ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไปตัดหูมาแล้วแผลฉีกครับ
  • มันคงเกาอ่ะครับ โทรไปถามหมอ หมอบอกไม่เปนไรแต่ผมว่าในส่วนตัวที่ผมมองมันฉีกเยอะแล้ว ไม่รู้ทำไงดี ทาเบตาดีนกับผงวิเศษแล้วก็ยังเหมือนเดิมเลยครับใครรู้ช่วยบอกทีครับ

แล้วต้องใส่ที่ครอบรึป่าวครับ...............
  • กินยาตามที่หมอให้มาครับ ไม่ควรใส่ที่ครอบเพราะอากาศจะไม่ถ่ายเท แผลจะหายภายใน 2 สัปดาห์ครับ หากไม่ติดเชื้อ

หากแผลใหญ่มาก ต้องไปพบหมอครับ อาจจะต้องเย็บแผลใหม่
  • ปกติเมื่อตัดหูเสร็จแล้วหมอจะใส่คลอล่าให้นะคะ ลักษณะเป็นผาครอบหัวเพื่อกันสุนัขเกาเพราะตามสัญชาตญาณแล้วเค้าจะเกาทำให้แผลไม่สวย ต้องลองนำไปพบสัตวแพทย์ดูนะคะว่าเป็นแผลขนากนี้จะเกิดผลเสียมั้ย ถ้าโทรไปถามหมอไม่เห็นแผลคงตอบได้ไม่ดีพอค่ะ
  • ผมก็คิดว่าน่าจะเย็บใหม่นะครับเพราะดูแล้วมันฉีกพออยู่ถ้าให้หายเองคงยาก แถมมันยังเกาอีกผมไม่รู้จะทำยังไงกะมันดี เดี๋ยวไปเย็บใหม่เดี๋ยวก็เปนอีก
  • ไปหาหมออีกรอบทันทีเลยครับ ไม่มีเหตุผลอื่นแล้ว และทำตามคำแนะนำโดยเคร่งครัด ที่สำคัญอย่าเอาคอลล่าออก
  • เอาไปตัดใหม่ก็ดี จะใด้สบายใจ ตัดแล้วเอารองเท้าหมาใส่ให้มัน
    เกาไม่ใด้เลย ผมก็ทำแบบนี้ละ แล้วยากินยาทาอย่าลืมละต้องสม่ำเสมอ
    เอาใจช่วยนะ
  • ใส่ครอล่าให้มันสิครับแล้วผูกคลอล่ารั้งใว้กะปลอกคอด้วยครับ ใส่ใหญ่ๆหน่อยยิ่งดีมันหน้าจะเกาไม่ถึง
  • เพิ่งตัด3วานเเย้วคับ
    ไฟล์แนบ
    04-27-10-0949322.jpg 13K
    04-27-10-0949242.jpg 14K
    04-27-10-0948282.jpg 12K
    04-27-10-0949132.jpg 13K
  • แต่ตอนนี้มันเกาซะแผลไปแล้ว สงสัยอาจต้องเย็บใหม่แน่ๆเลย
  • พี่บุ๊คของมายก็ฉีก(แต่ไม่เยอะ)
    เกาเลือดไหลทุกวันเลย
    แต่แผลมันเริ่มแห้งละ(มายไม่ได้ใช้เบตาดีนนะ ใช้ยาสมานแผลของร้านพี่คิมอะ)
  • จากประสบการณ์นะครับถูกผิดอย่าว่ากัน....
    แผลที่ฉีกน่าจะปวมแล้วสิครับ...มีหนองชัวร์...ถ้าแผลปวมมากต้องทานยาช่วยนะครับ...
    ใส่คลอร่าป้องกันการเกาให้ด่วนเลย.....หมอคงไม่เย็บให้ใหม่หรอกครับในกรณีที่หูหมาเป็นหนองแล้ว ปกติจะเย็บเฉพาะแผลสดครับ...
    ถ้าตัดมาแล้วประมาณ 5 วันแล้ว...หมอคงตัดไหมครับเพื่อลดอาการปวมจากการที่ไหมจม จนทำให้เกิดการอักเสบของแพล....
    แล้วคงต้องดูแลน้องหมาด้วยการรักษาแผลเปิดครับ...ทายาที่เป็นครีมขาวๆที่ช่วยลดการอักเสพนะครับแผลจะดีขึ้น.....
    แต่ต้องใช้เวลาพอสมควร....ข้อระวังนะครับ อย่าให้แผลโดนน้ำเด็ดขาด เพราะเซลล์จะชะงักการเชื่อมตัวทันที่ แผลจะเยื้อมนะครับ...
    เอาใจช่วยให้หายไวๆนะครับ....
  • ของที่บ้านใส่คอลล่าตั้งแต่วันแรกเลยครับ...และทานยาตามที่หมอสั่งจนหมด
    ครบ7 วันตัดไหม..ใส่ต่ออีกสักระยะเพราะรอยรูไหมที่เย็บยังไม่สนิทกัน...เดี๋ยวเกาแล้วเล็บโดนรู..แผลจะฉีกอีกครับ...
  • ตัวที่บ้านก็เคยเป็นคิดว่าแผลมันคงไม่ติดกันแล้ว พอแผลแห้งทุกอย่างก็ปกติ
  • มะกี้โทรถามคุณหมอแล้วเค้าก้บอกว่าไม่เปนไรเดี๋ยววันมาตัดไหมก็มาทำแผลแต่หมอคงไม่เย็บให้หลอกสงสัยต้องซื้อที่ครอบมาใส่ซะและ ไม่ไหวสงสารมัน

***น้องมาย***เดี๋ยววันศุกร์ ไปตัดไหมไช่มั้ย เดี๋ยวพี่ไปสัก5โมงแหละ เจอกันจ้า..............
  • ใสดาวเทียม แล้วล้างแผลทุกวันก็หายครับ ของผมก็เป็นตอนเด็ก
    ตอนโต
    ไฟล์แนบ
    234.jpg 115K
    1122.jpg 115K
  • ของผมก็เป็นครับ อย่าเพิ่งตกใจครับ พอไหมข้างในมันละลาย ประมาณ 3 วัน จะเริ่มละลาย มันก็จะปริ

แยกออกจากกัน ที่นี้มันก็จะสยดสยอง พี่ทำแผลเช้าเย็นแล้วก็พยายามอย่าให้มันเกา หาผ้าก๊อตมาแปะแผล และ มำให้มันสนิทเข้าหากัน

ทำแผล ทุกวันเดี๋ยวสะเก็ด ก็หลุด ก็จะหายครับ

(ผมใจเสียมาแล้ว)
  • ไว้เจอกันพี่บุ๊ค ประมาณ5โมงกว่านะ