ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาขี้กลัวทำไงดีคับ!
  • คือว่าเจ้าบิ๊กของผมมัน ขี้กลัวอ่ะคับ ขี้ตกใจด้วย แค่เห็นหมาแถวบ้านเห่ากันมันก้อทำท่าลุกลี้ลุกลนกะวนกะวายแล้วอ่ะคับ

บางทีมีหมาข้างบ้านรุ่นเดวกันจะมาเล่นกับมัน มันกลับหนี กล้าๆ กลัวๆ อ่ะคับ

ทั้งที่หมาข้างบ้านนี่กล้าน่าดูเห็นหมาที่ไหนกัดกันเป็นต้องวิ่งไปดูมันไม่เห็นกลัวอะไรซักนิด เจอหมาใหญ่นี่วิ่งไปเลียปากเลย

จะทำให้เจ้าบิ๊กของผมมันกล้าหาญมาดแมน มันต้องใช้วิธีไหนหรอคับ

ช่วยบอกหน่อยคับ ขอบคุณครับ.
  • แสดงว่า

หมาคุณ

เลี้ยงแบบป่อย

ไม่ได้ลามโซ่ดิคับ

หรือไม่คุณต้องสร้างความเชื่อมั่นให้มันคับ
  • ใช่คับเลี้ยงแบบปล่อยคับ แล้วปล่อยกับล่ามนี่มันมีผลต่างกันตรงไหนอะคับ

แล้วการสร้างความเชื่อมั่นนี่ต้องทำยังไงอะคับ

ช่วยอธิบายหน่อย จะเป็นพระคุนอย่างมากเลย
    ขอบคุนคับ
  • พี่คับท่าพี่ปล่อยจะทำให้หมาไม่เชื่อฟังเราเท่า

แต่ท่าล่ามจะทำให้หมาดุขึ้น

สร้างความเชื่อมันก็คือพี่ต้องทำให้มันเชื่อใจพี่

ว่าพี่ดูแลมันได้

หรือไม่พี่พยามยุหมาพี่ดิ

เพื่อมันบ้ายุ

อ่ะนี้ให้ดูหมาผม
    ไฟล์แนบ
    พ่อหมา3.jpg 43K
  • หมาอายุเท่าไหร่ครับ...แล้วเล๊ีี๊ยงเค้าแบบไหนอ่ามีเวลาพอรึป่าวครับเท่าที่ผมเลี๊ยงมา3ตัวเี๊ยงแบบปล่อยเค้าก็เชื่อฟังดีนะครับ
    บางครั้งล่ามมากๆอาจจะทำให้เค้าเครียดมากก้ได้ครับ..มีเวลาพาเค้าไปเดินเล่นบ้างบางครั้งเรา พาจูงคนจูงต้องแสดงความเป็นผู้นำด้วยนะครับ หมาจะได้รู้ว่ามันสามารถไว้ใจเราได้
    คนอื่นเลี๊ยงแบบปล่อยก็เยอะนะครับในกรณีมีพื้นที่ในบ้านและน้องหมาไม่เยอะครับ สู้ๆๆทุกอย่างต้องใช้เวลาและความอดทนครับ...พี่ๆเว็ปนี้ให้คำแนะนำดีๆทั้งนั้นครับ
  • มันยังไม่ถึงเวลาของจ่าฝูง 555 เดี๋ยวคุนได้ล่ามโซ่แน่
    เลี้ยงไปเลื่อยๆ ท่า ลอบมันมาเมื่อไร มันจะกัดไม่บ่อยแน่นอนเคยแล้ว อิอิ
    อย่าไปเคลียด เดี๋ยวมันมาเอง ของผมก็เลี้ยงปล่อยอยู่ในบ้านอะคับ พอออกนอกบ้าน
    ก็ใส่สายจูง เดี๋ยวนี้ปล่อย ออกจากสายจูงไม่ได้แล้วเวลาออกนอกบ้าน กลัวเสียตัง
    แต่หมาผมไม่ดุนะ แต่มันเคยกัดกับพิดด้วยกัน แล้วมันห้าม คนเดียวไม่ไหว เลยต้องใส่สายจูงตลอด
  • หมาผมอายุ 6 เดือนอ่ะคับ

แล้วที่เค้าว่าให้หมากินของหวาน แล้วมันจะดุนี่จิงรึเปล่าคับ

หรือว่ามีผลกระทบกับอย่างอื่นคับ

พามันไปออกสังคมเจอกับหมาอื่นๆได้ไหมคับ กลัวว่ามันไปเจอหมาอื่นมันจะยิ่งกลัวเหมือนกานอะคับ
  • พาออกไปเจอกับหมาตัวอื่นๆบ้างจะดีมากครับ..เค้าจะได้เรียนรู้สิ่งต่างๆมากขึ้นครับ
    ถ้าไม่พาออกไปเจอสิมันจะตื่นเต้นมากๆเลยล่ะครับ
    ส่วนคุณkainan ในบ้านผมเลี๊ยงปล่อยครับนอกบ้านสายจูงเหมือนกันครับ ฮ่าๆๆ
  • หมาผมก็เลี้ยงปล่อย

อยากให้มันแข็งแรง แต่ความดุ + เชื่อฟังหายไปจริงๆ ครับ ความเป็น สัตว์มันจะมี มาก กว่า แบบว่า ติดเล่นกับหมาด้วยกันเอง เรียก ไม่ฟัง

ใครมีคำแนะนำดีๆโพสไว้เลยนะครับ อยากทราบว่าเลี้ยงในกรง ปล่อยมันมาเล่นเช้าเย็น วันหล่ะ 20 นาที ปล่อยมาก็ไม่ค่อยวิ่งเท่าไรไปเก็บของกิน จะเดินจูงมันทุกวัน บางวันก็ไม่ว่าง

อยากรู้ว่าเลี้ยงในกรง ปล่อยเช้าเย็น ok ไหมครับ มันจะแข็งแรงเท่าเลี้ยงปล่อยมันทั้งวันขังแต่กลางคืนได้ไหมครับ ผู้รู้ Confirm ที ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^ ^

แต่บางทีผมก็คิดว่าปล่อยมันทั้งวันมันก็ไม่ได้เล่นทั้งวันนะ ส่าย ซัก 9-10โมงแดด ร้อนๆ มันก็จะมานอน ข้อดีมันได้ตรง มันปวดฉี่ตอนไหนก็ ลุกไปฉี่ เองเราไม่ต้องคอย มาปล่อยมันไปฉี่
  • 6 เดือนเอง ยังไม่ถึงเวลามั้ง รอซะ 2 ขวบก่อน
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=8207&page=1

ความจริงในบอร์ดนี้มีความรู้อยู่มากมาย คำถามก็ซ้ำไปวนมา ออกแรงค้นก่อนสักนิดดีกว่าไหมครับ
    เมนูซ้ายมีที่ทำไว้ก็มีหลายๆคำตอบอยู่ในนั้น ลองไล่อ่านเล่นๆเพลินได้ สนุกและความรู้เยอะออก

อ่านแล้วไม่เข้าใจค่อยมาถาม บางครั้งการพยายามทำอะไรด้วยตัวเอง
    มันก็แสดงให้เห็นว่า เจ้าพิตบูลแต่ละท่านมีนิสัยส่วนตัวอย่างไร

บางคนก็ค้นคว้าศึกษาอย่างจริงจัง คนกลุ่มนี้จะเลี้ยงหมาได้ดี
    แต่บางคนก็แสดงให้เห็นเลยว่าเอาง่ายเข้า หมาตด หมาเรอก็มาตั้งกระทู้ถามแล้ว
    และคนกลุ่มหลังนี้ มีแนวโน้วว่าหายเห่อเมื่อไร เอามาโพ๊สขายต่อสูงสุดครับ
  • อีกอย่างลูกหมาก็เหมือนเด็ก มันต้องการพัฒนาการการเรียนรู้ ในแต่ละช่วงวัย
    สุนัขในป่าอาศัยการเรียนรู้จาก พ่อแม่ และฝูง แต่สุนัขบ้าน คุณคือเจ้าของ เป็นนายมัน
    คุณคือผู้ที่ต้องทำหน้าที่ฝึกสอนมัน หมาจะดีจะเลว กล้าหาญ หรือขี้กลัว มันเกิดจากตัวคุณเองทั้งสิ้น

มันต้องการนายที่เข้าใจ หมามันคาดหวังที่จะเรียนรู้จากคุณ ไม่ใช่คุณไปคาดหวังเอาจากหมา

และที่สำคัญ อย่าไปคาดหวังอะไรมากมายจากลูกหมาครับ
  • ความเห็นข้างบน ถูกต้องแล้วครับ
  • ขอบคุณมากครับพี่มาร์ค คือว่าส่วนตัวผมก้อหาข้อมูลมาบ้างแล้วแต่อยากจะรู้จากประสบการณ์ของหลายๆท่านอ่ะคับ

เพราะว่าคนแต่ล่ะคนหมาแต่ละตัวมันก็คงต่างกันไป และก็อาจจะมีวิธีที่ต่างกันอ่ะคับ

เผื่อว่ากรณีของบางคนอาจจะนำมาประยุกต์ใช้กับเจ้าบิ๊กของผมได้อะคับ

*พี่คับ แล้วที่ว่า ให้หมากินของหวานๆแล้วมันจะดุ พี่คิดยังไง อะคับ*
    ไฟล์แนบ
    250520102995.jpg 36K
  • เว๊บดีมีสาระ
  • ตอบแบบวิชาการว่า ไม่เป็นความจริงครับ

น้ำตาลเป็นแหล่งแคลอรี่ที่ดูดซึมได้เร็วที่สุด และให้พลังงานความร้อนแก่ร่างกายด้วย
    คนหิวข้าวแล้วรู้สึกจะเป็นลม ลองอมลูกอมสักเม็ดจะรู้สึกดีขึ้น ลดอาการหิวได้ด้วย
    คนกินทุเรียนแล้วเกิดอาการร้อนใน เหล่านี้ล้วนเกิดจากผลของน้ำตาล

ดังนั้นหมากินหวานแล้วดุ มันอาจจะเกิดจาก ความร้อนในตัวที่สูงขึ้นจากปกติ
    จากการได้รับปริมาณแคลอรี่ที่สูงเกินไปจากน้ำตาล หมาไม่ได้ต้องการน้ำตาลในการดำรค์ชีวิตมากมายขนาดนั้น
    เมื่อมันไม่สามารถระบายหรือปลดปล่อยความร้อนออกไปได้ ก็จะกลายเป็นความหงุดหงิด คนจึงมองว่ากินหวานแล้วทำให้หมาดุขึ้น
  • หมาเรากินช็อคโกแลตนะ มันชอบ แต่ไม่อยากให้กินเยอะ เดี๋ยวอ้วนไม่สวย 555
    เพราะคนเลี้ยงชอบกิน
    จริงค่ะ หมาจะมีความมั่นใจไม่มั่นใจ อยู่ที่คนเลี้ยงค่ะ
    พิทบูลมีนายแค่คนเดียว อยากได้หัวใจของมัน คุณต้องเอาหัวใจคุณให้มันก่อนค่ะ
    คุณถึงจะได้ใจมันทั้งหมด หมาพูดไม่ได้ มันใช้สันชาติญาณและหัวใจของมันตัดสินคุณค่ะ
    หมาตอนเล็ก ๆ ไม่ดุสิค่ะดี คุณสามารถสอนสิ่งที่ดี ๆ ให้มันได้ิเยอะ
    เวปนี้ดีนะค่ะ เข้ามาไม่กี่วัน ติดหนึบเลยค่ะ ต้องเปิดทุกเช้าเลยค่ะ อ่านแล้วมีสาระดีมาก ๆ
    ให้ข้อคิดที่ดี ไว้ใช้กับสุนัขตัวโปรด
    เราก็เลี้ยงแบบปล่อยนะ บ้านก็ไม่ใหญ่หรอก อยู่ตึกแถวธรรมดา
    พอเห็นใครจะออกจะบ้าน จะไปคาบสายจูงมา เหมือนจะบอกว่า จะไปไหนจูงฉันไปด้วยคน
    ไม่มีใครสอนนะ แต่จะให้เขารู้เองว่า ถ้าจะออกจากบ้านต้องมีสายจูง
    เดินเล่นมาจากข้างนอก ก่่อนขึ้นบนบ้านต้องเข้าห้องน้ำ บางทีเราลืม กลับมาก็คุย มันไปรอ
    อยู่หน้าห้องน้ำแล้ว มีการเดินมาตาม กะโจนใส่แล้วก็ให้ตามมันไป 5555
    โครตฉลาดเลย
  • :o001: หมากินช้อคโกแลค อันตรายนะครับ ดูในเวปของต้องห้ามสุนัขน่ะครับ หมาท่าน rut_ae ฉลาดจังครับ 555+อิจฉา หมาผมมันเห็นแก่กิน ฉ,าดอย่างเดียวเรื่องกิน ลูกอ้อน ขอของกิน
  • ช็อคโกแลตไม่ค่อยให้กินแล้วค่ะ เพระามีคนเตือนเหมือนกัน
    ฝึกด้วยของกินค่ะ ก่อนกินต้องทำสิ่งแลกเปลี่ยนค่ะ แต่หมาเราตัวมันยาว ๆ อะ
    ตอนซื้อเขาบอกแค่เป็นพิทบูล สายโชว์ เลยไม่รู้อะไรมากไปกว่านั้น
    ถ้าดูรูปแล้วช่วยวิจารณ์ด้วยนะค่ะ
    ไฟล์แนบ
    kimji7.jpg 77K
    kimji42.jpg 7K
  • ส่งใหม่
    ไฟล์แนบ
    kimji73.jpg 64K
  • ช็อกโกแลต มีผลต่อสุนัข เป็นอันตรายนะครับ
    ห้ามให้กินเลยจะดีที่สุดครับ เป็นข้อห้ามจริง ๆ ลองหาอ่านดูครับ
  • ตามสายพันธุ์เิดิมพิทบูลเป็นสุนัขที่มีลำตัวยาวอยู่แล้วครับ
  • แล้วพวกกระดูกปลอมที่ให้กัดเล่นอ่ะคับ ผทว่ามันน่าจะมีสารบางชนิดที่ส่งผลไม่ดีกับสุนัขนะคับ เห็นมันอยุ่ได้เป็นเดือนๆเลยไม่รู้ทำมาจากอะไร

แต่ผมก็ชอบซื้อให้มันแทะเล่นนะ ไว้บริหารขากรรไกรอ่ะคับ
  • ลองอ่านกระทู้เก่านี่ดูค่ะ

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=8948&page=1#Item_27