ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อุทาหรณ์สอนใจ
  • สำหรับคนที่ใช้รถกระบะแล้วชอบเอาหมาไปไหนมาไหนด้วยนะครับ
    ควรที่จะผูกหมาไว้ด้วยกันมันล่วงรถเพราะเจอมากับตัวเองสดๆร้อนๆเมื่อวานนี้เอง
    ปกติเวลาผมไปไหนก็จะเอาหมาที่บ้านไปด้วยตลอดเมื่อวานก็เช่นเคยไปรับพี่สาว
    จากโรงพยาบาลไปส่งที่บ้าน ปกติเป็นคนขับรถเร็วอยู่แล้วและหมาเราก็ไม่เคยกระโดดรถ
    รถก็มีแครี่บอย ก็เปิดกระจกไว้แค่พอมันออกมารับลมได้เท่านั้น ก็เลยไม่ไม่ได้ผูกหมาไว้ครับ
    แต่แล้วเมื่อขับรถจะถึงบ้านอยู่แล้วก็รู้สึกว่าหมาเราหายไปไหนหว่า เลยลงมาดูใจล่นอยู่ตาตุ่มเลยครับ
    หมากูรหายไปไหนหว่า ต้องรีบขับรถย้อนกลับมาหาหมา หาอยู่ 2ชม ทั่งแจ้งความให้สถานีวิทยุประกาศ
    กู้ภัยช่วยหา ก็ไม่วี่แววหมาผมเลยจนเริ่มถอดใจว่าคงไม่เจอแล้วละ เลยขับรถกลับบ้านอย่างใจหดหู่
    แต่คงเพราะบุญเก่าคงมีอยู่บ้าง พอเลี้ยวรถตรงทางแยกกลับบ้านก็เห็นมันนอนรออยู่ที่เผิงข้างทาง
    อย่างเรียบร้อยเหมือนรอเรามารับกลับบ้าน เป็นความโชคดีของผมมากๆที่มันไม่เป้นอะไรเลย
    และมันไม่วิ่งตามหาเจ้าของไปเรื่อยๆมันยังรอเราอยู่ตรงที่มันน่าจะล่วงลงไปครับ
    เรื่องนี้มันเลยสอนให้ผมรู้ว่าความทำอะไรควรจะป้องกันไว้ก่อนดีกว่ามาแก้ไขทีหลัง
    เลยไม่อยากให้คนอื่นต้องมาเจอแบบผมเพราะมันไม่ได้โชคดีเสมอไปครับ
    ขอบคุณที่ทนอ่านกันนะครับและหวังว่าจะทำให้ทุกคนระวังมากขึ้น
    ตัวนี่เลยครับที่หายไป
    ไฟล์แนบ
    DSCF0401.jpg2.jpg 72K
  • โชคดีไป
  • หน้ากลัวแทนเลยครับ โชคดีมากๆครับ

^_^
  • เกือบเสียเพื่อนดีๆไปซะแล้ว
  • ปัดโถ่! หัวหน้าแก๊งค์กู ไรว่ะเนีย? เกือบไปแล้วน้ำตาเช็ดหัวเข่า โชคดีไป
  • ประสบการณ์ของผมในเรื่องนี้ อาจจะเป็นอุทาหรณ์เช่นกันครับคุณแมส

ของคุณแมส ไม่ผูก มันเลยหล่น ใช่มั๊ยครับ แต่ของผม ผูก ไว้ ตรง หูด้าน หลังแคป ของกระบะ แต่มันเห็นหมาตัวอื่นแล้วอยากพุ่งเข้าใส่ มันโดด ลงจากกระบะทันที ทำให้ เกิดอาการห้อย ต่องแต่ง เหมือนแขวนคออยู่อย่างนั้น โชคดีมาก ที่ผมมองกระจกหลังตลอด ทำให้จอดรถและช่วยไว้ได้ทัน และโชคดีมากที่ใส่ปลอกคอแบบหนานุ่มป้องกันคอหมาไว้ ตัวหมาเอง ไม่โดนล้อหลังคูด หรือ มีแผล อะไรเพราะว่า ผูกไว้ค่อนข้างสั้น ครับ โชคดีจริง ๆ ช่วงนั้น ผมได้แต่รู้สึกผิดกับตัวเอง ตอนนี้ทุกครั้งที่จะพาไปเที่ยว ผมเอาหมาผม ให้โดดเข้ามาในรถด้วยกัน อุ่นใจครับ แต่ให้นั่ง ด้านของ แคป ไม่ให้โผล่เสนอหน้ามาข้างหน้า ถึงคนอื่น อาจมองว่าเอาหมาไว้ในรถ ขนหมาเอย อะไรเอย จะติดโน่นติดนี่ภายในรถ แต่ผมก็ไม่สนใจครับ คิดว่า มันคงดีที่สุดแล้ว ดีกว่าที่เราจะปล่อยไว้ ที่กระบะแล้วมันทำอะไรแบบไม่คาดคิดแบบนี้อีก

ตอนนี้ ทำกระบะใหม่แล้ว ใช้ snap link ล๊อคไว้ บริเวณตามในภาพเลย ไม่มีหนีไปไหน เพราะไปไหนไม่ได้ กินลมได้ นั่งได้ พอแล้ว เหอ ๆ ลำบากหน่อย แต่ไม่ถึงตาย
    ไฟล์แนบ
    แขวนคอ.jpg 64K
    แขวนคอ2.jpg 58K
  • จะทิ้งเรด ฟ้อค บอกพี่ก็ได้นะแมส
    พี่จะขอรับเลี้ยงเอง 555555+
    ไอ้ไดโว่ จะได้มีเพื่อนเล่น อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSC07200_resize5.jpg 70K
  • ดีใจด้วยครับที่น้องหมาไม่เปนไรมาก....โชดดีจริงๆผมจะได้ระวังไว้บ้าง
  • เกือบไปแล้วมะหล้า เรด ฟ๊อก ไม่อยากอยู่กะเจ้านายคนนิ อะเดะ (โหดจัด)
  • ดีนะที่มันไม่วิ่งไปไหนถ้ามันวิ่งไปผมว่าน่าจะหายากเนอะๆ ดีเเล้วงับที่เจอ ^ ^
  • ขอบคุณครับ เป็นเตือนให้ระวังอยู่เสมอ :065:
  • แนะนำครับ ใครใช้รถกระบะแล้วให้หมาเดินทางไปด้วย โดยที่ให้มันอยู่ข้างหลังกระบะ
    ลองวิธีนี้ดู
    เอาเชือกมาผูกทะแยงมุมไว้ในกระบะ แล้วมัดทำห่วงไว้ตรงกลางของกระบะ และคลิปปลอกคอเข้ากับห่วงที่อยู่กลางกระบะ
    ผมว่าวิธีนี้เซฟสุดๆละ:063:
  • โชคดีมากเลยครับขอแสดงความยินดีด้วย:013::005::036:
  • :004:สุดยอดไอเดีย ขอบคุณพี่ยุทธ คร้าบบบ:004:
  • ถ้าจะผูกเชือกให้ผูกเยื้องครับจากขวาหน้ามาหลังซ้ายสลับกันก็ได้ครับ
    แล้วมัดมันไว้ตรงกลางครับเมื่อก่อนก็ผูกข้างแต่ร่วงบ่อยเลยผูกกลางครับไม่มีร่วงครับ
    :015::015::015:
  • ดีใจด้วยครับที่ได้สมาชิกกลับบ้านอย่างปลอดภัย
  • ถือว่ายังโชคดีมากๆๆนะพี่ ทั้งหมาไม่เป็นไร แล้วก็ยังอยู่ที่เดิมไม่มีใครอุ้มเอาไป
  • ของผมผูกตรงหว่งแม็กลายเนอร์เหมือนกัน แต่ใช้โซ่ 2 เส้นซ้าย-ขวาเลย ไปไหนไม่ได้
  • ** เกือบไปแว้วนะนั้นโชคยังดีๆๆๆๆ...........***
    :m024::m024::m024::m024::m024::m024::m024:

:m001::m001::m001::m001::m001::m001::m001:
  • ที่เอาเรื่องนี้มาลงเพราะอยากให้ทุกๆคนระวังไว้ก่อนครับจะได้ไม่เสียใจภายหลัง
    ของผมถือว่าโชคดีมากที่หมาไปเป็นอะไรและมันไม่วิ่งไปไหน
    ทุกวันนี้คิดย้อนกลับไปถ้าไม่เจอมันจะทำยังไงรู้สึกผิดมากๆ
    แต่ก็ได้บทเรียนที่แสนแพงครับจะได้ไม่พลาดอีก
  • โชดดีนะ ของผมผูกสองด้านซ้ายและขวาไปไหนไม่ได้เลย
  • บอกแล้วอย่าไปดุมันมาก......เห็นไม๊มันน้อยใจเห็นไม๊:024:

เล่นเอาเราก็ใจหายตามไปด้วยเลย....อะโด่:016:.....หรืออย่างที่บอก มันนัดใครไว้ป่าวก็ไม่รู้

พอถึงจุดนัดพบมันเลยโดดลง....กะจะหนีไปอยู่กับเจ้าของใหม่แน่เลย...อุส่านั่งรอเจ้าของใหม่ แต่พี่มาเห็นมันก่อน

เลยเสียแผนเลย....แผนแตกซะก่อน...fox เซ็ง....:025:

Aek FDP.
  • เกือบไปแล้ว............เสียใจรอบ2
  • แมสเล่นกับผมแรงเลยนะคับเลยซะใจไม่ดีเลยโชคดีที่เจอนะคับ
  • โชคยังดีอยู่นะ ดีใจด้วยที่เจอ
  • ดีใจด้วยครับที่เจอ
  • ขอยืมรูปจากเจ้าของรูปด้วยนะครับ ทำตัวอย่าง
    อย่างที่ผมทำ ลองแล้วปลอดภัยไม่ต้องกลัวกระโดดไปไหน (ความรู้นี้ได้จาก พี่ Usi สอนครับ)
    ไฟล์แนบ
    untitled copy.jpg 84K
  • ดีนะ ไม่มาหล่นแถวชล เก็บกลับบ้านไม่คืนด้วย อิอิอิ:o003:
  • คิดนานนาน คิดเยอะๆ รอบคอบ คิดเผื่อไว้มากมาก รับรองไม่เสียใจ
  • เมื่อก่อนนี้ผมก็ใช้วิธีเดียวกันกับคุณ BenZIIoUIIsJ ครับ..แต่แดดมันร้อน
    กระบะผม 4 ประตู ผมเลยให้มานั่งเบาะหลัง ใครว่าจะทำให้รถสกปรก มีขนหมาเลอะเทอะหรือว่ายังไงผมไม่สน ในเมื่อเมียอนุญาติแล้ว...555
    ไม่ได้กลัวเมียนะ ขอบอก..แต่ทำอะไรต้องปรึกษา....อิอิ..:m102:
  • ดีนะที่มันไม่เป็นไรถ้ามันเป็นไรคงเสียใจไปนานเลย
  • อ่านแล้วตกใจเมื่ออาทิตย์ยังไปเล่นกับมันอยู่เลยแต่ถือว่าโชคดีมากๆmass