ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำไม่อยากให้พิลบูลกัดกัน
  • :002:แนะนำหน่อยครับทำอย่างไงจะไม่ให้หมามันกัดกัน พอดีซื้อพิลบูลมาสองตัวตั้งแต่อายุหนึ่่งเดื่อน ตอนนี้สามเดือนมันเริ่มกัดกัน กัดกันหน้ากลัวครับไม่เคยเลี้ยงด้วยครับแต่ผมรักหมามากครับไม่อยากให้มันกัดกัน มีวิธีไหมครับแนะนำหน่อยขอบคุณครับ
  • นั้นแหละครับพิทบลู มีนิสัยเป็นเอกลักษ์ครับการจะเลี้ยงหลายตัวควรมีกรงหรือสถานที่ครับ แล้วปล่อยทีละตัวโดยมากมันจะกัดกันตอนแย้งอาหารกันเพราะผมเองก็เคยเป็นแบบคุณมาก่อนครับ
  • มันเป็นเพศเดียวกันหรือป่าวอ่ะ เ่ช่นตัวผู้ทั้งคู่ เป็นต้น
  • ไม่ต้องเลี้ยง เอาไปให้คนอื่นที่เค้าใส่ใจ หรือศึกษาก่อนดีกว่า

หากจะเลี้ยงหลายตัว ก็ควรศึกษาก่อน ตัวเดียวยังจะเอาไม่อยู่เลย เสือกเลี้ยง 2 ตัว

รักมาก หรือ ไม่รัก ไม่สำคัญ สำคัญที่มึงมีความรับผิดชอบแค่ไหน
  • เพราะอายุน้องหมาใก้ลกัน คุณจำเป็นต้องทำตัวให้เป็นจ่าฝูงให้เด็กๆเข้าใจเชื่อฟังคุณก่อน พอเด็กๆฟังคุณแล้วคุณก็จะสั่งเด็กๆได้ลองดูครับ
    จับเด็กๆนอนหงาย แล้วมือกดที่คอทำเสียงขู่จนกว่าเด็กๆจะไม่ดิ้นต้องทำบ่อยๆนะครับ
  • ถามนิดนึงคับ...สองตัวที่เอามาตัวละเพศหรือเพศเดียวกันอ่ะคับ แนะนำถ้าอยากเลี้ยงสองตัวควรเลี้ยงคนละเพศโตมาปัญหามันจะน้อยคับ
    ส่วนที่บอกว่ามันกัดกัน...อืม มันกัดกันแบบจิงจังเลยเหลอคับ หมาสามเดือนอ่ะ หรือมันแค่เล่นกันแรงๆแล้วโมโหนิดหน่อยส่วนตัวคิดว่าเป็นแบบหลัง
    ไม่มีไรหลอกคับอย่าไปคิดมาก สำคัญที่สุดคุณต้องเป็นจ่าฝูงให้ได้ทำให้หมาทั้งสองตัวของคุณ กลัวอำนาจของคุณครับ
    เลี้ยงแต่เล็ก ไม่น่ายากเมือไรที่เห็นว่ามันเริ่มมีปัญหากัน ซัดเลยครับม้วนกระดาษหนังสือพิมท์ ตีให้เสียงดังแล้วดุมันคับ ให้มันจำตั่งแต่เล็กเนียแหละ
    ว่าถ้ากัดกันต้องโดนแบนี้ มันพอช้วยได้บ่างครับ...แต่ถึงยังงัยแล้วถ้าเลี้ยงสองตัวถึงแม่เป็นคู้ ช-ญ โอกาศกัดกันก็มีเพราะมันคือพิท

ปล.อย่าไปฟังไอ้ผีตัวบนคับเพิอเจิ้อ เลี้ยงตั้งแต่เล็กเลี้ยงไปศึกษาไปก็ได้คับ กว่าจะโตจนเริ่มมีปัญญาคุณก็คงรู้เรื่องพิทไม่น้อยแล้ว สำคัญเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ
  • เก่งจริง ๆ นะ ไอ้ข้อความข้างบนเนี่ย เหมือนโปรเลยว่ะ

ที่แสดงความคิดเห็นออกมา นึกว่าจะลบปมด้อย รึไง
  • ตัวผู้ทั้งสองตัวเลยคับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับบบบบบบบบบ
  • CommentAuthorGhostCommentTime6 ชั่วโมงก่อน | April 4, 2010, 12:11 pm
    เก่งจริง ๆ นะ ไอ้ข้อความข้างบนเนี่ย เหมือนโปรเลยว่ะ
    ที่แสดงความคิดเห็นออกมา นึกว่าจะลบปมด้อย รึไง

งัย..ชอบ อะดิ...หยาบๆแบบนี้ชอบ...สัส
  • เห็นใจคุณsorajin41นะครับ อ่านกระทู้มาแทบทุกกระทู้ เวลาเพื่อนในเวปมีปัญหาเค้าก็ให้คำแนะนำที่ดีใด้ แต่บางทีก็ไม่เข้าใจน้องผีบางตัว จะเอาอะไรกันนักกันหนา มือไม่พายเสื_กเท้าราน้ำ
  • ของผมมี2ตัว ตัวเมียทั้งคู่ตอนนี้5เดือนครึ่ง ผมหัดให้กินอาหารถ้วยเดียวกันตั้งแต่เล็กๆครับ แรกๆก็มีขู่กัน กัดกัน ตัวไหนขู่ผมตีเลย แต่ไม่แรงนะครับ ให้แสดงว่าเราไม่พอใจ แล้วก้อจับกดให้นอนหงายจนยอม ตัวไหนขู่ผมใช้วิธีนี้ตลอด ของเล่นก็เช่นเดียวกัน ถ้าแย่ง กันขู่กัน กัดกัน ผมจับกดเลย เหมือนเค้าจะเข้าใจว่าเราไม่พอใจที่ทะเลาะกัน
    พยายามแสดงว่าเราเป็นจ่าฝูงหน่ะครับ เค้าจะไม่แย่งตำแหน่งกัน ตอนนี้หมาตัวอื่นเข้าใกล้ไม่ได้ พี่หวงน้อง น้องหวงพี่ ลองดูนะครับ :030:
  • จูงวิ่ง(แบบMastering) พร้อมกัน ทั้ง2 ตัวทุกวัน เอาให้พลังหมดนะครับ แล้วการกัดจะค่อยหายไปครับ
  • ก่อนอื่นต้องเข้าใจธรรมชาติของสายพันธ์นะครับ พิตบูลเขาเลี้ยงไว้กัดกันมาก่อน ดังนั้นการกัดกันเองจึงเป็นเรื่องปกติที่พบได้เสมอๆ
    หมาพิตบูลที่เลี้ยงรวมกันได้ ไม่ใช่กรณีปกติ พบได้น้อยกว่า หรือต้องการความเชี่ยวชาญพิเศษในการเลี้ยง

การแก้ควรแก้ที่ต้นเหตุ หากอยากเลี้ยงหมาหลายตัวไว้เป็นเพื่อนกัน เลือกเอาพันธ์ที่มันอยู่รวมกันได้จะง่ายกว่าครับ
  • เห็นด้วย....
  • เฮ่อ เมื่อไหร่ทางเว็ปจะทำให้มีการverifired จะได้ไม่มีพวก Ghost รำคาญมาก ๆ ทำให้เว็ปนี้ไม่มีความสุขเลยจริงๆ
  • ทื่บ้านผมเลื่้ยงสายกัดหลายตัว มืทั้งเทสมาแล้วและยังไม่เทส สื่งหนึ่งที่ผมคิดเสอมคื่อ เราต้องฉลาดกว่ามัน คื่อห้ามหลุดเด็ดขาด นั่นหมายถึงความ ตาย เราตัองรู้ว่าตัวมันจี๊ด ตัวไหนมันไม่ชอบขื้หน้ากัน ก็จับตัวเมียหรื่อนิสัยดีมาไว้ตรงกลาง แต่ที่บัานผมถัาตัวไหนไม่สู้ก็คงจะไม่ได้ร่วมงานกัน