ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยหนูด้วย
  • หมาของหนูตอนนี้อายุ 5 เดือน มันมีตุ่มหนาๆ 3-4 ตุ่มบริเวณข้อศอก เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วยังมีนิดเดียวแต่พอมาวันนี้มันเริ่มที่จะรามเป็นตุ่มหนาๆและเป็นบริเวณกว้างกว่าเดิม เป็นสีแดงๆ หนูพามันไปหาหมอแล้วหมอก็ขูดชิ้นเนื้อแล้วเอาไปส่องกล้องดูว่าเป็นเรื้อนไหม แต่หมอบอกว่าไม่มีเชื้อของโรคเรื้อน แต่รองสังเกตุดูมันมีอาการคัน พี่ๆคนไหนมีความคิดเห็นช่วยบอกหนูทีได้ไหมค่ะ สงสารมันอ่ะค่ะ :024::024:
  • อยู่ใกล้ๆจะแวะไปดูให้ด้วยตัวเองเลย ฮา..............

พี่ว่ามันคงเป็นรอยด้านหรือเปล่าครับ เกิดจากการนอนบนพื้นแข็ง ส่วนมากเป็นทุกตัวนะครับ
  • ไม่นะค่ะพี่ ดูแล้วมันไม่ใช่รอยด้าน มันเป็นตุ่มแดงๆ แล้วขนร่วงบริเวณตุ่มอ่ะค่ะพี่
  • ลองเอาขี้ผึ้งเบอร์ 28 ทาดูครับ
  • ไม่หายห้ามด่านะจ๊ะ พี่ก็มั่วไปตามเรื่อง พิตบูลมันแพ้ง่ายเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ
    ส่วนมากพี่ก็รักษาไปตามอาการครับ
  • ลองใช้ยาม่วงป้ายดูอ่ะครับเคยใช้แล้วมันแห้งแล้วค่อยๆหาย
  • ลองแล้วนะค่ะยาม่วง ทามาจะ 1 อาทิตย์แล้วอ่ะค่ะ :002:
  • โทษทีนะจ๊ะหนูนิ่มคนสวย เมื่อกี้ออกกำลังกายอยู่ จึงไม่ได้รับสายครับ

สำหรับพิตบูล หากร่างกายแข็งแรง ออกกำลังกายสม่ำเสมอ หลีกเลี่ยงความอับชื้น และรักษาความสะอาดจะช่วยลดปัญหาได้มากครับ
  • ขูดออกก่อนนะคะ เเล้วเอาผ้าชุบน้ำถูๆค่ะ เเล้วเราก็เอาขี้ผึ้งเบอร์ 28 ทาบางๆ (ซื้อที่ร้านขายยานะคะ 8 บาทเท่านั้น)
    ทำบ่อยๆวันละ3 ครั้ง 3 วันก็หายค่ะ เเล้วตุ่มตามตัวก็วิธีเดียวกันค่ะ ช่วงนี้ร้อนน้องเลยนอนตามที่ชื้นรึเปล่าคะ ไม่ต้องกังวลนะคะ
  • งานเข้าจัสมินซะแล้วนู๋นิ่ม
  • ใช่ครับ ของผมก็เป็น เจ้าโงกุน แต่พอดีได้ MSN คุยกัย พี่เจ
    แกบอกว่าให้ลองใช้ เบตาดีน ทาสัก 1 อาทิตย์ หรือไม่
    ก็ไปฉีดยา ไอเวอร์เม็ค ป้องกันโรคผิวหนังอ่ะครับ ครั้นจะ
    MSN ถามพี่มาร์ค ก็กลัวพี่จะว่า เพราะผมเห็น พี่ Busy ตลอด
    เลยเกรงใจครับ :015: :015:
  • em(ขยายด้วยนะ) ใส่ ฟอกกี้ แล้วพ่นเช้า-เย็น หรือ ไม่ก็ขมิ้น+กำมะถัน+น้ำมัน(พืชหรือมะพร้าว) ช่วยได้เยอะ เพราะลองกับที่บ้านแล้ว