ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนพี่มาร์คเรื่องคุณ sorajin41
  • ผมเคยลงมาหนึ่งครั้งแล้วครับเรื่องพฤติกรรมของคุณ sorajin41แต่ดูเหมือนจะไม่ได้ไปสะกิดสามัญสำนึกของเขาบ้างเลย เกี่ยวกับการดึงสถาบันมาคาบเกี่ยวบ่อยครั้งรวมถึงยังมีพฤติกรรม ชอบว่าร้ายหรือตำหนิสมาชิกท่านอื่นว่าโง่เขลากับคนที่มีความเห็นต่างจากเขา และยังมีพฤติกรรมสร้างตวามแตกแยกในบอร์ดบ่อยครั้งตัวผมจึงเห็นว่าการที่จะปล่อยให้มีสมาชิกประเภทนี้ในบอร์ดของเราผมเกรงว่าสักวันความหายนะจะตกมาอยู่ในบอร์ดของพวกเราจึงเรียนมาเพื่อให้พี่มาร์คช่วยพิจจารณาพฤติกรรมของสมาชิกผู้นี้ด้วยครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
  • พฤติกรรมก้าวล่วงสถาบัน

...................................................................
  • พฤติกรรมก่าวร้ายสมาชิกที่เห็นต่าง

"" โถ่ไอ้ควาย!"""" ที่ให้ดูให้ดูว่าขนาดแม่งไปคุมทีมฟุตบอลแม่งยังโกง บอลเหี้ยไรเปิดมา 1/2 -10 พอก่อนแตะ ใหลจนเหลือ เสมอ +10 คนแม่งก็แห่ไปแทงแมนซิติ้กันหมด""

""""" เมิงเป็นทหารจบอะไรมาว่ะ เหอๆ รู้จักแค่ซ้ายหันขวาหันอย่ามาคุยเรื่องการเมืองดีกว่าไว้ให้คนมีการศึกษาเค่าคุยกัน เออลืมไปทหารเกณฑ์ไม่จำเป็นต้องมีการศึกษา """""""
  • พฤติกรรมประชดประชันเจ้าของเวป

"" ผมเคยพูดไว้ว่าจะไม่คุยการเมืองแต่เห็นคนเค่าก็คุยกันทั้งเวป แล้วผมก็เคยถามว่าไม่อยากให้คุยการเมืองกลัวแตกแยก แต่พี่เจ้าของเวปเค่าก็ไม่ว่าอะไรประมาณว่าเวปนี้พูดได้ผมก็เลยขอซักหน่อย..หุหุ""
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=14475&page=1

เผลอๆกระทู้นี้คุณ sorajin41 ก็เป็นคนตั้งในนาม clup69
  • คุณรู้ไหมครับ การนำข้อความมาลงซ้ำ คุณก็มีความผิดเหมือนคนลงคนแรกเช่นกันครับ

ผมถึงเคยบอกแล้วว่าการเล่นบอร์ดนี้ให้มีความสุข เลือกเสพในสิ่งที่เรามีความสุข หลีกเลี่ยงสิ่งที่รบกวนและรำคาญ
    ไม่ชอบเขาก็อย่าไปเสียเวลาตอบโต้กับเขามันก็จบแล้วครับ

ผมเชื่ออยู่หนึ่งอย่างครับ ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัวครับ

ผมไม่ขอตัดสินว่าใครผิดใครถูกนะครับ ใครทำอย่างไรเขาก็ได้อย่างนั้น
  • ใช่ครับจบแล้วก็จบไปเจ้าของบ้านออกมาเตือนเพื่อให้ยุติและรู้ตัวและสำนึกในพื้นที่ส่วนรวมแล้วไม่ทราบว่าคุณ จขกท อยากเด่นหลายรอบแล้วนะผมว่าพอได้แล้วหยุดๆกันทุกฝ่ายนั่นแหละ
  • ขอบคุณพี่มาร์คครับที่เตือนเรื่องการกล่าวซ้ำคำกล่าวล่วงครับ ผมได้ทำการแก้ไขแล้วครับ
  • ผมไม่ได้อยากเด่นครับคุณ YMMABAL ที่ผมออกมาอีกครั้งเพราะผมได้เห็นว่าพฤติกรรมของคุณ sorajin41 ไม่ได้ลดหย่อนลงเลย ผมจึงต้องตั้งอีกรอบเพราะดูแล้วคนคนนี้เปรียบเหมือนน้ำเต็มแก้วครับคือไม่รับอะไรแล้ว ผมอยากให้คนในบอร์ดนี้รักกันครับไม่ต้องแบ่งสีชัดเจนน่ะครับ
  • ทุกคนก็หวังเช่นนั้นคับงั้นผมว่าขอให้ทั้ง 2ฝ่ายยุติการขัดแย้งในเวปแห่งนี้เพื่อให้ความเคารพเจ้าของบ้านและขอให้แง่คิดเรื่องการเมืองที่แตกแยกหายไปจากกะทู้ต่างๆเพื่อลดความแยกสีและหลังจากให้อ่านและฟังอย่างเดียวดีกว่าจะได้จบซะทีเพราะการเมืองที่ไม่ตรงกันเข้าไปสังคมไหนก็ต้องแตกแยกทุกที่ขอให้คิดแล้วเก็บไว้ในใจดีกว่า
  • sorajin41 เป็นแค่เด็กครับอย่าไปถือ ผมโทรนัดมาแยก ยมราช โดนตัดสายทิ้ง ละก็สุดท้าย ปิดเครื่องครับผมก็รออยู่ตั้งนานจะสอนเด็กมันว่าทหารไม่ได้มีแต่ซ้ายหันขวาหัน มันมีซ้ายพร้อมขวาพร้อม ปลดห้ามไกด้วย เด็กเก่งแต่ในเวปอย่าไปใส่ใจเลยครับ
  • 0891484751 นี้เบอร์มัน
  • หุหุ...มารถอะไรมิทราบ วนไปดูหลายรอบไม่มีซักคันเลย เหอๆ จบๆ ในเวปนี้ผมจบและ ไม่ขอพูดไรต่อ
  • ตอน นี้น้องเปิด โทรศัพท์ ก่อนเถอะ ไม่ใช่เก่งแต่ พิมพ์ต้องเอาจริงด้วย น้องพูดเองนะ GMCกับbmwสีดำนะรออยู่ แยกก่อนขึ้นทางด่วนตรงทางรถไฟ ละก็เปิดโทรศัพท์ด้วยละ พี่จะได้ติดต่อได้ไม่ต้องกลัวพี่เปลือง ไม่ต้องตัดสาย
  • มาอีกละ sorajin41 เก่งจริงๆ พ่อ นักเลงคีบอร์ด ทำตัวยังกับเด็ก จบ---------
  • เอาแค่ในบอร์ดก็พอมั้งครับ....
    อย่าให้มันลุกลามออกไปนอกบอร์ดเลย
    แค่นี้บ้านเมืองก็แย่พออยู่แล้ว...(คนหมู่มาก)
    แล้วคนกลุ่มเล็กๆที่บอกว่าชอบในสิ่งเดียวกัน รักในสิ่งเดียวกัน
    ในสังคมพิทบูลจะมาทะเลาะกันเองทำไมครับ

สำหรับท่าน.sorajin41....ก็สุดยอดครับ ไม่มีถอยเดินดัน ตีเข่าอย่างเดียวใจเย็นๆครับ
    ค่อยๆพูดกัน
  • เง้อ ยังไง ก็ ขอไห้จบ อย่าง แฮปปี้ครับ * *
  • ผมไม่รู้น่ะว่าทำไมคุณ sorajin41 ถึงได้ชอบดูถูกคนอื่นไม่เว้นแม้กระทั่งรั้วของชาติ เจอของจริงเข้าไปซักทีคงจะแก้นิสัยปากพล่อยของคุณไปได้มั่ง
  • มันเป็นเรื่อง ธรรมดาและครับ ในโลกไซเบอร์

มี เว็ป อื่นอีกมากมาย ที่เขาด่าๆ กัน อย่าไปใส่ใจอะไรมากมายครับ

เว็ปอื่นเขาด่ากันมากกว่าที่ในนี้ด่ากันเสียอีกนะครับ อย่าเอาเรื่องนี้ให้ป็นเรื่องใหญ่เลย

พวกคุณ คิดมากกันไปหรือป่าว ทำกันเป็นเด็ก ๆ นัดเจอกัน ท้าตีท้าต่อย ไปกันใหญ่แล้ว

เกิดเรื่องมา เจ้าของเว็ปเดือนร้อนอีก คิดถึงส่วนรวมบ้างก็ดี

( เหนือฟ้ายังมีฟ้านะครับ )
  • sorajin41 สู้ สู้ อย่าไปสนใจกะ พวกแอบอ้างไรเลย ไม่ได้ตามใจ ก็จะใช้กำลัง เอี้ยเจงๆ
  • ใจเย็นครับทุกท่าน ผมเข้าใจอารมณ์ของทั้งสองฝ่ายครับ

ไม่รู้จะพูดอะไรดี และไม่กล้าแนะนำด้วย เพราะผมเองก็ยังหลุดเลย ฮ่าๆๆๆ
  • อย่าให้ถึงขั้น นั้นเลย ครับ เรื่องไหนไม่ชอบก็ผ่านไปดีกว่าครับ
    ผมเคยสนใจเรื่องแบบนี้ และทำให้ผม เสียเงินเสียทอง และอีกหลายๆอย่าง เกือบจะได้หนีไปอยู่ลาวแล้วครับ
    พอผ่านตรงนั้นมา มานั่งคิดดู เฮ้อ ถ้าเราใจเย็นสักนิด ไม่เอามาใส่ใจ คิดว่า หมาแมวมันเห่าไปก็จบแล้วครับ
    ผมเลยเข้าใจ คำว่า " มีเรื่อง มีราว ขึ้น โรง ขึ้นสาร กินขี้ดีกว่า"
    พอเป็นเรื่อง เป็นราว แล้ว เสียเงิน เสียเวลา แล้วก็ ปวดหัวอีก ตอนนี้ ผมเลือก ไป วัดครับ สบายใจดี บางวันก็ นอนกลางวันหลับเลย 5555
  • :011::011: ขอโทษนะครับพี่ๆ และพี่มาร์ ผมเป็นน้องใหม่ใน pitbullzone
    ผมขอเห็นความคิดนะครับ
    ผมอยากให้เรารักกันและแบ่งปันสิ่งดีๆ ให้กันมากกว่าที่เราจะมีด่า หรือว่ากัน
    ให้เสียความรู้สึก หรือแตกแยกกันอ่ะครับ เพราะทุกวันนี้เราก็เห็นกันอยู่อ่ะครับ
    ว่ามันเดือดร้อนกันขนาดไหน เราชาวพิทบูลด้วยกัน สิ่งเดียวที่ทำให้เรารู้จักกัน
    และช่วยเหลือหรือแบ่งปันกัน ไม่ใช่พิทบูลหรือครับที่เรารัก กันและได้เจอกัน
    ผมขอเถอะครับ เรามารวมแบ่งปันแต่สิ่งดีที่เกี่ยวกับพิทบูลกันดีกว่า เรื่องอื่นๆ
    เราไม่ต้องสนใจ เพราะใครทำอะไรก็ได้อย่างนั้นครับพี่ๆ ขอบคุณ :011::011:
  • วันนี้หลายท่านทะเลาะกัน ด่ากัน ทั้งที่ยังไม่เคยเห็นหน้าตากันเลย
    ไม่เคยพูดกันแม้สักครั้งเดียวด้วย แค่อ่านจากตัวอักษรที่โพ๊สลงมาในบอร์ด

แต่มีใครบ้างไหมที่ฉุกคิดบ้างว่า เราทะเลาะกันทำไม ทะเลาะกันเพื่อใคร

ในบ้านผมเอง มีครบทุกสี นั่งร่วมวงกันทีไร เถียงกันบ้านแทบแตก
    ผมเองยังหลุดด่าพี่สาวผมเลย ว่า มันเป็นพ่อเราหรือ ถึงได้เดือดร้อนแทนมัน
    คนด่าพ่อด่าแม่เรา เราเคยเดือดร้อนกันขนาดนี้ไหม
    เราจะมีกินไม่มีกิน มันได้มาช่วยเราไหม ดังนั้นเลิกเถียงกันเถอะ
    รักใครชอบใครก็เก็บไว้ในใจ เรื่องการเมือง เถียงกันให้ตายก็ไม่มีใครชนะ

เอาแค่ขำๆ ลับฝีปากพอหายอึดอัดก็พอ แต่อย่าถึงต้องฆ่ากันเลยนะพี่น้อง

จะสิ้นเดือนอีกแล้ว ค่าใช้จ่ายรอเพียบ มีเงินในกระเป๋ากันพอหรือเปล่า พี่น้อง ฮา..................:030:
  • ขอโทษครับ...ที่วู้วามสิ้นคิดไปซักนิด เพื่อนในเวปก็โทรมาถามหลายคนว่ามีไร เมียก็ด่าไปหลายยก...เหอๆ เอาเปงว่าผมหยุด จบ จบ

ส่วนเมื่อคืนถ้าถามว่าออกไปหรือเปลา ออกไปจิง 2รอบ แต่ไม่เห็นรถจอดอยู่ จากนั้นเมียก็มาลากเข้าบ้าน แล้วก็ปิดโทรศัพย์

ถ้าเป็นทหารจิงๆ ไอ้เรื่องซ้ายหันขวาหัน..ผมก็ขอโทษด้วย ที่พูดจากับรั่วของชาติแบบนั้น และก็ต้องขอโทษพี่มาร์คด้วยครับ

ส่วนไอ้เรื่องตั้งกระทู้เหี้ยๆ ไม่ใช้ผมแน่นอน ผมไม่เคยเป็นผี และมี ID อันเดียว เจ้าของเวปสามารถตรวจสอบ IPได้ แล้วที่สำคัญ

ผมคิดแบบใหนผมพูดมาเลย แบบตัวเป็นๆนี้แหละ...สุดท้ายนี้ต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยครับ...จบ จบ ผมจบ
  • ดีครับ ถ้าหลายๆคน หลายๆ วงการ ปล่อยว่างบ้าง ความสงบ สุขกาย สุขใจ ก็จะเกิด ครับ
    555 สงสัย ไปวัดบ่อย จริงๆ ไม่ได้ไปหลายวัน พระ เณร โทรตาม เลย 5555
  • วันที่เราไม่มีใคร เราจะรู้ว่ามิตรภาพนั้นมีค่าแค่ไหน เชื่อผมเถอะพี่น้อง

วันที่เรานั่งเหงาอยู่บ้านคนเดียวโดยไม่มีที่ไป มันเบื่อมันเซ็ง อย่างบอกไม่ถูก
    ผมมีความสุขมากที่เดินทางไปจังหวัดไหนก็มีเพื่อนฝูงให้เฮฮาได้ตลอดไม่มีเหงา

ดังนั้นมีเพื่อนดีๆอีกร้อยยังน้อยไป มีศตรูเพิ่มอีกคนเดียวก็มากไปแล้วครับ
  • กูว่าพวกเหี้ยแดงอย่างมึงมากกว่ามั่งที่เอาสถาบันมาเล่น
  • มีสติรู้ทำ มีปัญญารู้คิด นะครับ พระบรมราโชวาทของในหลวง
  • ฆ่าเหี้ยแดงถือว่าเป็นการทำบุญให้กับชาติไทย
  • คนที่ดีทีสุดนั้นไม่มีจริงฉันใด
    คนที่เลวที่สุดย่อมไม่มีจริงฉันนั้น

ชีวิตย่อมเดินไปตามกรรม
    ฉะนั้น อย่าคลั่ง
  • ก๊ากกกกกกกกก ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกก
    ตอนนี้ผีกำลังคลั่ง
    5555555555555555555555555555555555555
  • จะเป็นยังไงก็ช่างมัน
    ตอนนี้มีความสุขที่ซู้ดดดดดดดดดดดดดด
  • กล้าขอโทษ ผมว่าก็โอเค แล้วนะครับ จบ...
  • http://www.youtube.com/watch?v=YtTSJBZJYFQ

ฟังเพลงหน่อยละกันเครียด
  • ขออนุญาตคุณมาร์คและเพื่อนในกระทู้นี้ มาเล่า มาให้ข้อมูล เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อย เพื่อจะได้มีความเข้าใจในอีกแง่มุมหนึ่งที่อาจแตกต่างออกไป และอยากให้คนที่ไม่เข้าใจลองพิจารณาตรึกตรองดู อยากให้รู้จากข้อมูลจริง ข้อมูลที่หลากหลาย มากกว่าฟังคนอื่นเล่าต่อๆกันมา แล้วก็เชื่อตามนั้นโดยไม่ได้พิจารณาให้ถี่ถ้วน
    ผมเอง จบจากสถาบันแถวๆท่าพระจันทร์ โดยเข้าไปเรียนหลังเหตุการณ์ปี 19 ไม่นานมากนัก ซึ่งสมัยนั้น จริงๆ ผมอยากจะบอกทุกท่านว่า ตั้งแต่สมัยนั้น ก็มีการพยายามทำร้ายสถาบันมาโดยตลอด มีการทำหนังสือที่เรียกว่า หนังสือปกขาว โดยเนื้อหาสาระนั้นกล่าวว่าร้ายสถาบันอย่างรุนแรง โดยหนังสือถูกแจกจ่ายอ่านกันในหมู่นักศึกษาไปทั่ว ซึ่งนักศึกษาก็ได้แต่อ่าน แต่ไม่รู้ว่าจริงหรือเท็จ แต่ก็อดไม่ได้ที่จะมีจุดอะไรที่เป็นข้อสงสัยอยู่ในใจ และอดไม่ได้ที่อาจจะมีอคติบ้าง แต่ก็ไม่ได้รุนแรงมากนัก
    หลังจากนั้น ในฐานะคนไทย เราก็ได้รับทราบข้อมูลของพระองค์ท่านมาโดยตลอดจากสื่อทุกสือ จากงานต่างๆ ที่พระองค์ท่านได้ทำ
    มีอยู่ครั้งหนึ่ง ผมได้ดูข่าวที่สมเด็จท่านเสด็จเยี่ยมและติดตามชาวบ้านที่พระองค์ท่านได้ทรงไปสร้างงานศิลปาชีพในภาคอีสาน ชาวบ้านได้มาเข้าเฝ้าและนำงานถวายสมเด็จท่าน สมเด็จท่านก็ทรงชี้แนะ ให้คำแนะนำ ให้ช่างในวังไปสอนงานชาวบ้าน และให้เงินแก่ชาวบ้านที่นำผลงานมาถวายเพื่อให้ชาวบ้านมีกำลังใจในการสร้างงานต่อไป ซึ่งตอนนั้น ผมเองยอมรับตามตรงว่า ด้วยอัคติผมคิดว่าทำไมสมเด็จฯท่านให้เงินแก่ชาวบ้านในราคาที่น้อยไปนิด อยากให้อ่านต่อไปนะครับ
    มีอยู่ครั้งหนึ่ง ผมมีโอกาสได้เข้าไปทำงานที่เกี่ยวข้องกับศูนย์ศิลปาชีพ ซึ่งผมต้องเข้าไปเลือกผลงานภายในศูนย์นำมาใช้ในงานของผม ผมเข้าไปพิจารณางาน ผมเลือกงานนานมาก เพราะงานในศูนย์ศิลปาชีพ ที่นำมาแสดงไม่ได้สวยอย่างที่ผมคิดไว้ จึงเกิดแง่มุมต่างๆในใจผม
    1. ผมคิดไปถึงตอนที่ผมคิดว่าท่านให้ราคาผลงานน้อยไปนิดนั้น ผมคิดผิดจริงๆ พอคิดได้ ผมน้ำตาซึมเลย เพราะจริงๆ สมเด็จท่านมีพระทัยเปี่ยมล้นด้วยความเมตตา เพราะผมเข้าใจได้เลยว่า จริงๆแล้ว พระองค์ท่านไม่ได้ให้เงินในงานนั้น เพราะถ้ามองจริงๆแล้ว งานนั้นๆ ไม่น่าซื้อเลย แต่พระองค์ท่านซื้องานเหล่านั้นมา เพราะต้องการให้ชาวบ้านมีรายได้จากความพยายามของตนเอง ให้ชาวบ้านเห็นคุณค่าของงาน คุณค่าของตนเอง และมีความคิดต่อยอด โดยให้ช่างมาสอนงาน พระองค์ท่านพยายามอย่างมากที่จะส่งเสริมงานพื้นบ้าน ให้ชาวบ้านมีอาชีพในถิ่นฐานของตนเอง
    2. เคยมีคนให้ร้ายพระองค์ท่านว่าการทำศูนย์ศิลปาชีพนั้นสิ้นเปลืองเงินทอง หลังจากที่ผมคิดได้ ผมกลับคิดว่า คนที่คิดแบบนั้น คิดแคบไปนิด คิดหยาบไปหน่อย คิดแต่ผลประโยชน์ในรูปตัวเงิน แต่ไม่ได้คิดถึงวิถีชีวิต ความเป็นอยู่ของชาวบ้าน ซึ่งงานพื้นถิ่นนั้น มีคุณค่ามาก และหากชาวบ้านสามารถสร้างงานได้ ท้องถิ่นจะมีความเข้มแข็งสามารถดำรงอยู่ได้ด้วยตนเอง งานโอท็อปที่ว่ายอด ก็มาจากการเริ่มต้นส่งเสริมของสมเด็จท่านเป็นสำคัญ ซึ่งสมเด็จท่านทรงพากเพียรเพื่อคนไทยอย่างเหน็ดเหนื่อยมายาวนาน
    3. หากไม่มีสมเด็จท่าน หัตถกรรมพื้นบ้าน และศิลปชั้นสูงอีกหลายแขนงอันทรงคุณค่าสูญหายไปหมดแล้ว สมเด็จท่านทรงพากเพียร รื้อฟื้น น้ำกลับมาให้คนไทยได้รู้จักอีกครั้ง ผมเชื่อว่า หลายๆอย่างที่พระองค์ท่านทรงส่งเสริม พวกเราคนไทย ไม่เคยเห็นไม่เคยรู้จักด้วยซ้ำไป
    4. จริงๆ งานที่ไม่สวย แต่กลับมีคุณค่าในตัวมันเอง เพราะมันทำโดยชาวบ้านที่เป็นบ้านๆจริงๆ สามารถทำงานได้ขนาดนั้นโดยไม่มีความรู้มาก่อน ถือว่าเยี่ยมยอด นอกจากนั้นสมเด็จท่านยังคัดเลือกงานสวยๆไปแสดงให้แก่ชาวต่างประเทศได้ชม เพื่อให้งานพื้นบ้านของไทยขายได้ อย่างงานผ้าไหมไทย ที่มีชื่อเสียงไปทั่วโลก ก็เพราะสมเด็จท่าน
    เรื่องศูนย์ศิลปาชีพ เป็นเพียงงานเสี้ยวหนึ่ง ที่สมเด็จท่านทรงเสียสละทำเพื่อคนไทยทุกคน ยังมีอีกมากมายที่พระองค์ท่านช่วยเหลือคนไทยมาโดยตลอด ถ้าเราเปิดหูเปิดตาให้กว้างๆ จะเห็นว่าสมเด็จท่านทรงเสียสละเพื่อคนไทยมากมายมหาศาลและทำมายาวนานต่อเนื่องมาโดนตลอด
    กาลเวลาผ่านไป เมื่อย้อนกลับไปคิดถึงเรื่องต่างๆที่ผมอ่านในหนังสือปกขาว ผมกลับคิดว่า ไม่เห็นจริงอย่างในหนังสือที่กล่าวร้ายต่อพระองค์ท่านเลย หนังสือมีแต่เรื่องใส่ร้ายป้ายสี ไม่มีเรืองจริงสักนิด
    ผมเห็นแต่พระองค์ท่านทำงานช่วยเหลือคนไทยทุกคน โดยไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง ไม่ว่าใครจะอย่างไร พระองค์ท่านทรงให้อภัย ทรงพระราชทานความช่วยเหลือเสมอ
    พระองค์ท่านไม่มีโอกาสที่จะมาแก้ข้อกล่าวหาใดๆทั้งสิ้น กาลเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ความจริง และยื่งนับวัน ผมยิ่งรัก เทอดทูน ทั้งพ่อหลวง และสมเด็จพระราชินีมากขึ้นทุกวัน
    อีกเรื่องหนึ่ง วันนี้ผมได้รับทราบจากเพื่อนที่เป็นแพทย์ ว่าได้คุยกับแพทย์ที่ถวายการดูแลในหลวงว่า เมื่อคืน ในหลวงท่านทราบข่าวระเบิดที่สีลม พระองค์ท่านทรงน้ำตาซึม ทรงเงียบเฉยไม่ได้ตรัสใดๆ ตอนเช้าสมเด็จพระราชินี ทรงออกมาช่วยเหลือทุกคนที่เสียชีวิตและได้รับบาดเจ็บ
    ผมอยากให้คนไทยทุกคนมีสติ และมีความคิดพิจารณาให้ถ่องแท้ แยกแยะให้ออกว่าอะไรจริงอะไรเท็จ อะไรดีอะไรเลว
  • นิสัยคนไทย แค่ฟังเขาเล่าก็เชื่อแล้ว

ข่าวลือ ที่ไม่มีต้นตอ จึงเป็นเครื่องมือที่ได้ผลสำหรับการเมืองบ้านเรา

ผมเชื่อว่าพวกที่เย้วๆๆๆๆ ออกหน้าเกินกว่าครึ่ง ไม่รู้เลยว่าตัวเองกำลังทำอะไรอยู่

บ้านเมืองจะลุกเป็นไฟ ประเทศจะเสียหาย หากคนไทยตกเป็นหมากให้ไอ้พวกแกนนำสกปรกทั้งสองฝ่ายใช้เดินเกมส์แย่งอำนาจ

มันพูดแต่ความเลวของคนอื่น โดยไม่พูดถึงความเลวของตัวเอง ผมอยากเชิญชวนพี่น้อง ช่วยกันขับไล่มันทั้งสองสี ออกไปจากประเทศไทยครับ

ประเทศไทยจะได้ไม่แบ่งข้างรบกันเอง ชั่วรบชั่ว แต่ประเทศไทยเสียหาย
    ผมอยากได้คนดีจริงๆ มาตรฐานเดียวมาบริหารประเทศ ผมรู้ว่ามันยาก แต่ถ้าไม่เริ่มค้นหา
    ยอมปล่อยคนชั่วเข้ามา ประเทศมีแต่เสียหาย สร้างมาตรฐานใหม่ให้การเมืองบ้านเราดีกว่า
    ประเทศไทยมีคนดี มีความสามารถอีกเยอะ เลิกเสียเถิด เลิกบูชาคนมีเงิน บูชาคนที่มีอิทธิพล โดยไม่ดูเบื้องหลัง

ประเทศอื่น ที่เขาเจริญกว่าเรา เพราะมาตรฐานนักการเมืองเขาสูงกว่า มีเรื่องอื้อฉาวเพียงครั้งเดียว จบชีวิตทางการเมือง
    บ้านเรา รัฐมนตรีหลายท่าน ไร้น้ำยา ทำงานไม่เป็น แต่เรื่องแดกงบหลวงเก่งฉิบหาย มีเรื่องอื้อฉาวตลอด แต่ก็หน้าด้านหน้าทนเข้ามาได้ทุกสมัย

ประชาธิปไตยบ้านเราไปไม่ถึงไหน เพราะพี่น้องประชาชนส่วนใหญ่ รู้ไม่เท่าทันพวกนักการเมือง
    ระบบสัดส่วน เขามีเจตนา ให้ได้คนดีมีความสามารถเข้ามาพัฒนาประเทศ แต่แมร่งก็เอามาแบ่งเค้กให้นายทุนพรรค เป็นรัฐมนตรี ไอ้สาดดดดดดดดดดดด
  • ด้วยความเคารพคุณมาเฟีย

ปัญหาของเมืองไทยทุกวันนี้ไม่ใช่ "นักการเมือง" เป็นเพราะ ระบอบการปกครองที่ผิดเพี้ยน
    จึงไม่สามารถทำให้ นักการเมืองพัฒนาตนเองได้ในระบอบประชาธิปไตย

เราไม่ได้มีอำนาจแค่ 3ฝ่าย ตุลาการ นิติบัญญัติ บริหาร
    เรามีอำนาจที่ 4 ที่อยู่เหนือ 3ฝ่ายคือ กองทัพ
    กองทัพคืออะไร .......................
    กองทัพคือ ไม้เรียว

เรามักตกอยู่ในหลุม จริยธรรม คุณธรรม ที่เป็นข้ออ้างยอดฮิตในการใช้กำลังทหารเข้ายึดอำนาจ
    หากเราวางกองทัพให้ถูกที่ถูกทาง ไม่มีการยึดอำนาจ ประชาธิปไตยเราเดินไปถึงไหนแล้ว

มันเหมือนคนไทยไม่รู้จักโต ต้องมีคนคอยกำกับให้ตลอด ทำผิดในสายตาผู้ใหญ่ต้องโดนไม้เรียว
    ต้องเป็นแบบนี้ถึงจะถูก ซึ่งแน่นอนผู้ใหญ่เข้าใจโลกในยุคหนึ่ง อาจจะไม่เข้าใจโลกในอีกยุคหนึ่ง
    ผมไม่ได้หมายความว่า ผู้ใหญ่เราไม่ดี ความดีก็มีเยอะ ผิดพลาดก็มีเยอะ ที่สำคัญต้องปล่อยวาง

ประเทศไทยใช้การปกครองโดยระบอบประชาธิปไตย แต่ก็ดูถูกประชาธิปไตยมาตลอด
    แล้วจะใช้ระบอบนี้เป็นระบอบการปกครองทำไม หรือเพียงแค่บอกให้ชาวโลกรับรู้ว่า
    เราเป็นประเทศมีอารยธรรม ใช้เหตุและผล ไม่ใช้กำลัง ฟังเสียงประชาชน เท่านั้นเอง

ในทางตรงกันข้าม เราไม่มีโอกาสในการใช้เหตุผลในการตัดสินปัญหาด้วยตนเอง
    แต่ในทางปฎิบัติ เราเดินควงแขนการทำรัฐประหารมาตลอด อะไรซ่อนเร้นอยู่ในประเทศไทย
    มา70ปี ในระบอบประชาธิปไตยของไทย

แล้วนักการเมืองเมื่อไหร่จะโต เมื่อไหร่กระบวนการประชาธิปไตยจะเดินหน้าได้ด้วยตัวมันเอง
    แล้วเราก็ถูกปลูกฝังใส่หัวมาตลอดว่า ต้องทำรัฐประหารเพราะนักการเมืองมันชั่ว มันโกง
    กระบวนการทางประชาธิปไตย มีกลไกในการขจัดสิ่งเหล่านี้อย่างครบถ้วน เพียงแต่ต้องใช้เวลา
    บางคนอาจจะให้เหตุผลว่า รัฐประหารดีกว่าไม่ต้องเสียเวลา การเสียเวลานั่นแหละที่ทำให้ประชาชนเรียนรู้
    ยิ่งการเรียนรู้มากเท่าไหร่ ประชาธิปไตยเข้มแข็งมากเท่านั้น เราถูกตัดตอนไม่ให้เรียนรู้ พร้อมมอมเมา
    ให้อยู่กับ คุณธรรมจริยธรรมจอมปลอมทั้งนั้น

ตัวอย่างเช่น
    การใช้เงินประมูลที่หนี้เน่าของประเทศ ก็ถูกตั้งข้อหาว่าโกง พยายามจะตั้งจิตหาเหตุผล
    ในการโกงทุกชนิด ทุกรูปแบบว่า มีวิธีโกงแบบไหนบ้าง ที่คนซื้อไม่ผิด คนขายก็ไม่ผิด
    พยายามแล้วก็หาไม่เจอ แต่คนผิดเพียงเพราะ กฎหมายบัญญัติไว้ว่า สามีหรือภรรยาต้อง
    เซ็นต์ยอมรับนิติกรรมซึ่งกันและกัน คนมันก็โยงหาที่ผิดจนได้ มันเกี่ยวกับโกงตรงไหน
    แล้วเราก็ตามล่าอาชญากรข้ามชาติ ไม่สมกับข้อกล่าวหาร้อยข้อพันข้อในการยึดอำนาจเลย

แต่ การสร้างบ้านพักตากอากาศบนเขา บนทรัพยากรของชาติ ของประชาชน
    คนกลุ่มหนึ่งทำได้ เพียงแค่ท่องไว้ ท่องใส่กะลาหัวไว้ว่า คนเหล่านั้นมีคุณธรรม
    ต้องเชิดชู ต้องเทิดทูน ก็ทำอะไรดีไปหมด ทำผิดก็ไม่มีเจตนา ไม่ต้องรับโทษ
    เดินไปไหนมาไหนก็เดินได้ มีเกียรติและคุณธรรมอยู่เสมอ

หากคนเหล่านี้ ลงมาเล่นการเมือง แล้วคุณจะนิยามคนเหล่านี้ว่าอะไร
    คนดี หรือ คนเลว

เรามักภูมิใจกับวาทกรรมที่ว่า "คนไทยไม่แพ้ชาติใดใดในโลก"
    แต่ต้องถามตัวเองเรื่อยไปกับคำว่า นักการเมืองไทยทำไมถึงไม่พัฒนา
    ปัญหานี้ตอบได้ทุกวงการ ทั้งกีฬา วิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี่ สังคม ธุรกิจ การเมือง
    มันไม่ใช่คำตอบว่า คนไทยคือปัญหา ระบบของไทยต่างหากที่เป็นปัญหา

หากระบอบทักษิณเลวอย่างที่กล่าวหา ทำไมไม่ใช้ผ่านกระบวนการประชาธิปไตย
    ที่เรามีกติกา มีอารยธรรม ในการกำจัดเขาหล่ะ หากเราใช้วิธีนี้จะเป็นการกำจัด
    อย่างถาวร และประชาชนได้เรียนรู้ว่า อะไรแปลว่าดี อะไรแปลว่าไม่ดี
    ไม่ต้องฆ่ากัน ไม่ต้องทำร้ายกัน ไม่ต้องแตกแยกกัน สิ่งเหล่านี้เราทำได้
    เพียงแค่ เคารพกันซึ่งกันและกัน

กี่ครั้งที่เราบอกตัวเองว่า มีคุณธรรม มีจริยธรรม มีอารยธรรม ควบคู่กับ
    ปืน รถถัง ในการกำจัดสิ่งเลวๆที่เราเชื่อว่า มันจัดการได้ มันทำลายได้
    สังคมยังไม่ทันจะเรียนรู้กันเลย "ต้องรีบทำ ต้องจัดการก่อน"
    ผลเป็นอย่างไร "แตกแยกกันไม่เป็นท่าเป็นทาง"
    ลงท้ายด้วยกัน "ฆ่ากันเอง"
  • ระบอบไม่เคยผิดเพี้ยน เขียนอย่างไรก็มีเจตนาให้เป็นไปตามนั้นทุกประการ
    คนต่างห่างที่ผิดเพี้ยน ชอบบิดเบือนตีความเข้าข้างตัวเอง

งานการเมืองเป็นงานอาสา เราจึงต้องการคนที่เสียสละและมีคุณธรรม ไม่ได้ต้องการคนที่เข้ามาเพื่อตัวเอง

ระบอบประชาธิปไตยไม่ใช่ระบอบที่ดีที่สุด แต่ก็เป็นระบบที่เลวน้อยที่สุด

ประชาชนเลือกผู้แทนเข้าไปก็เพื่อเป้นตัวแทนในการนำพาประเทศชาติไปสู้จุดหมายที่ดีขึ้น
    ไม่ใช่เลือกผู้แทนเข้าไปตักตวงแบ่งปันผลประโยชน์กันเอง อย่างทุกวันนี้

ทำไมเข้าถึงห้ามการซื้อเสียง ก็เพื่อให้การเป็นผู้แทนไม่ต้องลงทุน จะได้ไม่ต้องถอนทุน
    แต่ทำไมคนถึงยอมลงทุนทุ่มเงินจำนวนมหาศาลเพื่อให้ได้เข้ามานั่งในสภา
    นั่นก็หมายความว่า การได้เข้าไปนั่งในสภา มันได้ผลตอบแทนมากกว่าที่ลงทุน

ประชาชนยินดีมอบอำนาจเบ็ดเสร็จเด้ดขาดให้แก่คนที่เข้ามั่นใจ เพื่อให้ไปทำหน้าที่เพื่อประเทศชาติให้ดีที่สุด ไม่ใช่ให้ไปทำเพื่อตัวเองและพวกพ้อง แต่ทุกวันนี้ ที่ทำกันอย่ตอนนี้ มันใช่หรือไม่

การมีอำนาจเบ็ดเสร็จเด็ดขาดเป็นสิ่งดี หากคนที่มีอำนาจดำรงค์อยู่ในศีลธรรมและมีคุณธรรม
    แต่ในทางกลับกัน หากคนที่มีอำนาจใช้อำนาจในทางที่มิชอบเบียดบังเอาผลประโยชน์เข้าตัวเองก็น่ากลัวเป็นอย่างมาก

สิ่งที่นักการเมืองบ้านเรากระทำกันอยู่ มันใช่เจตนาของระบอบประชาธิปไตยจริงๆหรือ

อย่าโทษระบบ ควรโทษตัวนักการเมืองนั่นเองครับ ระบบเป็นเพียงแนวทางในการปฏิบัติ และคนก็คือผู้เขียนมันขึ้นมา
    แต่คนเจตนาเลว ทำอะไรมันก็เลว ผมจึงไม่เคยโทษระบบ ผมโทษคนครับ เพราะคนมันคือต้นตอของปัญหาทุกอย่าง

ด้วยความเคารพเช่นกันครับ
  • หากนักการเมืองไม่ทำตัวเลว ไม่ว่าทหารหน้าไหน ใหญ่แค่ไหน ก็ไม่มีข้ออ้างที่จะออกมา
  • ประชาธิปไตย คือ การแบ่งผลประโยชน์อย่างเป็นธรรม โดยผ่านกระบวนการเลือกตั้ง
    ใช้เสียงส่วนใหญ่เป็นตัวตัดสิน

โดยการให้คนที่จะเข้าไปมีอำนาจนั้น คุณจะทำอะไรให้กับประชาชนเมื่อคุณได้อำนาจนั้น
    คุณจะทำอะไรให้กับประชาชนบ้าง ถ้าทำไม่ได้ ผมก็ไม่ไว้ใจคุณให้เป็นผู้นำ
    ระบอบประชาธิปไตยพัฒนามาจาก การต้องฆ่ากัน ชิงดีชิงเด่นกันเพื่อต้องการจะเป็นผู้นำ

มันไม่ใช่เรื่อง เสียสละ การเสียสละไม่มีอยู่จริง คือ วาทกรรมลมลมแล้งๆ
    "การเสียสละเพื่อขึ้นมามีอำนาจ" ประโยคนี้เขียนได้ แต่เอาไปใช้จริงไม่ได้
    ไม่มีใครเชื่อ

ประชาธิปไตย คือ ผลประโยชน์ส่วนตัวกับประโยชน์ของประชาชนไปพร้อมๆกัน
    ใครทำให้ประชาชนได้ดีกว่า ใครทำเพื่อคนส่วนใหญ่ได้มากกว่า ประชาชนเป็นเจ้านาย
    ลงโทษได้ผ่านการลงคะแนน กระบวนการนี้ต้องใช้เวลา

ระบอบนี้คือ คุณคือเจ้านาย ผมคือเจ้านาย คนอื่นอีกลายล้านคือเจ้านาย

หากเราเห็นแก่ได้ อยากได้ประชานิยมเยอะๆ รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหน ถ้ามันไม่เป็นจริง
    ก็จะถูกประชาชนลงโทษเองในวิถีตามกติกา เป็นการฝังความนิยมอย่างถาวร

ประเทศเราเดินด้วยระบบ คนมีคุณธรรมสั่ง เฮ้ย..ยึดอำนาจ ยึดอำนาจ มันไม่ดี มันไม่มีคุณธรรม
    ใครคุมทหารมันจึงอยู่เหนือการเมือง ทำอะไรก็ได้ ชี้นำก็ได้
    (แดกเค้กไป สอนคนไป เฮ้ยต้องมี คุณธรรม จริยธรรมนะ ว่าแล้วแดกต่อ)

พรรคการเมือง ก็ต้องมีกลุ่มทุน ต้องใช้เงิน เมื่อพรรคนี้มา พรรคได้อะไร กลุ่มทุนได้อะไร ประชาชนได้อะไร
    ไม่ใช่งานอาสา ไม่ใช่งานเสียสละ ที่พยายามโฆษณาฝังหัวกันมาทุกยุคทุกสมัย

พรรค ปชป มา เราได้อะไร เราได้กลุ่มทุนสนับสนุนอำมาตย์ กลุ่มทุนเก่า ปูน แบงค์ รถไฟบนดิน มาม่า ซีพี ก่อสร้างสะพาน ถนน
    เมื่อ ปชป มา กลุ่มพวกนี้ก็ได้ประโยชน์ แต่เราได้อะไรบ้าง เราพอใจหรือไม่ แค่นั้นเอง

อเมริกา ได้บุชมา แล้วได้อะไร กลุ่มทุนสนับสนุนบุช คือ ผู้ผลิตอาวุธสงคราม ผู้ค้าน้ำมัน
    เมื่อประชาชนเลือกบุชมา ก็จะได้ สงครามบวกน้ำมันไง คือ การบุกอิรัก สองเด้งเห็นๆ
    แล้วบทเรียนของสังคมอเมริกาก็มาถึง เมื่อโดนเครื่องบินชนตึกเวิล์ดเทรดเซ็นเตอร์ ตายไปหลายศพ

ไม่เห็นว่า บุชเสียสละตรงไหน ไม่เห็นว่าบุชมีความดีงามตรงไหน แต่ทำไม อเมริกันเลือก
    ก็ต้องได้รับบทเรียนกันไป คงไม่มีใครคาดคิดหรอกว่า จะเจอโศกนาฎกรรมเวิล์ดเทรดใช่หรือไม่

ในโลกนี้ไม่มีคนดีที่สุด ไม่มีคนเลวที่สุด
    การที่คนถูกกำหนดให้ดีที่สุด หรือเลวที่สุด มาจากการโฆษณาชวนเชื่อ

หากทหารไม่อยู่ใต้รัฐธรรมนูญ ไม่มีทางที่ประชาธิปไตยจะเดินหน้าได้

ทหารครับ อาชีพคุณคือนักฆ่า คุณไม่มีหน้าที่มากำหนดว่า ใครควรบริหาร ไม่ควรบริหาร

ด้วยความเคารพ
  • ถ้าจะบอกว่า สิ่งที่ทักษิณทำทั้งหมด คิอระบอบทักษิณ ผมว่า คุณคงต้องไปหาความหมายคำว่าประชาธิปไตยเสียใหม่ และผมยืนยันว่า ยุคทักษิณ คือยุคที่เลวร้ายที่สุด และมีผลกระทบต่อสังคมส่วนรวมอย่างรุนแรงจนถึงปัจจุบัน
    พี่ Mafia ครับ เสียเวลาเปล่ากับคนที่เอาสีข้างเข้าถูเหมือนศรีธนญชัย
  • ไม่เชื่อครับ ในความเป็นจริง มี ผิดกับถูก มีขาว-ดำเท่านั้น ไม่มีสีเทาครับ ในเมื่อดำบ้างขาวบ้าง กินไปด้วย แจกไปด้วย เมื่อน้ำลด หัวตอก็โผล่ สุดท้ายก็เข้าประเทศไม่ได้ หรือว่าไม่จริง
  • เผอิญได้เข้าไปใกล้ชิดวงใน นักการเมืองบ้านเรา มันจ้องจะกินกันอย่างเดียวจริงๆครับ ไม่เฉพาะนักการเมืองนะครับ มีข้าราชการร่วมมือด้วย
    เล่นกันเป็นทีม พวกใครพวกมัน ดังนั้นใครขึ้นมาก็เอาพวกพ้องของตัวเองเข้ามา โยกคนฝ่ายตรงข้ามออกไป การเขมือบจึงจะสะดวก แบ่งเค้กกันสบาย
    ข้าราชการจึงต้องอิงนักการเมือง ไม่ได้ทำงานตามความรู้ความสามารถ แต่ทำงานตอบสนองนักการเมืองแทน มันเป็นแบบนี้ทุกยุคทุกสมัย จนกลายเป็นค่านิยม
    ทุกโครงการต้องมีผลประโยชน์ตอบแทนหมด และในปัจจุบันมันบวกสูงมากจนน่าเกลียด ของที่จัดซื้อจัดจ้างจึงคุณภาพต่ำสุด แต่ราคาสูงสุด

ดูเครื่องตรวจระเบิดเป็นตัวอย่าง เห็นชัดๆ ว่าไม่มีประสิทธิภาพ แต่ไม่มีใครดำเนินการอะไร
    แถมจ่าเฉย ก็ยังหน้าด้านออกมาการันตรีว่าใช้งานได้ บ้านเมืองเราไปไม่รอดแน่

ตอนนี้มันกลายเป็นยุคใครยุคมันผลัดกันเข้ามาโกย พวกเราก็มีหน้าที่เพียงเลือกมันเข้าไปกิน นี่ละคือประชาธิปไตย เย้ๆๆๆๆๆ
  • "ทหารครับ อาชีพคุณคือนักฆ่า คุณไม่มีหน้าที่มากำหนดว่า ใครควรบริหาร ไม่ควรบริหาร"

ผมไม่ชอบคำข้างบนนี้เลยครับ เอานิยามไหนมาพูด อยากให้อธิบายหน่อย
  • มันคือเรื่องปกติ ของการเมืองครับ ที่ต้องกอบโกย

ที่ผมพูดแบบนี้ ไม่ได้สนับสนุนให้เกิดการคอรัปชั่นครับ

ต้องเข้าใจพื้นฐานของการปกครองเสียก่อน

ธุรกิจ + การเมือง + ปากท้องประชาชน มันคือเรื่องเดียวกัน ที่ต้องผสมผสานอย่างสมดุลย์

ธุรกิจมีค่าใช้จ่ายในการสนับสนุนภาคการเมือง
    ภาคการเมืองมีค่าใช้จ่ายในการดำเนินกิจกรรมทางการเมือง
    ฉะนั้น อย่ามองภาคการเมือง เป็นเหมือน มีพระเอก มีผู้ร้าย มีคนดี คนไม่ดี ในมิติเดียว

หากพรรคการเมืองใดได้รับฉันทามติจากประชาชน
    กลุ่มทุนที่สนับสนุนพรรค จะได้ประโยชน์เต็มๆ
    แล้วประชาชนก็จะได้รับประโยชน์จากภาคการเมืองที่หาเสียงไว้
    สองส่วนขับเคลื่อนไปด้วยกันได้ คุณก็ได้รับการไว้วางใจให้บริหาประเทศต่อ

ปัญหาที่เกิดความขัดแย้งในไทยก็คือ
    วาทกรรมต่างๆที่ใช้โจมตีทักษิณ เรื่อง ผลประโยชน์ทับซ้อน
    คำว่า "ผลประโยชน์ทับซ้อน" ก็คือ กลุ่มทุนที่สนับสนุนพรรคได้ประโยชน์ จากพรรคที่ชนะในการเลือกตั้ง

ได้ทักษิณ ก็ได้คนของทักษิณสร้างสนามบิน
    ได้อภิสิทธิ์ ก็ได้คนของอภิสิทธิ์สร้างถนนไร้ฝุ่น

นี่คือ ความจริงของการต่อสู้ในระบอบประชาธิปไตย ที่ต้องการมีอำนาจในการบริหารประเทศ
    อย่าหลงไปกับ "เลือกคนดี มีคุณธรรม" ที่เขาสร้างไว้

คนดี มีคุณธรรม ที่อยู่เหนือการเมือง มีผลประโยชน์ทั้งสิ้น
    คนพวกนี้ ได้รับการปกป้องธุรกิจ จนเป็นธุรกิจผูกขาดโดยใช้อำนาจเหนือรัฐธรรมนูญ
    บวกกับ วาทกรรทคุณธรรม ความดี เอาชนะฝ่ายตรงข้าม

และคนดีมีคุณธรรมของเรา มีปืน มีรถถัง ควบคู่กับ มีคุณธรรม มีจริยธรรม ซะด้วยซิ
    ชอบใครไม่ชอบใคร ก็สั่งการได้นี่
  • ผมไม่ได้ว่าทหารทั้งหมดนะครับ
    ผมว่าทหารที่รับงานยึดอำนาจรัฐบาลของประชาชน

การฆ่าของทหาร หากต้องป้องกันประเทศ ป้องกันอริราชศัตรู เพื่อประชาชน เรารับได้ครับ
    หากอยู่ผิดที่ ใช้ปืนโค่นล้มระบอบการปกครอง มันเกิดผิดยุคแล้ว

หากต้องการมีส่วนในอำนาจบริหารบ้านเมือง ถอดเสื้อทหารออก แล้วเดินตามกติกา
    คุณจะได้รับการยอมรับอย่างมีเกียรติ
    กระสุนทุกเม็ดที่คุณใช้ ข้าวทุกเมล็ดที่คุณซื้อ คือภาษีอากรจากประชาชน
    หาใช่จากเจ้านายคุณไม่