรดอย่าคิดแทนสุนัข สุนัขเป็นสัตว์ที่มีพฤติกรรมซ้ำซาก ไม่ได้มีความรู้สึกเบื่อง่ายเหมือนมนุษย์

สุนัขใช้งาน เช่นสุนัขลากเลื่อน มันไม่เคยรู้สึกเบื่อหน่ายหน้าที่ของมัน ถึงเวลา เมื่อเจ้าของนำมันไปเทียมเลื่อน มันก็ทำหน้าที่ด้วยความกระตือลือล้น
    ไม่ ว่าฝนจะตก แดดจะออก อากาศหนาวเหน็บ มันไม่เคยเอามาเป็นข้ออ้างในการหยุดงาน ซึ่งแตกต่างจากมนุษย์ สภาพแวดล้อมแทบทุกอย่าง มีผลกระทบต่อความรู้สึกทั้งสิ้น

สุนัขในธรรมชาติ การกินก็ไม่ได้เรื่องมาก เมื่อหิวก็ออกล่า ไม่หิวก็นอน
    ไม่ได้มีตู้เย็น มีอาหารให้เลือกหลากหลายเช่นมนุษย์ และไม่ได้กินอาหารตรงเวลา วันละสามเวลา เหมือนมนุษย์ด้วย
    ล่าอะไรได้ก็กินอันนั้น ไม่เคยเลือกว่า กินไก่ทุกวันชักเบื่อ วันนี้อยากกินกวาง วันนี้อยากกินหมู อยากกินนกบ้าง

การ เอาข้าว เอาเนื้อ เอาไก่บด เอาผักต้ม เอากล้วย เอาขนมให้หมากิน รวมถึงการใช้อาหารสำเร็จรูป
    มนุษย์เป็นผู้สรรหามาให้หมากิน หมามันไม่ได้เลือกเอง จึงไม่ได้เป็นการกินตามธรรมชาติของเขาเช่นกัน

การ เริ่มใช้อาหารสำเร็จรูปเกิดขึ้นที่ต่างประเทศ และได้รับความนิยมเพิ่มมากขึ้น ตามวิถีชีวิตของมนุษย์ที่เปลี่ยนไป
    โดย เป้าหมายของการเลี้ยงด้วยอาหารสำเร็จรูปก็คือความสะดวกสบายของมนุษย์เป็น หลัก เพราะมนุษย์ยุคปัจจุบัน เวลาเป็นสิ่งที่มีค่าเป็นอย่างยิ่ง

ที่ ผมแนะนำไป เหตุผลก็เพื่อให้เลี้ยงหมากันอย่างมีความสุข ไม่ใช่เลี้ยงด้วยความทุกข์ครับ
    บอกตรงๆ ตลอดสิบกว่าปีมานี้ คำถามที่น่ารำคาญมากที่สุด ก็คือปัญหาหมาไม่กินข้าว หรือกินข้าวน้อย

แต่ ผมได้ตรวจสอบมาแล้วว่า เรื่องนี้ส่วนมากมันไม่เป็นความจริง มันเป็นสิ่งที่เจ้าของ คิดไปเอง กังวลไปเอง เหตุจากรักมากเกินไป
    ผมให้ ส่งรูปมาให้ดู ไม่มีหมาตัวไหน ผอมจนเห็นซี่โครงแม้แต่ตัวเดียว ออกจะอ้วนเสียด้วยซ้ำ แล้วมาบ่นว่าหมาไม่กินข้าวได้อย่างไร
    ผมสรุปเลยก็ ได้ว่า การกังวลเรื่องหมาไม่กินข้าว มันไม่ได้เกิดจากความรักหมาจริง แต่เกิดจากการรักตัวเองมากกว่า

ทำไมผมถึงเชื่อว่า การบังคับให้หมากินข้าว เป็นการรักตัวเอง ไม่ใช่รักหมา
    ก็เพราะ เจ้าของประเภทนี้ จะกังวล กลัวว่าหมาจะสวยสู้หมาคนอื่นไม่ได้ กลัวจะตัวไม่ใหญ่ กลัวจะไม่ล่ำ
    และสิ่งต่างๆเหล่านั้น มันคือความสขของเจ้าของทั้งสิ้น ไม่ใช่ของหมาเลย
    หากรักหมาจริง มันจะเป็นอย่างไรก็ต้องรัก ไม่ว่า อ้วน ผอม ล่ำ บาง ตัวใหญ่หรือตัวเล็ก จริงไหมครับ

สิ่งที่ผมพูด มันมาจากประสบการณ์มากกว่า 20 ปี ที่เคยเลี้ยงหมามา
    หากเราทำให้มันกลายเป็นหมาเรื่องมาก ถึงจะสรรหาอะไรมาประเคน มันก็ไม่กิน
    เพราะมันเรียนรู้แล้วว่า หากกรูไม่กิน เดี๋ยวเจ้าของก็ต้องหาอะไรใหม่ๆมาให้กรูกินอยู่ดี

ผม เชื่อว่าตอนนี้หลายคนกำลังเจอปัญหาว่า ทั้ง ผสมนม ผสมเนื้อ ผมไข่ ผสมตับ หรือแม้แต่เนื้อลวกเพียวๆ มันก็ยังไม่ค่อยกิน จริงไหมครับ

เครดิต บทความจาก Mark Pitbullzone
  • กินหลายๆอย่าง แต่ต้องตรวจสอบด้วยว่าได้สารอาหารครบไหม ปริมาณพอเหมาะไหม (ดูที่ข้างถุง f1)

ฝากไว้นิดนึงครับ อาหารเม็ดของไทยไม่ได้ด้อยกว่าของนอกครับ การที่สินค้าใดๆจะเป็นที่นิยมได้ทั่วโลก ไม่ใช่แค่เรื่องคุณภาพอย่างเดียวครับ
    มันมีปัจจัยหลายอย่าง โดยเฉพาะเรื่องของการตลาด กลุ่มเป้าหมาย ศักยภาพในการผลิต เงินทุน ฯลฯ ซึ่งต้องอธิบายกันยาว (ขี้เกียจพิมพ์)

ว่าแต่ คุณมาตั้งกระทู้ล่อเป้าหรือปล่าวครับเนี่ย ช่วงนี้อากาศร้อน ผีดุนะครับ เหอๆๆๆ ไปก่อนหละ
    ไฟล์แนบ
    change2.jpg 104K
    nobra.jpg 94K
    โนบรา.jpg 107K
  • โอ้โหห กินอาหารเม็ด อ้วนเห็นกระดูกเลย
    อย่างงี้ผมจะเชื่อใครดีเนี่ย งงงครับ ขอดูรูปหมาที่กินเนื้อต้ม หน่อยครับบ
    :003::003::003:
  • ส่วนตัวของผม แนะนำให้ใช้อาหารเม็ดเป็นหลัก เพื่อความสะดวกในการเลี้ยงดู
    และสุนัขจะได้รับวิตามินและแร่ธาตุได้ตรงตามความต้องการของสุนัข
    หากเราต้องการให้สุนัขทานอา หารได้มากขึ้น เราก็ทำน้ำซุปที่จะมาราดบนอาหารเม็ดได้
    เช่น ทำเป็นน้ำต้มซี่โครงไก่ น้ำต้มกระดูกหมู น้ำต้มเศษเนื้อ ฯลฯ ต่างๆ
    เพื่อนำมาราดบนอาหารเม็ด เพื่อปรับเปลี่ยนรสชาติและกลิ่นได้
    การทำน้ำซุปนั้น เราทำแบบง่ายๆ ใช้โครงไก่ กระดูกหมู หรือเศษเนื้อ มาต้มกับน้ำ แล้วใส่ผักใบเขียว
    แต่ไม่ต้องปรุงรส อย่าใส่เกลือหรือผงปรุงรส เพราะในระยะยาว
    จะทำให้สุนัขเป็น โรคไต หรือใช้ไข่ต้มนำมาผสมกับอาหารเม็ดได้
    เพื่อเป็นการช่วยเสริมวิตามินและแร่ธาตุ
    เมนูอาหารเหล่านี้ทสามารถที่จะนำมาปรับเปลี่ยนเพื่อความเหมาะสมและความชอบของสุนัข
    อาหารเม็ดมีอยู่หลายยี่ห้อ ขึ้นอยู่ที่คุณภาพและราคา
    แต่อยากที่จะแนะนำเพื่อให้รู้จักและเลือกใช้ได้ตามความเหมาะสมของกำลังทรัพย์ และคุณภาพของอาหาร
  • f1 มันห่วย หมาขี้เห็มนสุดๆๆๆ
  • มันขื้นอยู่กับความคิดเห็นส่วนบุคคลครับ ถ้าจะเปรียบเทียบกัน ไวน์ที่ดีไม่ได้อยู่ที่ราคา ไวน์ราคาถูกที่มีรสชาติหอมนุ่มอร่อยมีนับไม่ถ้วนครับ
    แต่คนที่เลือกดื่มแต่ไวน์ราคาแพงนั้นเป็นบุคคลที่มีเงินมากพอสมควรและใช้จ่ายอย่างฟุ่มเฟือย เพื่อให้สมกับเงินทองที่หามาได้

สําหรับผมคิดว่าเจ้าของต้องเป็นผู้นําทุกๆอย่าง รวมถึงทางด้านอาหาร ไม่ใช่ตามใจหมา ซึ่งบ่งบอกของการที่ไม่มีความเป็นผู้นํา
    ผมเชื่อว่า F-1 มีผู้วิจัยทางด้านสารอาหารเพื่อผลิตอาหารเม็ดเพื่อสุขภาพหมาอย่างแน่นอน แต่คนเลี้ยงส่วนมากมักสุ่มๆเดาๆเอาเองทางด้านอาหาร
    ถ้าให้คุณเลือกระหว่างความอร่อยเพื่อหมา กับสุขภาพของหมาในระยะยาวคุณจะเลือกอะไรครับ? ขนาดเซียนสุนัขล่าสัตว์ยังใช้อาหารเม็ด
    ผมเองก็ให้เจ้าเบิกกินอาหารเม็ด เพื่ออยากให้มันอยู่กับผมไปนานๆครับ...
    ไฟล์แนบ
    Burgh3.JPG 92K
  • ส่วนผมให้หมากิน super gm turbo 33/20 อ้วนเเน่เเน่!! f1 โปรตีนน้อย เเละไขมันน้อยกว่า gm turbo
  • ขอออกความคิดเหนนะครับ

ผิดถุกยังไงพิจจารณาด้วยครับ

ก็คือตามความคิดผมแล้ว สิ่งมีชีวิตมีการปรับสมดุลของตัวมันเพื่อให้อยุรอดในสิ่งแวดล้อม

ไม่ว่าจะเปนภายนอก หรือภายในร่างกาย มันก็สามารถปรับสภาพให้มีชีวิตอยุได้ แต่ทุกสิ่งย่อมมีขีดจำกัด

ที่ผมกำลังจะพุดถึงก้คือเรื่องอาหาร ในปัจจุบันมีอาหารสำเร็จรุปหลายยี่ห้อมาเปนทางเลือกเพื่อความสะดวก

เพื่อประหยัดเวลา ทุกๆยี่ห้อก็ทำไปเพื่อธรกิจซะส่วนใหญ่ ต่างคนเลยต่างโฆษณาสินค้าของตนเองว่าดีอย่างนั้นอย่างนี้

เช่น การโฆษณาเรื่องสารอาหาร เรื่องวัตถุดิบ ทุกสิ่งนี้ล้วนแล้วแต่ขึ้นอยุกับเจ้าของสุนัขพิจราณาเองว่าต้องการใช้แบบไหนให้เหมาะกับสุนัข และรายได้ของตนเอง

แต่ที่สำคัญ คือศึกษานิสัยสุนัข ว่าชอบกินอะไร

การให้อาหารแบบเดิมๆซ้ำๆซากๆ ไม่เปนผมดีต่อสุนัขแน่ครับ เพราะ การให้อาหารแบบเดิมๆย่อมมีสารอาหารแร่ธาตุแบบเดิมๆ ทำให้ปริมาณสารอาหาร

บางอย่างสะสม บางอย่างขาด ซึ่งเปนที่แน่นอนว่าจะเปนผมเสียต่อสุนัขในระยะยาวครับ

ในการผลิตอาหารสำเรวรุป ย่อมมีผู้เชี่ยยวชาญด้านโภชณาการสัตว์ เปนผู้วิจัยอย่างแน่นอน แต่การวิจัยเปนการวิจัยแบบค่าเฉลี่ยของสุนัขทั่วไป

ซึ่งความจิงแล้วสุนัขแต่ละตัวมีการเผาผลาญ การใช้พลังงานต่างกัน เราจึงไปเชื่อคำโฆษณาของผู้ขายสินค้ามากไปก็ไม่ได้ แต่ข้อดีก็มี คือ นอกจากสะดวกแล้ว

เราสามารถเลือกได้ว่าต้องการสารอาหารแบบไหนปริมาณมากเท่าใด ซึ่งเปรียบเทียบได้กับการให้ปุ๋ยต้นไม้ โดยการให้ปุ๋ยเคมี ซึ่งเปนไปได้ยากว่าต้นไม้ที่ใส่ปุ๋ยเคมี

นั้นจะสมบุรณ์จนไม่ได้ต้องให้ปุ๋ยคอก ยังต้องมีการสลับ เปลี่ยนบ้างตามความเหมาะสม เพื่อไม่ให้เกิดการสะสมและขาดสารอาหาร ในอาหารสุนัขก็เช่นกันครับ

เท่าที่ผมศึกษามาบ้างนะครับ ผมคิดว่าการให้อาหารเม็ดอย่างเดียว อาจจะทำให้สุนัขสมบุรณ์(ภายนอก) ขนเงาดสุขภาพดี แต่ผมว่าในระยะยาว การให้

อาหารซ้ำซากๆต้องมีผมเสียแน่นอน สรุปคือ ผมว่าการให้อาหารสุนัขที่ดีที่สุดคือ การหมุนเวียนนะครับ สำหรบตัวผมเอง ผมปูพื้นด้วยf1 อยูแล้ว แต่ถ้ามีเวลาจะให้

เปนพวกตับ เนื้อ โครงไก้ สับละเอียด คลุกผสมลงไปด้วย ถ้าไม่มีเวลาก็ให้เฉพาะf1(ตอนนี้ใช้สีม่วง)

ขอออกความคิดเหนนะครับ

ผิดถุกยังไงพิจจารณาด้วยครับ
  • ในรุปหนัก33โลครับ

อายุปีกว่า

ตอนนี้กำลังเพิ่มน้ำหนักครับ

ใช่f1สีม่วง ปัจจุบันหนัก35 ใช้ได้2-3อาทิตแล้ว
    ไฟล์แนบ
    30-01-10_10207.jpg 97K
  • ตอบได้ดีมากคัฟ:006::006:
  • อีกเดี๋ยว คนตั้งกระทู้แม่งต้องขาย เนื้อบดของมันแน่เลย 5555+
  • น้าผีตัวบนนี่คิดเหมือนผมเลย

สุดท้ายและท้ายสุด แม่งก็จบที่การขายของ555+
  • นี่ไง ก๊อตติ 300
    ตั่งแต่เกิด กินไก่ต้ม เนื้อต้มอย่างเดียวเลยคับ
    เคยให้อาหารเม็ดแล้วเค้าไม่กินเลยคับ
    ก็เลยตามใจหมา กินอะไรก้ได้ จะหามาให้กิน เท่าที่หมาควรจะกิน

ตอนนี้ ห้าเดือน หนัก 31kg ครับบ!!!!!!!!!!!!
    ไฟล์แนบ
    1116.jpg 103K
  • เดี๋ยวจะลองซื้อไก่บด มาใช้สักสิบถุงดูซิว่าดีจริงเปล่า
  • เจ๊ดแม่ !!!!!!!!!........................ หมู เป็น อิสุกอิใส หรือผสมดัลเมเชี่ยนวะ
  • :026:แล้วเนื้อบดดี คุณจะตั้งกระทู้ให้คนอื่นแนะนำทำไมละคับ
  • เพื่อให้คนอื่นคล้อยตามมัน เผื่ออนาคตมันจะได้ขายของสบายๆ ไง
  • ไม่ได้หมายความว่าเนื้อหรือไก่สุกดีกว่าอาหารเม็ด ผมเเค่อยากให้ข้อมูลของผม เดี่ยวจะเอารูปหมาที่ให้กินอาหารเม็ดอย่างเดียวให้ดูเเละพิจารณากันเอาเองครับ
  • เนี่ยตัวเนี้ย กินอาหารเม็ดอย่างเดียว
    ตั่งแต่เกิดจน ตอนนี้ อายุสองปีแล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_05802.JPG 102K
  • ปกติแล้วนะครับ เท่าที่ผมเหนมาส่วนใหญ่สุนัขทีให้กินอาหารเม็ดอย่างเดียว จะดูมีสุขภาพดี สดใส ขนเงางาม แต่ถ้านานๆไป จะเกิดผลระยะยาวนะครับ

....แล้วอีกอย่างผมเคยได้ยินมาว่า กินอาหารเม็ดมากๆ สุนัขมีโอกาสจะเปนมะเร็งได้นะครับ....จริงเท็จแค่ไหนไม่ทราบครับ

ใครอธิบายได้?
    ไฟล์แนบ
    P13005352.jpg 78K
  • ของผมมันชอบทั้งอาหารเม็ดและเนื้อต้ม จัดผสมกันไปทั้งเนื้อต้มและอาหารเม็ด..ลงตัว :005::005:
  • ผมว่าหัดให้มันกินเป็นทั้งสองอย่างก็แล้วกัน

มันดีทั้งสองอย่างนั่นแหละ

เวลาไหน สะดวกอันไหน ก็ให้มันกินไป อย่าไปคิดแทนมัน เราไม่ไช่หมา

ขออย่างเดียว ถ้าคิดว่าตัวเองเป็นเจ้าหมาที่ดี ก็ เสิร์ฟ ให้มันกินให้อิ่มๆก็พอ

โอ๊ยอิจฉาหมาพวกมึงจัง บางวันกูกินไม่อิ่มเลย แฮะๆ
  • อีสุกอีไสที่ไหน ไม่มีระดับเลยผีนี่เขาเรียก!!!!super coollllll รู้ไหม๊ว่าพ่อเเม่มันดังมากนา
  • เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งไก่เนื้อดีกว่า อาหารเม็ด อย่าลืมนะว่า หมาเป็นสัตว์จำพวกกินเนื้อนะครับ
  • ไม่สนับสนุนก็ไม่ว่า แต่อย่าดูถูกฝีมือคนไทยด้วยกันเลยครับ

ผมเคยเป็นจีเอ็ม บริษัทข้ามชาติแห่งหนึ่ง และผมเป็นคนไทย โคตรพ่อโคตรแม่ก็ไทยครับ
    ผมตำแหน่งสูงสุดในบริษัทนี้ รายงายตรงสำนักงานใหญ่ที่ต่างประเทศ
    แต่ผมก็ยังมีลูกน้องเป็นฝรั่งต่างชาติหลายคนเหมือนกัน

คนอื่นอาจจะเป็นลูกน้องฝรั่ง แต่ผมเป็นหัวหน้าฝรั่งครับ ฮ่าๆๆ
  • ขอแนะนำครับ เลือกใช้อะไรก็ได้ที่เราสบายใจครับ :005:
  • ไม่จริงมึงอ่านไห้ดีๆๆหมามันอยู่ที่คนเลี้ยงว่าคนมันหัดหมากินยังไงแบบไหนหมามันก็กินแบบนั้นมึ้งหัดมันกินขี้มันก็กินขี้มึงหัดมันกินข้าวมันก็กินข้าวมึงหัดมันกินหัวอาหารมันก็กินหัวอาหารมันอยู่ที่สันดารคนเลี้ยงหมามึ้งให้ตั่งมันไปซื้อเองได้ไหมไม่ได้ก็มึ้งนะและเป็นคนซื้อเข้าใจอะไรสะใหม่
  • ฝรั่งขี้นก อะดิ ถ้าดีกว่าฝรั่งเหนือกว่าฝรั่ง แต่ฝรั่งก็เป็นเจ้าของบริษัท เก่งกว่ายังไง งง งง
  • โห พวกเดียวกันนี่ สงสัยต้องกิน เอฟวัน จะได้มีพวกไม่ต้องถูกผีหลอกกินนนนน(ก็ลองเอาขี้ให้มันกินดูดิ กินขี้หรือกินเนื้อ)เเถได้อีกกก
  • แสดงว่าอยู่ในกะลาจริงๆ ออกมาเรียนรู้โลกภายนอกบ้างดีกว่าครับ เดี๋ยวนี้โลกเขาพัฒนาไปไกลแล้ว

โรงงานในประเทศไทยผลิตอาหารสัตว์โดยเฉพาะอาหารสุนัขเพื่อส่งออกเป็นส่วนใหญ่ เพราะว่าต่างประเทศนิยมใช้อาหารสำเร็จรูปมากกว่าปรุงเอง
    ประเทศไทยเพิ่งจะมานิยมเลี้ยงด้วยอาหารสำเร็จรูปมาเมื่อไม่นานนี่เองครับ แล้วทำไมท่านจึงคิดว่าอาหารไทยคุณภาพสู้ต่างประเทศไม่ได้ละครับ

ถึงจะยี่ห้อ อเมริกา แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ผลิตที่อเมริกาครับ ผลิตนอกประเทศตัวเองแทบทั้งนั้น เพราะอเมริกา ค่าแรงแพง วัตถุดิบก็แพง
  • ผมไม่เข้าใจจุดประสงค์ของคุณ baddboy จริงๆก็บอกให้แนะนำแล้วมีท่านอื่นๆมาอธิบายพูดให้ฟังก็เถียงเหมือนจะให้เนื้อบดดูดี แล้วทำไมต้องเจาะจงเฉพาะ F1 ถ้าจะถามก็ขึ้นเป็น อาหารเม็ดกับเนือบดอันไหนนี้กว่่ากันจะดีไหม มาแบบดูเหมือนจะดิสเครดิตกันเลย
    ส่วนผมเน้นอาหารเม็ดครับเพราะไม่มีเวลาปรุงอาหารเอง สำหรับท่านที่มีเวลาปรุงจะเลือกใช้เนื้อบดก็ดี ส่วนท้ายสุนัขของท่านก็ได้กินอิ่มเหมือนกัน
    อย่าลืมเราเป็นคนเลือกของกินให้เขา เอาเราสะดวกและสบายใจและทำให้สุนัขของท่านแข็งแรงก็พอ :060::060:
  • ไม่เข้าใจคนตั่งกระทู้หวะ แม่ง งงกะมันจิงๆ
    ตั้งมาให้เค้าแนะนำ แล้วเสือกเปลี่ยนเรื่องเปน ด่าอาหารเม็ดไทย
    แล้วเสือกเปลี่ยนเปนเปรียบเทียบ ของไทยกะของนอก
    แล้วสุดท้าย ด่า เอฟวัน
    ทั้งๆที่คนตอบกระทู้ พูดเพียงแต่ให้อาหานเม็ด ไม่ได้พูดว่าให้ เอฟวันด้วยซ้ำ

คนตั้งกระทู้ ท่าทางจะเข้าใจอะไรยาก
    แล้วคงสอบตกความเข้าใจภาษาไทย เพราะที่ดูๆเหมือนเค้าๆไค่ค่อยเข้าใจการจะสื่อสาร
    พ อตอบ ก็เค้าใจเป็นอย่างอื่นอีก

โง่่วววววแล้วเสือกอวดฉลาด คิดว่ามีตังหรอให้เนื้อ
  • เคยซื้อเอฟวันมาใช้ ห้ากระสอบ โปรเพลน เอเอนเอฟ ที่ใช้เอฟวันเพราะถูกกว่าหลายยี่ห้อมาก ตามคำโฆษณาว่าคุ้มค่า สุดท้ายไม่ได้เรื่อง ตอนนี้ใช้ก็เลยใช็ กัสโต้ หมาโตถูกลงไปอีกก็ไม่ต่างเอฟวัน โปรเพลน เอเอนเอฟ จีเอ็ม (หมาสามเดือนถึงปีครึ่งกินเนื้อไก่)
  • ครับ ถ้าหากท่านทำแล้วมีความสุข จะทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ
    ผมไม่ได้ต้องการ ขัดแย้ง หรือเถียงกันเพื่อเอาชนะกับใคร

เจตนาผมก็ต้องการให้เลี้ยง หมากันอย่างมีความสุขเท่านั้นเอง
    เห็นหลายคนเลี้ยงหมาแล้วชีวิตวุ่นวายมี แต่ความเครียด ความขัดแย้ง ความยุ่งยาก
    ชีวิตไร้ความสุข วันๆกลุ้มอกกลุ้มใจ ก็ไม่รู้จะเลี้ยงให้มันเป็นภาระแก่ตัวเองทำไม

เรา เบื่อ เราเซ็ง เราอยากมีอะไรทำ เพื่อแก้เบื่อ แก้เซ็ง เราก็เลยไปหาหมามาเลี้ยง
    เราต้องการได้ความบันเทิงใจจากหมา เราไม่ได้ต้องการความทุกข์ใจจากหมาเลยแม้แต่น้อย

ที่เห็นทุกข์กัน อยู่ในขณะนี้ มันไม่ใช่ปัญหาของหมาเลย แต่เป็นปัญหาของคนแทบทั้งสิ้น
    ความ ต้องการพื้นฐานของหมา ก็มีแค่ อาหาร น้ำ ที่หลบแดดหลบฝน และการดูแลขั้นพื้นฐานตามอัตภาพเท่านั้น
    นอกเหนือจากนี้ ส่วนใหญ่เป็นความต้องการของคนครับ
    หากมีความพร้อม มีกำลังพอ และทำแล้วมีความสุข ไม่สร้างปัญหาให้สังคมหรือรบกวนใคร ก็ตามสบายครับ

อีกอย่าง หมาผมก็ดูแลตามอัถภาพ ไม่เคยเลี้ยงให้อดอยาก หรือใช้วิธีการอดอาหารเพื่อฝึกครับ
    สิ่งที่ทำก็แค่การสร้างวินัยขั้นพื้น ฐานให้แก่สุนัข ว่าอะไรทำได้ อะไรทำไม่ได้ อะไรคือหน้าที่ อะไรคือกฏที่ควรปฏิบัติ
    ผมเชื่อว่าการเป็นเจ้าของพิตบูลที่ดีคือ ต้อง เข้มแข็ง เด็ดขาด และมีวินัยในตัวเอง จึงจะควบคุมเขาได้ และไม่สร้างปัญหาให้แก่สังคม

ความคิดและหลักปฎิบัติของผมอาจจะผิดก็ ได้ แต่ผมปฏิบัติตัวในฐานะ นาย ในฐานะผู้นำฝูง ที่ต้องดูแลลูกฝูง ไม่ใช่ทำตัวเป็น ลูกฝูงของสุนัขที่ผมเลี้ยง
    และสุนัขที่ผมเลี้ยงคือ พิตบูล จัดอยู่ในกลุ่มสุนัขสายพันธ์ใช้งาน และเลี้ยงในเชิงกิจกรรม โดยมีเป้าหมายเพื่อความบันเทิง(ส่วนตัว)ในยามว่าง
    ผมไม่ได้เลี้ยงสนัขใน กลุ่ม ทอย หรือสุนัขพันธ์เล็ก พันธ์โชว์ ที่เลี้ยงไว้เพียงเพื่อดูเล่น หรือเลี้ยงสายพันธ์ที่ต้องการ การดูแลเอาอกเอาใจมากเป็นพิเศษ

เลี้ยง ไก่ เลี้ยงเป็ด เลี้ยงหมูก็เพื่อเอาไว้เป็นอาหาร เลี้ยงปลาตู้ก็เพื่อความสวยงาม ผมเลี้ยงสุนัขก็เพื่อใช้งาน
    ก็หวังว่าคง จะไม่มีใคร มองว่า เอาแต่ความสุขของตัวเอง และคิดแทนสุนัขอีกนะครับ
  • ในใจท่านคิดอะไรอยู่ ท่านรู้อยู่ใจตนเองครับ

ประเทศไทยจะเจริญกว่านี้ หากคนไทยไม่อิจฉากันเอง

เศรษฐีต่างประเทศ บริจาคเงินที่ละหมื่นล้านเหรียญ แต่เศรษฐีบ้านเรากว่าจะควักแสนยาก
    เกิดภัยธรรมชาติก็มาเรียไรจากคนจนเหมือนเดิม คนรวยจะบริจาคที่ก็ต้องทำข่าวกันใหญ่โต

สรุป ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัวครับ
  • เรื่องอาหาร เถียงกันไปก็เท่านั้นครับ ยิ่งถ้าไปเทียบขนาดกันมันก็ขึ้นอยู่กับพันธุกรรมด้วย
    ไอ้จูล่งหมาผม ก็ให้กิน F1 เป็นหลัก ผสมอย่างอื่นบ้างตามแต่โอกาสและเงินในกระเป๋า
    ตอนเก้าเดือนกว่า น้ำหนักขึ้นไปถึง 58 กิโล ตอนหลังต้องลดน้ำหนักลงมา เหลือ 52 กิโล
    กะว่าตอนครบสองปีจะปล่อยให้กินเต็มที่ เพราะผมอยากเห็นเหมือนกันว่า มันจะเกิน 60 กิโลไหม

แต่ถ้าย้อนเวลาได้ ผมก็อยากฝึกให้มันกินง่ายๆ ไม่ต้องผสมอะไรมากมาย ปล่อยให้โตแบบธรรมชาติ
    แล้วค่อยมาบำรุงตอนอายุปีครึ่งไปแล้ว...น่าจะดีกว่า
    ไฟล์แนบ
    992.jpg 98K
    19-12-2552-11-12-57.jpg 88K
    weight-Julong.jpg 83K
    Julong9month3day (24).jpg 100K
    Julong9month3day (15).jpg 94K
  • ไม่เข้าใจเจ้าของกะทู้เลยว่ะ
    เอารูปไอ้ตัวที่กินไก่บดตัวใหญ่
    เอารูปตัวที่กินอาหารเม็ดมาให้ดูตัวเล็ก
    แล้วพอมีคนด่าหมาตัวใหญ่ ก็ออกมาบอกว่าพ่อแม่มันดังมาก
    ก็เขาก็บอกกันมาตลอดว่าหมาจะใหญ่จะเล็กมันขึนอยู่กับพ่อเม่เป็นสำคัญไม่ใช่หรอ
    แล้วอย่างนี้จะมาบอกได้ไงว่าอาหารไร ดีกว่ากัน
    ถ้างั้นคุณลองเอาพ่อแม่เดี๋ยวกันมาทดลองจะดีกว่า อาจได้ค่าที่ใกล้เคียงกันมากกว่าครับ
  • ผมไม่ได้หัวงอยู่เเล้วให้ทุกคนคิดเเบบเดียวกับผม ที่ผมตั้งกระทู้เเบบนี้นี่เเหละครับคือสิ่งที่คนอื่นๆได้ประโยชน์ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับๆ (ถ้าผมตั้งกระทู้เพื่อต้องการคำตอบที่ทุกคนคิดเเเบบผมเเล้วมันจะเกิดประโโยชน์อะไรรึ) 5555555!!!!!!!
  • หมาคอกเดียวกัน กินเหมือนกันยังโตไม่เท่ากันเลยครับ ฮ่าๆๆ

จิตบริสุทธิ์ทำอะไรก็สำเร็จ จิตริษยาทำอะไรก็เป็นทุกข์ ทุกข์เพราะกล้วคนอื่นจะได้ดี เลยไม่มีสมาธิจะคิดอะไรที่สร้างสรรค์ ทำอะไรจึงล้มเหลวไปหมด

สวัสดีครับ
  • คนเราสิ่งที่ยากที่สุดก็คือการเอาชนะใจตนเอง
    หากเอาชนะใจตัวเองได้ก็จะเอาชนะได้ทุกอุปสรรคครับ

เราอาจจะหลอกคนอื่นได้ แต่ไม่มีทางหลอกใจตัวเองได้
    คนเรามีรัก โลภ โกรธ หลง หรือที่เราเรียกกันว่ากิเลส
    ใครเอาชนะกิเลสได้มากที่สุด ก็จะไม่ตกเป็นทาษของความริษยา
    ผมไม่เคยเห็นคนอิจฉาคนอื่นประสบกับความสำเร็จครับ

และท้ายสุด จงมีสติก่อนที่คิดจะทำการใด
    หากสติสมประกอบก็จะไม่คิดอะไรในทางร้ายๆ

ขอให้โชคดีครับ
    :005::005::005:
  • กระทู้ที่มีประโยชน์ หรือต้องการให้ความรู้ ก็ไม่จำเป็นต้องทับถมคนอื่นครับ :030:
  • หึหึหึ!!!!! เป็นไงล่ะโดนซะมั่งคุณมาเฟียถูกเหียบจมูกซะเเล้วว่ะ เลียกันดีนัก (สุดสุดไปเลยพี่ baddboy xx)
  • ลองคิดถ้าเป็นคนเรา กินมาม่าทุกวัน แล้วอีกคน กินแต่เนื้อทุกวันสิครับ

อาหารสดย่อมดีกว่าเสมอ :026:
  • มึงก็ต้องบอกว่าอาหารเม็ดดีกว่า ก็มึงขายอาหารเม็ด มึงจะพล่ามอะไรไอ้มาเฟียเเละพวกพวกมึงเลียจังเลยนะ มึงรองเเอบดูเพื่อนมึงดิ เพื่อนมึงยังใช้ จีเอ็มเลย ที่คลอกดังพัทยา(ดีไม่จริง)ขอใช้สิทธ์พลาดพิง
  • เนื้อ ไก่ ดีกว่าอาหารเม็ดอยู่เเล้วเพราะใช้อยู่ หมาอ้วนทุกตัวค่ะ ขอเสียงสนับสนุนด้วยค่ะ