ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีใครเคยเลี้ยงพิทกับพันธ์อื่นไหม
  • พอดีผมเพิ่งได้พิทมาใหม่ แต่เลี้ยง บางแก้วอยู่ 2 ตัว อายุ 6 เดือน อยากทราบว่าพอโตจะมีปัญหากับหรือป่าวอ่ะคับ มันมีอยู่ 1 ตัวไม่ยอมเล่นด้วยขู่ตลอดที่พิทมันเข้าใกล้
    ตอนนี้พิทผมอายุ 2 เดือนอ่ะคับ
  • ผมเลี้ยง กะแมว 4 ตัว ชิวาว่า 1

คือพิตมาที่หลังอ่ะนะ แต่ไม่เคยปล่อยให้เค้าอยู่กันลำพัง
    ถ้าจะออกไปข้างนอก แม้แต่แค่เดินไปข้างๆบ้าน ผมเอาพิตเข้าคอกตลอด
    ไว้ใจไม่ได้ ถ้าอยู่กันลำพัง พิตเล่นแรง พอแรงแล้วหมาเล็ก หรือพันธ์อื่นโมโห
    แง่ง ใส่กัน ก็เป็นเรื่องแน่นอน

เลี้ยงพิตบูลตัวเดียวเหนื่อยพอแล้ว หลายตัวคูณ2 คูณ3 เข้าไปเลยครับ
    เสี่ยง ปะทะมากมาก

แต่เห็นบางท่านเลี้ยง รวมกันหลายตัวไม่เป็นไรนะครับนิสัยหมาไม่เหมือนกัน
    อีกทั้งการเลี้ยงดูแล เค้ามาก็ไม่เหมือนกันด้วยนะครับ
  • ของผมเลี้ยงกับชิวาวาเเละชิสุ
  • ขอบคุณมากๆคับ ช่วงนี้ก้อกำลังดูๆ นิสัยพวกเค้าอยู่ แต่ตอนนี้ผูกเจ้าพิทไว้ตัวเดียวเพราะดื้อมากๆเลยคับ
    เลยเอารูปมาให้ดู หลังจากเจ้าพิทออกจากโรงพยาบาลได้2 วันคับ ผอมมากๆคับ แต่ยังดื้อมากๆ ไม่กลัวบางแก้วเลยคับ
    ไฟล์แนบ
    221.jpg 81K
    140.jpg 93K
  • มันจะยอมบางแก้ว จนวันหนึ่งมันตอบโต้ และได้ลิ้มรสเลือด มันจะไม่ยอมหยุด
    ถ้าหากมันถูกรุม ตัวมันจะเต็มไปด้วยรอยเขี้ยวเพราะมันมุ่งจะฆ่าทีละตัว ถ้ามาเจอช้า ก็ขุดหลุมรอไว้ฝังบางแก้วสองตัวนั้นเลย
  • ลูกผมที่บ้านครับ พุ๊ดเดิ้น เป็นจ่าฝูง
    ไฟล์แนบ
    Picture 1750746784.jpg 59K
    Picture 1750746777.jpg 56K
  • ที่บ้านเลี้ยงพิทเดือนกว่าคู่กับร๊อตไวเลอร์4เดือน
  • เลี้ยงพิทบูล( 2 ตัว ) กับ บางแก้ว ( 2 ตัว )ค่ะ ตอนนี้สองเดือนกว่าๆทั้งคู่ กัดกันทุกวันค่ะ แยกก็ไม่ออก บางแก้วตัวเล็กกว่า ก็สู้ไม่ถอย จับพิทบูล แยก บางแก้วยังกระโดด กัด ตัวลอย ตามมา ...ช่วงนี้ต้องห้ามศึกทุกวัน ไม่รู้โตขึ้นจะเป็นไง
  • ขอบคุณพี่ๆทุกคนคับ แล้วยังดีกว่าคุณ jang9782 ของผมมันเล่นกัน ดูแล้วตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไร แต่โตไปนี้สิ:003:
  • บางแก้วเค้าทำสีนี้ด้วยหรอครับ
    เหหม่ สีมันเจ็บจริงๆ
  • พ่อสีดำ แม่สีน้ำตาล ตัวใหญ่มากๆ ตอนนี้เริ่มตามพ่อแม่แล้ว ตอนนี้ 6 เดือนเองนะคับ
  • บางแก้วของผม 6 ปี เอาพิทมาเลี้ยงตอนนั้น 3 เดือน พิทคอยจะเล่นด้วยตลอดตามภาษาหมาเด็ก บางแก้วขู่ไม่ยอมเล่นแต่ไม่กัด พอพิทได้เกือบ 1 ขวบ เริ่มจะไม่มองหน้ากัน (ตัวผู้ทั้งคู่) สงกรานต์ที่ผ่านมาพิทอายุได้ 17 เดือน กัดบางแก้วตายแล้ว
    ทั่วตัวบางแก้วไม่มีเลือดเลย แต่หัวน่วมไปหมด
  • ของผมก็เลี้ยงไว้กับบางแก้ว พิทมาทีหลังคับ บางแก้ว 4 ปีแล้ว พิทได้ 1 ปีเต็มพอดี ตอนแรกก็ยอมบางแก้ว ตอนหลังไม่อยากพูดครับ บางแก้วเละครับ แต่ไม่ตาย แผลเต็มคอ ต้องแยกกันแล้วตอนนี้
    ไฟล์แนบ
    224.jpg 115K
  • พิตเลี้ยงกับหมาเล็กพอได้
    แต่กับบางแก้ว รอดยาก ดุทั้งคู่
  • บางแก้วไม่ได้ธรรมดานะ พิทถูกล่ามอยู่เฉยๆ พอดีบางแล้วโซ่หลุดมันวิ่งมากัดเค้าเลย สู้ไม่ถอยด้วย แต่สู้ไม่ได้

บอกเหมือนพี่มาร์คเลยกับหมาเล็กไม่ค่อยมีปัญหา แต่กับบางแก้ว ระวังให้ดีเลยครับ ใจมันสู้ แต่ร่างกายและพละกำลังมันไม่ได้ สงสารมัน
  • ระวังครับ โตมามีปัญหาแน่ เมื่อก่อนเลี้ยงแต่หมาเล็ก พอเอาพิทมาเลี้ยงเวลามันโตเต็มวัยเวลากัดกันตายสถานเดียว ทุกวันนี้แยกกันสถานเดียว
  • ของผมเลี้ยงมาด้วยกันปกติครับ มี โดเบอแมน โตๆ 1 ตัวๆ บางแก้ว 4 เดือนตัวเมีย พิทบูล 3 เดือนตัวผู้ อนาคตไม่รู้

แต่ไม่ค่อยปล่อยพิทอยู่ตัวเดียวจะขังมันไว้เวลาออกไปไหนหรือ ดึกๆ
  • แค่คิดก็ผิดแล้วครับ

ใครที่เลี้ยงร่วมกับพันธุ์ใหญ่ๆด้วยกัน

แสดงว่าไม่ได้ศึกษาให้ดีก่อนเลี้ยง

อนาคตฟันธงว่า ไม่กัดกันตาย ก็ต้องแยกปล่อย

แล้วหมามันจะมีความสุขได้ไง

สุดท้ายก็ประกาศขาย ไม่ก็ยกให้กันฟรี

ไม่ตัวใดก็ตัวหนึ่ง

ปล. This is THAILAND
  • ึก็พอศึกษามาคับ แต่เจ้าพิทเพื่อนให้มา บางแก้วเลี้ยงไว้ก่อนแล้ว โตมาคงต้องแบ่งไปเฝ้าบ้านอีกหลังอ่ะคับ
    ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาให้ความรู้กับผมนะคับขอบคุณมากนะคับ
  • ผมก็เลี้ยงครับ 3ตัวผู้2เมีย1 ชิสุ1 มาที่หลัง ปัจุบัน ชิสุเป็นใหญ่ครับ เลี้ยงปล่อยด้วย

แต่ถ้าออกไปข้างนอก พิทบลู เป็นเจ้า หมู่บ้านครับ 555
  • .ให้ผมทายนะชิสุเปนตัวเมียไม่งั้นตายไปนานแล้ว
    พิทมันไม่ยอมหงอไปตลอดชัวครับ
  • แต่ของผมสิคับ ตัวเมียหมดเลย โตขึ้นจะเป็นยังไงเนี่ย
  • ผมเลี้ยงกับยอร์คเชียครับก็okนะเวลาอยู่ด้วยกันแบบไม่มีคนเค้าก็จะเข้ากันได้ แต่ถ้ามีคนมาสนใจตัวใดตัวหนึ่งก่อนก็จะอิจฉากันบ้าง แต่ไม่รุนแรงถึงขั้นกัดกัน
  • ผมเลี้ยงพิทบูล1ตัวสายกัดกับเจครัสเซีย3ตัวปั้ก1ตัว และเคยเลี้ยงพิทบูลสายกัด5ตัวกับลาบาดอ1ตัว อยู่กันได้ครับ แต่พิทของผมกับหมาอื่นข้างนอกไม้ได้นะ มันเอาตาย
  • :o071:ของผมเลี้ยงไว้ 3 ตัวครับ หลังอานขนเกรียน 1 อาเซเชี่ยน 1 และ พิท อีก 1 แต่ตอนนี้มีปัญหา อาเซเชี่ยนอายุ17เดือน พิท 7เดือน มันเริ่มจะกัดกัน จริงๆแล้วต้องคอยห้ามมัน เพราะพิทมันเริ่มเอาจริงแล้ว มีคำแนะนำไหมครับ พอดี เพิ่งเล่น พิท น่ะครับ:o019:
  • :m048:จะไหวเหรอ
    นิสัยหวงอาณาเขต
    อยากเป็นจ่าฝูงทั้งคู่
    เป็นห่วงบางแก้วนะ
    ไฟล์แนบ
    imagesCATFFT0B2.jpg 3K
  • โคขึ้นคงต้องแยกบ้านไปอยู่กันคนล่ะหลังอ่ะคับ
  • ได้เหนื่อยแน่พี่
  • เลี้ยงน้องพิท6เดือนกับพี่พุดเดิ้ลอายุ 4 ขวบ...น้องชอบแกล้งแหย่พี่เสมอ...แต่ถ้าใครมาแกล้งน้อง...พี่สู้ตายแบบลืมตัวเลยคะ
  • ผมมีอยู้2ตัวคับผู้1 เมีย1 ผมได้ไปเป็นทหารเกณผมได้เอาหาไปด้วยคับแต่เรื้องคือว่า ผู้พันกรมผมนะเลี้ยง หมูป่า หมาผมทีแรกมันก็ไม่กัด หมูป้า แต่พอผมเอาไม้ไปตี หมูป่าแค้นี้หมาของผม2ตัวไล้กัดหมู เกือบตาย