ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนอีกครั้งครับ แพ้ เม็ดขึ้น
  • เริ่มเป็นชั่วประมาณสี่เดือน ยังหาสาเหตุไม่พบว่าแพ้อะไรครับ ท่านใดเคยพบอาการแบบนี้บ้าง รบกวนชี้แนะหน่อยครับ
    ทานยาอาการดีขึ้นครับ แต่พอหยุดยาอาการกลับมาเป็นอีกมีเม็ดขึ้นตามลำตัว สุนัขเกาเนื่องจากอาการคัน

เปลี่ยนอาหารมาหลายแบบแล้วครับ ทั้งอาหารเม็ด ข้าวกับตับ ไก่ดิบ

เปลี่ยนสภาพแวดล้อมแล้วครับ ทั้งเลี้ยงกับปูน ในสนามหญ้า หรือในขังกรง

ยาอาบน้ำก็เปลี่ยนแล้วครับ ใช้ยาที่ผสมน้ำแล้วเช็ดตัวก็ยังไม่ดีขึ้นครับ

ยังไม่ดีขึ้นครับ ตอนนี้ต้องให้ทานยาตลอด เม็ดก็จะยุบ
    แต่คุณหมอบอกว่า ยาแรงใช้ต่อเนื่องระยะยาวต่อเนื่องจะมีผลต่อตับสุนัขครับ

หยุดยาประมาณสองวันเม็ดก็ขึ้นมาอีกครับ รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
  • อาการแพ้ง่ายเป็นโรคประจำพันธ์พิตบูลครับ

ออกกำลังกายให้พอเพียง ดูแลสุขภาพให้แข็งแรง จะเพิ่มภูมิต้านทานต่อโรคได้ครับ

เลี้ยงนั่งๆนอนๆทั้งวัน และอัดอาหารให้อ้วน โรคผิวหนังมาเยือนแน่นอนครับ

การใช้ยาต่อเนื่องจะทำให้เกิดอาการดื้อยา หากเป็นขึ้เรื้อนจะรักษายากมาก
  • อย่าให้กินยานักนะคะไม่ดีจริงๆ อาจมีผลร้ายภายหน้า
    เเต่ตอนข้าวปุกงาเป็น ก็ทดลองเปลี่ยนหลายอย่างค่ะ
    ได้ข้อสรุปว่า
    เเพ้โปรตีนจากอาหารที่ปริมาณโปรตีนสูง
    แพ้ตับไก่,
    เเพ้น้ำยาอาบน้ำหมาทุกชนิดไม่ว่าจะเป็นสมุนไพรหรือสารเคมี
    (ใช้ได้เเต่ tea and tree ของคนยี่ห้อเดียวจริงๆ)
    เเพ้หญ้าคา
    เเละปุกงาถ้าตัวชื้นจะขึ้นตุ่ม
    ลองดูนะคะว่าน้องที่บ้านเสี่ยงกับอะไรบ้างค่อยศึกษาไป
    เเต่ตอนนี้หยุดยาดีกว่าค่ะ เเล้วลองเอาผ้าชุบน้ำเช็ดตัว เเล้วเช็ดเเห้งอีกที(ย้ำเเห้งนะคะ)
    เเล้วเอาขี้ผึ้งเบอร์ 28 ของคนนี่เเหละค่ะ ทานะคะ ทาบ่อยๆค่ะ
    ข้าวปุกงาเเละลูกๆก็รักษาวิธีนี้ค่ะ ไม่เเพงเเละไม่อันตรายค่ะ
  • หวัดดีคับ ของผมก้อเป็น แต่ตอนนี้ดีขึ้นมากคับ สาเหตุที่ผมสังเกตุนะคับ น้ำยาอาบน้ำห้ามใช้ทุกชนิดคับ เช็ดตัวน้ำเปล่า และออกกำลังกายครับช่วยได้คับ ตามที่ป๋าบอกนะคับ โรคภูมิแพ้มีสาเหตุมาจากหลายอย่าง ทั้งความสะอาด และอาหาร ความเคลียด ผมลองมาหลายวิธีคับแต่ท้ายที่สุดก้ออย่างที่บอกคับต้องค่อยๆสังเกตุกันไป ดูแลเอาใจใส่สิ่งใกล้ตัว บางครั้งสาเหตุอยู่ใกล้นิดเดียว จะยังไงก้อดูแลกันไปเพราะชีวิตของเขายังอยู่กับเราอีกนาน ขอบคุณคับ
    ไฟล์แนบ
    IMG0027A2.jpg 63K
  • ของผมเจ้าจัมโบ้ก็เป็นๆหายๆแต่ไม่ได้ให้กินยา ใช้จุลินทรีย์ฉีดหลังอาบน้ำก็ยังเป็นๆหายๆอยู่ตอนนี้เลยใช้การเปลี่ยนโภชนาการดู โดยใช้น้ำมันปลาคลุกกับอาหารเม็ดให้ลองกิน ลองมาซักพักละกำลังรอดูผลซัก2เดือนน่ะครับ
  • เล่าของผมให้เพื่อนฟัง ........แพ้ความชื้นในกรง ยุงก็แพ้ แพ้แชมพูทุกรูปแบบ พื้นกรงไม่สะอาดก็แพ้ อากาศร้อนก็แพ้เหงื่อเป็นพิษ อาหารก็แพ้ หาหมอกินยาก็หายหยุดยาเมื่อไรเป็นอีก เหนื่อยแต่ก็ลองแก้ที่ที่ละเรื่อง ย้ายกรงไปไว้ที่มีอากาศถ่ายเทสะดวก ระวังการทำความสะอาดกรงหลังจากชำระล้างต้องใช้ลมเป่าให้แห้งสนิท ตรงไหนมีสนิมกำจัดออกให้หมดหรือไม่ก็ทาสีทับ(สีกันสนิม ใต้กรงต้องเทปูนกันน้ำขังไม่ให้มีความชื้นเลย หรือไม่ก็เพิ่มความสูงของกรงให้ห่างจากพื้นดินมากที่สุดเท่าที่เจ้าตูบจะโดดขึ้นได้ ติดพัดลมให้ 1 ตัว ใช้แชมพูเด็กอ่อนอาบให้ดีสุด อย่าใช้แปรงขัดตัวเพราะจะทำให้ผิวหนังอักเสบเพิ่มขึ้น(ใช้มือนวดดีกว่า) แต่ต้องเช็ดตัวให้แห้งนวดให้ได้ยิ่งดียิ่งนวด ขนยิ่งมันวาว ใช้ผ้าผืนเล็กชุบน้ำหมาดๆเช็ดทั่วหน้า เช็ดหูระวังเช็ดแรงๆหูอักเสบต้องให้มันเปียกนิดนึงก่อนนะครับ (ใช้ผ้าขนหนูสะอาดๆนะครับ) อาบน้ำ 3 วันต่อครั้ง เปลี่ยนอาหารมาใช้ f1 แดงผสมอาหารสด หลีกเลี่ยงปลากระป๋องไม่ให้เลยยิ่งดี นะครับ(ไม่ได้โฆษณาอะไรนะครับมาจากความจริงโดยส่วนตัวล้วนๆ) ไม่ควรใส่ปลอกคอตลอดเวลา มันทั้งหนักทั้งอับชื้น พาออกวิ่งๆเดินๆ 30 นาทีตอนเย็นๆก่อนเวลาอาหาร 1-2 ชั่วโมง ผมทำอย่างนี้ทุกๆวัน เหนื่อยครับแต่พอมันกลับมาสมบูรณ์ สุขภาพจิตมันดี ดูมันมีความสุขมาก เราเองก็หายเหนื่อย เพื่อนพยายามเอาใจใส่สังเกตุเค้าดีๆนึกเสียว่าเรากำลังเลี้ยงเด็ก
    ปัจจุบันหนัก 55 โลอายุ 5 ปี ทั้งอ้วนทั้งบึกบึน (ผมยืนเผลอมันเข้ามายืนเหยียบขาเจ็บจริงๆ)
  • เจ้า Hammer ก็เป็นครับไปหาหมอ หมอบอกหมา 80% แพ้ไก่ แต่ของผมน่าจะมาจากแพ้แชมพูมากกว่า ก็เลยลองเปลี่ยนทีละอย่าง
    ให้กินยาแก้แพ้ อาทาร์แลค 10mg เช้า เย็น สัก 3-5 วัน ก็ดีขึ้น แต่ควรหาสาเหตุจริงๆให้เจอแล้วแก้ตรงที่ต้นเหตุมากกว่าครับ
  • ได้ความรู้มากมายจากหลายท่านเลยครับ
    ขอบคุณทุกท่านครับผม ที่ช่วยชี้แนะจากทุกกระทู้
    จะลองนำไปใช้ดูนะครับ