ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

' เนื่องมาจาก พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง '
  • จากกระทู้ ' คุณหายไปไหนมา พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง '
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15045&page=2#Item_5

"สไนเปอร์ หนึ่งนัดหนึ่งชีวิต พงษ์พัฒน์ นัดเดียวได้ทั้งพวง !!! "

ก่อนอื่นหนูขอยืนยันว่าชื่อที่ใช้ที่นี้กับที่โรงเรียนเป็นชื่อเดียวกัน
    หนูเรียนอยู่ชั้นมัธยมสี่ แถวพญาไท(ขอสงวนชื่อโรงเรียนเพื่อไม่อยากให้ประเด็นแตกไปอีก)
    หนูไม่ได้หายไปไหน แต่อยากฟังความเห็นของคุณลุงคุณอาให้จบเสียก่อน แล้วค่อยเข้ามาวันนี้อีกครั้ง
    ไม่ได้คิดจะเปิดประเด็นทิ้งไว้ในบอร์ดให้เกิดความขัดแย้ง แล้วหายไปเฉยๆ
    หนูคิดว่า การที่มีความเห็นต่างแล้วหนูออกความเห็นในที่สาธารณะ แล้วคุณลุงคุณอาบอกว่าหนูมาสร้างความขัดแย้ง
    ถ้าอย่างนั้นประชาธิปไตยที่หนูเรียนมา ก็ผิดหมด หนูออกความเห็นไม่ได้คิดต่างไม่ได้ คือประชาธิปไตย
    ใช่หรือไม่ ?

ประเด็นแรก ;
    หนูมีลักษณะเพศที่ชัดเจนและสมบูรณ์ เป็นเพศหญิงไม่ใช่เกย์ตุ๊ดทอมอย่างที่คุณลุงคุณอาเข้าใจ(ด่าว่าดูถูกเหยียดหยาม)

ประเด็นที่สอง ;
    หนูเป็นอีกหนึ่งคนที่ได้รับผลกระทบจากการชุมนุมที่กำลังวุ่นวายอยู่ขณะนี้
    โรงเรียนของหนูกับที่ชมนุมห่างกันเพียงป้ายรถเมล์เดียว
    และโรงเรียนของหนูก็เป็นโรงเรียนที่คุณณัฐวุฒิ ไสยเกื้อ เกลียดชังมาก
    ประเด็นที่คิดว่าหนูอาจจะเป็นกลุ่ม นปช. ที่เกลียดคุณพงษ์พัฒน์ ก็น่าจะตกไปเช่นกัน

ประเด็นที่สาม ;
    ตอนที่หนูอยู่ชั้นประถมศึกษาปีที่หก เคยเข้าไปอยู่ในสะพานมัฆวาน
    มีอยู่คืนหนึ่ง หนูเห็นคุณพงษ์พัฒน์ และพี่ตั้วศรันญู เป็นครั้งแรกที่หนูเห็นคนสองคนนี้
    คุณพงษ์พัฒน์เป็นศิลปินขวัญใจของคุณพ่อ คุณพ่อดีใจมากที่เห็นคุณพงษ์พัฒน์
    มากกว่าเห็นคุณตั้วศรันญู คุณพ่ออธิบายเรื่องของคุณพงษ์พัฒน์ให้หนูฟัง ทุกเรื่องเท่าที่พ่อจะจำได้
    พ่อดีใจที่เห็นดาราคนโปรดมาขึ้นเวที จุดเปลี่ยนที่หนูคิดว่าคุณพ่อสวิงกลับความรู้สึกกับคุณพงษ์พัฒน์
    คือ หลังจากวันโน้นจนถึงวันก่อนที่คุณพงษ์พัฒน์จะขึ้นไปรับรางวัลก็ไม่เคยเห็นหรือรับรู้ว่า
    คุณพงษ์พัฒน์ จะแสดงทางถ้อยคำ ตัวหนังสือ หรืออะไรที่บ่งบอกถึงความหมายในคำพูดวันที่คุณพงษ์พัฒน์ขึ้นไปรับรางวัล
    แต่วันนี้ พี่ตั้วตกงาน มีหนี้สินมากมาย ลูกเมียต้องมาเห็นด้วยกับอุดมการณ์ของพี่ตั้ว
    ถ้าถามว่าตอนนี้พี่ตั้วลำบากมั้ย? ลำบาก . แต่หนูมั่นใจที่เห็นพี่ตั้วครั้งสุดท้าย ว่าพี่ตั้ว มีความสุขเพราะพี่ตั้วไม่ทรยศกับอุมดมการณ์
    หนูเชื่ออย่างนั้น
    อย่างน้อยกระทู้ที่หนูตั้งขึ้น มันก็ถูกครึ่งนึงใช่ไหม อีกครึ่งนึงทำไมคุณอาคุณลุง ไม่ปล่อยให้เวลาพิสูจน์คำพูดของคุณพงษ์พัฒน์เอง
    คุณพงษ์พัฒน์คือดารา ดาราคือคนของสาธารณะ หนูสามารถตั้งข้อสังเกต หรือวิจารณ์ได้ใช่มั้ยคะ ?
    หนูตั้งกระทู้ขึ้นมา ไม่ต้องการให้ทุกคนเห็นตรงกับหนู เห็นต่างกับหนูก็ได้ แต่ทำไม ?
    ต้องมาใช้คำหยาบคายอย่างนั้น ?

ประเด็นที่สี่ ;
    คุณลุงคุณอา อาจคิดว่าครอบครัวหนูคือพันธมิตร
    ขอยืมคำพูดของคุณพ่อ มาอธิบายว่า ' ครอบครัวของเรา เหมือนพันธมิตรอยู่อย่างนึง คือ รักในหลวง '
    ทุกๆ ปี คุณพ่อจะเขียนรูปวาดหนึ่งรูป คือ รูปของในหลวง เป็นอย่างนี้มาหลายปีแล้ว
    หนูเป็นเด็กต่างจังหวัด สอบเข้าได้โรงเรียนมัธยมปลายแถวพญาไท
    คุณพ่อได้พาหนูไปมอบตัวที่โรงเรียน และเป็นโอกาสดีที่คุณพ่อคิดว่าจะได้ไปลงนามถวายพระพรที่โรงพยาบาลศิริราช
    (บ่นตั้งแต่อยู่ต่างจังหวัดแล้ว)
    พอไปถึงท่าน้ำที่ท่าพระจันทร์ ก็ได้รู้ว่าเขางดลงนามถวายพระพร
    พ่อยกมือไหว้ตรงท่าน้ำตรงนั้น พ่อก็บอกว่า 'ไหว้ตรงนี้ก็เหมือนกัน มันอยู่ที่ใจ'
    ประเด็นที่พวกคุณลุงคุณอาคิดว่าหนูเข้ามาเปิดประเด็นเอาสถาบันมาสร้างความแตกแยกบนบอร์ด
    ก็คงตกไปเช่นเดียวกัน

สุดท้ายนี้ ถึงอามาร์ค
    หนูรู้ว่าอามาร์ค อาจจะสงสัยว่า ทำไมหนูถึงขึ้นมาโพสต์หรือตั้งกระทู้บนบอร์ดแห่งนี้
    ที่บ้านของหนู คุณพ่อเลี้ยงสุนัขพิทบูล คุณพ่อรู้จักอามาร์คและบอร์ดนี้มานานมาก
    พอคุณพ่อจะโชว์รูปสุนัข หรือขายลูกสุนัข ก็จะใช้บอร์ดของอามาร์ค
    แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่าคุณพ่อใช้ Internet ไม่เป็น
    หนูก็เลยรับหน้าที่นี้มาตลอดเป็นเวลาหลายปีแล้ว ทำให้หนูคุ้นเคยกับบอร์ดแห่งนี้ด้วย
    ถ้าบอกชื่อของคุณพ่อ อามาร์คน่าจะคุ้น ๆ แต่ไม่อยากให้ประเด็นมันแตกไปอีก

อยากให้อามาร์ค และคุณลุงคุณอาทุกคน กลับไปอ่านกระทู้ที่หนูโพสต์เมื่อวันก่อน
    ทำใจให้เป็นกลาง แล้วขออนุญาตให้คุณลุงคุณอาออกความเห็นอีกครั้งได้ไหม ?
    ผิดหรือถูกอย่างน้อยหนูก็จะได้เอาไปสรุปเป็นบทเรียนเพื่อจะเรียนรู้ต่อไป

ขอบคุณค่ะ :' )))
    LONG LIVE THE KING

Keetasilll l .
  • เกิดไรขึ้นอ่า ... มีเรื่องไรกันอ่ะครับ

สาวน้อยโดนอีกคนแล้วหรอเนี๊ยะ ...
  • น้องครับ.....
    ทุกคนเค้าก็รักในหลวง....นะครับ ไม่ใช่เฉพาะพันธมิตร อันนี้ถือเป็นสาระสำคัญที่สุด
    อย่าเอา ในหลวง มาผูกขาด
    และไม่ควรสร้างประเด็น หรือเอาสถาบันมาพูดกันพร่ำเพรื่อ ให้เกิดความแตกแยก อีกเลย นะครับ

ย้ำอีกที นะครับ
    ถ้าหนูรักในหลวง จริงๆ ควร ทำหน้าที่ของหนู ให้ดี เป็นเด็กดี เชื่อฟัง พ่อแม่ นะครับ................
  • นี่คือความคิดเห็นของน้องเค้า

ก่อนหน้านี้คุณหายไปไหนมา คุณพงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง
    คุณมันก็แค่พวกโหนกระแส มันก็แค่สำนวนมายาของคนวงการมายา

ยังจำเมื่อ 4-5 ปีก่อนได้มั้ย ?
    ที่คุณขึ้นเวทีพันธมิตรกับคุณตั้วศรัณยู วงกระจ่าง
    แล้วหลังจากนั้นคุณหายไปไหนมาล่ะ ?

คุณตั้วศรัณยู วงกระจ่างยังรับใช้อุดมการณ์ของเค้ามาโดยตลอด
    แล้วคุณล่ะ? คิดจะมาตีกินโหนกระแสแค่นี้เหรอ?

# นี่เป็นความเห็นส่วนตัว ที่อยากจะลองมาให้คนอื่นๆ ลองคิดพิจารณาดู
    พิจารณาดูว่า 'คนนี้จริงแล้วแน่หรือ ที่เป็นพระเอกในวันนี้?'

อุดมการณ์เปลี่ยนได้ เพื่อเงิน เหมือนหมอบางคน (เวงงง งัย) อิอิ

พงษ์พัฒน์ ฯ เค้ามาถูกที่ถูกเวลาแล้ว กระตุ้นให้ใคร ๆ หลายคน คิดได้ พูดแล้วไม่เห็นจะได้เงินเสี่ยง ไม่ดับก็รุ่ง พี่ก็อยากจะพูดเหมือนกับเค้านะ แต่ไม่มีโอกาส และไม่รู้ว่าจะมีใครฟังรึเปล่า ดีแล้วน้องที่คิดแบบนี้
  • ใครสั่งเผาเมืองดูเอา http://www.youtube.com/watch?v=uInK2nWZn08
  • ขอร้องเลยอย่าเอาสิ่งที่ผ่านไปแล้วมาสร้างกระแสอีก คราวที่แล้วก็โพสว่าสมัครพูดบอกเสื้อแดงบอกตอนไหนว่ะไม่ใช่ตอนเสื้อเหลืองชุมนุมหรอ คราวนี้บอกว่าเผาอีกตั้งแต่ไหน ตอนนี้ข่าวบ้านนายสงสัยหนังสือพิมหน้าหนึ่งคงลงว่าไมเคิ้ลแจ็กสันตายล่ะมั้ง ถ้าเราหาคลิปนายกอภิสิทตอนสมัยเป็นฝ่ายค้านมาพูดว่าถ้ามีคนตายในรัฐบาลผมเป็นผมลาออกใหดูเอามั้ย อยู่สงบไม่เป็น พวกนี้แหละสร้างความร้าวฉาน จะบอกไรให้นะถึงตอนนี้ไม่มีแกนนำผู้คนที่ฟังเค้าปราศัยมาเป็นเดือนมันปลูกฝังในจิตสำนึกถึงไม่มีแกนนำพวกเขาก็ออกมาได้ ต่อไปจากนี้คือไม่สงบจริงๆ
  • ทำไงถึงจะตาสว่างกันซะที ดูเจตนา ดูจุดประสงศ์ ดูการพูด ไม่ออกจริงๆเหรอ มันปลุกระดมขนาดนี้ยังคิดไม่ออกจริงๆเหรอ นี่แค่ฟังคลิปเดียวที่มันพูด ของจริงมันพูด มันเตรียมการนานขนาดไหน แล้วมันบอก อหิงสา ไอ้ที่ว่าอหิงสาแปลว่าความรุนแรงหรือ
    ถามจริงจากใจ เอ็งเข้าใจมันจริงๆเหรอ ว่ามันต้องการอะไร
  • อย่าเอยถึงสถาบันอีก ของอย่างนี้ไม่ต้องประกาศ โง่หรือบ้าว่ะ ที่ไม่รู้ว่าคนไทย รักและหวงแหนสถาบันแค่ไหน ฟรายยยยยย เอยยยยยย ใช้สิทธิประชาธิปไตย โพสมา ตรูก็ใช้สิทธิด่ามั้ง ที่วีข่าวสารเขาหาอ่านหาดูเองได้ ไม่ต้องเอามาลงหรอก บอร์ดนี้ ไม่มีใครโง่หาข่าวสารดูเองไม่เป็นหรอก เอาเรื่องสาระ เรื่องหมา ดูแลหมาดีกว่า บรอดหมา ไม่ใช่การเมือง เปิดดูชื่อเวปก่อน จะได้ไม่หลงเวป ฟรายยยยยยยยยยย (ชิคเค่น)
  • สวัสดีครับน้องสาว ขออนุญาติเรียกนะครับ

เยี่ยมมากครับ ชอบจริงๆคนที่ตั้งและตอบกระทู้แบบนี้ครับ :063::039:

วุฒิภาวะของน้องแค่ ม4 แต่วุฒิภาวะทางอารมณ์เหนือกว่าผู้ใหญ่กร้านโลกในบอร์ดนี้หลายท่านครับ

ขออนูญาติแทนตัวเองว่าพี่นะครับ เรียกอามาร์คแก่ไปหน่อยฮ่าๆๆๆ
    พี่สนับสนุนให้ทุกคนแสดงความคิดได้อย่างเสรีในบอร์ดนี้ ก็เพื่อยกระดับความคิดของคนเลี้ยงหมาพิตบูล
    ให้สนใจสิ่งรอบตัว เหตุบ้านการเมืองบ้าง ไม่ใช่วันๆจ้องแต่จะจับหมาปี้กัน เพาะลูกหมาหาเงินโดยไม่สนใจสังคมคนรอบข้าง
    ไอ้พวกที่เอาเปรียบหมา หาแดกกับหมาโดยไร้ซึ่งจรรยาบรรณและขาดความรับผิดชอบ ก็เป็นบุคคลที่ผมไม่ต้องการเห็นอยู่ในบอร์ดนี้ครับ
    จะไปสุมหัวที่บอร์ดไหนก็ตามสบาย ถึงจะขายอาหารหมาแต่จุดยืนของผมชัดเจนครับ คือ ธุรกิจคือธุรกิจ อุดมการณ์คืออุดมการณ์

เรื่องความจงรักภัคดี ผมเห็นบางคนเอามาใช่พร่ำเพรื่อไม่รู้กาลเทศะจนเอียน ผมก็ไม่เห็นด้วยเช่นกันครับ
    เรื่องสถาบัน มีกฏหมายรุนแรง ครอบจักรวาล ผมจึงพยายามหลีกเลี่ยงไม่วิพากวิจารณ์
    ผมเทิดทูลในหลวงเหนือสิ่งใด รับไม่ได้หากใครบังอาจมาแตะต้อง และมั่นใจว่าในหลวงของเราคือกษัติรย์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของโลก พระองค์หนึ่ง
    ผมเทิดทูลบูชาใคร ดูจากความดีที่ปรากฏอยู่จริง ไม่ใช่เฮตามใครโดยขาดการพิจารณาถึงข้อเท็จจริง ผมพูดเพียงเท่านี้คงพอนะครับ

เรื่องฮีโร่ในดวงใจ ผมเชื่อว่ามีกันทุกคน เราอาจเชื่อตามภาพที่เราเห็น หากเรารู้ฉากหลังของเขาความคิดเราอาจเปลี่ยน
    ผมจำได้สมัยวันรุ่นเคยทราบข่าวมาว่า ดาราหนุ่มคนหนึ่ง มีอดีตที่ไม่ดีสักเท่าไร เป็นคนที่ไม่รู้บุญคุณคน
    เขาทิ้งคนรักที่เคยอยู่ร่วมกันมา ทั้งที่พ่อแม่ของผู้หญิงคนนั้นเคยอุ้มชูดูแลส่งเสียเล่าเรียนก่อนเข้าวงการ วันหนึ่งได้ดิบได้ดีก็ลืมคนที่เคยเกื้อหนุนตัวเองมา
    ดังนั้นอย่าอินในบทบาทการแสดงของเขามาก ดาราหลายท่านในละครคือพระเอกที่แสนประเสริฐ แต่ชีวิตจริงเลวระยำอัปปรีย์ยิ่งกว่าโจร
    ดาราวันนี้เป็นขวัญใจวัยรุ่น แต่การกระทำตัวไม่สมกับเป็นบุคคลสาธารณะ นอกจากไม่ทำตัวเป็นเยี่ยงอย่างที่ดีแก่เยาวชนและยังทำลายวัฒนะธรรมอันดีของชาติอีกด้วย

วันนี้จุดยืนของพี่คือยืนอยู่ฝั่งความถูกต้อง แยกแยะส่วนดีส่วนเลวออกจากกัน
    พี่สนับสนุนให้น้องกล้าพูดกล้าแสดงออกในบอร์ดนี้ต่อไปครับ :039:
  • ขอร่วมโพสท์ด้วยนะค่ะ ต้องขอโทษด้วย เพิ่งโพสท์เป็นครั้งแรก ก่อนอื่นขอชื่นชมน้องมากที่กล้าแสดงความคิดเห็นอย่างโดนใจพี่เลย แต่จะว่าไปจะเรียกพี่คงไม่ได้เนอะ น่าจะเป็นน้าหรืออามากกว่า
  • เรามีความเชื่อทางการเมืองที่แตกต่าง แต่เราไม่จำเป็นต้องแตกแยกกันครับ
    เราชอบพิตบูลเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า เรามีความรับผิดชอบเท่าเทียมกัน

การนำเสนออย่างมีเหตุและผลไม่ว่าจากฝ่ายไหน จะนำมาซึ่งปัญญาครับ
    แต่การนำเสนอด้วยอารมณ์ ขาดสติ มีแต่จะสร้างความเกลียดชังให้เกิดขึ้นระหว่างกัน
  • ดิฉันก็เคยได้ยินข่าวมาเหมือนกันเรื่องของฮีโร่แสนประเสริฐ ตอนนั้นจำได้ว่าอยู่มัธยม 2 ว่าเขามีครอบครัวแล้ว อยู่ๆ มาวันหนึ่งว่าเขาแต่งงาน แล้วครอบครัวเดิมก็ถูกลืมโดยทิ้งไว้เป็นประวัติศาสตร์ไป คนเราก่อนจะพูดอะไรทำไมไม่กลับหันมามองตัวเองซักนิดว่าเราดีแค่ไหนซึ่งอย่างน้อยคนอื่นเขาไม่รู้ก้นบึ้งของตัวเรา แต่ตัวเราเท่านั้นที่รู้ว่าตัวตนที่แท้จริงเป็นอย่างไร ซึ่งธรรมชาติของมนุษย์ย่อมที่จะให้มีคนชื่นชมตัวเองถ้าเราดีจริง ๆ มันก็น่าภูมิใจ แต่ถ้าแอบแฝงจิตใจเรานั้นที่รู้ว่าเราดีพอแล้วหรือ คนที่ทรยศว่ารู้สึกของตัวเองได้แล้วจะทรยศคนอื่นไม่ได้เชี่ยวรึ
  • อ้าวนึกว่าข่าวที่เราได้มา เรารู้อยู่คนเดียว ฮ่าๆๆ

แต่ช่างมันเถอะครับ ไม่มีใครแก้ไขอดีตได้ หลายเรื่องหากย้อนเวลาได้ เขาคงไม่ทำ
    ผมจึงไม่อยากรื้อฟื้นอดีตใคร เพราะเขาอาจจะมีความจำเป็นบางอย่างที่ต้องกระทำเช่นนั้น
    และวันนี้มันอาจจะเป็นแผลฝังอยู่ในใจ เป็นความเจ็บปวดที่เขาอยากลืม

ดังนั้นผมขอมองวันนี้ และพรุ่งนี้ก็พอครับ
  • สวัสดีครับน้องและอามาร์ค น้องครับเมื่อก่อนมีพันธมิตรพี่โคตรรัก ทักกี้เลยทำไมเหรอครับครอบครัวพี่ลืมตาอ้าปากในยุคสมัยของทักกี้

ฉะนั้นเวลาใครจะล้มทักกี้พี่จึงรู้สึกโกรธแค้นมากมีเพื่อนชวนไปพันธมิตร ก็ไปแบบเดินหน้าเป็นตูดไปแบบขัดไม่ได้จนเมื่อกระทั้งเดือนที่แล้ว

พี่ก็ยังมีความรู้สึกลึกๆว่า ใครก็ได้ไม่สนใจทั้งเหลืองและแดงจนล่วงมาถึงวันนี้จากรัก เป็นเฉยๆ เป็นโคตรเกลียดและจะไม่ยอมให้มันเหยีอบ

แผ่นดินไทยง่ายๆซึ่งในใจหลายๆคนคงคิดแบบพี่มีใครจะเถียงมั้ยไอ้ ทักกี้ไม่เกี่ยว

ฉะนั้นไม่ใช่แค่พงษ์พัฒน์แต่มันเป็นหน้าที่ของคนในชาติที่จะต้องมีความรู้สึกและแสดงออกไม่ใช่แค่หายใจแย่งอากาศคนในชาติไปวันๆครับ
  • เฮียกรูมาคมกริบทุกครั้ง ฮ่าๆๆๆ

อาศัยแผ่นดินเกิด ไม่ตอบแทนก็โปรดอย่าทำลาย

งานนี้ใครบอกทักกี้ไม่เกี่ยวบ้างครับ ขอเสียงหน่อย
  • ขอบคุณ อามาร์คครับแค่หนึ่งความรู้สึกที่เป็นห่วงชาติและต้องการแสดงออกครับหลังจากสงบอยู่นาน

ไอ้ทักกี้มันรู้ว่า ชาตินี้มันคงไม่มีแผ่นดินไทยกลบหน้ามันจึงปู้ยี่ปู้ยำประเทศได้อย่างหน้าตาเฉย

พระสยามเทวาธิราชปกบ้านปกเมือง ขอให้แม่งชาตินี้เป็นผีแร่ร่อนมีเงินล้นฟ้าแต่ไม่มีแผ่นดินอยู่ ไอ้เหี้ยยยยย
  • แหม่ๆๆๆ วันนี้มาคมกริบเลยนะครับ
    อามาร์ค อาเหลียง แล้วน้ายุทธไปไหนหว่า
    5555+:m001::m001::m001:
  • โอ้ว....พี่ MANOP123 นี่เล่นดักคอ ซะสำลักข้าวเลยนะเนี่ย คร่อกๆๆ

สวัสดีครับ คุณน้อง อามาร์ค และพี่เหลียง เรื่องพงษ์พัฒน์ ใจนักเลงอะไรนั่น จะโหนกระแสหรือป่าว ผมไม่รู้ ผมไม่ค่อยได้ติดตาม เรื่องวงการบันเทิงอะไร แต่พอดี กอล์ฟมันเอามาลงให้ดูก็เลยดู แล้วรู้สึกว่า เค้าเป็นดารา มีช่องทางในการออกเสียงที่ใหญ่กว่าเรา ก็เลยรู้สึกว่า มีคนๆนึงมาบอกกับคนท้งประเทศแทนใจเราก็แค่นั้น

ส่วนน้องพี่ยอมรับนะครับ ว่าน้องเป็นคนที่มีวุฒิภาวะมากๆ กล้าออกมาแสดงความคิดเห็น ในทางที่ถูก
    และที่พี่ออกมาแสดงความคิดเห็น ไม่รู้ว่าตรงกับที่ใจน้องสาวคนนี้บอกหรือป่าว
    เห็นลงว่า ลุงกะ อา แต่พี่คงมียศถาบรรดาศักดิ์ได้แค่พี่ 555 ตอนนี้อยากรู้จักกะน้องมากๆเลย วันหลังถ้ามีโอกาสเจอกันก็ช่วยบอกพี่ด้วยนะ ว่าเป็นน้องสาวคนนี้เอง :015:
  • สงสัยที่ช่อง3โดนเผาคงเป็นเพราะพงพัฒหล่ะมั้งคนล่ะสีบวกกับสีที่อยู่ในช่องนายแน่มาก พูดออกมาคนอื่นเลยซวยด้วย อดดูทั้งประเทศ
  • รวมกันฟ้องเอาความเสียหายจากมันทั้งโคตรเลย หากสวรรค์มีตา ได้โปรดทำให้มันฉิบหายวายวอดไปทั้งโคตระ สาธุ
  • http://www.youtube.com/watch?v=1HlyzH-aRAY
  • ใครที่ดูหมิ่นสถาบันกร้าวล่วงในหลวงอันเป็นที่รักของประชาชนขอให้มันไม่ใด้ตายดีและขอให้ถูกตัดหัวเสียบประจารให้หมด

พี่ๆทุกคนฟังนะครับว่าเรื่องนี้มันมีมูลเหตุความจริงที่เกิดขึ้นมาจากแกนนำบางคนจริงๆ(เพียงบางคนนะครับ)

เลยถึงมีการแตกคอกันในกลุ่มแกนนำ แต่สำหรับแกนนำอย่าง ณัฐวุติ จตุพร แหวง จากที่ผมรับฟังและติดตามข่าวสารยังไม่เคยพูดถึงเรื่องสถาบัลครับ

เพียงแต่จะมีเรืองขององค์คมลตรีเท่านั้น แต่นั้นก็ไม่ใช่เรื่องดี แต่ขอให้พี่ๆทุกใด้โปรดพิจรณาความผิดของแต่ละคนเป็นเรื่องๆไปนะครับ ขอบคุณครับ

เมื่อก่อนความคิดของผมมีเพียงแค่ยุบสภาเลือกตั้งใหม่ พอมีเรื่องล้มล้างขึ้นมาผมรับไม่ใด้ครับเพราะอย่างไงก็ออกมาจากกลุ่มแดงบางคนที่เลวทราม

ผมเชื่อใด้ว่านั้นคือเหตุผลของการแตกแยกในครั้งนั้นของกลุ่มแกนนำท่ไม่เห็นด้วยในแนวทางของแกนนำบางคน ขอบคุณครับ
  • มันกลายเป็นกระทู้ขุดความไม่ดีของดารามาติเตียนกันแล้วหรือ ผมว่า อดีตของเค้า กับสิ่งที่เค้าทำในวันนี้มันคนละเรื่อง อดีตเค้าอาจจะมีบางช่วงที่มัวหมอง แต่ไม่ได้แปลว่า เค้าจะทำดีในวันนี้ไม่ได้ ผมว่าเราไม่ควรข้ามนะครับ

อยากจะบอกว่า บทบาทของเค้า กับบทบาทคุณตั้ว ศรัญญู ก็ไม่จำเป็นต้องเหมือนกัน แต่ละคนมีบทบาท หน้าที่ และความคิดเห็นที่แตกต่างกันไป ขอเพียงมีจิตใจดี ก็ถือว่ามีคุณค่ามากแล้ว

ผมเองโดยส่วนตัว ไม่ได้เป็นแฟนคุณอ๊อฟ พงษ์พัฒน์ สักเท่าไหร่ ออกจะรู้สึกไม่ค่อยดีเสียด้วยซ้ำไป แต่เหตุการณ์ในวันนั้น ผมเรียนตามตรงว่า ผมชื่นชมคุณอ๊อฟด้วยความจริงใจ คุณอ๊อฟ มาถูกที่ ถูกเวลา และสามารถปลุกกระแส และดึงกระแสของคนที่เป็นสีเทาได้

ถ้าคุณอ๊อฟ ดำเนินกิจการทางการเมืองอย่างต่อเนื่องเช่นเดียวกับคุณตั๋ว ผมรับรองเลยว่า คำพูดของคุณอ๊อฟ คำพูดเหมือนกัน เวลาเดียวกันนี้ จะไม่สามารถปลุกกระแสได้เลย เพราะทุกคนจะเคยชินในบทบบาทของคุณอ๊อฟอยู่แล้ว ไม่มีอะไรที่เป็นสีสรร

ในสังคม เพียงแต่แต่ละคนมีโอกาสทำดีคนละเล็กละน้อย มันย่อมหล่อหลอมส่วนใหญ่ ให้ดีขึ้นมาได้

อย่าปิดโอกาสให้คนทำความดี อย่าติคนทำความดี แม้เพียงน้อยนิด มีโอกาสชื่นชมได้ ควรชื่นชม เพื่อการทำความดีที่ยิ่งใหญ่ในอนาคต ผมสนับสนุนคนคิดดี ทำดีคับ

ไอ้เสือ
  • GOOD พี่เสือ พูดดี
  • ขอบคุณที่คุณอ๊อฟ ได้พูดแทน คนที่ไม่มีโอกาศยืนอยู่ตรงที่คุณอ๊อฟยืน

สิ่งที่คุณอ๊อฟได้พูดออกมา มันโดนใจ คนเกือบ 60 ล้านคน

แต่อาจจะไม่โดนใจคนบางคนที่กินหญ้าเป็นอาหาร
  • ผมดูเวบนี้มานาน อยากได้หมาดีๆสักตัวก็ว่าจะหาจากที่นี่แหละ เอาเป็นว่าเลยนะตรงๆผมรักในหลวงแต่ผมเชียเสื้อแดง เกลียดเสื้อเหลือง เบื่อรัฐบาล แล้วผมยังจะดูหาซื้อหมาที่นี่ได้ไหม อยากให้ผู้หลักผู้ใหญ่ช่วยตอบที
  • ได้อ่านความคิดเห็นของน้องพี่ก็คิดว่าคุณพงษ์พัฒน์สร้างกระแสอย่างที่น้องคิดครับ แต่พออ่านความคิดเห็นของ คุณไอ้เสือผี ก็เป็นมุมความคิดที่ดีมากๆ สถานะการบ้านเมืองแบบนี้เราควรมองคนในแง่บวกดีกว่าครับ ถึงแม้เค้าจะทำดีเพียงนิดเดียวแต่อย่างน้อยเค้าก็ไม่ได้ทำร้ายประเทศไทยของเรา:029:
  • พวกเฮี้ยปากบอกสู้เพื่อประชาธิปไตรแบบอหิงสา ดูพวกมันทำกับประเทศกูแบบนี้เผาบ้านเผาเมือง ถึงแม้ผมจะไม่เห็นด้วยกับเสื้อแดงแต่ผมนับถือการต่อสู้แบบอหิงสาของ คุณวีระ มุสิกพงษ์ เพียงคนเดียวครับ
  • รักในหลวงเพราะท่านเป็นที่ยึดเหนี่ยวทางใจของผมครับ พวกเราทุกคนเป็นลูกของพระองค์ท่าน วางใจเป็นกลางในสถานการณ์อย่างนี้ดีที่สุด
    ไม่ชิงชังรังเกียจไม่ว่ากล่าวไม่สร้างกระแสทุกฝ่ายก็สูญเสีย ถ้าเราชิงชังอีกฝ่ายว่าร้ายกล่าวโทษกันไปมาเราก็เหมือนเป็น จุดๆหนึ่งที่มีส่วนทำร้ายพระองค์ท่านเพราะจะมีพ่อคนไหนสบายใจเมื่อเห็นลูกทะเลาะกัน รักในหลวงครับ
  • ไม่รู้ว่าพี่ๆเชื่อเหมือนผมหรือปล่าวว่า ไม่ใช่ว่าใครจะอยู่ดีๆจะมาเป็นเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดินใด้

คนผู้นั้นต้องมีบุญสูงส่งกว่าคนทั้งแผ่นดินและเพรียบเสมือนเทพเทวดาส่งท่านมาเกิด นี้ผมไม่ใด้บ้านะครับ เป็นความเข้าใจของผมส่วนตัว

ใครเคยใด้ยินบ้างว่า เคยมีบ้านถูกไฟไหม้ทั้งหลัง แต่รูปในหลวงที่ติดอยู่กับเสาบ้านหลังนั้นกลับไม่ไหม้ เป็นไปใด้หรือ มันเป็นเรื่องจริงครับหลักฐานมีครับลองค้นหาดูนะครับ

ผมพูดแบบลูกผู้ชายเลยนะครับว่าผมรักในหลวงมาก ผมไม่เอาความรุนแรง ผมไม่เอารัฐบาลชุดนี้ ผมต้องการให้ยุบสภาแบบลูกผู้ชาย และผมต่อต้านคนที่ดูหมิ่นพ่อหลวงของผม

( ผมคงไม่ผิดนะครับที่ผมไม่ชอบรัฐบาลชุดนี้ ) และท่าบทสรุปความมุ่งหมายของกลุ่มแกนนำและผู้สนับสนุนของกลุ่มต้องการล้มล้างสถาบันจริง

( ผมจะขอ "รบ" กับพวกเขาเองครับ )

ผมขอพาวณาให้เป็นแค่ความคิดของคนบางคนในกลุ่มแกนนำเท่านั้น เพราะผมยังเชื่อว่าคนที่คิดแบบนั้นคงมีไม่กี่คนเพราะคนที่คิดแบบนั้นใด้ต้องเลวเกินมนุษย์จริง

( หมามันยังรู้พระคุณเจ้าของมันเลย อายหมามัน )
  • คุณ ozaka

คุณไม่ผิดหรอกครับ ที่ไม่ชอบรัฐบาลชุดนี้
    แต่คุณมองอะไร คุณต้องมององค์รวม ต้องจับประติดปะต่อให้ครบ คุณถึงจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร คุณไม่ควรแยกพิจารณาเป็นเรื่องๆ โดยไม่น้ำมาเชื่อมโยงกัน
    ผมว่าคุณรู้ว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น มันเป็นขบวนการ แต่คุณมองแต่รายละเอียดย่อยๆ คุณจึงมองวัตถุประสงค์เหตุและผลและความเชื่อมโยงของขบวนการนี้ไม่ออก คุณรู้หรือไม่ว่าเค้าแบ่งแยกกันทำงานเป็นกลุ่มๆ ต่างกลุ่มต่างทำงานเพื่อเป้าหมายเดียวกัน ซึ่งจะเป็นผลเสียต่อประเทศเราอย่างมาก
    คุณได้เคยคิดหริอไม่ ว่าถ้ารัฐบาลยุบสภา แล้วหลังจากนั้นจะเป็นอย่างไรต่อไป ผลดีผลเสีย คืออะไร
    การที่รัฐบาลเค้าไม่ยุบสภา ไมได้แปลว่า เค้าไม่ได้เป็นลูกผู้ชายหรอกครับ มันไม่มีเหตุผลอะไรที่เค้าจะต้องยุบสภา มันไม่มีเหตุผลเพียงพอ หากรัฐบาลทำแบบนั้น กลับจะเป็นเรื่องเสียหาย ทำให้หลักการบนพื้นฐานประชาธิปไตยเสียหายอย่างมากมาย
    อยากให้คุณคิดดีๆ ประเทศเราตอนนี้ เป็นประชาธิปไตยมากๆ ประชาธิปไตย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับการยุบสภา แล้วเลือกตั้ง ไม่ใช่ขึ้นอยู่กับทหารปฏิวัติหรือไม่ บ้านเราเป็นประชาธิปไตยมาตั้งแต่เรายังปกครองด้วยระบบราชาธิปไตยด้วยซ้ำไป ประชาชนมีสิทธิ์ในการแสดงความคิดเห็นในการปกครอง ประชาชนมีสิทธิในการครอบครองทรัพย์สิน มีสิทธิในการประกอบอาชีพที่สุจริต และมีสิทธิทำอะไรก็ได้ ที่ไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนแก่สังคม

สิ่งที่เห็นได้ชัดเจนมากที่สุด คือการปกครองสมัย ร.5 ซึ่งสมเด็จพระจุลจอมเกล้า ทรงเสด็จประพาสต้น เพื่อจะได้มีโอกาสใกล้ชิดประชาชน ได้เก็บรวบรวมข้อมูล ความเป็นอยู่ ความต้องการของประชาชน นำมาปรับปรุงเสริมสร้างในสิ่งที่ประชาชนต้องการ ประชาชนมีสิทธิ์ที่จะแสดงความคิดเห็นโดยพระองค์ท่านรับฟัง และที่ยิ่งใหญ่ที่สุดคือในหลวงของเรา ท่านเสด็จไปทุกที่ ที่ที่มีคนลำบากยากเข็ญ ที่ทุรกันดาร ด้วยความเสียสละ ที่ไม่มีกษัตริย์ในโลกนี้พระองค์ไหนจะทรงงานหนักเหมือนท่าน

คุณรู้มั้ยว่าเว็บไซต์เสื้อแดงจาบจ้วงพระองค์ท่าน เรียกการปกครองสมัยนี้ว่า ราชาธิปไตย ถ้าคุณคิดดีๆ คำๆนี้ เป็นคำจาบจ้วงพระองค์ท่านอย่างรุนแรง เพราะพระองค์ท่านไม่เคยใช้พระราชอำนาจเกิดขอบเขตที่กำหนดไว้ในรัฐธรรมนูญ ตามระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข

อย่างที่บอกว่าประเทศเราเป็นประชาธิปไตยมากๆ คุณรู้มั้ย ว่า มันมากจนประชาชนในประเทศของเรา ใช้ประชาธิปไตยเกินขอบเขตด้วยความมักง่าย อย่างที่เราเห็นความวุ่นวายที่เกิดขึ้นทุกวัน มันเป็นการใช้ประชาธิปไตยที่เกินขอบเขต จนไปก้าวล่วงสิทธิ์ของผู้อื่น ทำให้คนบ้านเรา ไม่มีวินัย เห็นแก่ตัว ลักขโมย ฯลฯ เหล่านี้เป็นประชาธิปไตยที่เกืนขอบเขตทั้งนั้น

ผมยืนยันว่า ถ้ารัฐบาลยุบสภาอย่างที่คุณอยากให้เป็น ประเทศเราจะเสียหายมากมาย จนไม่สามารถประเมินได้ สังคมเราจะเสื่อมทราม และกฎหมู่จะอยู่เหนือกฎหมาย และปัญหาใหม่ๆจะเกิดขึ้นเป็นลูกโซ่ ยากที่จะแก้ไข มันจะมีอะไรตามมาอีกมาก ที่เราๆก็สามารถคาดการณ์ได้ ถ้าคุณรักในหลวงจริง คุณต้องไม่ยอมให้เกิดสิ่งนี้ขึ้น ตามที่กฎหมู่ต้องการ

ไม่อยากให้คุณใช้อารมณ์ในการตัดสินใจนะครับ การที่คุณไม่ชอบรัฐบาลชุดนี้ ไม่ได้แปลว่า เค้าต้องยุบสภา ไม่อย่างนั้น ไม่ว่ารัฐบาลไหน ฝ่ายตรงข้ามซึ่งปกติก็ต้องไม่ชอบรัฐบาลอยู่แล้ว ก็เดินขบวนเรียกร้องให้รัฐบาลยุบสภา มันไม่ถูกต้องตามระบอบประชาธิปไตย ถ้ามีรัฐบาลไหนบ้าจี้ ยุบสภาตามที่คนเดินขบวนต้องการ มันจะกลายเป็นบรรทัดฐาน ความวุ่นวายมันก็จะเกิดวนเวียนไม่มีที่สิ้นสุด และไม่มีใครสามารถบริหารประเทศได้ด้วยปกติสุข บ้านเราก็จะถอยหลังลงคลอง เพราะเราไม่สามารถพัฒนาประเทศได้ทันเพื่อนบ้าน
  • เรียกร้องประชาธิปไตยทั้งที่ยังไม่เข้าใจความหมายของคำว่าประชาธิปไตย ขำว่ะ

รู้สึกว่าคำนี้ใช้กันอย่างฟุ่มเฟือยเกินไปแล้ว กลายเป็นพูดเอาเท่ห์ พูดเอามัน เพื่อยกระดับคำพูดตัวเองเท่านั้น
  • อ่านความคิดเห็นของน้องคนนี้ไป พยักหน้าตามไปด้วยโดยไม่รู้ตัว วุฒิภาวะของน้องเค้าสูงกว่าใครๆ หลายๆคน .. เยี่ยมครับ .. :m001:
  • น้องสาวผู้มีจิตวิญญาณของนักประชาธิปไตยอย่างแท้จริง พี่ขอนับถือความคิดที่นุ่มลึกพี่อ่านไปขนลุกไปเพราะไม่คาดคิดว่านีคือความคิดเห็นของเด็กสาวอายุไม่ถึง20ปี "มีมากกว่าผู้นำประเทศเสียอีก" และขอชื่นชมพี่มาร์คจริงๆที่แสดงความคิดเห็นที่ตรงไปตรงมาชัดเจนและคมคาย
  • ขอบคุณครับ
  • มันกลายเป็นกระทู้ขุดความไม่ดีของดารามาติเตียนกันแล้วหรือ ผมว่า อดีตของเค้า กับสิ่งที่เค้าทำในวันนี้มันคนละเรื่อง อดีตเค้าอาจจะมีบางช่วงที่มัวหมอง แต่ไม่ได้แปลว่า เค้าจะทำดีในวันนี้ไม่ได้ ผมว่าเราไม่ควรข้ามนะครับ

อยากจะบอกว่า บทบาทของเค้า กับบทบาทคุณตั้ว ศรัญญู ก็ไม่จำเป็นต้องเหมือนกัน แต่ละคนมีบทบาท หน้าที่ และความคิดเห็นที่แตกต่างกันไป ขอเพียงมีจิตใจดี ก็ถือว่ามีคุณค่ามากแล้ว

ผมเองโดยส่วนตัว ไม่ได้เป็นแฟนคุณอ๊อฟ พงษ์พัฒน์ สักเท่าไหร่ ออกจะรู้สึกไม่ค่อยดีเสียด้วยซ้ำไป แต่เหตุการณ์ในวันนั้น ผมเรียนตามตรงว่า ผมชื่นชมคุณอ๊อฟด้วยความจริงใจ คุณอ๊อฟ มาถูกที่ ถูกเวลา และสามารถปลุกกระแส และดึงกระแสของคนที่เป็นสีเทาได้

ถ้าคุณอ๊อฟ ดำเนินกิจการทางการเมืองอย่างต่อเนื่องเช่นเดียวกับคุณตั๋ว ผมรับรองเลยว่า คำพูดของคุณอ๊อฟ คำพูดเหมือนกัน เวลาเดียวกันนี้ จะไม่สามารถปลุกกระแสได้เลย เพราะทุกคนจะเคยชินในบทบบาทของคุณอ๊อฟอยู่แล้ว ไม่มีอะไรที่เป็นสีสรร

ในสังคม เพียงแต่แต่ละคนมีโอกาสทำดีคนละเล็กละน้อย มันย่อมหล่อหลอมส่วนใหญ่ ให้ดีขึ้นมาได้

อย่าปิดโอกาสให้คนทำความดี อย่าติคนทำความดี แม้เพียงน้อยนิด มีโอกาสชื่นชมได้ ควรชื่นชม เพื่อการทำความดีที่ยิ่งใหญ่ในอนาคต ผมสนับสนุนคนคิดดี ทำดีคับ

เยี่ยมว่ะ
  • เชื่อว่าคนส่วนใหญ่รักสถาบัน แต่มีไม่น้อยที่ต้องการ การเปลี่ยนแปลงและหนึ่งในนั้นที่สถาปนาตัวเองเป็นผู้นำคือ เฮียทักกี้ มีแต่คนที่หูหนวกตาบอดเท่านั้นที่ไม่เห็นการจาบจ้วงล่วงละเมิดสถาบัน ในม็อบราชประสงค์มีแต่คำหมิ่นเหม่ทั้งนั้นหรือใครเถียง ใครไม่รักบ้านหลังนี้ก็จงออกไปจากบ้านหลังนี้ซะ(ตามพ่องของพวกมึงไป)....ที่นี่เป็นบ้านของพ่อ....น้ำตาไหลตามเจ๊นกเลยครับ...