ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้เรื่อง ข้อตกลงในการผสม
  • อยากรู้ว่าทางปฏิบัติทีเป็นะรรมเป็นอย่า่งไร เกี่ยวกับเรื่องการนำแม่พันธ์ไปผสม เช่น จ่ายค่าผสมก่อน แล้วติดไม่ติด ก็จบ คืนเงินได้ไหม เท่าไหร่ หรือรับผสมจนกว่าจะติดเพราะจ่ายเงินแล้ว หรือมีข้อตกงอย่างอื่นอย่างไรบ้างที่แฟร์ๆระหว่างเจ้าของแม่พันธ์กับพ่อพันธ์
  • ที่ถูกต้องและเป็นธรรม คือ

ตกลงกันให้จบ ก่อนผสม
    และหลังจากผสม ทำตามข้อตกลง

:005::005::005::005::005:
  • หากทำตามกระทู้ข้างบน รับรองไม่เกิดปัญหา

และคนที่ไม่ทำตามข้อตกลง ไม่ว่ากรณีใดๆ ถือว่าทำผิดสัญญา
    ส่วนสัญญาจะเป็นธรรมหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นที่จะเอามาอ้าง ในการที่จะไม่ปฏิบัติตามข้อตกลง
    หากเห็นว่าข้อตกลงไม่เป็นธรรมก็ไม่ควรยอมรับเสียตั้งแต่ต้น

ไม่ทราบว่าเห็นด้วยหรือเปล่าครับ:005:
  • หลักการโดยทั่วไปที่นิยมปฏิบัติ

เจ้าของพ่อพันธ์ คิดค่าผสม แล้วแต่จะตกลง เช่น

กรณีจ่ายเป็นเงินสด และจ่ายทันทีหลังจากผสม (ไม่ใช่อ้างโน่น อ้างนี่ ผสมเสร็จต้องควักเงินจ่าย อย่าลีลา)
    ถ้าไม่พร้อมก็ควรบอกกันล่วงหน้า ไม่ใช่ผสมเสร็จแล้ว ค่อยบอก

จ่ายเป็นลูกสุนัข เท่าที่ผมทราบมา หากลูกสุนัขไม่เกินห้าตัว เจ้าของพ่อพันธ์เลือกได้หนึ่งตัว
    และหากเกินห้าเลือกได้อีกหนึ่งตัว ถ้าเกินสิบเลือกได้อีกหนึ่งตัว เกินสิบห้าเลือกได้อีกหนึ่งตัว

การเลือกสุนัข ต้องสลับกันระหว่าง เจ้าของพ่อพันธ์กับเจ้าของแม่พันธ์
    ยกตัวอย่าง กรณีลูกสุนัขมี 12 ตัว ครั้งที่หนึ่ง เจ้าของพ่อพันธ์เลือกก่อน
    จากนั้นตัวที่สองตัวที่สามแม่พันธ์เลือก ตัวที่สีที่ห้า เจ้าของพ่อพันธ์เลือก เป็นจบกระบวนความ
    สรุป เจ้าพ่อพันธ์จะได้ลูกสุนัขไปสามตัว คือตัวแรก กับตัวที่สี่กับที่ห้า

วิธีนี้ อาจจะไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด แต่ผมเคยเจอมาแบบนี้ ก็เลยเอามาเล่าให้ฟังครับ

หากท่านมั่นใจว่าลูกหมาที่ออกมา จะมีคุณภาพขายได้ราคา การจ่ายเงินจึงเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด ครับผม :005::005::005:
  • เห็นด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC02703.jpg 54K
  • ถูกต้องแล้วครับพอใจไม่พอใจก็คุยกันก่อนผสมนะ
  • พี่มาร์ค แล้วจะเลือกลูกสุนัขตอนอายุเท่าไรดีครับจึงจะเหมาะสม
    เพราะเจ้าของตัวผู้ก็อยากจะเลือกช้าๆจะได้เห็นฟอร์มก่อนเลือก
    โดยเฉพาะมีลูกสุนัขไม่เกิน 5ตัว ส่วนเจ้าของตัวเมียก็อยากจะให้เลือกเร็วๆ
    จะได้ลงประกาสขายได้ไว้ และโอกาสพิกล็อกก็มีสูง ตัวที่สวยสุดตอนเล็ก( 7 -30วัน)
    ก็อาจจะไม่ไช้ตัวที่สวยสุดตอนโต( 45-60 วัน)ตอนนี้มีคนจะเอาหมามาผสมกับหมาผม
    และผมก็อยากเลือกลูกหมาตอนอายุซัก 2เดือนจะได้เห็นฟอร์ม แต่ถ้าเลือกก่อนอายุ1เดือน
    ก็คงเลือกไม่ถูกเพราะยังมีความแตกต่างกันไม่มาก ยกเว้นสีที่ถูกใจ
  • ประมาณ 45-60 วัน เลือกเสร็จแล้วก็เอากลับบ้านเลย ของแบบนี้มันแล้วแต่ดวงครับ
    เขาถึงให้สลับกันเลือกงัยละครับ :005:

ถ้ารอหมาโตแล้วค่อยเลือก เจ้าของแม่หมาก็แย่ซิครับ
  • สวัสดีครับพี่มาร์คมาเฟีย ผมสมาชิกใหม่ครับ ขอฝากตัวด้วยครับ มีเรื่องการผสมหมามาเล่าให้ฟังครับ.... ขอผสมโดยเอาตัวเมียมาทับโดยตกลงขอคืนลูกตัวนึงพอหมาคลอด ออกมา มีลูกหมา 3 ตัว แต่ไม่แข็งแรง ตายไป 2 เหลือหนึ่งตัวเจ้าของแม่หมาบอกว่า หมามันไม่แข็งแรงเค้าขอไว้เลี้ยงเอง อืมดี.....ไม่พูดถึงค่าผสมเลยแฮะ....ต่อๆ....หลังจากนั้นไม่นานเจ้าของแม่หมาได้ขายลูกหมาที่บอกว่าจะเก็บไว้เลี้ยงเองในราคา เกินครึ่งแสน ที่รู้เพราะเพื่อนของคนที่ซื้อลูกหมาไปดันเป็นเพื่อนของเจ้าของพ่อหมา ....โลกมันแคบจริงๆ...ตอนหลังก็ออกมายอมรับว่าได้ขายไปจิง ในราคาถูกๆ......ถูกซะ..... ตอนลูกหมาออกมาก็ติว่า จ่ายลูกอย่างโน้นอย่างนี้ แต่พอแม่หมาฮีทมาอีกที ดันจะมาขอผสมอีก ไม่พูดถึงค่าผสมทั้งเก่าและใหม่ ว่าจะขอ พื้นที่พี่มาร์คตั้งกระทู้ใหม่สักหน่อย ชื่อกระทู้ คนอย่างนี้ก็มีด้วย สักหน่อย...เอามาเล่าสู่กันฟังครับ
  • ขอบคุณครับ วงการเราจะได้มีกติกาดีๆ แฟร์ๆ ครับ
  • พี่ครับ แล้วกรณีที่ทับไม่ติดละครับ ช่วยอธิบายที..มือใหม่ครับ
    ....ขอบคุณ.....
  • กติกาสากล ถ้าไม่ติด ฮีทหน้าให้อีกรอบ ถ้าสองรอบแล้วไม่ติดก็จบ
    เงินไม่คืนนะครับ นอกเหนือจากนี้แล้วแต่จะตกลง
  • กรณีจ่ายเงิน หากไม่ติดเจ้าของพ่อหมาจะต้องเทิร์นให้อีกรอบ หลังจากรอบนี้ ถ้าไม่ติดอีกก็ถือว่าซวยไป :005:

แต่ถ้าเป็นกรณีแบ่งลูกหมา ไม่ติดก็จบกันแค่นั้น หรือจะผสมใหม่ก็แล้วแต่ตกลงกันอีกที ไม่มีข้อห้ามครับ :063:

สวัสดีท่าน Uzi ยินดีต้อนรับเข้าสู่เมืองคาวบอยครับ:005:
    บอร์ดนี้แสดงความเห็นได้อย่างเสรี บนพื้นฐานของการรักษาสิทธิของตัวเอง และเคารพสิทธิของคนอื่น
    และร่วมกันสร้างสรรค์สังคมคุณภาพ กำจัดพวกเอาเปรียบสังคม

หากใครไม่ได้รับความเป็นธรรมก็มีสิทธิมาระบายหรือโวยวาย
    หากเขาทำถูกต้องอย่างมีคุณธรรมก็อย่าไปรบกวนเขา เห็นคนเขาโดนรังแกก็ควรออกมาปกป้อง
    กฎของบอร์ดเรามีแค่นี้ละครับ:063:

ขอให้เล่นกันอย่างมีความสุขนะครับ
  • รับทราบครับ....พี่มาร์คมาเฟีย ....พร้อมเคารพกฎและเคารพสิทธิพี่น้องผองเพื่อนทุกท่าน ผมชอบบร์อดแบบนี้นะฮาร์ดคอร์ดี
  • :o001: ป๋าแล้วจะไม่มีการทำหนังสือสัญญาหรอครับ จิ้กจอกสังคมผมว่ามันเยอะอยู่นะครับ
  • จริงงาฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
    ไฟล์แนบ
    ตัวที่ 1 F .1.jpg 56K
  • ถ้าทำสัญญาได้มันก็ดี แต่ใครจะเป็นฝ่ายเริ่มพูดละ ต่างคนต่างกลัวโดนข้อหาเขี้ยว
    เพราะนิสัยคนไทยไม่เหมือนฝรั่ง ยิ่งรู้จักกันใหม่ๆ คนไทยหน้าใหญ่ เสียอะไรเสียได้ แต่อย่าเสียหน้า

คนไทยดีกันก่อน แล้วค่อยทะเลาะกันทีหลัง ชอบยอมแล้วแอบเอาไปนินทาลับหลัง
    คือเวลารักกัน อะไรยอมได้ก็ยอมไป แต่พอได้ทะเลาะแล้วไม่ค่อยจบ เล่นไม่เลิก

ฝรั่ง ทะเลาะกันก่อน หากไม่มีข้อสรุป จะไม่มีการดำเนินการ
    ก่อนทำธุรกิจ ฝรั่งจะต่อรองกันจนพอใจทั้งสองฝ่าย อันนี้ถือว่าเป็นเรื่องธุรกิจ ต่างคนต่างเขี้ยว ต้องโชว์ฝีมือ ยิ่งต่อรองเก่งยิ่งเจ๋ง
    เถียงกันทะเลาะกันหน้าดำหน้าแดง แต่เขาจะไม่โกรธกัน จบดีลแล้วเขาก็ทำตามสัญญา ไม่มาบ่นทีหลังว่าสัญญาไม่เป็นธรรม

ผมอาจจะได้อิทธิพลมากจากฝรั่งเยอะ เพราะทำงานกับฝรั่ง มาตลอด
    ทุกวันนี้เรื่องหมา ผมถึงไม่ซีเรียส เอาไว้เป็นสิ่งบันเทิงในยามว่าง ของผมเท่านั้น
    ต้องขออภัยหากพูดอะไรตรงเกินไป :005::005::005: