ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อาการ ถึงผู้รู้และน้าพี่ผีทุกๆท่าน
  • :o001:ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้เรียกว่าอะไร ไปหาหมอมาบอกว่าแพ้อาหารพวกโปรตีนจากไก่
    งดก็แล้ว ให้กินแต่อาหารเม็ดก็ไม่ดีขึ้น ช่วยหน่อยนะครับผู้รู้และพี่ผีทุกท่าน:o061:
    ไฟล์แนบ
    128.jpg 96K
    27.jpg 123K
    310.jpg 84K
  • ลูกหมาที่บ้านก้อมีตุ่มขึ้นแบบนี้เหมือนกัน....ถ้าใครมีวิธีรักษาช่วยแนะนำบ้างนะครับ
  • อาหารเม็ดบางชนิดก็มีส่วนผสมของไก่อยู่คับ...และบางตัวอาจแพ้ส่วนผสมของอาหารเม็ดที่เกิดจากข้าวโพดก็เป็นได้
    และที่สำคัญการใช้น้ำยาอายน้ำที่มีค่าความเป็นกรดหรือด่างมากจนเกินไปซึ่งพิทบล฿ทั่วไปจะมีความแพ้และไวต่อสารเคมีพวกนี้คับ...และทั่วไปก็อาจจะเกิดจากการโดนยุงกัดก็ได้นะคับ...ลองดูหลายๆวิธีคับ

.............. ยังไงรอผู้ทรงคุณวุฒิมาตอบอีกทีนะคับ ...ด้านบนคือประสบการณืของผมเองคับ ... ขอบคุณคับ:062: หายไวๆนะคับ หรือจะให้ดีก็ไปพบแพทย์เก่งๆน่าจะชัวร์กว่าคับ ...
  • อยู่แถวไหนเหรอครับ...?
    ผมแนะนำให้มาที่ ร.พ.ส สวนหลวง เราพที่นี่คือแพทย์ระดับเบอร์หนึ่งของเมืองไทย...
    ปล.ไม่ได้โม้ ของจริงครับ
  • อืม ป้าพรก้อไม่ใช่ผู้รู้ กูรู เด้อ

แต่อีโกลเด้นเป็นประจำ เพราะแพ้ง่ายมั่กๆ

ป้าพรเริ่มดูแลตั้งแต่ ที่อยู่ของมัน เอาน้ำยาอามิทาจ ผสมน้ำราดจนทั่ว ป้องกันเห็บหมัด

เอาน้ำยาล้างพื้นเอฟวันถูซ้ำอีกครั้งหนึ่ง มันหอมกลิ่นตะไคร้ (ป้าพรรู้สึกว่า) ยุงไม่ค่อยมากวน

อาบน้ำด้วยแชมพูเอฟวัน อาบแล้วเอาผ้าเช็ดจนแห้ง ปล่อยชื้นๆ เด๋วเป็นตุ่มอีก เฮ้อ

เมื่อทำอะไรก็แล้วยังมีตุ่ม ป้าพรเอา EM หัวเชื้อจุ่มสำลี เช็ด เช้าเย็น ก็ได้ผลดีค่ะ

ที่สำคัญ ป๋ามาร์คบอกว่า ให้ออกกำลังกายเยอะๆ เมื่อร่างกายมันแข็งแรง ตุ่มจะหายไปเอง

อาหารมันๆ หวานๆ ก็ควรงด เพราะก่อนเป็นตุ่ม มันเป็นเม็ดๆ ใต้ผิวหนังก่อน พอน้องหมาเกาก็เลยเป็นตุ่มอ่ะ

หน้านี้หน้าร้อน พิทบูลไม่ชอบอากาศร้อน เอาผ้าชุบน้ำเย็นเช็ดให้น้องหมามั่งนะคะ

อีกอย่างหนึ่ง หน้าร้อนเนี่ย กินอาหารยากชะมัดเลย เฮ้อ
  • ผิวหนังแพ้ง่าย แทบจะเป็นโรคประจำพันธ์ของหมาพิตบูลอยู่แล้ว

ช่วงอายุ 2-6 เดือน เป็นเกือบทุกตัว
    สาเหตุมาจาก สุขภาพ ความสะอาด ความอับชื้น ยุง

จากประสบการณ์ หมาผมที่เคยเป็น รักษาความสะอาดอย่างดี แต่ก็ยังเป็น โดยเฉพาะช่วงหน้าร้อน
    พาไปตรวจก็ไม่เจอเชื้อ หมอก็ให้แค่ยากิน ยาทา แต่ก็ไม่หายขาด

แต่สิ่งที่สังเกตุเห็น ลูกหมา ผอมๆ ดื้อๆ เลี้ยงตากแดดตากฝนกลับไม่ค่อยเป็น
    ตัวที่อ้วนๆ ล่ำ เลี้ยงแบบถนอมกลับเป็นมากกว่า และเป็นเกือบทุกตัว

วิธีที่ผมใช้แก้คือ เลี้ยงแบบพอดีๆ ไม่ให้อ้วนเกิน ออกกำลังเป็นประจำสม่ำเสมอ
    เลี้ยงในที่ลมโกรก ให้โดนแสงแดดอ่อนยามเช้า ระวังเรื่องความอับชื้น
    หากลูกหมาแข็งแรง ร่าเริง อาการจะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
  • บ้านเราอากาศร้อนชื้น

หมาที่มีชั้นไขมันหนาใต้ผิวหนัง จะมีอาการดังกล่าวมากกว่าหมาผิวหนังบางและมีไขมันใต้ชั้นผิวหนังน้อย
    ลองสังเกตุดูนะครับ
  • :005:ขอบคุณทุกคนมากครับ สำหรับแนวทาง และข้อคิดในการรักษา
    ขอบคุณ พี่มาร์ค มาเฟีย ครับ จะลองนำเอามาใช้ดูนะครับ โดยเฉพาะ
    สูตร EM ของป้าพร :013:
  • อาการแพ้มีหลายอย่างทั้งฝุ่น ขนหญ้าที่เขาชอบนอนกลิ้ง ทั้งอาหารยังไงก็ต้องคอยหาสาเหตุจำกัดตัวแปรที่เราสงสัยลองดูยังไงคงไม่ถึงตายหรอกหมานะ ถ้าลองดูแล้วไม่หายคงต้องลองยาแก้แพ้ฉีดโดยปรึกษาสัตวแพทย์ดูนะ