ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาสี่เดือนหนักเท่าไหร่
  • ถึงจะได้มาตราฐานไม่เล็กไปครับ แล้วต้องหนักเท่าไหร่ถึงจะ ใหญ่กว่าปรกติ ครับ
  • ลำปางหนาวมาก
  • ถ้าสุขภาพกายแข็งแรง สุขภาพจิตแจ่มใส ก็หนักเท่ากับความรักและเอาใจใส่ที่เรามีให้มันนั่นแหละครับ แค่นั้นน่าจะ Happy ทั้งคนทั้งหมานะครับผม

:o001:
  • ผมเลี้ยงใหม่ๆผมเคยคิดเรื่องนี้ แต่ตอนนี้ผมเฉยๆแล้วแค่ดูเขามีความสุข ร่าเริงกินอิ่มทุกมื้อก็พอใจแล้ว
  • หนักกว่าตาม 3เดือน
  • เป็นคำถาม ยอดฮิต สำหรับผู้เลี้ยงมือใหม่ ตอนที่ผมได้ หมามาเลี้ยง ตอนแรกๆ ก้อเกิดคำถามนี้ในใจเหมือนกันครับ แต่ พอมาอ่าน บอร์ดนี้
    พี่มาร์ค บอกไว้ว่า " หมามันจะหนักเท่าไร ก้อช่างมัน ขอให้คุณรักมัน มันรักคุณ และสุขภาพของมันดี แข็งแรง ก้อพอแล้วครับ " อิอิ
  • 7 เดือน คับ 30 กก. แป๊ะ
    ไฟล์แนบ
    Picture 0042.jpg 65K
  • หรอคับ ด้วยความเคารพนะครับ พี่ๆ ถ้าไม่หวังว่ามันจะโต ทำไมบางคนที่ เป็นเซียนหมา ถึง ต้องซื้อหมาตัวเป็นแสน ต้องมี first pic ต้องมี ukc ต้องมี ซื้อมาจากสายไหน ต้องมีพ่อคือใครแม่คือใคร ต้องมี ซื้อจากนอก ต้องมี กินอะไรได้ ไม่กินอะไรได้ ต้องมี ประกวด ต้องมี อะไรมากมายในการเลี้ยงหมาด้วยเทคนิคของแต่ละคน ด้วย หรอคับ ถ้าไม่สนใจว่าจะใหญ่จะเล็ก เอาแค่ความสุข มันนะคับ คือ ผม มองว่า ผมอยากให้มันโตๆๆ ผมต้องให้กินดีๆๆดูแลดีดี แล้วมันก็คงจะมีความสุข เพราะเราเอาใจใส่มัน แต่คนเลี้ยง ก็อยากมีควาสุขทีได้เห้นมันโตด้วยเช่นกัน นะคับ ก็เพราะรักเพราะเอาใจใส่ละคับถึงอยากรุ้ว่า มันจะหนักจะใหญ่จะสุขภาพดี พอกับที่เราใส่ใจมันไหม
  • ผมตอบให้ละกันครับ เรียงมาเลยนะครับ

ตัวเเรก สี่เดือน 16 โล

ตัวที่ 2 สี่เดือน 18 โล

ตัวที่ 3 สี่เดือน 21 โล

ตัวที่ 4 สี่เดือน 25 โล

เเล้วพี่จะเอาตัวไหนเป็นมาตราฐานดีละครับ สำหรับผมทุกตัวนี่กินดีอยู่ดีเหมือนกันหมดครับ

ที่เหลือก็ สายเลือดล้วนๆเเล้วละครับ ลองเอาลูกหมาพี่มาลงรูปดูก็ได้ครับ ผมก็อยากเห็นเหมือนกันครับ :o060:
    ไฟล์แนบ
    .004.jpg 44K
    .006.jpg 51K
    a.82.jpg 87K
    a.9.jpg 94K
  • มันเป็นคำถามที่ตอบยากครับ คนถามถามสั้น แต่คนตอบต้องตอบยาว จึงไม่มีใครอยากตอบ

สมมุติว่าพี่ถามเรากลับนะครับ ว่ารถหนึ่งคัน หนักกี่โล น้องจะตอบได้ไหม เพราะรถ มันมีทั้งสิบล้อ กะบะ แทกซี่ มอไซต์ พิตบูลก็เหมือนกัน ต่างสาย ก็ขนาดผิดกันแล้ว หวังว่าคงเข้าใจนะครับ
  • พี่เข้าใจเหมือนผมเลยครับแต่เทียบกันคนละแบบ รถ ไม่ได้เทียบว่าหนักหรือเบา หรือป่าวคับ แต่เทียบความ สวย ความแรง ประหยัดน้ำมันไหม ความสะดวกสบาย ความเร็ว แล้วอื่นๆๆ ถ้าผม ชอบประหยัดน้ำมัน ผมก็จะถามว่ารถคันไหนประหยัดน้ำมันสุด ผมชอบแรงก้เลือกอีกแบบ แต่ สุนัข ก็มีเหมือนกัน ชอบหมาแนวไหน ชอบน้ำหนักน้อยๆๆ เล็กๆๆ กินข้าวน้อยๆ ประหยัดๆ ผมก้คงเอา พันธุ์ปลัก ชอบ แรงขับเยอะๆๆ เร็วๆๆแรงๆๆ ผมอาจเลือก red nose ผม ชอบอ้วนๆๆหนาๆๆบูลลี่ ใหญ่ๆๆเหมือนรถบรรทุก ผมถึง เลือกที่จะเลี้ยง พิบูล บูลลี่ ไม่เอา สายกัด หรือ หมาพันธุ์ อื่นนนะคับ แต่ ถ้า บูลลี่ สี่เดือนมีน้ำหนัก ต่างกัน ผมก็คงคิดว่า ตัวที่หนักที่สุด ก้คงจะดีที่สุดสำหรับ สายพันธุ์ นี่ ก้เหมือนกัน ถ้าผมชอบรถ ใหญ่ ๆๆ หนักๆๆ ผมก้คงเลือกซื้อรถ บรรทุกคับ แต่ถ้าผมชอบเล็กๆๆ ผมก้จะอยากรู้ว่า สี่เดือนตัวไหน เล็กสุด น้ำหนักน้อยสุดคับ ด้วยความเคารพพี่ๆๆนะคับ ขอบคุณนะคับ ที่ ให้แง่คิด มากมาย
  • งั้นเอา มาตรฐาน ของหมาผม ไปเทียบคร่าวๆ ดูแล้วกันนะครับ พ่อหมา หนัก 33 โล ( เจ้า TROY บูลลี่ Gotti 100% ) ตอนที่ผมได้มา 2เดือน 7 โล / 3เดือน 10 โล / 4เดือน 15 โล / 7เดือน 20 โล / 1 ขวบ 26 โล / ตอนนี้ 1 ขวบ 6เดือน 31 โล ลองเทียบดูนะครับ ถ้าน้อยกว่านี้ หรือมากกว่านี้ นิดหน่อย ผมว่าหมามัน โต ปกติแล้วครับ ถ้าัมัน ไม่ใหญ่ หรือเล็กกว่า พ่อของมันมากมาย ข้อมูลนี้ ก้อน่าจะเป็น มาตรฐานได้พอสมควร อะ่ัครับ อิอิ
  • ขอบคุณพี่ๆๆทุกคนมากนะคับ ตอนนี้มันสามเดือนได้ สิบสามโลได้อะ คับแต่ดูตัวมันผอมๆๆอะคับบก้เลยยคิดว่ามันจะเล็กหรือป่าว
  • จับตาดูขาหลังของไอ้หมาสีน้ำตาลลายเสือตัวสุดท้าย ที่เจ้าของบอกว่า 4 เดือนหนัก 25 กิโล ให้ดีครับ
    น้ำหนักเกิน ขาหลังเสียไปแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นโรคข้อสะโพกเสื่อมหรือเปล่า
    เลี้ยงหมาก็ศึกษาให้เยอะหน่อย เสียหมาหมด ไม่ใช่มีเงินซื้ออย่างเดียว

ฝากไว้นิด หมาเป็นสัตว์ที่ประสาทหูไวมาก เอากระดิ่งใส่คอ มันไม่ดี
    ไปลองศึกษาดูละกัน
  • น้าผี ไอตัวรูปสุดท้าย อ่ะ ผมว่าเจ้าของเค้าศึกษา ดี แล้วนะ ตอนนี้หมา เค้า 5 เดือน 40 โล มั้ง ถ้า จำไม่ผิด
    และเจ้าของเค้าก็ คงมีสระว่ายน้ำส่วน ตัว และ อุปกรณ์ ที่ฟิตหมา ดีนะผม ว่า
    และผมก็ เห็น ว่า เค้าคงศึกษา มาดีพอสมควรแล้ว ไม่งั้นเค้าไม่เลี้ยงพิท ที 6-7 ตัวหรอกครับ
  • จะขวบนึงละหนัก 20 เอง :018:
  • ขอบคุนพี่ผีมากนะครับ

ไอ้ อาเธอร์มันตอนนี้จะ 6 เดือน 43 โลกว่าๆครับ น้ำหนักมันมากจนขาเดินไม่สวยจริงๆครับ

เเต่ผมก็จับว่ายน้ำทุกวันวันละ 30 นาทีนะครับ หมอก็หามาหมดเเล้วครับ X-RAY ก็ไม่มีอะไรผิดปรกติ

มันโตของมันเองไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันอาหารก็คุมนะครับ เเต่มันเล่นของมันได้ก็ไม่มีปัญหาเเล้วละครับ

ส่วนเรื่องกระดิ่งนี่ผมเลี้ยงหมามานานมากเเล้วละครับ ยังไม่เคยเห็นมีปัญหาอะไรเลย นอนเล่นกินปรกติ

หมาส่วนใหญ่มันฉลาดพอจะรู้ว่าเสียงอะไรเป็นอะไรนะครับ หรือพี่ผีมีอะไรจะเเนะนำอีกผมก็รับฟังหมดนะครับ

ทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ เดี๋ยวผมจะโทรไปศึกษากับพี่ผีหน่อยนะครับ ขอบคุนมากนะครับสำหรับคำเเนะนำ
  • 6 เดือน หนัก 43 โล ผมว่ามันอ้วนเกินไปนะครับ ลองให้มัน กินน้อยลงครึ่งนึง สิครับ ผมว่า 6เดือน หมาแดงไซส์ใหญ่ๆแบบนี้ ไม่น่าเกิน 35-38 โลนะ เป็นห่วงแทนอ่ะครับ
  • หมาสี่เดือนหนักเท่ากันครับถ้าเป็นพิทบูล 555+