ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามหมอพิทบูลหรือผู้รู้เรื่องนม
  • คือผมข้องใจมานานเกี่ยวกับนมวัวที่ให้หมากินน่ะครับ ที่เคยอ่านเจอในเวบนี้ว่านมวัวที่ให้หมากินนั้นย่อยไม่ได้หรือย่อยยาก
    กินไปก้เปล่าประโยชน์ ให้กินนมแพะแทนจะดีกว่าเพราะหมาย่อยได้ แต่นมแพะมันแพงครับ ให้หมากินบ่อยๆไม่ไหว
    ใครรู้ตอบทีครับว่า ว่าจริงดังเขาว่าไหมครับ หมาผมให้กินนมวัวแดงแบบกล่องน่ะครับผสม F1 สีม่วง ขอบคุณครับสำหรับทุกคำตอบ
    ไฟล์แนบ
    20090418083716_20090108093026_sni1.jpg 115K
  • โห กล้ามบึก ดีครับ
  • ตัวนี้ไม่มีใช่หมาผมครับ หมาผมบางกว่านี้เยอะครับ ขอบคุณครับคุณ meestang_kub
  • นมวัวแบบชงก้อมีนิครับคุณภาพเท่ากันถามสัตวแพทย์มาแล้วครับ
    ราคาไม่แพงครับ ผมก้อใช้อยู่
  • เอ้ยผิดครับ นมแพะแบบชงครับ มีขายราคาไม่แพง ผมก้อใช้อยู่ครับ
  • ผมคิดว่าบ้างตัวสามารถย่อยได้นะครับ สังเกตุได้จากการถ่ายครับ( คงรู้นะครับ )
  • นมแพะย่อยง่ายกว่านมวัวเยอะค่ะ
    สัตว์หรือคน หากกินนมวัวก็อาจจะท้องอืด หรือท้องเสียได้
    แต่ถ้าเป็นนมแพะจะไม่เป็นไร อันนี้ลองมาแล้ว คอมเฟิร์มค่ะ
  • กระทู้นั้ดีครับ

ผมเคยเห็นบางคนใช้นมวัวเลี้ยง ลูกหมาก็อ้วนดีนะ ท่านใดพอจะแนะนำเทคนิคดีๆ ขอเชิญครับ
  • นมแพะแบบชงมีขายตามคาร์ฟูโลตัสครับ ยี่ห้อ DG เป็นของเด็กอะครับ กระป๋องใหญ่ 7xx กะ 6xx กระป๋องเล็ก 3xx แต่ของผมให้กินนมโรงเรียนอยู่ครับ
  • เห็นหมอที่เกษตรบอกว่านมแพะใกล้เคียงนมหมามากสุดค่ะ^^ นมแพะศิริชัย สเตอร์ริไรส์ 12กระป๋อง550 มาส่งด้วยอ่ะคะ เห็นเค้าบอกแบบพาสเจอไรส์ มันเหมาะกับเปิดแล้วกินให้หมดเลย เพราะตอนแรกก็เอาแบบพาสฯให้กินเปิดไว้ไม่กี่ชม.ก็ฟองฟอดแล้ว แต่สเตอฯ มันเปิดแล้วแช่เย็นเก็บไว้ได้เป็นอาทิตย์อ่ะคะ ลองดูนะคะ
  • ดีๆครับที่ตั้งคำถามนี้มา

เพราะหมาผมตัวที่เลี้ยงอยู่กินนมวันหนึ่งเยอะมากๆ และ ถ่าบปรกติ แต่ ตัวเก่าจะถ่ายเหลวนิดๆ

เลยลองไป search ดูใน net และได้คำตอบต่างๆนาๆ

แต่ก็สรุปได้ว่า

1. ถ้าเป็น puppy แรกเกิดก็อย่าให้เด็ดขาดคณค่าทางอาหารไม่พอ
    2. หมาจะไม่มี enzyme lactase ไว้ย่อย sugar lactose ในนม - โตขึ้นมาหน่อย บางตัวกินแล้วท้องเสีย บางตัวก็ไม่เป็นไร - "ไอตรงนี้หล่ะที่ผมงง เพราะถ้าหมาทุกตัวไม่มี Enzyme ย่อย lactose ตัวนี้ แล้วทำไมบางตัวกินได้ บางตัวกินไม่ได้"
    3. บางคน หมาท้องเสียอย่างหนักจนชัก บางคนเลี้ยงหมาด้วยนมทั้งชีวิตและหมาก็อายุยืนโดยไม่มีปัณหา
    4. หลายเจ้าแนะนำนมแพะ และถ้าดูจากคุณค่าทางอาหารด้านล่างระหว่างนมหมา และ นมวัว ก็จะเห็นได้ว่าคณค่าทางอาหารต่างกันเกือบเื่ท่าตัว

คณค่าทางอาหาร
    Bitch milk : Fat 40.2% Protein 40.8% Carbohydrate 13.4% Ash 5.4%
    Cow milk : Fat 26.2% Protein 26.2% Carbohydrate 38.8% Ash 3.5%

สรุปแล้วคงคล้ายคนมั่ง?
    อาหารบางชนิดก็เป็นยอดยาสำหรับบางคน และ ในขณะเดี่ยวกันก็เป็นภัยให้กับบางคน (เป็นเพีนงคห. นะครับ ผิดถูกก็อย่าว่ากันนะ) :001:

ปล. ใครรุ้คำตตอบข้อ 2 ช่วยตอบหน่อยครับ

http://showdogsupersite.com/kenlclub/breedvet/feeding.html
    http://www.peteducation.com/article.cfm?c=2+2108&aid=704
    http://www.horseandhound.co.uk/forums/showthread.php?s=33501338fb320d2e254a9dcdd8901d10&t=227513&page=2
  • ขอบคุณมากๆสำหรับทุกคนและทุกความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์มากครับ

สรุปฟันธง กินนมแพะดีกว่า แล้วนมวัวกินแล้วย่อยได้ไหมครับ ฟันธงหน่อยครับ
  • เห็นหมอเคยบอกมาว่า ถ้าย่อยอึจะเนียนๆ ไม่ย่อยมันจะเป็นเม็ดๆเหมือนไข่ปลาอย่างงั้นอ่ะคะ
  • :o067:นมแพะ มันแพง จริงรือ
  • คนกับหมาก็เหมือนกันแหละครับ บางคนกินนมได้ บางคนกินไม่ได้ อย่างผมกินนมแล้วชอบปวดท้องต้องเอาไปต้มก่อน
  • จากประสบการณ์จริง หมาที่กินนมแม่ด้วยและให้นมวัวแดงด้วยจะไม่ถ่ายเหลวครับ(ช่วงที่ยังอยู่กับแม่จนอายุหย่านมเอง) แต่หมาทีกินแต่นมวัวแดงอย่างเดียวตั้งแต่เด็กจะถ่ายเหลวหน่อยครับ(คือ อายุ 30 วันก็ขายแล้ว ประมาณนี้อะครับ)
    ตอนแรกผมก็งงๆ ครับ แต่จริง
  • หมาแรกเกิดที่บ้าน แม่หมาไม่สามารถให้นมได้ พอให้นมแพะก็ไม่ย่อย อึออกมาเป็นเม็ดๆ หมอบอกให้เอาน้ำข้าว (น้ำต้มข้าวเดือดๆ ตักแต่น้ำอย่าให้ติดข้าวเพราะมันจะไปติดที่จุกนม) ผสมกับนมแพะ ลูกหมาย่อยได้แล้วค่ะ หลังจากนั้น1อาทิตย์ก็ค่อยๆลดน้ำข้าวลง เหตุที่ต้องผสมกับนมแพะเพราะ ถ้าเป็นน้ำข้าวเพียวๆลูกหมาไม่กินค่ะ มันเหนียวๆ มันมียางข้าว อีกอย่างไม่มีรสชาด และกลิ่นที่พึงประสงค์ ดังนั้นผสมน้ำข้าว+นมแพะ เริ่ดค่ะ ลองดูนะคะ
  • นมแพะมีแบบผงเป็นกระป๋อง ยี่ห้อ DG
    ลองหาดูแถว ๆแม็คโคร คาร์ฟู หรือร้านขายนม