ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องงัดปากสุนัข
  • ผมได้ยินมาบ่อยแล้วแต่ไม่รู้วิธีงัดปาก
    ใครรู้ช่วยบอกทีและถ้ามีภาพประกอบว่าเขางัดกันตรงไหนจะดีมากครับ
    เพราะว่าผมเพิ่งหัดเล้ยงอยากรู้วิธีไว้ครับ
    เตรียมไว้ครับถ้ามันไม่ได้กัดกับใครจะดีที่สุดแต่อยากรู้ถ้ามันเกิดขึ้นแล้วนะครับ
    ไฟล์แนบ
    76.jpg 102K
  • ตัดหูสวยดีครับ
  • สงสารหมา ไม่น่ามีเจ้าของควายแดง ..
  • เค้าถามดีๆ ก็ไปด่าเค้า.....เฮ้อ!
  • น้าผีตัวที่ 2 ถ้าน้างัดปากหมาเป็นก็ช่วยตอบหน่อยครับ ไปด่าเค้าทำไม
  • ผมก็ไม่เคยงัดปากหมานะ แต่คิดว่าน่าจะเป็นช่วงด้านข้างปาก ลองหุบปากของหมาแล้วลองเอามือดึงเหงือกขึ้น น่าจะเห็นช่องห่างของฟัีนพอที่จะเอาไม้งัดปากสอดเข้าไปได้ครับ ผิดถูกอย่างไรก็รอผู้รู้นะครับ (ไม่เคยงัดจริง ๆ )
  • เวลามันกัดกันจะมีช่องให้งัด คิดว่าน่าจะงัดตรงที่ใกล้มุมปากในครับ พองัดให้ดึงหมาออกมาพร้อมกันกับไม้งัดที่ยังอยู่คาปากนะ
    พอละจากที่กัดแล้วค่อยเอาไม้ออก
  • ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ จะได้เป็นประโยชน์กับผู้เลี้ยงมือ เพื่อความปลอดภัยและถูกต้องครับ
  • ถ้างัดที่ไม่มีฟันมันน่าจะเจ็บมากนะครับผมว่าเลยอยากรู้วิธีนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    :013:
  • เห็นบางกระทู้อื่น . . .

ท่านได้รับคำแนะนำจาก บรีดเดอร์ที่อมเริกา เรื่องงัดปาก บางครั้งอาจทำให้ ฟันหลุด หรือเหงือกอักเสบเป็นแผลได้หากทำผิดวิธี
    จนกระทั้ง บรีดเดอร์ท่านนั้นกลับมาใช้วิธี อ้อมไปด้านหลังเค้า แล้วล๊อคคอ แล้วใช้คำสั่งให้ปล่อย พิตของเค้าก็ปล่อย . . .
    อาจจะด้วยสาเหตุเรื่องระบบการหายใจ

แต่ก็เห็นหลายท่านบอกว่า ยิ่งรัดพิต มันขึ้นชื่อเรื่องทนความเจ็บปวด หรือทนเหตุอื่นๆ ได้ดีอยู่แล้ว อาจจะไม่ปล่อยกลับกัน
    อาจทำให้มีแรงกร้าวร้าว หึกเหิ่ม มากขึ้นก็ได้

ทั้งนี้จากที่ผม วิเคราะห์ดูแล้ว วิธีล็อคคอ อย่างแน่นจากด้านหลัง โดนเจ้าของ เน้นย้ำ! (เจ้าของเท่านั้น) อาจมีปัจจัยส่งช่วยมาจาก
    การที่พิตบูลตัวนั้นๆ มีความย่ำเกรงในเจ้าของ ซึ่งเป็นหัวหน้า และเชื่อไว้ใจในคำสั่ง ก็เป็นไปได้สูง
    สุนัข ทุกสายพันธุ์ความเข้าใจระหว่างเค้ากับเรา มันลึกล้ำจริงๆ สำหรับหมาของผมทุกตัว แค่พูดคำเดียวดังๆและใช้สายตาหมาผมก็สยบแล้ว
    ผมเชื่อว่าทุกๆท่าน สามารถสั่งเค้าได้ ทำได้ ถ้าเราให้ใจกับเค้าจนเค้าเชื่อใจและไว้ใจเรา เวลาที่อยู่ด้วยกันนั่นสำคัญ ความสุขที่เรา
    ให้เค้าความไว้ใจ และเค้าให้เรามันมากมายเหลือเกิน

วิธีสั่งสอนขอผมกับหมา พักหลังจะไม่มีการลงโทษอย่างรุนแรง แต่ผมจะใช้วิธีที่นิ่มๆ ผมจะไม่คุยกับเค้าในช่วงเวลานึง
    กับมาจากที่ทำงาน ผมจะไม่ทักเค้า ทำให้เค้ารับรู้ได้ ว่าเรา งอนกันนะ คุณมีความผิดนะ และทุกตัวของผมเหมือนกันหมด
    หมอบมาหงายเก๋ง ข้างๆ แต่ผมจะไม่มีทางงอนเค้าได้นานหรอก เพราะนึกเสมอว่า เรารักกัน

เราไม่สนใจเค้า เรายังมีคอมพิวเตอร์ให้กด มีเพื่อนออกไปดื่ม มีงานออกไปทำ เปิดT.V.ดูฟัง ออกนอกบ้าน
    แต่เค้าไม่มีใคร จะรอ รอเราเท่านั้น เจ้านาย . . . แล้วคุณ ๆ ท่าน ๆ จะทำกับเค้าลงหรอ

Buddy ผมเป็นสัตว์เดรัจฉาน ที่ชื่อว่าสุนัข ซึ่งผมก็ไม่แต่ต่างจากมัน . . . จากใจ
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=9792&page=

ลองอ่านดูครับ
  • ขอบคุณมากครับเฮียมาร์ค ให้ความกระจ่าง
    มือใหม่อย่างผมจะได้ศึกษาไว้ (แต่ขอให้มันอย่าต้องงัดปากกันเลย)
    งัดปากหมายังพอได้ แต่ป้องกันดีไว้ดีกว่า เพราะถ้าพิทมันไปกัดหมาคนอื่นแล้วจะมองหน้ากันไม่ติดแถมโดนต่อต้านด้วย 555
  • หมาเท่มากคับ
  • อกแฟ๊บหน้าแหลม