ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาที่บ้านโดนลุม
  • โดนตลอดเลยครับตอนนี้แผลเต็มตัวไปหมด (หลุดไปเองไม่ได้ตั้งใจครับ )
    โดนหมาข้างบ้านลุมกัดอยากทราบว่าพิท สู้หมาพร้อมๆกันหลายตัวได้รึป่าว
    ตอนนี้หมาผม11เดือน

มือใหม่สอบถามครับ
    ขอบคุณครับ
  • พิทบูล สุนัขควบคุม
    เจ้าของต้องมีความรับผิดชอบ มากกว่าสุนัขสายพันธุ์อื่น ๒เท่า
    ห้ามหลุด
    จูงออกนอกบ้าน ต้องมีสายจูงเสมอ(ใส่ตะกร้อ ด้วยก็จะดีมาก) และเจ้าของต้องพกไม้งัดปากสุนัข ติดตัวไว้เสมอ เผื่อมีเหตุฉุกเฉิน
    แค่นี้ทำไม่ได้ ก็อย่าไปเลี้ยงมันเลยครับ เพราะคุณยังไม่พร้อม

เข้าไจ๋?

ง่ายพอมั้ย? ครับ
  • "หรือต้องอย่าให้มันออกไปนอกบ้านโดยไม่ได้ตั้งใจ"

กูยังงงกับไอ้ประโยคนี้อยู่เลย

อยากกัดหมาว่างั้น?

เลี้ยงลูก นี่ อยากให้ลูกเป็นอันธพาล หรอ?

รู้ว่าข้างนอกมัน อันตราย นี่ก็ยังอยากจะให้ลูกออกไป มีเรื่องกับเค้า อีกหรอ?

หัวคิดแปลกๆ เนอะ
  • ขอโทดครับอาจใช้คำพูดไม่ถูกต้อง
    ขอความรู้เฉยๆครับขอบคุรครับ
  • พิตบูล หากปล่อยให้โดนรุม มีแต่ขาดทุนครับ เพราะมันจ้องจะกัดอยู่แต่ตัวเดียวคือตัวจ่าฝูง และมันจะไล่ฆ่าทีละตัว
    หากหมาอื่นเข้ามาพร้อมๆกัน มันจะโดนกัดทั่วตัว พอมันจัดการหมาตัวที่มันงับได้ตัวแรกตาย ตัวที่เหลือก็วิ่งหนีหมด
    สรุปมันได้กัดเขาตัวเดียว แต่ตัวอื่นได้กัดมันทุกตัว มันจึงได้แผลเยอะมาก

แต่สิ่งที่เจ้าของพิตบูลควรต้องมีคือความรับผิดชอบ ไม่ควรปล่อยพิตบูลออกไปนอกบ้านโดยไม่อยู่ในสายจูงอย่างเด็ดขาด
    ยิ่งเราเลี้ยงหมาที่มีสมรรถนะสูง เรายิ่งต้องมีความ รับผิดชอบสูงตามไปด้วยครับ

พิตบูลกัดกับหมาพันธ์อะไร หากมีขนาดใกล้เคียง มันเป็นภาพที่สยดสยองอย่างมาก ใครเห็นก็จำฝังใจ และเป็นภาพลบของพิตบูลติดตาเขาตลอดไป
    เลี้ยงพิตบูล ไม่ต้องห่วงเรื่องมันโดนกัดตายหรอกครับ มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้อยู่แล้ว และก็ปล่อยมันเถอะ หากมันโดนหมาพันธ์กัดตาย อย่าไปเสียดายหรือเสียใจเลย
    แต่คุณควรเสียใจมากกว่า หากมีโอกาสได้เลี้ยง สุดยอดสุนัข แต่ทำตัวไม่สุดยอดตามหมาที่คุณเลี้ยง

ผมจะรู้สึกหงุดหงิดทุกครั้งที่เห็นคนทำพิบูล หลุดออกนอกบ้าน ไม่ว่าจะข้ออ้างอะไร จะสุดวิสัยหรือไม่
    เพราะหาก มันหลุดออกไป โดนรถชนตาย หรือออกไปกัดคนตาย คำว่าเสียใจ มันก็ไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นมาครับ
    ดังนั้นการป้องกันปัญหาล่วงหน้าเอาไว้ก่อน ดีกว่าตามแก้ที่ปลายเหตุ จึงเป็นวิธีการที่ดีที่สุดในทุกเรื่องครับ

ขออภัยด้วยนะครับ หากความเห็นผมใช้คำพูดรุนแรงเกินไป
    แต่ตอนนี้ผมอึดอัดมาก กับการที่เห็นคนเลี้ยงพิตบูล ตามแฟชั่นเพิ่มมากขึ้นจนน่าห่วง คำถามแปลกๆเกี่ยวกับพิตบูลมีทุกวัน
    ปัจจุบันมีหมาอีกหลายร้อยสายพันธ์ที่น่ารัก น่าเลี้ยง ใครที่มือไม่ถึง ความสามารถไม่ถึง โปรดอย่าเพิ่งเลี้ยงพิตบูลเลยครับ

ด้วยความเคารพครับ
  • โดนรุมอ่ะโดนกี่ตัวรุมคับ... ต้องดูขนาด สายพันธุ์และจำนวนหมาที่มารุมประกอบครับ ของแบบนี้ตอบไม่ได้หลอกครับไอ้สู้อ่ะผมเชื่อว่าพิทสู้ไม่ถอย แต่จะสู้ได้หรือไม่ได้อีกเรื่องคับ ก็เหมือนกับนักมวยไปมีเรื่องกับนังเลงอ่ะคับ ถ้านักเลงเยอะๆนักมวยก็คงไม่ไหวโดนรุมกระทืบได้เหมือนกัน แต่กว่าจะลงไปนอนให้กระทืบก็คงนานหน่อย และนักเลงก็คงเจ็บหนักไปหลายคนครับ...หุหุ
  • เรื่องโดนรุมถือซะว่าเป็นประสบการณ์สำหรับหมาและคุณ
    แต่เรื่องที่สำคัญคือหาทางป้องกันไม่ให้มันหลุดออกไปนอกบ้านอีก
    เพราะหากวันหนึ่งมันหลุดไปอีกแต่ไปเจอคนใจร้ายขึ้นมามันร้ายแรงยิ่งกว่าหมารุมครับ
    ผมขอเป็นกำลังให้คุณเลี้ยงดูมันให้ดีต่อไปนะครับ
    เลี้ยงหมาไม่จำเป็นต้องให้คนอื่นมารักหรือชอบหมาเรา
    แค่คุณรักมันให้เท่ากับที่มันรักคุณแค่นี้พอแล้วครับ

ขอบคุณครับ
  • แถวบ้านผมมีหมาเจ้าถิ่นพันธุ์ผสมอะไรก็ไม่รู้เหมือนกัน ทุกครั้งที่มันเดินผ่านหน้าบ้านผม
    มันก็วิ่งเข้ามาขู่คำราม แสดงอาการข่มลูกชายผมบ่อยๆ เมื่อสองวันก่อนผมก็พาลูกชายที่เพิ่งจะ 10เดือน
    ออกไปเดินเล่นตอนเช้า เดินผ่านหน้าบ้านมัน ไอ้เจ้าถิ่นก็ปรี่เข้ามาคำรามข่มอีก แต่คราวนี้มันโดดกัดลูกชายผมเลย

ลูกชายผมก็สู้ครับ มันไม่ยอมโดนกัดฝ่ายเดียวอยู่แล้ว กะจะเอาคืน กัดตอบแต่งับไม่ติด เพราะผมกระชากสายจูงเอาไว้
    เจ้าของเค้าก็อยู่ตรงนั้นพอดี เค้าก็เตะหมาเค้าเต็มเหนี่ยว แล้วเค้าก็บอกว่าเค้าขอโทษ หมาเค้ามันเป็นหมาอันธพาล
    ผมก็ถามว่าหมาเค้าฉีดยาครบหรือปล่าว? เค้าก็บอกว่าครบ..เพราะเราไปที่สัตว์แพทย์คนเดียวกัน พอกลับมาถึงบ้านก็ดูแผล
    ฟันมันก็คมมากนะครับ แต่เล็กน้อยครับ เป็นรอยเขี้ยวสองรอยเลือดออกซิบๆ
    ผมก็ใส่ยาเบตาดีนให้ แล้วผมก็ไปถามกับสัตว์แพทย์เพื่อความแน่ใจอีกทีว่าไอ้นักเลงเจ้าถิ่นมันฉีดยาครบจริงหรือปล่าว เมื่อได้รับการยืนยัน ผมก็โล่งใจครับ
    ผมก็บอกกับเจ้าของหมาว่า วันนั้นหมาคุณกัดหมาผมเข้านะ สองแผลแต่ไม่เป็นไรมาก เค้าก็ขอโทษอีกครั้ง

เราก็เป็นเพื่อนบ้านกัน ผมก็รับผิดชอบส่วนของผม เค้าก็รับผิดชอบส่วนของเค้า แต่เค้าไม่ล่ามหมาเค้าปล่อยให้วิ่งเล่นอยู่แถวนั้นแหล่ะ
    เมื่อเช้าก็วิ่งเข้ามาขู่คำราม ข่มลูกชายผมอีกแล้ว...

ผมว่าไอ้สู้น่ะ มันสู้แน่..อย่างที่คุณมาเฟียพูดน่ะแหล่ะครับ ใครเห็นภาพตอนพิทบูลกัดหมาก็คงสยองติดตาไปนาน
    แต่พอมันได้กัดแล้วนี่สิ มันคงย่ามใจ กัดแหลก ทีนี้หล่ะ เอาไม่อยู่..ไม่อยากเสียเงินค่ายาให้คู่กรณี ถ้ามันไปกัดหมาใครเค้าตาย เฮ้อ...:m036:
  • เรายังไม่อยากเจ็บเลยครับ

แล้วหมามันอยากเจ็บหรอ ฮึ...
  • ผมเห็นด้วยกับที่เฮียมาร์คบอกครับ พิทมันจะกัดทีละตัวด้วยความมุ่งมั่น จนกว่าตัวที่กัดอยู่จะนิ่งหรือตายไป หลังจากนั้นก็จะหันไปกัดตัวต่อ ๆไป แต่ถ้าโดนรุมตัวมันเองจะโดนกัดเยอะครับ สงสารพิทก็อย่าให้มันหลุดไปกัดกับใครเลยครับ เดี๋ยวต่อ ๆ ไป พิทหลุดไปกัดกับหมาอื่นได้ อีกหน่อยก็คงหลุดไปผสมกับหมาพันธุ์อื่นได้เหมือนกัน แล้วก็จะเป็นปัญหาของคนรักพิทบูลต่อไปครับ
  • ไอ้จูล่งหมาผมนี่เคยแต่โดนรุมเห่าครับ พอเข้าใกล้พวกหมาหมู่มันก็วงแตก
    แต่ก็เคยมีอยู่ตัวหนึ่งที่เข้ามาใกล้แล้วหนีไม่ทัน เป็นตัวจ่าฝูงที่มันจะโชว์พาวเวอร์ให้ตัวอื่นๆดูว่ามันเจ๋ง
    ปกติจูล่งจะไม่ทำใครก่อน แต่คราวนี้มันคงคิดว่าตัวเองโดนกัด
    ผลก็คือหมาตัวนั้นโดนจูล่งกัดเข้าที่คอด้านข้างแล้วกดลงกับพื้นแล้วสะบัดไปมาเหมือนกัดตุ๊กตา
    หมาตัวอื่นๆได้ยินเสียงร้องโหยหวน ก็วงแตก ยืนเห่าอยู่ไกลๆ
    ผมเข้าไปห้าม เห็นไอ้ตัวที่โดนกัดเลือดออกทางปากกับจมูก มันเหมือนจะหายใจขัดๆ เลือดพุ่งออกทางจมูกเป็นฝอยๆเสียงดังฟืดฟาดๆ
    พอผมงัดปากจูล่งมันออกมา ทีนี้จูล่งมันก็พยายามงับทั้งหัว โชคดีที่หมาตัวนั้นมันดิ้นหลุดไปได้
    ที่พื้นเต็มไปด้วยรอยเลือด และน้ำฉี่ของหมาตัวนั้น เนื่องจากมันคงตกใจจนเยี่ยวแตก

หลังจากเหตุการณ์ครั้งนั้น เวลาพาไปวิ่งแล้วเจอหมา จูล่งมันเหมือนจะติดใจ ทำท่าพุ่งใส่ตลอด
    ผมต้องคอยเขกกะบาลมันเพื่อดับความซ่า และสิ่งสำคัญอีกอย่างที่ขาดไม่ได้ ก็คืออุปกรณ์สำหรับงัดปาก

สำหรับผมแล้ว เวลาไปวิ่งออกกำลังกายถ้าเจอ พวกเกรดเดน ร็อตไวเลอร์ หรือหมาใหญ่ๆอื่นๆ ผมก็จะจูงไปใกล้อย่างไม่ต้องกลัว

หมาที่ผมกลัวที่สุดและไม่อยากเจออย่างยิ่งคือ หมาตัวเล็กๆอย่าง พุดเดิ้ล ชิวาว่า ปอม ชิสุ
    ประเภทว่า วิ่งเข้าใส่จูล่งแบบสุ่มสี่สุ่มห้า แล้วโดนกัดทีเดียวตาย
    บางตัวราคาหลายหมื่น โดนเข้าไปมีหวังกระเป๋าฉีกแน่ๆ
    ไฟล์แนบ
    julong icon.jpg 100K
  • :015: ผมเห็นด้วยนะครับ คือ เราต้องป้องกันให้มากกว่านี้ ที่สำคัญอย่าประมาณครับ
    แม้ว่าพิทบูลมันสู้ไม่ถอย และกัดตายก็ตามมันก็เป็นเหมือนระเบิดลูกใหญ่ ลูกหนึ่งอ่ะครับ
    ของผมอ่ะครับถ้าไม่อยู่จะเอาเข้ากรงเลย และถ้าอยู่ก็จะล่ามไว้บ้างบางครั้งครับ
  • ดีคับหมาที่บ้านมันไม่เคยกัดใคร ครั้งหนึ่งเดินหน้ารั้วตรงข้ามบ้าน โดนกัดเต็มขาหลัง เพราะไม่ได้ตั้งตัว ต่อพอสบัดหลุด มันจะกัดหมาในบ้านเค้าเลยคับ
    แต่ผมดุ แล้วสั้งให้มันเข้าบ้านมันก็เข้าบ้าน แต่ดูหน้ามันแล้วติดใจนิดหน่อย เหมือนไม่ได้เอาคืน
  • ขอบคุณทุกท่านครับ
  • ภาพจูล่ง หรือ ป่าวคับ ถ้ามีอีกช่วยเอามาให้ดูอีกได้ไหม
    ทำไมเส้นเลือดมันขึ้น จัง ชอบแบบนี้อะคับ
    ขอบคุน คับ
  • ผมมีอะไรถามคับ น้า มาร์ค คืออย่างเช่นเราจูงหมาเราไปข้างนอกแต่เรามีสายจูง
    แล้วมีหมา พุตเดิ้ล ชิสุ ชิวาว่า วิ่งเข้ามาหาหมาเราแล้วทีนี้หมาเรากัดหมาเขาที่วิ่งเข้ามา ตาย
    เราผิดเปล่าคับ ผมถามดูคับ จะได้หาวิธีป้องกันคับ ไม่อยากให้มีเหตุการแบบนี้เกิดขึ้นเลยคับ
  • ไม่ผิดครับถ้าไม่อยู่ในบริเวณบ้านเขาแล้วเราอยู่ในสายจูง
    แต่เลามีหมาเข้ามาให้จูงหนีหรือยืนเฉยๆไม่ใช่เราอยู่ในสายจูงแล้วยุหมาเราเขาจะดูที่เจตนาครับ
    แต่อยู่ในสายจูงโอกาศชนะคดีมีมากกว่า80%
  • ถึงอยู่ในสายจูง แต่ไปกัดหมาคนอื่น นอกบ้านเราก็ผิดครับ ถ้าจำไม่ผิดมันมีกฏหมายใหม่ที่เพิ่งออกมาไม่นานนี้ว่า

สุนัขที่เป็นอันตรายทุกสายพันธ์ การนำออกนอกบ้านต้องมีอุปกรณ์ป้องกันการกัดหรือตะกร้อครอบปากครับ
    ดังนั้นการไม่มีตะกร้อครอบปาก ยามพาสุนัขออกไปนอกบ้าน ถึงไม่ได้กัดใคร ก็มีความผิดแล้วครับ
  • ขอบคุณคับจะได้ระวัง
  • กฎทองของหมา" ( The Dogs 10 Commandments )

( 1 ) ชีวิตของฉันอย่างมาก ก็จะสิ้นสุดเพียงแค่ 10-15 ปีเท่านั้น การต้องแยกจากเธอไม่ว่าด้วยเหตุใดๆ นับเป็นความปวดร้าวอย่างยิ่งของฉัน จึงโปรดสังวรให้จงหนัก..ก่อนจะรับฉันเข้ามาในชีวิต

( 2 ) ให้เวลากับฉันสักหน่อย เพื่อทำความเข้าใจให้ชัดเจน ว่าเธอต้องการอะไรจากฉัน

( 3 ) จงเชื่อมั่นในตัวฉัน เพราะเป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่ง สำหรับความเป็นอยู่ของฉัน

( 4 ) อย่าโกรธฉันให้นานนัก และอย่าลงโทษฉันด้วยการกักขัง เธอมีทั้งหน้าที่การงาน ความบันเทิง และมิตรสหาย แต่ฉันนั้น.....มีเพียงเธอ

( 5 ) พูดกับฉันบ้าง แม้ฉันจะไม่เข้าใจคำพูด แต่ฉันก็เข้าใจเธอได้จากน้ำเสียง

( 6 ) พึงระลึกอยู่เสมอว่า... ไม่ว่าเธอจะปฏิบัติอย่างไรต่อฉัน ฉันจะไม่มีวันลืมเลือนเลย

( 7 ) โปรดอย่าทุบตีฉัน เพราะแม้ฉันจะทุบตีเธอกลับไม่ได้ แต่ฉันก็สามารถกัดหรือข่วนตะกุยเธอได้ ซึ่งเป็นสิ่งที่ฉันไม่อยากกระทำเลย

( 8 ) ก่อนจะดุด่าฉันสำหรับท่าทีที่คล้ายไม่เชื่อฟัง ดื้อดึง เกียจคร้าน ขอจงได้ถามตัวเธอเองก่อนว่า เกิดสิ่งผิดปกติกับตัวฉันหรือไม่ บางทีอาจจะมาจากเรื่องของอาหาร หรือถูกทิ้งไว้กลางแดดนานเกินไป หรือหัวใจของฉันแก่ชราและอ่อนล้าเสียแล้ว

( 9 ) ดูแลฉันเมื่อยามแก่เฒ่าด้วย เพราะวันหนึ่งเธอก็ต้องเป็นเช่นนั้น

( 10 ) อยู่กับฉันเมื่อช่วงเวลาสุดท้ายของชีวิตมาถึง ขออย่าได้พูดเป็นอันขาดว่า " ฉันทนดูไม่ได้ขออย่าให้มันเกิดขึ้นต่อหน้าเลย " เพราะเรื่องราวทั้งหมดจะง่ายขึ้นหาก...เธออยู่ด้วย
    :o001:
  • เวลาหมาอื่นที่โดนพิทบลู กัดเข้าไปส่วนมากปางตายครับ อย่าทำเวรทำกรรมให้หมามันครับ

สงสารตัวที่โดนกัดบ้างครับหมาเราโดนไม่เท่าไหร่เพราะมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ แต่ตัวอื่นโดนเข้าไปแทบตายนะครับ

วันก่อนจะโดนรุม 4-1 ผมเลยลากเข้าบ้านเลยเพราะรู้อยู่แลวว่าถ้ายืนดูต้องได้พา 1 ใน 4 หมาบ้านไปหาหมอแน่ๆ

อย่าให้มันเกิดเืรื่องแบบนี้ดีที่สุดครับ :015::015::015:
  • รับทราบคับผม
  • 11เดือนหรอ งั้นรออีกซัก4เดือนฟิต ออกกำลังกายทุกวัน แล้วลองให้มันหลุดไปอีกทีดู
  • พิตบูลแน่ๆ

ระวัง คนจะแค้นเคือง

โยนเนื้อหอมๆให้หมาท่านกิน

ทีนี้ก็จะมานั่งร้องไห้ฟูมฟายกัน

สรุป พิตมันกัดเก่งที่สุดในบรรดาพิกัดเดียวกันอยู่แล้ว

ดังนั้น ก็อย่าไปเสี่ยงกับ ยาเบื่อเลยครับ
  • ไอ้ผีเชี่ย มึงอย่าไปยุ ดิ
    เจ้าของควายๆ มีถมเถไป
    ไม่รู้จะเป็นคนไหน
    ช่วยๆกัน คนละไม้มือตีน
  • หมาเฮียๆๆๆพันธุ์เนี่ยเลี้ยงไปทำควยไรว่าสัด หรือเจ้าของมันสู้คนอื่นไม่ได้เลยเอาหมามาช่วยเวลาออกไปข้างนอกกลัวโดนเตะใช่ม่ะ
  • ใจเย็นๆครับอย่าด่ากันเลย สรุปว่า อย่าเอาไปกัดกับหมาบ้านเลย หมาบ้าน 3-4 ตัวก็จริง เเต่มันก็สู้ไม่ได้หรอกเพราะส่วนมากมันจะวิ่งหนี เเต่ถ้ามันไม่หนีเหมือนพิตบูลล่ะก็ หมาคุณตาย มีเเต่เสียกับเสีย อีกอย่างถ้าคนเขามาเห็นเเล้วมันจะมองไม่ดีนะครับ...พิตบูลจะติดลบ.. เเล้วอีกอย่าง คือกฎข้อห้ามที่สำคัญ อย่าให้มันกัดเลยครับ ครั้งเดียวคุณจะเสียว......ไปทั้งชาติ หมาพิตบูลพอได้กัดเเล้วมันจะจำครับ...มันจะไปฆ่าไอ้ตัวที่มันจำไว้ตัวเเรก เเล้วพอตัวเเรกตายเเล้ว ตัวอื่นๆก็จะเป็นรายต่อไป....จนเเถวนั้นไม่มีหมาเหลือ....อย่าทำให้มันดุครับ
    อย่าไปปลุกสัญชาติญาณมันเลยครับ..กัดหมาว่าเเย่เเล้วต่อไปอาจกัดคนอีก...ไม่เสียตังค์ก็ติดคุกล่ะทีนี้
    พอมันได้เคยกัดเเล้วทีนี้เวลามันไม่ชอบอะไร หรือมันป้องกัน หรือมันระเเวง มันก็จะกัดไว้ก่อนเพราะพ่อสอนไว้
    กัด กัด กัด เเล้วก็กัด ทีนี้ล่ะก็ ค่ารักษาทั้งหมาตัวเอง ทั้งสิ่งที่หมากัด ค่าทำขวัญ ค่าประมาท มีเยอะเเยะที่ตามมา....เเต่ถ้าเเบบว่าคุณอยากลองวิชาจริงๆ ก็ขอให้เป็น พิตบูลกับพิตบูลครับ...ผมไม่ได้ยุให้ทำผิดนะครับ.เเต่ผมเข้าใจดีครับว่าคนส่วนมากเลี้ยงหมาพันธ์นี้เพื่ออะไร มีหลายๆคนอยากเลี้ยงเพื่อพิสูจน์ในการกัด เเต่มันไม่ดีครับมันผิดกฎหมาย
    (ปล.เพียงให้คำเเนะนำ ให้คำตอบ เเต่ไม่ได้หมายความว่าจะยุให้ทำผิดนะครับ ถ้าผมพูดผิดตรงไหนขออภัยทุกๆท่านด้วยนะครับ..ไม่ได้มีเจตนาร้ายนะครับ...เลี้ยงยังไงก็ได้ครับ เเต่อย่าให้เดือดร้อนเเก่ตนเองเเละผู้อื่น)