ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มือใหม่หัดเลี้ยงขอคำแนะนำด้วยค่ะ
  • :025:เพิ่งได้ลูกชายมาใหม่ค่ะ อายุ 2 เดือนแล้ว เค้าไม่ยอมกินกล้วยน้ำว้าเลยค่ะทำยังไงดี ช่วยแนะนำด้วยค่ะ และใส่โซ่จูงมาประมาณ 2 อาทิตย์แล้วเค้าไม่ยอมเดินต้องลากตลอดเลยค่ะ ต้องทำยังไงคะ
  • เรื่องกินกล้วย ต้องใจเย้นๆนิดนะครับ บิเป้นชิ้นเล็กๆ บี้ๆแล้วก็ค่อยๆให้น้องหมาเลียๆ (เป้นธรรมชาติหมาครับที่มันไม่ชอบกล้วย เพราะไม่ใช่อาหารโดยธรรมชาติ) อย่างของผมเลี้ยง2ตัว ตัวนึงกินครั้งละ2หวี อีกตัว2ลูกก็ไม่หมด :015:
    ส่วนเรื่องใส่สายจูง ก็เช่นกันครับ ใจเย็นๆนิดนึง อาจเป้นเพราะหมาอายุยังน้อย นะครับ..:062: สู้ๆ
  • :032:ทำเป้นชิ้นเล็กๆแล้วเค้าเลียๆอยู่ 2-3 ครั้งแล้วก็เดินหนีเลยค่ะ จะพยายามค่ะ อยากให้เค้าอ้วนๆจะได้น่ารักๆค่ะ
    ก็ขอบคุณมากนะคะที่ให้คำแนะนำ:063:
  • ของผมก็กินกล้วย
    ไฟล์แนบ
    Picture 001.jpg 62K
  • อีกรูป
    ไฟล์แนบ
    Picture 005.jpg 63K
  • :013:น่ารักจังเลยค่ะ อายุเท่าไหร่แล้วคะเนี่ย เดี๋ยวจะไปถ่ายรูปลูกชายมาลงนะคะ ขอถามอีกเรื่องนะคะ ถ้าจะตัดหูเค้าตัดกันทรงไหนคะ มีกี่แบบคะ แล้วแบบไหนถึงสวยและเป็นที่นิยมคะ
  • ของผมกินทุกอย่างที่ขวางหน้าครับ
    เคยกินคางคกมาแล้วครับดีที่ไม่ตาย
    ไฟล์แนบ
    84.jpg 75K
  • ขอผมก็ 2 เดือน ครับ เรื่องกินกล้วยผมยังไม่เคยลอง แต่เห็นพี่บางคนในเว็บเขาก็บอกๆ กัน
    อันนี้ผมไม่รู้แต่ก็คิดว่าน่าจะดีนะ ส่วนเรื่องสายจูง ก็ใส่ไว้ที่ปลอกคอเขาเลยสัก 1 อาทิตย์
    ให้เขาชินกับสายจูง หรือไม่ก็ล่ามเขาไว้ เช้า เย็น สัก 10-15 นาที แล้วก็ปล่อย ทำอย่างนี้
    สัก 1 อาทิตย์กว่า พาออกไปเดินได้เลย อันนี้ผมทำมาแล้วได้คำแนะนำจากที่พี่ตั้ม และก็
    อ่านจะกระทู้ที่พี่ มาร์ค เขาบอกไว้อ่ะครับ
  • เรื่องสายจูงเวลาปล่อยเค้าในบ้านก็ใส่ติดคอเค้าตลอดเลยนะคะ 2 อาทิตย์แล้ว แต่เวลาจูงไปไหนเค้าก็ยังไม่ยอมเดิน เค้าจะยื้อกับเรา บางครั้งก็นอนลงให้เราลากเลยน่ะคะ แต่ถ้าใส่สายจูงแล้วเราไม่ไปยุ่งกะเค้าเค้าก็จะกระเตงสายจูงเดินไปโน่นไปนี่เองค่ะ ตอนนี้เค้าดื้อมาก ถ้าปล่อยเมื่อไหร่บ้านเละเลยค่ะ ทั้งกัด ทั้งขุด ไม่ทราบว่าเป็นแบบนี้ทุกตัวมั้ยคะ เพราะเคยเลี้ยงแต่พัฯธ์อื่นเค้าไม่ดื้อขนาดนี้ค่ะ นอกจากกล้วย ไข่ขาวแล้วอะไรที่ช่วยเสริมหล้ามเนื้อได้บ้างคะ อยากให้เค้าอ้วนค่ะ
  • :013: เป็นอย่างนี้ล่ะครับหมา 2 เดือน ของผมยังเป็นเลย แต่ก็มีตีบ้าง ถ้าเขาทำผิดครับ
    ลองหาของล่อเขาดูเพื่อเขาจะเดินครับ ส่วนไอ้เรื่องกัดข้าวของมันปกติของเขา ทางแก้ก็หากระดูก
    เทียมมาให้เขากัดเล่นอ่ะครับ ส่วนเรื่องกินผมก็ให้เขากินอาหารเมล็ดผสมกับนมบ้าง ไข่ต้มบ้าง อ่ะครับ
    ก็โอเคอ่ะครับ
  • เดียวกินเองคับของผมผสมในอาหารทีเดียวเลย
    ไฟล์แนบ
    รูปของแตงกวา0084.jpg 46K
  • กฎทองของหมา" ( The Dogs 10 Commandments )

( 1 ) ชีวิตของฉันอย่างมาก ก็จะสิ้นสุดเพียงแค่ 10-15 ปีเท่านั้น การต้องแยกจากเธอไม่ว่าด้วยเหตุใดๆ นับเป็นความปวดร้าวอย่างยิ่งของฉัน จึงโปรดสังวรให้จงหนัก..ก่อนจะรับฉันเข้ามาในชีวิต

( 2 ) ให้เวลากับฉันสักหน่อย เพื่อทำความเข้าใจให้ชัดเจน ว่าเธอต้องการอะไรจากฉัน

( 3 ) จงเชื่อมั่นในตัวฉัน เพราะเป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่ง สำหรับความเป็นอยู่ของฉัน

( 4 ) อย่าโกรธฉันให้นานนัก และอย่าลงโทษฉันด้วยการกักขัง เธอมีทั้งหน้าที่การงาน ความบันเทิง และมิตรสหาย แต่ฉันนั้น.....มีเพียงเธอ

( 5 ) พูดกับฉันบ้าง แม้ฉันจะไม่เข้าใจคำพูด แต่ฉันก็เข้าใจเธอได้จากน้ำเสียง

( 6 ) พึงระลึกอยู่เสมอว่า... ไม่ว่าเธอจะปฏิบัติอย่างไรต่อฉัน ฉันจะไม่มีวันลืมเลือนเลย

( 7 ) โปรดอย่าทุบตีฉัน เพราะแม้ฉันจะทุบตีเธอกลับไม่ได้ แต่ฉันก็สามารถกัดหรือข่วนตะกุยเธอได้ ซึ่งเป็นสิ่งที่ฉันไม่อยากกระทำเลย

( 8 ) ก่อนจะดุด่าฉันสำหรับท่าทีที่คล้ายไม่เชื่อฟัง ดื้อดึง เกียจคร้าน ขอจงได้ถามตัวเธอเองก่อนว่า เกิดสิ่งผิดปกติกับตัวฉันหรือไม่ บางทีอาจจะมาจากเรื่องของอาหาร หรือถูกทิ้งไว้กลางแดดนานเกินไป หรือหัวใจของฉันแก่ชราและอ่อนล้าเสียแล้ว

( 9 ) ดูแลฉันเมื่อยามแก่เฒ่าด้วย เพราะวันหนึ่งเธอก็ต้องเป็นเช่นนั้น

( 10 ) อยู่กับฉันเมื่อช่วงเวลาสุดท้ายของชีวิตมาถึง ขออย่าได้พูดเป็นอันขาดว่า " ฉันทนดูไม่ได้ขออย่าให้มันเกิดขึ้นต่อหน้าเลย " เพราะเรื่องราวทั้งหมดจะง่ายขึ้นหาก...เธออยู่ด้วย
    :o001: