ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถ้าพิตบูลกัดเจ้าของ
  • ที่บ้านมีพิตบูลเพศเมีย อยู่หนึ่งตัว ก่อนหน้านี้ เวลาผมดุ ก็เชื่อฟังมาตลอด แต่พอปัจจุบัน อายุสามปีกว่าแล้ว เวลาดุจะขู่และคำรามใส่ จะทำอย่างไรดีครับ
    เดี๋ยวนี้ โปรตีนเอาไม่อยู่ครับ พอจะเตะมันจะกัด กลุ้มใจครับ
  • จัดให้หนักหน่อย ครับ...ของผมเมื่อก่อน เวลากิินข้าวหรือแถะกระดูกใครเข้าใกล้ไม่ได้เลย....เลยจัดชุดใหญ่ให้ไป..หางกระเบน...ที่นี้ ไม่มีหือ ครับ

ตอนหลังเวลามันทำไรผิด เอาหางกระเบนมา นอนหมอบเลย..

-*-..อย่าไปกลัวมันครับเวลาขู่...มันได้ใจ..มันจาคิดว่าคุยเป็นลูกน้องมัน
  • ใจสิพี่น้องเลี้ยงมันด้วยใจเข้าใจมันมีเวลาให้มันเล่นกับมันบ้างคุยกับมันบ้างเหมือนกับมันเป็นญาติคุณคนหนึ่งถ้าจะตีก็ตีพองามดุก็ดุพองามถ้าเอาไม่อยู่ก็ยิงทิ้งหรือให้คนอื่นไป
  • พูดดีดี ค่อยๆปลอบ ผมว่าน่าจะได้ผลนะครับ พิทบูลมันฉลาดจะตาย

แต่ถ้าเลี้ยงด้วยโปรตีนบ่อยๆผมว่าไม่ดีแน่ๆ เพราะตอนนี้ก็ถือว่ามันระแวงคุณอยู่ ถ้ายิ่งไปใช้วิธีนั้นคงเตลิดไปใหญ่นะ
  • ผมเห็นด้วยกับน้าผีเลยคับ ทุกอย่างเอาพองาม ไม่รู้เรื่อง ก็ต้อง จัดการมันแล้วล่ะคับ
  • แนะนำให้ส่งไปแก้ใขปัญหาที่ศูนย์ฝึกสุนัขครับ...ให้มืออาชีพเค่าจัดการปัญหาเหล่านี้...อย่าลองผิดลองถูกเดี๋ยวจะไปกันใหญ่...ปัญหาที่หมามันขู่คุณเพราะว่ามันคิดว่า...คุณอยู่ระดับเดียวกับมัน...มันไม่คิดว่าคุณคือจ่าฝูง...จึงเริ่มไม่มีความแกรงกลัวต่อคุณ...แนะนำครับ ลองโทรไปปรึกษา 081-298-9075 ป๊อบ PK9 (ครูฝึกสุนัขของกรมตำรวจ)
  • พิตบูลมีนิสัยชอบเอาชนะ ถ้ามันรู้ว่าเรากลัวมันเมื่อไร มันจะข่มเราทันที

ส่วนมากที่เจอมา เจ้าของกล้าๆกลัวๆ จนมันจับทางได้
  • ต้องมั่นใจนะครับว่าครูฝึกรู้จักพิตบูลดีพอ อย่ามองแค่ว่าเขาน่าเชื่อถือเพียงอย่างเดียวนะครับ
    ครูฝึกหลายคนไม่เข้าใจพิตบูล ทำเสียหมามาหลายตัวแล้ว ครูฝึกสุนัขตำรวจบางท่านรู้จักแต่เยอรมันเชฟเพิร์ด เจอพิตบูลแล้วปอดไปไม่เป็น
    ใช้ระบบทำร้ายเพราะคิดว่าจะเอามันอยู่ ปรากฏว่าเสียหมา กลายเป็นหมาขี้ระแวงกัดแหลกไปเลยครับ
  • ขู่หน้าแบบนี้ใช่มั้ย:032:
    ไฟล์แนบ
    ขู่.jpg 33K
  • ต้องใช้ไม้ตีครับและก้อทำเสียงดังครับ...แต่ว่าตีแค่ครั้งเดียวนะครับให้รู้ว่าเราไม่ชอบในสิ่งที่มันทำ....อันนี้เฉพาะคนในบ้านนะครับ...แต่ถ้าคนอื่นถือไม้มา...รับรอครับนอนโรงพยาบาลหลายวัน...
  • :020:หมาสามารถอ่านอารมณ์ของมนุษย์ได้โดยสีหน้า และท่าทางต่างๆของเรา เห็นด้วยกับkผีครับ
  • แนะนำครับง่ายๆดู ยูบีซี ช่อง15 เวลา09.00น-10.00น.วันจันทร์กับวันอังคารซีซ่าจะตอบคุณได้ครับผมเห็นซีซ่าเลี้ยงพิทบลูไว้เป็น10ไม่เห็นกัดกันเลยครับลองดูรายการซีซ่านะครับ รายการเค้าดีจิงๆ(ไม่ต้องตีแค่ดุเอา)เพราะผมไม่เคยเห็นเค้าตีซักแปะเลยครับ แต่ก็เอาอยู่ทุกราย ถ้าเป็นพิทมันมีสายเลือดนักสู้ยิ่งตีมันยิ่งทำมันมันยิ่งแค้นครับ
    ไฟล์แนบ
    1269271929_13.jpg 61K
  • :001: เห็นด้วยครับ กับพี่มาร์ค ที่บอกว่า พิทบูลมีนิสัยที่เอาชนะ
    แต่ถ้าเราเลี้ยงและจะให้มันเชื่อฟังเรา เราต้องเป็นผู้นำหรือ
    จ่าฝูงมันให้ได้ โดยเราต้องไม่กลัวและเอาชนะมัน ผมทำ
    แล้วได้ผลนะครับ เราต้องไม่ยอมแพ้มัน มันจะได้ใจและไม่กลัว
    เรา
  • ผมเคยทดสอบ พิตบูลที่ว่าดุๆหลายตัว ประเภทที่ใครเข้าใกล้ไม่ได้ แม้แต่เจ้าของยังกลัว
    แต่ผมก็ทำให้มันกลัวผมได้ โดยไม่ได้ทุบตีมันเลยครับ แค่แสดงให้เห็นว่ากรูไม่กลัวมรึงหรอก บักหำน้อย

มันอาจจะยากสำหรับหมาที่ดุกับเจ้าของไปแล้ว เพราะมันรู้แล้วว่าเจ้าของกลัวมัน
    การจะทำให้มันยอมจึงลำบากมากกว่าปกติ อาจต้องลงมือ แต่การลงมือต้องทำครั้งเดียวและต้องเอาชนะมันให้ได้

แต่หากเจ้าของใหม่ไม่กลัว สามารถแสดงอำนาจเหนือ ก็สามารถควบคุมมันได้ง่ายๆครับ

ยกตัวอย่างหมาบางตัวดุมากๆ กัดแหลก ก่อนนำเข้ามาเมืองไทย แต่คนเลี้ยงไม่รู้ก็เล่นก็เลี้ยงมันได้ตามปกติ
    แต่ว่าวันหนึ่งเกิดรู้ความจริงว่า หมาตัวนี้ดุมาก เลยออกอาการเกร็ง ตอนหลังก็ไม่สามารถจับมันได้แล้ว
    คนหลังๆเข้ามาก็จะได้รับข้อมูลว่าหมาตัวนี้ดุ ก็ยิ่งกลัวกันไปใหญ่ หมามันเลยได้ใจคิดว่ามันเป็นจ่าฝูง ตอนนี้เลยแสดงอำนาจเหนือทุกคน

ขออนุญาติยกตัวอย่างอีกหนึ่งตัว (ขออนุญาติไม่บอกนะครับว่าหมาใคร)

หมาตัวนี้ผมได้ยินกิตติศัพท์มานานพอสมควร วันหนึ่งมีโอกาสได้เจอตัวเป็นๆ และก็เห็นอาการว่าใครเข้าใกล้กรงไม่ได้
    ผมก็เลยเดินเข้าไปที่กรงมัน มันก็เห่าขู่ ทำท่าจะกัด แต่ผมไม่กลัว เพราะมันอยู่ในกรง ต่อให้โคตรดุมันก็ทำอะไรผมไม่ได้
    แต่โชคดีมากที่ช่วงนั้น ผมกำลังอารมณ์เสีย และโมโหมากๆ กลิ่นฮอร์โมนจากร่างกายผมหมามันอาจสัมผัสได้ รังสีอำมหิตกำลังแผล่ออกมา
    หมามันเห่าแต่ผมก็เฉยๆ เพราะติดพันการคุยโทรศัพท์อยู่ จึงไม่ได้สนใจมัน แต่มันเห่าน่ารำคาญมาก หนวกหูด้วย
    ผมจึงดีดลูกส้น กะเข้าปลายคางเสียที่ แต่พลาด โดนกรงดังปัง หมามันตกใจถอยหลังกรูด เลย ฮ่าๆๆ

ตอนหลังผมเดินเข้าใกล้กรง มันถอยหลังกรูดทุกครั้ง ผมทดสอบให้คนอื่นเดินเข้าไป มันก็เดินออกมา
    แต่พอผมเดินเข้าไป มันจะรีบถอยไปชิดกรงด้านใน นั่นก็แสดงว่ามันยอมรับการมีอำนาจเหนือของผมแล้วครับ

วันหลังผมเข้าไปใหม่ มันก็จำได้ ผมดินเข้าไปชิดกรงมันก็ถอยหนีเช่นเดิมครับ

ปัญหาหมากัดเจ้าของ หากว่ามันไม่บ้า มันเกิดจากเจ้าของไปกลัวมันเองครับ
    อาจจะเพราะมันคือพิตบูล เจ้าของหลายท่านจึงแหยงๆ ท่องอยู่ในใจ จนแสดงความกลัวออกไปให้มันรับรู้ได้

จำไว้เลย ลูกพิตบูลก็คือ หมาน้อยธรรมดาตัวหนึ่ง ไม่มีพิษสงอะไร ซ่าส์มากก็เบิร์ดโหลกสักสองสามที
    อย่าไปกลัวมันเด็ดขาด มันจะฝังใจมาจนโต เพราะว่าวันหนึ่งมันจะชิงความเป็นจ่าฝูงไปจากคุณ คราวนี้ละต้องยกให้คนอื่น หรือยิงทิ้งเพียงอย่างเดียว
  • อยากเห็นหมาจัง..........ขอดูรูปมันหน่อยได้ไหมคับ
  • ที่ผมทำเหมือนพี่มาร์คคือช่วงแรกไม่ฟังเราจะทำตัวเป็นเจ้านายเราต้องใช้กำลังเบิร์ดหนักๆให้เขารู้นะว่า ข้าคือนายตอนนี้อยู่ในcontrolแล้ว พิตบูลมันดูหน้ามึนๆแต่ฉลาดมากแต่สู้เราไม่ใด้หรอกเรามนุษย์นะ
  • ของผมอายุ3เดือน กว่าๆ ยังเถี่ยงเลยครับด่าว่านิดหน่อยก็เห่าเถี่ยงโตมาก็คงเอาเรื่อง
  • - - ดีนะ เจ้าตังค์ของผมไม่เป็น เวลามันซน เเละ พอผมเดินลงมาจากบ้าน พอมันเห้นผม ปุ๊ป มันจะ ก้มลง ทำ หูลู่ไปด้านหลังเเละก็ นอน ราบไป ทันที เพราะว่า ผม สั่งสอนตั้งเเต่เด้กๆ ไม่ฟัง หรอ ตุ้บ จะฟังมั้ย ตุ้บ - -

ยังไง ก็ขอไห้เจ้าของกระทู้นี้จัดการได้ไวไวนะครับ
  • คู่ซ้อม
    ไฟล์แนบ
    รูปของแตงกวา0116.jpg 23K
  • ขอบคุณทุกคำตอบครับผม แต่ปัญหาคือตอนนี้มันไม่ใช่ลูกหมาพิตบูลน้อยๆแล้วสิครับพี่มาร์ค
    เมื่อก่อนมันกลัวผม แต่ปัจจุบันไม่เเล้วครับ เนื่องจากครั้งนึงพ่อผมเคยจะตีมันเพราะมันกัดกล้วยไม้ แต่พอพ่อจะตีมันมันขู่จะกัด
    พ่อผมถอย ไม่ได้กลัวนะ แต่ขึ้นไปเอาปืนจะยิงทิ้งเเม่งเลย เพราะว่าเลี้ยงมาให้ข้าวมาตั้งแต่เด็ก โตขึ้นมาเสือกจะกัด แบบนี้เลี้ยงไม่เชื่อง
    แต่แม่ผมห้ามไว้ ต่อมามันเลยไม่กัวใครในบ้านเลย ฆ่าหมาง่ายจะตายครับ ยิงเปรี้ยงเดียวก็หงายแล้ว แต่มันกำปั้นทุบดินไปหน่อย
  • ถ้าไ้่ม้แข็งไม่ได้ ต้องไ้่ม้อ่อนครับ ทุกคนในบ้าน ต้องทำเป็นไม่สนใจมัน ไม่ให้อาหารมัน ซัก 1 อาทิตย์ แล้ว เริ่มจากคนที่มันทำท่า จะกัดก่อนคนแรก ไปให้อาหารมัน โดยการเรียกชื่อมัน เอาอาหารวางไว้ให้ จบ โดยที่คนอื่นไม่ต้องไปยุ่ง ไม่ต้องสนใจมัน ทำแบบนี้ไปก่อน ซัก 2-3 อาทิตย์ พอสามารถ เข้่าใกล้ได้แล้ว ลองพาไปอาบน้ำดู ถ้า มันยังมีอาการดุร้าย อยู่ ก้อ ค่อยเปลี่ยนเป็นพาไปจูงเดินเล่น ให้มันไว้ใจก่อน เมื่อใดที่ สามารถอาบน้ำ มันได้ แสดงว่าหมาเริ่มไว้ใจคนนั้นแล้ว แล้วลองให้คนในบ้านที่เหลือ ทำบ้าง อาจจะได้ผลนะครับ