ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

บันทึกทะเล Sipadan
  • กระเบนจุดฟ้า.....
    ไฟล์แนบ
    362.jpg 71K
  • ค้างคาวส้ม เจอหลายตัว แต่มุดเกิ๊นนนน พังเลย อายหวะ555
    ไฟล์แนบ
    _mg1.jpeg-21-2.jpg 84K
  • ตัวนี้จิ๋วๆ ไวปานจรวด
    ไฟล์แนบ
    _mg1.jpeg-51-2.jpg 124K
  • ตัวนี้มีที่มา บี้กันมาตั้งแต่วันแรกเลย
    เผด็จศึกได้ไดว์สุดท้าย จนต้องร้องใต้ทะเล YESSSS........
    ไฟล์แนบ
    _mg1.jpeg-50-2.jpg 91K
  • และไฮไลท์ของปลาสีสดๆอยู่ที นี่เลย MANDARIN FISH
    ถ้าใครเดินสวนจตุจักรคงเคยเห็นกันบ้าง ตัวไม่ถึงพัน แต่เชื่อมั้ยครับปลาพวกนี้ทำเงินให้กับคนที่นั่นปีละเป็นล้านๆบาท
    เพราะอะไร....ก็เพราะมันมีในธรรมชาติเพียงที่เดียวในโลก ต้องลงไปดูตอนพลบค่ำมันจะออกมาหากิน ค่าลงดำน้ำต้องเสียค่าธรรมเนียม 100 ริงกิต ก็คูณ10.50เข้าไป ตกคนละพันบาท นี่หละครับทำไมคนที่นี่ถึงได้หวงแหนสัตว์ของเขากันเหลือเกิน ...

อยากให้เมืองไทยเป็นแบบนี้บ้าง
    และไม่ขอสนับสนุนให้เลี้ยงปลาทะเลในตู้นะครับ แต่ก่อนผมนิยมมาก ถือว่าเป้นนักเลี้ยงตัวยง หาเทคนิควิธีให้เลี้ยงได้ดี ได้สวยจนถือว่าขั้นเซียน แต่พอเริ่มดำน้ำ มามองตัวเองมันเป็นความคิดที่โง่เขลามากๆครับ ถ้าคุณได้สัมผัสจะรู้ว่า ทำไมผมถึงรักทะเล.....
    ไฟล์แนบ
    _mg1.jpeg-196.jpg 67K
    _mg1.jpeg-201.jpg 82K
    _mg1.jpeg-195.jpg 99K
  • ตากล้องคนนี้ ทำไมไม่เอารูปมาแบ่งพี่น้องดูกันบ้างอุปกรณ์ก็เทพเหลือๆ

แต่ แบบนี้ เค้าเรียก งก ฝีมือเปล่านี่ มาเด๋วนี้.....
    ไฟล์แนบ
    _mg1.jpeg-72.jpg 108K
  • และที่สะใจสุดๆอีกตัว EAGLE RAY ครับพี่น้อง หามาตลอดในเมืองไทยมาเจอเอาที่สิปาดันนี่หละ เอิ๊กๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    37.jpg 38K
  • อาบน้ำและนอนรอรูปกล้องเทพของเฮียเหลียงกะ jugky ละกัน
    ไฟล์แนบ
    242.jpg 111K
    _mg1.jpeg-60-2.jpg 110K
  • สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นยังไม่เท่าได้สัมผัส หนึ่งนั้นคือมิตรภาพ

บวกผสมความสุข และสถานที่เป็นอำนวยด้วย

สุดติ่ง สุดบรรยาย เหมือนได้กับเป็นเด็ก อีกครั้ง

นั่งลงก็เล่นหยอก หัวเราะกัน ลงน้ำก็แทบจะลืมหายใจ

ด้วยความตื่นตา ตื่นใจ เหมือนคนป่าเข้าเมือง อะไรมันดีไปหมด

อาบน้ำ กินข้าว เข้านอน ถ่ายรูปยังหัวเราะเลบ สุข และสนุกจริงๆ คราวหน้า

โดยรวมแล้ว ทะเลไทยผมก็ยังว่าสวยกว่าเยอะ ทั้งปะการัง กันระปังหา

และพวกดอกไม้ทะเล รวมไปถึงองค์ประกอบอย่างอื่นๆแล้ว และ ไดร์ฟไซด์ ที่มีอยู่ทั่วไป

ทั้้งอ่าวไทย และ อันดามัน ของเราดีกว่าแนะนอน สามารถดำได้แทบทั้งปี

ทะเลไทย เจ้าหน้าที่เราขาดเรื่องความเข้มงวด การจัดการที่เข้มแข็ง ความหวงแหง

จริงๆแล้ว จะต้องเห็นสัตว์เล็ก ปลาน้อย หรือ ปลาใหญ่ที่เราถ่ายรูปกันมาเป็นสมบัติ

เป็นเงิน เป็นทอง ทำรายได้อย่างมหาศาล ดูอย่างเจ้า แมนดารินเมดที่สิปาดันซิ นั่นทองนะครับ

จริงๆแล้วไม่ต้องไปดำดูให้ไกลที่ จตุจักร ก็มีอยู่ถื่นถมเต็มไปหมด ราคาก็ 7-800 เอง

พวกเราลงไปเสียค่าชมคนละพันเลยนะจ้ะ ฮ่าๆๆๆ แต่มันคนละฟิวคนละอารมณ์กัน

เดี๋ยวนี้ทะเลไทย สัตว์ใหญ่ไม่ค่อยเข้าแล้ว ประมงไทยจับหมด อวนดำลงลากแต่ละที

เอาสัตว์ทะเลทุกอย่าง เจ้าหน้าที่ก็บอดตาใส พวกเราก็เห็นกัน ยังแอบไปปล่อยลอบ กันเลย

ช่วยกันรักษาเอาไว้นะครับ ช่วยกันๆ
  • มาหล่ะรูปใต้น้ำ ไม่ค่อยอยากเอาลงเท่าไหร่ กลัวเทพยุทธจะขายกล้องG11ไปซื้อตัวเล็กอย่างกระผม

มาเป็นคู่
    image

ยกกระโปรงหน้า
    image

ฟ้านวลๆ
    image
  • ปลากบ
    image

image

หนวดเขียว
    image
  • มาแบบแบนๆ
    image

image

ขาวดำ
    image
  • ยาวๆ
    image

สีสัน
    image

image
  • กลัวเฮียเหลียงขายสโตบจริงๆ ไม่มีขายาวๆก็สวยได้
    image

image

image

image
  • รูปสวยๆแบบ jpeg ยังมีอีกครับ กล้องเก่าๆ ใช้มาตั้งแต่ไดว์แรกที่เรียนดำน้ำ ตอนนี้ผ่านมาร้อยกว่าไดว์ ไม่เคยทำให้ผิดหวัง

หมึกแปลกๆมีมาให้เห็น
    image

ตัวนี้ไฮไลต์ของที่นั้นเลย ใครรู้ชื่อบอกที
    image

ตัวใสๆก็มี
    image

เขียวๆ
    image
  • 3 รูปนี้ชอบสุดๆ เพราะเป็นมาโครที่สวยครับ

image

image

รูปนี้ชนะการประกวดจากใจกรรมการ
    image
  • มาดูใหญ่ๆกันบ้างครับ 3 ตัว ใหญ่ๆ
    image

image

image
  • ตีวง
    image

ลึกลับ
    image

มองดู
    image
  • ปาปารัสซี่
    image

ส่วนทาง
    image

ยิ่งใหญ่
    image
  • รูปคนกันบ้าง
    image

image

คู่sorry
    image
  • ลมหายใจ
    image

นกบิน
    image

ล่ากันไปด้วยภาพสุดท้าย แต่ไม่ท้ายสุด ด้วยลีลาท่ายาก 10 คะแนน ของช่างภาพประจำทริป
    ติดตามภาพบนบกกันต่อไป เร็วๆนี้

image
  • เต่าสวยดีพี่ น่าเกาะ มันไปด้วยเน๊อะ ^ ^
  • จับไปนี่งานงอกเลยครับไนท์ ทำไมนักดำน้ำถึงไม่จับสัตวืพวกนี้ เพราะถ้าแบคทีเรียที่นิ้วมือเราไปติดที่ตัวเค้า อาจทำให้เค้าเป็นโรคได้
    และอาจตายในที่สุด ไดวืมาสเตอร์ที่นั่น หวงแหนสัตว์ใต้ทะเลอย่างมาก คนเข้าอุทยานเค้าวันนึงได้แค่ไม่กี่คน ไม่เชื่อลองถามเฮียใหญ่ดู ว่าเสียวแค่ไหน แค่ส่งชื่อช้า จะไม่ให้เข้าเกาะสิปาดัน ซะง้าน แต่ท้ายสุดพวกเราก็ได้ไปกันครบยกทีม:063:

จั๊กกี้แล้วจะเกทับ บลัฟแหลกทำไมวะ ของเฮียเหลียงเค้าชุดเป้นแสนนะ โว้ย 555555
    แต่ไอ่กล้องไม้ขีดไฟของนายมันถ่ายได้งามแท้หวะ:063:
    ไฟล์แนบ
    _mg1.jpeg-35.jpg 121K
  • อ่อนนะเนี่ยถามมาได้ว่านี่ตัวอะไร ไม่เห้นรึ หอยเม่นไง พัทยาก็มี ไม่น่า งง นะหมอ 55555:027:
    ไฟล์แนบ
    0img_1860.jpg 88K
  • เหมือนได้เที่ยวด้วยกันเลยครับพี่ ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาให้พี่น้อง pitbullzone ได้ชม :063:

เท่าที่ผมทราบ การดำน้ำนอกจากจะมีร่ายงกายแข็งแรงแล้ว ยังต้องมีสมาธิที่ดีด้วย :063: :006: :006:
  • ใช่ครับพี่อาทิตย์นักดำน้ำต้องมี ร่างกายที่แข็งแรงพวกเราทุกคนได้ผ่านขั้นตอนการฟิตร่างกายและเทสหน้ากล้อง

กันทุกคนเพราะเรามีกฎเหล็กอยู่ว่าใครที่จะดำน้ำกับกลุ่ม Scubapit ต้องหน้าตาดีด้วยเราเน้นขายหน้าตาเป็นหลัก

ครับ อิๆ
  • วาดฝันว่าซักวันหนึ่ง มีกะตังค์ จะดันตาโก้ง ไปดำน้ำด้วย

555555555+ เจอกฏเหล็ก

"ใช่ครับพี่อาทิตย์นักดำน้ำต้องมี ร่างกายที่แข็งแรงพวกเราทุกคนได้ผ่านขั้นตอนการฟิตร่างกายและเทสหน้ากล้อง

กันทุกคนเพราะเรามีกฎเหล็กอยู่ว่าใครที่จะดำน้ำกับกลุ่ม Scubapit ต้องหน้าตาดีด้วยเราเน้นขายหน้าตาเป็นหลัก"

อดเหอะ ตาโก้งเอ๊ย เอิ๊กกกกกกกกกกก
  • สวยจัง เหนแล้ว อยาก เปน ปลา อิอิ